Bệnh trẻ em

Trẻ bị giãn bể thận

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 28.2K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 87 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chào các mẹ!

Có mẹ nào biết về trường hợp trẻ bị giãn bể thận bẩm sinh không ạ? Trẻ bị bệnh này phải thực hiện chế độ ăn uống thế nào và có thể phẫu thuật được không ạ? Rất mong nhận được sự chia sẻ thông tin của các mẹ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,318 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giadinhmuathu
    Chào các mẹ!

Có mẹ nào biết về trường hợp trẻ bị giãn bể thận bẩm sinh không ạ? Trẻ bị bệnh này phải thực hiện chế độ ăn uống thế nào và có thể phẫu thuật được không ạ? Rất mong nhận được sự chia sẻ thông tin của các mẹ.
    Chào gia đình mùa thu.
    Trường hợp của con bạn rất giống với trường hợp của một người bạn của mình. Bạn ấy đang mang thai được 6 tháng và cũng có những băn khoăn giống bạn, mình cũng đã tìm kiếm trong Google về trường hợp này nhưng quả thật mình không hiểu rõ lắm, nhưng có một địa chỉ mà bạn có thể hỏi những người có chuyên môn đó là 24h.com.vn. Mong bạn sớm có được lòi khuyên bổ ích để bình tâm hơn.
    • 183 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chào các mẹ!

Có mình đây nè. Lúc thai được khoảng 8 tháng thì bs cũng phát hiện con mình bị giãn 2 bể thận độ 1, yêu cầu sau khi sinh theo dõi thường xuyên. Mình hoang mang và sợ lắm nhưng bác sĩ cũng có nói là độ 1 thì không sao, chỉ biết để theo dõi thêm thôi, có nhiều trường hợp lớn dần thì sẽ tự khỏi mà khg phải can thiệp gì cả. Khi con mình được 1 tháng thì mình cho đi khám, siêu âm, thử máu, thử nước tiểu theo yêu cầu của bác sĩ. Đến nay mình vẫn đều đặn 3 tháng cho con đi siêu âm 1 lần để kiểm tra. Rất may con mình nằm trong trường hợp tự khỏi bạn ạ, bây giờ thận bên phải đã bình thường, khg còn bị ứ nước, thận bên trái cũng gần bình thường rồi. Về chế độ ăn thì bs khuyên mình khg kiêng cữ gì cả, ăn gì cũng được, và ăn nhạt (tất nhiên là em bé nào cũng phải ăn nhạt rồi). Đó là trường hợp đối với con mình - giãn độ 1 thì có thể hy vọng nó sẽ tự khỏi, theo mình bạn nên tìm hiểu bé nhà bạn bị ở độ mấy, nếu là 2, 3 thì chắc là phải can thiệp rồi. Nếu bạn ở TPHCM thì có thể đem bé đến BV Nhi đồng 2 vào các buổi chiều thứ 5 (vì chỉ có ngày thứ 5 trong tuần thì mới có bs khám thận, niệu cho trẻ em), vào cổng Nguyễn Du.
    Vài ý chia xẻ cùng bạn, mong là bạn an tâm được phần nào :1:
    Vào đây xem website của Bin tí nha http://minhkhang.f2g.net
    • 61 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebinbon
    Có mình đây nè. Lúc thai được khoảng 8 tháng thì bs cũng phát hiện con mình bị giãn 2 bể thận độ 1, yêu cầu sau khi sinh theo dõi thường xuyên. Mình hoang mang và sợ lắm nhưng bác sĩ cũng có nói là độ 1 thì không sao, chỉ biết để theo dõi thêm thôi, có nhiều trường hợp lớn dần thì sẽ tự khỏi mà khg phải can thiệp gì cả. Khi con mình được 1 tháng thì mình cho đi khám, siêu âm, thử máu, thử nước tiểu theo yêu cầu của bác sĩ. Đến nay mình vẫn đều đặn 3 tháng cho con đi siêu âm 1 lần để kiểm tra. Rất may con mình nằm trong trường hợp tự khỏi bạn ạ, bây giờ thận bên phải đã bình thường, khg còn bị ứ nước, thận bên trái cũng gần bình thường rồi. Về chế độ ăn thì bs khuyên mình khg kiêng cữ gì cả, ăn gì cũng được, và ăn nhạt (tất nhiên là em bé nào cũng phải ăn nhạt rồi). Đó là trường hợp đối với con mình - giãn độ 1 thì có thể hy vọng nó sẽ tự khỏi, theo mình bạn nên tìm hiểu bé nhà bạn bị ở độ mấy, nếu là 2, 3 thì chắc là phải can thiệp rồi. Nếu bạn ở TPHCM thì có thể đem bé đến BV Nhi đồng 2 vào các buổi chiều thứ 5 (vì chỉ có ngày thứ 5 trong tuần thì mới có bs khám thận, niệu cho trẻ em), vào cổng Nguyễn Du.
    Me binbon ơi, cho mình hỏi với.
    Lúc bạn mang thai 8 tháng làm sao bác sĩ phát hiện được con bạn bị như vậy thế. Siêu âm hay sao?

Con trai, con gái của mẹ mau lớn nhé
    • 87 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chao mebinbon!
    Em bé của bạn dễ thương quá! Nghe trường hợp bé nhà bạn mình thấy an tâm phần nào và hy vọng chuyện của mình cũng sẽ được tốt đẹp như vậy. Hiện nay mình mới đang mang thai tháng thứ 7 thôi. Mình không rõ bsy nói giãn bể thận độ 1 thì kích thước là bao nhiêu, còn trường hợp của bé nhà mình thì bsy chỉ nói là giãn hai bên đều là 7mm. Bạn làm ơn cho mình biết rõ hơn về mức độ giãn với. Mình sống ở HN và vẫn chưa tìm được 1 bsy nào tư vấn cho mình về chuyện này được. Cảm ơn bạn nhiều và mong bạn trả lời cho mình nhé.

• 65 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Me Binbon oi, gian do 1, do 2, do 3 la tang may mm so voi múc binh thương, binh thương la 6mm. Be nha ban lúc la thai nhi bi gian 1 ben hay ca 2 ben?
    • 87 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mebinbon ơi, ngay sau khi bạn phát hiện con bị giãn bể thận thì mebinbon có phải ăn nhạt để cho con đỡ bị ảnh hưởng không? Hay là vẫn ăn uống bình thường. Mình còn những 3 tháng nữa cơ...

• 183 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mebinbon ơi, ngay sau khi bạn phát hiện con bị giãn bể thận thì mebinbon có phải ăn nhạt để cho con đỡ bị ảnh hưởng không? Hay là vẫn ăn uống bình thường. Mình còn những 3 tháng nữa cơ...
    Xin lỗi mọi người vì mình trả lời chậm nhé. Mình khg biết kích thước giãn độ 1, 2, 3 là bao nhiêu. Bs phát hiện ra con mình giãn bể thận là do siêu âm 3 chiều, kích thước giãn là 8 và 9mm mỗi bên. Trong quá trình mang thai mình ăn nhạt nên đến khi phát hiện mình vẫn ăn như thế, khg kiêng cữ gì cả.
    Vào đây xem website của Bin tí nha http://minhkhang.f2g.net
    • 87 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Cam on mebinbon nhiều lắm. Những thông tin của mẹ cháu làm mình thấy yên tâm hơn nhiều. Minh rất mong sau này được tiếp tục chia sẻ thông tin với mebinbon de chúng ta cùng nuôi dưỡng các con tốt nhất.

Xin lỗi mọi người vì mình trả lời chậm nhé. Mình khg biết kích thước giãn độ 1, 2, 3 là bao nhiêu. Bs phát hiện ra con mình giãn bể thận là do siêu âm 3 chiều, kích thước giãn là 8 và 9mm mỗi bên. Trong quá trình mang thai mình ăn nhạt nên đến khi phát hiện mình vẫn ăn như thế, khg kiêng cữ gì cả.
    • 1,616 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Mình vừa đi thăm con của đứa bạn thân về. Em bé đã ra đời đuợc 10 hôm nhưng chưa đuợc về nhà vì phát hiện bị giãn thận, có khả năng phải phẫu thuật nên chuyển sang Nhi Việt Đức. Nhà nó chỉ có 2 vợ chồng nên không biết chăm sóc ra sao. Ai có kinh nghiệm này thì bảo hộ mình với ? Nguyên nhân ? Phương pháp điêuf trị, có ảnh hưoởn tuươg lai hay không ? Nghe nói khi đi siêu âm ông Cưoờn ông ý đã bắt chọc ối nhưng lại chủ quan không đi. Thế là.... Giúp bạn mình với nhé :Sad:
    • 1,662 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Bể thận là nơi tập kết nước tiểu, nối với niệu quản, xuống bàng quang, từ bàng quang có niệu đạo dẫn ra cơ quan sinh dục ngoài để bài tiết.
    Tắc bất cứ chỗ nào từ miệng nối bể thận-niệu quản trở xuống tới niệu đạo đều có thể làm nước tiểu chậm thoát, ứ đọng lại, khiến các phần ở trên nó giãn to. Vị trí tắc càng thấp thì hậu quả càng nặng nề do càng nhiều phần bị liên quan. Hậu quả có thể là suy thận.
    Bạn em nên trực tiếp hỏi bs điều trị về tình trạng của bé.
    Bạn em nên cố gắng cho con bú sữa mẹ, nhất là nếu có dấu hiệu suy thận. Nếu phải bú ngoài sẽ rất nặng cho thận, có thể làm tăng tình trạng suy thận vì đạm sữa bò không dễ dàng qua khỏi thận như đạm sữa mẹ. Ráng vắt sữa cho con uống nếu bé không bú được. Nếu bé phải truyền dịch, nhịn bú, mẹ bé hãy vắt sữa mỗi 3 giờ để kích thích sự tiết sữa, khi con được phép bú lại thì có sữa ngay.
    Chúc bé mau khỏe!
    Trong suy thận, chế độ dinh dưỡng là 50% của việc điều trị bên cạnh thuốc và phẫu thuật.
    Không có thực phẩm tốt, không có thực phẩm xấu, chỉ có cách ăn uống hợp lý
    Giúp trẻ tập nói
    • 21 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình đang có thai đã hơn 39 tuần. Hôm qua mình mới vào viện khám vì đau bụng. Bác sĩ bảo vẫn chưa có dấu sinh nên cho về. Tuy nhiên khi siêu âm thì lại phát hiện thai nhi có thận phải bị ứ nước, thận trái hoạt động bình thường. Bác sĩ bảo là đợi sinh em bé rồi sẽ theo dõi sau. Nhưng mình lo kinh khủng.

Thế có mẹ nào gặp trường hợp như mình không? Lo quá!
    • 343 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

bạn cứ yên tâm y khoa tiến bộ mà không có vấn đề gì phải li đâu, thường thôi.
    bạn mà lo nghĩ nhiều ảnh hưởng tới vấn đề khác ỏe em bé chứ không ảnh hưởng ở thận đâu.
    chúc bạn mẹ tròn con vuông.
    • 20 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tui_iu_saigon Xem bài viết
    Mình đang có thai đã hơn 39 tuần. Hôm qua mình mới vào viện khám vì đau bụng. Bác sĩ bảo vẫn chưa có dấu sinh nên cho về. Tuy nhiên khi siêu âm thì lại phát hiện thai nhi có thận phải bị ứ nước, thận trái hoạt động bình thường. Bác sĩ bảo là đợi sinh em bé rồi sẽ theo dõi sau. Nhưng mình lo kinh khủng.

Thế có mẹ nào gặp trường hợp như mình không? Lo quá!
    Chào bạn
    Bé nhà mình siêu âm tuần 32 cũng phát hiện bị giãn 1 bên thận trái. Giờ bé 16 thang. ra tết bs bảo phải phẫu thuật. phẫu thuật sẽ tốt cho bé, thận sẽ hoạt động tốt lại nếu k sẽ dẫn đến suy thận nếu k phẫu thuật kịp thời.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Con gái mình năm nay 10 tuổi , bác sĩ chẩn đoán bị bệnh Thận hình móng ngựa, có mẹ nào biết thông tin về bệnh này chỉ giùm nhé.
    • 3,329 Bài viết

• 4,361 Được cảm ơn

Mình là một người mẹ có con phát hiện bị giãn bể thận ngay từ tuần thai 22 - và khi đó thận của bé đã giãn tới 9mm. Lời khuyên của mình cho những mẹ đang mang thai là:
    - Bạn cứ ăn uống đầy đủ, yên tâm để đảm bảo cho thai nhi phát triển khoẻ mạnh. Đây là bệnh hoàn toàn chữa được ở Việt Nam. Bạn phát hiện ra sớm, là một điều vô cùng may mắn.
    - Trong phác đồ điều trị của Khoa Sàng lọc trước sinh, kết quả bác sĩ đưa ra là giữ thai lại, theo dõi sau sinh. Do vậy, chọc dò ối hay không cũng không giải quyết được việc gì cả.
    - Đây có thể là hậu quả của việc lỗi trong quá trình tạo phôi trong 3 tuần đầu tiên của thai kỳ - tức là có thể bạn chưa hề biết mình có thai, nên dùng thuốc hoặc bây giờ có rất nhiều nguyên nhân không tránh khỏi như ô nhiễm, thức ăn có độc tố...
    - Sau khi sinh, hãy mang tới khoa Ngoại Nhi, bv Việt Đức nhờ tư vấn, và siêu ẩm kiểm tra ổ bụng của bé để được bác sĩ chỉ hướng theo dõi cụ thể nhất. Con mình ngay sau khi sinh có kiểm tra bằng siêu âm trong viện C và viện Việt Đức bác sĩ đều kết luận bình thường :mad:, chỉ khi ra siêu âm bên ngoài, mới kết luận được là bên này to gấp đôi bên kia :Surprise:
    - Lưu ý theo dõi việc tè của bé trong những ngày đầu sau khi sinh. Nếu có bất thường như tiểu ít, khó tiểu, hãy báo ngay cho bác sĩ. Nhưng trường hợp này rất hiếm, độ giãn như con các mẹ ở đây chưa tới mức đó đâu.
    Chúc các mẹ được mẹ tròn, con vuông.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 35 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà mình đi siêu âm của ông Cường cũng bị kết luận là giãn bể thận trái tận 14mm (lúc đó bé được 32 tuần). Nếu thận bt la 6mm vậy em bé nhà mình là giãn độ mấy. Vì mình thấy nó giãn quá nhiều so với tiêu chuẩn. Mình lo quá. Chỉ còn 2 tuần nữa là sinh rồi. Hy vọng sau khi sinh kiểm tra sẽ không có vấn đề gì:Crying:
    • 85 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

các mẹ ơi,các me co con bi be thận đâu hết rôi.em kéo topic len dể các mẹ cho kinh nghiệm tiêp ạ.
    Cháu nhà em 9 thang,phat hien tu khi mang thai 22 tuan,gio thận ben phai 13mm.ben trai 16mm.......em vẫn đang theo dõi nhưng mà vẫn lo lang lam,,,ko biết thế nao..có phải làm gi ko????????
    • 89 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn thử siêu âm chỗ anh chương xem sao. bé nhà mình cũng tuần 22 phát hiện giãn bể thận ở thái thịnh xong kiểm tra lại chỗ anh chương thì phát hiện ra lại là thận đôi. Đừng lo quá, lúc đó mình được tư vấn bạn chỉ cần theo dõi nước ối là đủ. Sau đó bạn lên mạng Việt đức xin tư vấn bác sĩ Bích khoa nhi. Bác ấy rất tốt và tận tình mình chỉ hỏi qua mạng mà bác gọi điện đến tận nhà đấy. Sau sinh tính tiếp, nếu bé đi tiểu bình thường nước tiểu không có vấn đề gì, bác sĩ sẽ quyết định
    • 85 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bac oi,bác đọc ko kĩ rồi,hay em viết ko rõ??? Em phat hiện từ khi em mang thai 22 tuần nhung Bé nhà em giờ đã dược 9 tháng roi,va kích thước thậ nhu trên...
    Họ nói la vân trong vòng cho phép,phải theo dõi,em ko biet la nếu bệnh nặng thì phải mổ hay thế nao...và kich thuoc bao nhieu la to????
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2