Bệnh trẻ em

Trẻ khó ngủ về đêm

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 47.7K Lượt đọc
  • 200 Trả lời

12 Người đang theo dõi

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

help...
    Con tôi gần 7 tháng tuổi, nhưng tự nhiên gần đây cháu rất khó ngủ về đêm, lại hay khóc nũa. Xin các quí vị nào có kinh nghiệm về việc này xin cho thông tin khắt phục với
    thanks
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 287 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi my tra
    help...
    Con tôi gần 7 tháng tuổi, nhưng tự nhiên gần đây cháu rất khó ngủ về đêm, lại hay khóc nũa. Xin các quí vị nào có kinh nghiệm về việc này xin cho thông tin khắt phục với
    thanks
    vâng, em cũng đang stress nặng về việc này.
    • 3,702 Bài viết

• 664 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi my tra
    help...
    thanks
    Thời gian này các cháu đang mọc răng, lại tập bò nên vận động nhiều, nhất là bò là một hoạt động hoàn toàn mới, các cháu rất dễ bị phấn khích ban ngày. Chuyện cháu khó ngủ, hay dậy khóc, thậm chí chơi, tập bò, lẫy khoảng nửa cho đến một tiếng là binht hường. Sách cũng viết vậy, bạn yên tâm đừng lo lắng. Trẻ con mỗi giai đoạn phát triển chúng ta lại vất vả thôi.
    • 319 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tớ vừa khám cho con đây, con tớ 15 tháng. khi di ngủ thì ngoan, nhưng sau 1 tiếng thì lồm cồm ngồi dậy khóc, một đêm 2-3 lần. Tớ gọi bác sĩ khám, thì biết là cháu bị thiếu canxi và có hiện tượng đầy bụng khi ngủ. Tớ cho uống canxi và thuốc đầy bụng. Trộm vía bé ngủ ngoan hơn.
    • 287 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chaien
    Tớ vừa khám cho con đây, con tớ 15 tháng. khi di ngủ thì ngoan, nhưng sau 1 tiếng thì lồm cồm ngồi dậy khóc, một đêm 2-3 lần. Tớ gọi bác sĩ khám, thì biết là cháu bị thiếu canxi và có hiện tượng đầy bụng khi ngủ. Tớ cho uống canxi và thuốc đầy bụng. Trộm vía bé ngủ ngoan hơn.
    Chị gọi BS Nhi hay BS dinh dưỡng thế?

BS nào vậy?
    • 486 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lanhu
    Chị gọi BS Nhi hay BS dinh dưỡng thế?

BS nào vậy?
    Chắc chắn là bác sĩ dinh dưỡng rồi. Tuy nhiên nếu con bạn thiếu canxi thì sẽ có một số biểu hiện như mọc răng chậm, rụng tóc theo vành khăn...
    • 280 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

The ai co kinh nghiem doi voi tre 19 thang ko?
    Luc con an dem thi no ngu ngoan oi la ngoan. Khi ko con an dem nua thi khi ngu no pha oi la pha. Hom nao ngoan thi no chi quay 3 lan con binh thuong thi ko ke siet. Nhieu luc tuc qua chang biet lam sao. Chi vi chuyen do ma nhieu khi VC cai nhau. Can nang cua be (trom via) binh thuong.
    Xin loi ko go dc dau.

• 287 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pham Hai Dung
    Chắc chắn là bác sĩ dinh dưỡng rồi. Tuy nhiên nếu con bạn thiếu canxi thì sẽ có một số biểu hiện như mọc răng chậm, rụng tóc theo vành khăn...
    Vâng, con em có biểu hiện như thế. Trước em cũng gọi BS dinh dưỡng rồi mà mấy cái thuốc kê nhà em cũng cho uống 1 lần rồi. Em định khám BS Nhi kiểm tra tổng thể sức khoẻ. (vì cháu hay dụi tai sợ viêm tai giữa nhưng may chưa sốt.) Còn đơn thuốc BS DD em vẫn thế :4:. Em thấy BS DD lần nào cũng thế, lời khuyên luôn luôn là cố uống nhiều sữa, Vít. D và cả canxi corbière nữa. Giờ cứ thế mà chiến thôi.

Em vẫn cho cháu uống 3 giọt Sterogyl/ngày nhưng cháu lười uống sữa, chỉ thích bột thôi nên còi xương là tất yếu. Giờ 7 tháng rồi mà có 6.8 kgs (cả quần áo )

Nếu như mẹ Cunvit nói là theo giai đoạn cũng ko phải. Vì con nhà em biết bò từ 5.5 tháng.
    • 3,795 Bài viết

• 1,440 Được cảm ơn

Con tôi 27 tháng đây, từ lúc sinh đến giờ đêm nào cũng như đêm nào, quấy khóc vài lần chẳng biết làm sao. Bé đi ngủ từ 9g nhưng đến khoảng 12 - 1g là khóc, có khi ngồi dậy khóc thật to, dỗ mãi mới chịu ngủ lại. Cho bé đi khám BS dinh dưỡng rồi uống canxi và toa thuốc BS cũng chẳng đỡ. Bé đã mọc đủ hết răng, ăn cơm và uống sữa bình thường. Mình cũng lên chùa xin bùa cho bé mà chẳng ăn thua, không biết làm sao cho bé ngủ thẳng giấc đên sáng cho mẹ làm việc đây. Mẹ nào có cao kiến giúp mình với. Bé đi ngủ sớm mà mẹ cũng chẳng làm được gì nhiều và mất ngủ triền miên, mệt quá thôi. Cứu với
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 97 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Con mình 32 tháng rồi mà từ xưa đến nay nó vẫn luôn đi ngủ muộn nhất và dậy sớm nhất, đấy còn chưa kể đêm đêm vật vã 2,3 lần. Khi màn đêm buông xuống là lúc mình sợ hãi nhất đấy, ngày đi làm mệt tối không được ngủ yên. Mình mua mấy gói hạt sen sấy cho nó ăn, thế mà nó lại không thích mới khổ chứ. Trộm vía cháu bình thường và cao, chắc chẳng phải là do thiếu canxi đâu.
    • 774 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Em cũng bị tình trạng tương tự, bé cứ ngủ được 1 lúc là y như rằng khóc ầm ĩ cả lên, ko thể dỗ được, em cũng đã hỏi trên diễn đàn, 1 chị khuyên cho uống B1.

Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì
    • 3,702 Bài viết

• 664 Được cảm ơn

Mình nói trẻ bị khó ngủ theo giai đoạn phát triển là ko nhất thiết trẻ 7 tháng tuôi mới thế, thực tế là kể cả khi trẻ học nói, có bạn mới, ngày chạy nhảy hiếu động quá nhiều, vv. thì đều có thể khó ngủ. Kể cả hôm đó cháu có cái gì đó ám ảnh ví dụ xem phim hành động, hoạt hình có đánh nhau, thấy bạn đánh nhau, bị đánh, v.v. đều có thể mơ thấy ác mộng hoặc khó ngủ.
    Vấn đề của chúng ta là tìm ra hoặc đoán lý do hợp lý chứ ko phải cứ khó ngủ hay là gì đó là suy ra cháu có thể bị bênh này bệnh kia, thiếu chất, v.v. Tất nhiên nếu cháu có các dấu hiệu của còi xương chẳng hạn thì hãy đi khám dinh dưỡng. Ngoài ra thì VN mình rất nhiều nắng nên khó có thể nói các cháu thiếu vitamin nếu như các mẹ vẫn cho ra ngoài chơi hàng ngày, kể cả trng bóng râm.
    • 3,702 Bài viết

• 664 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanxanh
    Em cũng bị tình trạng tương tự, bé cứ ngủ được 1 lúc là y như rằng khóc ầm ĩ cả lên, ko thể dỗ được, em cũng đã hỏi trên diễn đàn, 1 chị khuyên cho uống B1.
    Vitamin chỉ duy nhất nhóm C là uống thoải mái ko sợ còn các loại khác kể cả B uống thừa rất nguy hiểm, bạn nên hỏi bác sỹ nhi để biết liều của con mình, tránh uống thừa nhé.
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chữa mẹo: lấy 1 con dao để dưới gối hoặc dưới đệm của bé. Nhà mình làm thế thấy hiệu quả đấy.
    • 774 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tho me
    Chữa mẹo: lấy 1 con dao để dưới gối hoặc dưới đệm của bé. Nhà mình làm thế thấy hiệu quả đấy.
    Híc, em để dao, đũa chẳng ăn thua gì cả.

Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì
    • 1,728 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Quynhsa
    Con tôi 27 tháng đây, từ lúc sinh đến giờ đêm nào cũng như đêm nào, quấy khóc vài lần chẳng biết làm sao. Bé đi ngủ từ 9g nhưng đến khoảng 12 - 1g là khóc, có khi ngồi dậy khóc thật to, dỗ mãi mới chịu ngủ lại. Cho bé đi khám BS dinh dưỡng rồi uống canxi và toa thuốc BS cũng chẳng đỡ. Bé đã mọc đủ hết răng, ăn cơm và uống sữa bình thường. Mình cũng lên chùa xin bùa cho bé mà chẳng ăn thua, không biết làm sao cho bé ngủ thẳng giấc đên sáng cho mẹ làm việc đây. Mẹ nào có cao kiến giúp mình với. Bé đi ngủ sớm mà mẹ cũng chẳng làm được gì nhiều và mất ngủ triền miên, mệt quá thôi. Cứu với
    Cho mình chia sẻ với, Nhím cũng y chang à.
    Mấy hôm nay còn tệ hơn nữa. Không biét có phải do thời tiết không?
    Nhà thám hiểm Sóc đợt 4 đây ạ http://www.webtretho.com/forum/f1612/ma-so-370-id-nhim-ma-742600/
    • 124 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, Víc đợt này cũng quấy đêm quá, mẹ cháu "sờ-chét" nặng luôn, đêm hôm qua còn cằn nhằn tới 1h sáng mới chịu ngủ cho, mà đêm ngủ còn ko được yên.....
    Các mẹ cao kiến ơi, mách giúp với.....
    Víc mọc răng bình thường, ăn uống bình thường mà chẳng thấy tăng cân gì cả, chắc tại ít ngủ quá...trẻ con gì mà ngủ còn ít hơn người lớn, mắt chưa gì đã có quầng thâm......hu hu...... làm thế nào để con ngủ ngoan bây giờ....
    Vic đã có em bé rồi nhé!
    Em tên là Đốm đấy... :LoveStruc:
    ------------------
    Mẹ Víc & Đốm - Hà Nội
    • 135 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lanhu
    Vâng, con em có biểu hiện như thế. Trước em cũng gọi BS dinh dưỡng rồi mà mấy cái thuốc kê nhà em cũng cho uống 1 lần rồi. Em định khám BS Nhi kiểm tra tổng thể sức khoẻ. (vì cháu hay dụi tai sợ viêm tai giữa nhưng may chưa sốt.) Còn đơn thuốc BS DD em vẫn thế :4:. Em thấy BS DD lần nào cũng thế, lời khuyên luôn luôn là cố uống nhiều sữa, Vít. D và cả canxi corbière nữa. Giờ cứ thế mà chiến thôi.

Em vẫn cho cháu uống 3 giọt Sterogyl/ngày nhưng cháu lười uống sữa, chỉ thích bột thôi nên còi xương là tất yếu. Giờ 7 tháng rồi mà có 6.8 kgs (cả quần áo )

Nếu như mẹ Cunvit nói là theo giai đoạn cũng ko phải. Vì con nhà em biết bò từ 5.5 tháng.
    Oái chị ơi,
    Em vừa cho cháu đi khám ở viện Nhi TW về còi xương. Em phải cho làm XN canxi máu, Phot pho, Photphattaza thì mới xác định được là có bị còi xương hay không. Bởi vì theo như BS thì nếu bé không còi xương mà cứ bị bổ sung canxi thì lợi bất cập hại đấy các mẹ ạ (có khi lại bị sỏi thận,...) Em sợ cái khoản lấy máu và XN lắm thế mà vẫn phải nghiến răng cho đi đấy ạ.
    Thế nên theo em thì chị nên xem lại cái chương trình "cứ thế mà chiến" nhé. Với lại, lời khuyên của các BS DD cũng cần phải xem xét thêm các mẹ nhỉ. Em thấy 99.9% các bé khám ở BS DD là còi xương, SDD!?!?
    • 287 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bo oc van
    Oái chị ơi,
    Em vừa cho cháu đi khám ở viện Nhi TW về còi xương. Em phải cho làm XN canxi máu, Phot pho, Photphattaza thì mới xác định được là có bị còi xương hay không. Bởi vì theo như BS thì nếu bé không còi xương mà cứ bị bổ sung canxi thì lợi bất cập hại đấy các mẹ ạ (có khi lại bị sỏi thận,...) Em sợ cái khoản lấy máu và XN lắm thế mà vẫn phải nghiến răng cho đi đấy ạ.
    Thế nên theo em thì chị nên xem lại cái chương trình "cứ thế mà chiến" nhé. Với lại, lời khuyên của các BS DD cũng cần phải xem xét thêm các mẹ nhỉ. Em thấy 99.9% các bé khám ở BS DD là còi xương, SDD!?!?
    Hehe...

Cám ơn bạn. Mình chỉ chiến Vít D thôi. Còn canxi corbiere mình không dám dùng. Cách đây 3 tháng con mình khám dinh dưỡng cũng cho dùng nhưng may quá khó uống nên nó ko dùng mấy. Và mình đọc sách thấy hại thận nên mình tự động ko cho dùng

Mình ko cũng care lắm đến cân nặng từ lâu lắm rồi nhưng vì đợt này con bé nhà mình không ngủ ngon giấc, cứ trằn trọc cả đêm. Nhưng mình ko khám Dinh dưỡng đâu vì mấy cái bác sĩ phán rất....

Thnks anyway,
    • 25 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con em chưa được 1 tháng mà cả tuần nay cứ ban ngày bé bú và ngủ bình thường nhưng bắt đầu từ 12h đêm trở đi bé cứ khóc và ko ngủ cho tới sáng mặc dù bé rất buồn ngủ, em cũng lo lắng quá các chị ơi, cả nhà cùng thức với bé 1 tuần rồi, làm sao đây?