• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Trẻ bị rối loạn tiêu hoá

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 163K Lượt đọc
  • 830 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cac anh chi than men,

Chau be nha toi duoc 9 thang tuoi, an uong binh thuong nhung thuong xuyen bi roi loan tieu hoa , bieu hien la di phan xau va di nhieu lan trong ngay . Mac du chau van choi dua rat ngoan, nhung can nang tang cham . Toi rat lo lang ve bo may tieu hoa cua chau nhung khong biet nen doi thuc don an hang ngay cua chau nhu the nao cho de tieu ma lai du nang luong. Cac anh chi co kinh nghiem co the cho toi biet duoc khong.

Rat cam on va mong nhan duoc thu tra loi som
    Than chao.
    Thanh Mai
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,399 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Bạn Thanh Mai thân mến,
    Hà được một bác sỹ khuyên là nên cho em bé ăn sữa chua thường xuyên để tăng cường khả năng tiêu hoá của bé. Em bé của Hà khi được 8-9 tháng cũng có hiện tượng chậm lên cân, thường táo bón hoặc tiêu chảy. Sau khi Hà kiên trì cho bé ăn sữa chua, mỗi ngày từ 1/2 đến 1 hũ thì bé tiêu hoá tốt hơn do đó lên cân cũng khá đều đặn. Tuy nhiên bạn nên kiên trì vì kết quả không nhìn thấy ngay ngày 1 ngày 2 đâu.
    Bây giờ em bé của Hà đã được 1 tuổi rưỡi rồi, nhưng bé vẫn duy trì đều đặn mỗi ngày 1 hũ sữa chua Vinamilk.

Chúc em bé của bạn tiêu hoá tốt và lên cân đều đặn.

Thân mến,
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Toi co cau con trai duoc 7 thang tuoi, chau khi duoc 6 thang tuoi chuyen sang dung sua EnfaPro, khi dung duoc 15 ngay thi chau bi tieu chay, BS cho dung thuoc Smecta va men tieu hoa ket hop, nhung khong khoi, sau do toi chuyen sang dung sua O-lac (sua dung cho tre bi tieu chay) thi chau khong con bi tieu chay nua, nhung sau do toi lai cho chau dung lai sua EnfaPro thi chau lai bi tieu chay tro lai, toi lai phai cho chau dung thuoc va sua O-lac nhu tren, toi da thu 1 vai lan roi nhung van khong thay chau khoi dut diem, cho den nay chau da bi khoang 1,5 thang roi. co ai cho toi biet cach nao lam cho chau khoi benh, tro lai dung sua binh thuong.
    Xin cam on
    • 2,205 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Nếu dùng tới 15 ngày mới bị tiêu chảy, thì tôi nghĩ tội không phải bởi hộp sữa kia đâu. Có rất nhiều nguyên nhân như đồ đựng không đảm bảo vệ sinh, do món ăn dặm của bé .... Sau khi loại trừ tất cả các khả năng đó, bạn cũng nên thử đổi sữa khác cho cháu.

Chúc bé chóng dứt bệnh.

T.Tú
    • 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Bạn Nguyên thân mến!

Mình thắc mắc là trước kia bạn cho bé dùng sữa gì? vì olac là loại sữa không có lactose được dành cho các bé không hấp thu được lactose trong sữa và dùng cho bé trong lúc bị tiêu chảy, rối loạn tiêu hoá. Mặc khác bạn đã thử đi thử lại vài lần nhưng không biết là mỗi lần bạn ngưng sữa enfapro và dùng thuốc trong bao lâu? con bạn bị tiêu chảy có phải là sau một đợt bệnh phải dùng thuốc kháng sinh hay không?
    Bạn hãy thử ngưng hẳn một thời gian dài khoảng 2tuần rồi mới cho bé uống lại sữa bình thường (loại nào đó khác với enfapro cũng được), bạn đừng nóng vội chỉ ngưng trong vài ngày khi thấy bé vừa hết tiêu chảy là lại dùng lại enfapro ngay là không được đâu, con mình cách nay khoảng 6tháng cũng bị một đợt như vậy đó.
    Chúc bé mau hết bệnh.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con toi gan 2 tuoi. Chau rat nho can (chi khoang hon 10kg) mac du suc an uong rat tot. Tu luc nho den luc 6 thang tuoi chau phat trien binh thuọng Den khi bat dau thang thu 7 tu nhien chau bi mot dot di ngoai, toi da goi bac sy den kham, ke ca dua phan cua chau di xet nghiem roi uong thuoc nhung chau van khong khoi. Chi den khi toi khong cho chau uong sua va chi an bot (tat nhien van uong thuoc) thi chau moi dut. Sau khi chau khoi duoc mot thoi gian toi lai cho chau uong sua nhu binh thuong (Enfapro) thi chau lai bi lai, toi lai dua chau di kham, tu van, bac sy lai cho thuoc va khuyen sau nay khi chau khoi cho chau uong sua NAN cua Nestle hoac Lactogen de tang cuong he tieu hoa cho chau. Toi lam dung nhu theo chi dan sau khi chau da khoi, cho chau uong sua dung theo chi dan, chau lai bi di ngoai lai. Den luc day bac sy cung ko hieu noi va noi rang co the chau thuoc dang khogn tieu hoa duoc protein sua bo va khuyen toi nen cho chau uong O-lac cua Meadjohnson. Toi cho chau uong va dung la chau ko bi di ngoai nua. Co mot dac diem nua la sau khi chau khoi, cu khi nao toi cho chau an bot voi rau thi chau lai bi di ngoai, con neu cho chau an bot voi cu, qua thi lai ko lam sao ca. Toi that buon qua vi chang biet phai lam the nao nua va danh chap nhan vi cung da gap va hoi nhieu bac sỵ Tu do toi cu cho chau uong O-lac va chap nhan ko cho chau an rau. Trong thoi gian do, co nguoi mach toi la cu moi sang som truoc khi an nen cho chau uong mot thia mat ong nguyen chat thi se tot cho duong ruot cua chau va thinh thoang nen bo sung cho chau mot dot men tieu hoa, toi da lam nhu vay, cu duoc mot thoi gian lau lau toi lai cho chau uong thu lai sua bo va thinh thoang thu cho an rau roi kiem tra phan cua chau. Cu nhu vay tu nhien den thoi gian khi chau duoc 10 thang toi thu cho chau uong sua bo va cho an rau thi ko thay lam sao nua, luc dau toi chi chau uong it mot sua bo pha cung O-Lac roi tang dan len den khi thay the hoan toan O-lac ma chau van ko bi di ngoai lai nua, phan binh thuong, toi rat mung va tuong la lan nay chau da khoi han. Cu nhu vay duoc trong vong 5 thang, chau an uong tot, len can va trong khac han. Sau do tu nhien mot hom chau lai bi di ngoai lai nhu truoc (co the vi truoc day chau an tom??? toi cung ko biet co phai vi the ko hay an phai tom ko tuoi) va tu hoi do den nay chau van bi tinh trang do, giong het hoi truoc tu may thang nay, toi da co gang cho chau uong mat ong, roi di tu van o trung tam dinh duong - Vien dinh duong o Pasteur ma van ko cai thien duoc tinh hinh. Cac ban co the cho toi loi khuyen la toi phai lam sao bay gio. Den gio toi rat muon cho chau di tre ma chau cu ko an duoc rau thi phai lam sao. Toi co the chap nhan ko cho chau uong sua bo (mac du chau uong sua rat tot, mot ngay 3 bua chao, 3 bua sua O-lac moi bua 200ml, sua chua (sua chua thi chau an duoc lai ko bi sao), hoa qua...) nhung lam sao co the bao cac co giao o nha tre ko cho chau an rau duoc??? Toi rat buon vi ko hieu noi benh cua con toi, toi phai lam sao? Cac ban hay cho toi loi khuyen nhe. Cam on cac ban nhieu
    • 1,122 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Mình rất thông cảm với nỗi lo của bạn . Quả thật là nhiều khi các bác sĩ cũng bó tay trước những biểu hiện bịnh của bé , làm cha mẹ thì thất xót ruột khi thấy con đau ốm, như bé Son nhà mình cũng thế, có một dạo tự nhiên ốm sút người, đi khám thì bác sĩ phát hiện ra bé có một chuỗi hạch nổi hai bên cổ, nhưng cũng không tìm ra nguyên nhân vì sao nổi hạch, bác sĩ cho bé uống bao nhiêu là kháng sinh, bé uống đến rạc người ra, hạch thì vẫn còn mà bé thêm cái bịnh rối loạn tiêu hóa, ói, biếng ăn.
    Bé của bạn có lẽ có vấn đề về men tiêu hóa rồi, nếu bé không uống duoc sữa bò bình thường thì đành chịu, theo lời khuyên của bác sĩ cho bé uống O-lac vậy. Thời nay có điều kiện nên các bé được uống sữa đầy đủ và nhiều loại sữa để chọn, còn các bé ở vùng quê, nghèo từ lúc mới sinh đến khi lớn chưa hề biết mùi vị của sữa, thế mà vẫn lớn và vẫn có những tấm gương học giỏi từ các vùng nông thôn nghèo đấy thôi. Nói vậy để bạn yên tâm là không phải bé không uống sữa bò thì sẽ thiếu dinh dưỡng và thua kém bạn bè cùng lứa. Còn bé không dung nạp rau, thì bạn có thể cho bé ăn nhiều trái cây thay thế cũng được, các loại trái cây có mầu đậm, như dưa hấu đỏ, cam vàng... cũng nhiều vitamin như trong rau vậy. Bé gần 2 tuổi nếu có người trông thì cho bé ở nhà thêm ít lâu nữa, còn không , nếu có điều kiện bạn cho bé đi nhà trẻ Tư thục, gởi cô chăm kỹ cho bé hơn một chút, rồi cũng ổn thôi bạn ạ. Bạn có đọc bài viết trên diễn đàn nói về việc sử dụng men tiêu hóa cho bé chưa? Không nên tự động ra tiệm thuốc mua men tiêu hóa cho bé uống đâu, nhiều khi còn làm cho bịnh của bé trầm trọng hơn đấy, theo mình biết thì có rất nhiều loại men tiêu hóa, do đó phải có chỉ định của bác sĩ mới nên mua cho bé. Nếu bé ăn được Yaourt thì bạn cho bé ăn hàng ngày cũng tốt, vì Yaourt cũng là một loại men kích thích tiêu hóa đấy. Chúc bé mau khỏe lại nhé.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cam on ban nhieu. Nhung loi khuyen cua ban la nguon dong vien lon cho toi. Nhieu luc toi cung buon lam vi khong lam the nao de chua khoi benh cho con. Nhung cung tu an ui la du sao minh cung da co gang het suc. Co nguoi mach toi la cho con di boc thuoc Nam cua ong lang Tich o Ha noi, khong biet co ban nao da thu di chua, co the cho toi loi khuyen nhe
    • 1,439 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Hôm nọ mình có được đọc một bài về sữa chua Kefir, men của loại sữa chua này chữa được nhiều bệnh về đường tiêu hoá hơn Yaourt > Con mình cũng bị tiêu hoá lai rai suốt, hay đi phân sống, sệt, nhiều lần trong ngày, chua, bọt, uống sữa thường cũng bị... nói chung đủ cả, nhưng từ khi mình mua sữa chua Kefir của Vinamilk cho bé ăn ngày 2 lần chỉ hơn hai tuần nay bé đi ngày 1 lần, có hôm 2 lần nhưng phân rất đẹp. Bây giờ chỉ ăn ngày 1 lần cũng vẫn OK. Bạn thử xem sao, vì ăn thì tốt hơn là uống thuốc, men TH ko phải có thể uống thoải mái được đâu. Đang định post lên quảng cáo cho các mẹ thì thấy bài của bạn.
    Thêm một trường hợp nữa là thằng con bà chị mình hồi bé cũng bị tiêu hoá mãi ko khỏi, kể cả thuốc nam thuốc tây, sau ăn sữa chua lâu lâu là ổn.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cam on ban. Cu con nha minh cung an sua chua tot lam. Minh cung thay nhieu nguoi khuyen minh nen cho con an nhieu sua chua de cai thien duong tieu hoa dan dan nen cu cau duoc an 2 hop sua chua Nestle mot ngay. Luc dau minh cung cho cu cau an xen ke ca sua chua phoma cua Phap va Vinamilk (trang co duong, vi hoa qua, vi dau) nhung cu cau an sua chua Phap duoc vai hop thi di phan khong duoc tot lam con vinamilk thi chi duoc vai hop la cu cau chan, minh doan vi sua chua Vinamilk hoi ngot khe. The la bay gio minh van chi cho cu cau an sua chua Nestle. Minh cung chua thu Kefir lan nao. Ban co the cho biet sua chua Kefir co nhieu loai khong? Minh se thu cho cu con nha minh an xem co cai thien duoc tinh hinh ko. Cam on cac ban.
    • 2,294 Bài viết

• 1,862 Được cảm ơn

Bạn dong thachnguyen ơi, các triệu chứng của con bạn giống như của cháu mình , ngày xưa cứ phải thay đổi nhiều loại sữa lắm. Có trời mà biết vì nguyên nhân nào , thay đổi từ sữa Gain sang Enfa sang Pediasure lại quay về Enfa, mẹ cháu cứ bắt phải luộc tất cả các thứ đựng đồ ăn của cháu. Mà mọi người nhà mình cũng không được kiên trì như bạn đâu. Hiện nay bé 30 tháng tuổi nặng 11kg nhưng rất nhanh nhẹn thông minh khéo léo hát được nhiều bài lắm ở lớp bắt nạt hết tất cả các bạn.

Bé khỏi được bệnh về đường tiêu hoá mới đây thôi, là do mẹ mình đi bốc thuốc ở Hiệu Thọ Đường , 60 Hàng Bông (cạnh 1 hiệu chữa răng), bố của thày lang này đã chữa cho anh xã nhà mình hồi nhỏ cũng có bệnh về đường tiêu hoá , thày lang bảo là bị yếu tì vị.

Thông tin này mình đã post ở bài của mẹ cún nhưng có thể là cún mới bị nên không cần dùng thuốc này. Bạn xem thêm loạt bài này nhé.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cam on me Bibau lam. Minh se thu xem sao. Ban co the cho minh biet ro hon la hieu thuoc nay lam viec vao nhung gio nao khong, co lam viec vao T7, CN khong. Cam on ban.
    • 6,350 Bài viết

• 1,260 Được cảm ơn

Me Dongthachnguyen oi! Giong nhu me BB noi be Bum nha minh Tet vua roi cung bi mot dot di ngoai khong biet nguyen nhan tai sao minh chua mai. Khoi roi lai bi ma chi hom truoc hom sau thoi , BS bao cho be an 2 hop sua chua/ 1ngay di , the la trom via tu bay den gio khoi han . Den bay gio be nha minh toan an 2 hop Sua chua/1ngay . Theo Minh hinh nhu Kerfi gi do la loai sua chua moi cua Vinamilk co dung khong me BB . Minh thi toan cho be an sua chua Nestle vi nghe noi men gi do cua Nestle rat tot . Ban da di kham o dau do : Ban da thu kham bac si Khanh o Hang Hom chua, Bac si do la truong khoa dinh duong BV Nhi day , ong ay cung rat gioi . Ban thu xem sao nhe ... Con khong duoc danh chiu thoi ...ban co biet khong o lop minh ngay xua co 1 ban khong bao gio an rau day , den bay gio moi an duoc chut chut thoi . Day la do cow theer cua moi nguoi ma . Ban thu cho be san pham rau cua HIPP chua , danh phai thu thoi vay . Ban dung lo lang nhieu nua co gang len nhe , cac me o WEB TT luon o ben canh ban.
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 2,294 Bài viết

• 1,862 Được cảm ơn

Tình cờ một hôm bà nội mới bảo ngày xưa anh xã mình phải uống thuốc của ông... ở... mới khỏi, không biết hiệu đó bây giờ còn không. Mình cũng biết ngày xưa anh ấy phải uống thuốc bắc nhưng cứ tưởng chẳng còn hiệu đó nữa mà lại nhớ bà bảo ở gần Bắc Ninh nên không để ý. Chiều hôm đó đã hơn 5h, bà ngoại sang hỏi kỹ càng địa chỉ rồi đi luôn. Bé uống một đợt là khỏi không đi lấy thêm nữa cho nên mình cũng không rõ về giờ làm việc.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cam on cac me nhe. Minh se tiep thu y kien cua tat ca cac me. Minh se cho cu con nha minh thu an sua chua Kefir, tiep do se thu di boc thuoc o Hieu Tho Duong theo nhu goi y cua me Bi bau, va sau do neu ko ket qua minh se tiep tuc go ahead thu cho cho cu con di kham o BS Khanh - Hang Hom (theo goi y cua Me Bi-Bum xem sao) . Nhung Me Bi-Bum co the cho dia chi cu the cua bac sy nay duoc ko? Cam on cac me nhe.[/code][/quote]
    Me cu Ti - Ha Noi
    • 1,439 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

ngồi vắt óc một lúc mới nhớ ra mình đã đọc ở đâu về Kefir, các bạn đọc đây này. Có một số người cho sữa này khó uống, nhưng nếu cho 1 thìa cafe đường đánh lên, sữa sẽ rất sánh và rất ngon, cả lũ con cháu nhà mình đứa nào cũng khen, còn mình thì thích uống ko đường, nó hệt như sữa chua Kefir của Nga ngày xưa mình uống, đâm lại nhớ nước Nga.

Mẹ Duongthachnguyen ơi, uống ko tốt bằng ăn đâu. Cứ thử cho con ăn sữa chua đi, cả hai loại Kefir và Yaourt cũng được. Ngày xưa con mình cũng chữa BS Khánh uống men tiêu hoá và thuốc bổ sung kẽm cho đường ruột, uống thì đỡ, mà ngừng uống một thời gian sau thì lại bị, chắc phải uống lâu dài, nhưng tốn kém hơn sữa chua nhiều, mà dù sao vẫn là thuốc. Còn thuốc nam thì mình ko biết, nhưng thường khó uống, phải ép trẻ.
    Chúc bé của bạn mau ổn định nhé!

2 Sữa chua Kéfir- Nấm Tây Tạng trị bá bệnh? (nấm men Kéfir)

Gần đây có phong trào sử dụng men chua Kéfir. Ngoài công dụng làm thực phẩm hỗ trợ, đồng bào còn đồn đại là trị được nhiều bệnh nan y. Những tài liệu truyền tay đã cường điệu hóa khả năng trị bệnh. Để bảo đảm an toàn cho người sử dụng chúng tôi xin dẫn chứng những tài liệu đáng tin cậy.
    Kéfir có nguồn gốc ở vùng núi Caucase từ nhiều thế kỷ trước, phổ biến ở những vùng sản xuất sữa. Do có từ thời xa xưa, quá trình nuôi cấy và lên men thay đổi đôi chút theo tình hình thực tế của từng địa phương.
    Giống men khởi đầu là hạt Kéfir. Gọi là hạt nhưng nó không lấy từ vây mà có nguồn gốc vi sinh. Theo E de Freudenrich, hạt này cấu tạo bởi men và vi khuẩn sống cộng sinh là: - Saccharomyces kéfir - streptococas A và B - bacillus caucasicus
    Saccharomtces kéfir có tính chất gần giống men bia nó có nhiều Aminoacil và vitamin nhóm B. Stresptococu A và B sinh acid lactic và khí CO2 Bacillus caucasircus dưới dạng bào tử và tạo sườn cho hạt kéfir. Có lẽ bacillus caucasicus bọc bên ngoài gây tình trạng yếm khí. Để hạt kéfir ở nơi nóng sẽ bị chết. trong sữa, khạt Kéfir phát triển và làm chua sữa trong 24 giờ. Sữa chua này là chất dinh dưỡng tốt.
    Cách làm sữa chua kerfis như sau: Rửa sạch và tráng nước sôi một cái ly thủy tinh hay nhựa (dung tích nửa lít). Cho vào đó 2 muỗng hạt kéfir và ½ lít sữa tươi hoặc sữa đặc pha loãng, khuấy đều. Đậy lên trên bằng miếng vải sạch, không bịt kín bằng nylon hay giấy. Đặt ly ở nơi sạch sẽ, tránh bụi bặm. Sau 24 giờ, sữa chua vừa phải. Lọc qua rây mắt nhỏ, không dùng rây kim loại. Sữa chua lọc được đã sẵn sàng để uống. Có thể thêm đường hoặc nước trái cây cho dễ uống. Sữa chỉ làm chua tối đa trong 48 giờ, để lâu hơn sẽ bị hư.
    Hạt kéfir còn lại trên rây được rửa sạch vài lần bằng nước đun sôi để nguội. Hạt này sẽ được dùng để làm tiếp cho ly sữa chua hôm sau. Điều quan trọng là tất cả dụng cụ phải khử trùng và nơi đặt ly sữa không bị nhiễm khuẩn ngoại lai. nếu làm không tốt, sữa sẽ có mùi lạ, có mốc và không sử dụng được.

Cách làm sữa chua kéfir cũng tương tự như làm yaourt.
    · Sữa chua kerfir có thành phần chủ yếu như sữa thường nhưng thay đổi chút ít: casein bị kết tụ, một số lượng nhỏ protid bị chuyển hóa thành alhumoses và peptid; thêm acid lactic, CO­2, lactose, galactuse, acid amin, vitamin nhóm B, đặc biệt là chất kích sinh, polysaccharid, một chất kháng sinh là lactucilin và một chất kháng virus là gammainterferom (theo GS George M Halpern)
    · Công dụng chủ yếu của sữa chua kéfir là thực phẩm hỗ trợ và nó có nhiều chất bổ dưỡng dễ hấp thụ vào máu, dễ tiêu và kích thích tiêu hóa. Cơ thể hấp thụ sữa chua kesfỉ gấp ba lần sữa tươi. Nên dùng cho người suy nhược, kém ăn, ăn không ngon, không biết đói; tốt nhất với trẻ suy dinh dưỡng, người già, người bệnh mới khỏi... kéfir hơn yaourt với nó có thêm acid và vitamin nhóm B.

Trong ruột người ta có một phần chủng khuẩn thường trú mà thành phần tương đối ổn định. Những tác nhân làm xáo trộn tập khuẩn này sẽ gây chứng viêm ruột, tiêu chảy, nhiễm khuẩn. Khi uống thuốc kháng sinh dài hạn, hoặc nhiều đợt liên tiếp, hoặc uống thuốc lai rai, nhất là loại kháng sinh cloramphenicol, tetracyclin, lincocin, tạp khuẩn ruột bị xáo trộn sinh trứng tiêu chảy dai dẳng. Nhiều người tưởng lầm tiêu chảy nhiễm khuẩn, cho uống thuốc khánh sinh nên bệnh càng nặng hơn. Chứng bệnh này hiện rất phổ biến do lạm dụng thuốc kháng sinh. Trong trường hợp này chỉ cần uống sữa chua kéfir vài ngày là khỏi.

Trong ruột có sự quân bình hai loại tạp khuẩn ly khí và háo khí. Tạp khuẩn ly khí giúp cho sự tiêu hóa tinh bột và colluluz tạp khuẩn sinh thối có nhiệm vụ tiêu hóa protid. Khi tạp khuẩn sinh thối trội lên, bệnh nhân bị sình bụng hoặc đi tiêu phân sống. Trong trường hợp này dùng sữa chua kéfir hay yaourt sẽ khỏi bệnh.

Hầu hết thuống kháng sinh đều tiêu diệt lactobacillus và clostridium trong ruột, đây là những chủng khuẩn sản xuất sinh tố B complex. Sự tiêu diệt các khuẩn này kéo theo sự hủy diệt các khuẩn sống nhờ B complex. hiện tượng mất quân bình này làm rào cản sinh học ở ruột yếu kém, chủ nhân nó dễ bị nhiễm khuẩn. Sự thiếu hụt sinh tố B của tạp khuẩn ruột làm tổn hại màng nhày tiêu hóa, gây chứng viêm ngứa răng và niêm mạc miệng, viêm ruột, viêm trực tràng và hậu môn. sữa chua, kéfir có chất kháng sinh lacticidin và B complex có thể trợ giúp trong trường hợp này.

· Sữa chưa kéfirr có nhiều acid lactic nên có tính khử trùng ruột, trị tiêu chảy trẻ em.

· Trong trường hợp ăn không tiêu, lình bình trong bụng do thiếu acid bao tử hoặc do lạm dụng thuốc đau bao tử. Hiện trạng lạm dụng thuốc kháng - acid rất thường gặp. Nên dùng sữa chua kéfir để phục hồi độ acid bao tử và ngừa vi khuẩn lênmen thối tràn lên ruột non. Có người nghe nói kéfir trị đau bao tử nên dùng nhầm vào chứng dư acid bao tử là sai lầm trầm trọng.

· Sữa chua có tính nhuận trường nhẹ, có thể dùng cho trẻ em bị táo bón.

· Do khả năng tái sinh cao, người ta nghĩ rằng kéfir có tính kích sinh, chống lão hóa. Điều này chưa được xác định, tuy nhiên có đủ chất bổ dưỡng nên người già yếu dùng kéfir thấy khỏe.

· Theo tài liệu nghiên cứu của Minsugu Murofushi ở viện National instiude of Heuth Kamiosuki, Tokyo 1986, các chất pulysacceharil hòa tan có độ lớn 100.000 - 1000.000 dalron. Tuy nhiên kết quả này chưa được xác định trong lâm sàng.
    · Có thể dùng sữa chua kéfir cho người bệnh đái đường vì nó ít chất bột, làm dịu khát.

· Hiện nay có một số người cường điệu hóa tác dụng trị bệnh của kéfir, coi như thuốc trị bá bệnh. Có thể có một vài trường hợp khỏi bệnh, nhưng đó chỉ là cá biệt không được theo dõi đầy đủ, chưa thể coi như tính chất chung.

Dù sao thì khi tính chất thực phẩm hỗ trợ tốt, không đặc hại cũng làm cho sữa chua kéfir đáng để phổ biến rộng rãi.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 330 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

BS Khánh ở 20 Hàng Hòm đấy mẹ đongthachnguyen ạ, nhưng mà mình đã thử cho cậu con mình song không thấy an tâm lắm, mặc dù khỏi ngay song không có tác dụng dứt điểm vì bác ấy cho thuốc đã nghiền sẵn vào lọ nhỏ (hình như thuốc tự sản xuất), ở ngoài hiệu thuốc không có bán . Mình có một mẹo nhỏ không nhớ là đã học được ở đâu là hàng ngày cho bé ăn khoảng 1/3 -1/2 quả chuối xanh xay nhuyễn cùng với bột cho bé, tuỳ theo hình khuôn phân của bé mà bỏ lượng vỏ chát của quả chuối nhiều hay ít kể cả khi bé đã hết đi ngoài . Em bé nhà mình sau khi áp dụng phương pháp này, trộm vía mấy tháng nay "P có khuôn" rất đep. Trước đây, 1 tháng thường bị vài lần, mỗi ngày đi khoảng 3-4 lần, trong vòng gần 4 tháng mình đã thử rất nhiều nơi, ai bảo gì cũng thử, song chỉ đến cách này mới thấy hiệu nghiệm đấy. Mẹ ĐTN thử áp dụng phương pháp này xem em bé của mẹ có hợp không .
    Chúc mẹ ĐTN sớm tìm ra giải pháp tối ưu cho bẹ
    Tridung/Songtoan (HN)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ của Bong & Bambee vì những thông tin hữu ích về Kefir nhe. Từ bây giờ mình sẽ đều đặn cho cu con nhà mình ăn sữa chua Kefir. Ngoài ra chắc mình cũng phải thử mẹo của mẹ tridung xem sao. Nói chung, chỉ cần có một tia hy vọng nhỏ mình cũng sẽ làm ngay, mình rất mong cu con khỏi bệnh vì nếu cứ để tình trạng này chắc cu con nhà mình khó mà có thể phát triển hết khả năng đươc. Trộm vía cu con nhà mình ăn tốt lắm, mỗi tội là ăn vào thì nhiều nhưng hấp thu lại chẳng được bao nhiêu.
    Cảm ơn các mẹ nhé
    Ah, dung goi mình là mẹ đongthachnguyen nhé, đấy là tên anh trai mình đăng ký thành viên hộ mình đấy, gọi mình là mẹ cu Tí nhé
    Bye
    Me cu Ti - Ha Noi
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

à mình quên mất, mẹ tridung ơi, cho bé ăn chuối xanh thì cứ để nguyên cả vỏ xanh thế luộc lên rồi xay ra à, hay là cũng phải tước bớt vỏ đi (như nấu canh ốc chuối đậu) :rolleyes: ??? Bạn có kinh nghiệm rồi chỉ cho mình nhé
    Cảm ơn bạn
    Me cu Ti - Ha Noi
    • 330 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Sorry mẹ cu Tý nhé. Vỏ chát của chuối +ruột chuối có tác dụng định dạnh khuôn "ấy" (tế nhị chút nhé) của bé. Do vậy, tuỳ theo dạng khuôn của bé mà tước bỏ đi vỏ xanh nhiều hay ít, nếu bé đi quá lỏng thì mẹ chỉ cần tước lớp vỏ xanh mỏng ở ngoài thôi, còn khi bé đi đã thành khuôn đẹp rồi thì chỉ cần lấy ruột thôi mẹ cu Tý a.
    Chúc mẹ bé cười như nghé khi bé đã hết té (re). Bye,bye
    Tridung/Songtoan (HN)