• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 9.66K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Gởi các bạn thân mến!
    Cháu tôi đã 6 tuổi ,nhưng thỉnh thoảng khi ban ngày cháu chơi hơi nhiều một tí là cháu tối cháu lại bị nhứt đầu , Tôi lo lắm không biết là vì lý do gì.
    Nếu các bạn biết gì về vấn đề này xin mách cho Hồng Ngát với.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 996 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongngat
    Gởi các bạn thân mến!
    Cháu tôi đã 6 tuổi ,nhưng thỉnh thoảng khi ban ngày cháu chơi hơi nhiều một tí là cháu tối cháu lại bị nhứt đầu , Tôi lo lắm không biết là vì lý do gì.
    Nếu các bạn biết gì về vấn đề này xin mách cho Hồng Ngát với.
    Cái vụ này tôi cũng không rõ lắm vì con tôi còn nhỏ nhưng có lần nghe người quen kể chuyện con chị í cũng hay bị nhức đầu, đi khám bs bảo là phát triển nhanh quá. Tốt nhất là cho cháu đi khám bs.
    • 324 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Các bậc cha mẹ không nên chủ quan nếu trẻ bị nhức đầu. Không chỉ là biểu hiện cảm sốt hay viêm amiđan cấp, đau đầu còn có thể là dấu hiệu của u não - một dạng ung thư ở trẻ em.

U não đứng hàng thứ hai trong 10 loại ung thư trẻ em thường gặp. Theo ghi nhận tại TP HCM, bệnh này chiếm 12% trong số ca ung thư trẻ em, chỉ đứng sau bệnh bạch cầu cấp (34%). Đây là hai loại ung thư gây tử vong hàng đầu cho trẻ ở Việt Nam.

2/3 trường hợp u não gặp ở trẻ nhỏ khoảng 5 tuổi, nằm ở vị trí hố sau (vùng tiểu não).

Tuy chưa biết rõ nguyên nhân gây bệnh nhưng y học đã xác định được một số yếu tố nguy cơ phát sinh u não như ảnh hưởng tia bức xạ, một số bệnh di truyền gia đình (bệnh đa u sợi thần kinh, bệnh xơ cũ), các hợp chất N- nitrosamin…

Bên cạnh việc thăm khám lâm sàng, chụp cắt lớp điện toán (CT scan) và chụp cộng hưởng từ (MRI) là 2 phương tiện chính để chẩn đoán u não. Hai kỹ thuật này có thể giúp phát hiện 95% các tổn thương u của hệ thần kinh, với các thông số như: vị trí, số lượng, kích thước, tính chất của khối u não và mức độ tổn thương của mô não lân cận.

Việc điều trị chủ yếu là phẫu thuật cắt bỏ u não. Tốt nhất là mổ cắt trọn vẹn khối u và làm xét nghiệm giải phẫu bệnh đễ biết rõ bản chất, nguồn gốc mô học của nó. Nếu u lành tính, trẻ chỉ cần được theo dõi thêm một thời gian sau mổ.

Đối với khối u hoặc u to không cắt hết được, việc xạ trị bổ sung thêm sau mổ là vô cùng cần thiết. Việc xạ trị cho trẻ nhỏ dưới 36 tháng tuổi được cân nhắc thận trọng để phòng tránh biến chứng của tia bức xạ lên mô não. Hiện nay, hóa trị cũng có vai trò củng cố kết quả phẫu thuật, áp dụng cho cho trẻ nhỏ dưới 36 tháng tuổi hoặc các u não có nhạy cảm với thuốc hóa trị.

Dao gamma được xem xét sử dụng cho một số trường hợp u não và tổn thương dị dạng mạch máu não có kích thước nhỏ, nằm ở vị trí sâu, khó với tới một cách an toàn bằng lưỡi dao mổ. Dao gamma không thay thế được vai trò của phẫu trị bướu não trẻ em.

Làm sao phát hiện sớm?

Cha mẹ và người chăm sóc trẻ nhỏ cần chú ý khi trẻ kêu nhức đầu có kèm theo một trong những bất thường sau:

- Nhức đầu lặp đi lặp lại và thường xuyên hơn, nặng dần thêm.

- Buồn nôn, nôn ói vọt vào buổi sáng.

- Co giật hoặc lừ đừ buồn ngủ.

- Mắt nhìn kém, không thấy rõ tăng dần.

- Đi chệnh choạng hoặc dễ té ngã.

- Đầu to nhanh (gặp ở trẻ nhỏ dưới 12 tháng tuổi).

Nên đưa cháu đi khám ở bệnh viện có chuyên khoa ngoại thần kinh, Nhi thần kinh.

(Theo Sức Khỏe & Đời Sống)
    Chào các mẹ.
    Tớ post bài này để các mẹ cùng đọc và tham khảo vì con tớ cũng đã rơi vào trường hợp tương tự. Cũng rất may, cháu được phát hiện và điều trị kịp thời nên đã qua được những thời gian nguy hiểm nhất. Hiện nay cháu đã đi học lớp 1, rất thông minh và nhanh nhẹn như bao đứa trẻ bình thường khác. Điều quan trọng, các mẹ không được chủ quan khi con kêu nhức đầu và có những biểu hiện như ở trên.
    • 239 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhà mình lúc 3,5tuổi cũng hay kêu nhức đầu và thường lúc nào bé kêu nhức đầu là khoảng vài giờ sau là bé sốt, ói....Mình cũng thấy lo lắng và đã đưa bé đi điện tâm đồ ở NĐ2 nhưng không thấy gì, BS bảo muốn chắc ăn thì phải chụp CT nhưng mình chưa làm. Dạo này thì không thấy bé kêu nhức đầu nữa chỉ hay bảo mệt thôi, bây giờ thấy mẹ nói vậy lại sợ nhưng bé không có những biểu hiện trên. Nhưng mình rất ghét, hôm mình đưa con đi điện tâm đồ bà Nội cháu và cô cháu ( là y tá ở NĐ2 ) cứ bảo là mình " lo hảo, làm quan trọng quá ...." bố bé nghe vậy cũng không ủng hộ mình khám cho con nên đến nay đã mấy tháng rồi mà mình chưa đưa bé đi CT, chỉ có mình là mẹ mình xót con thôi phải không các mẹ.
    • 72 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Hãy đưa trẻ đến bác sĩ chuyên khoa thần kinh khám ngay nếu chứng đau đầu có kèm theo nôn, mờ mắt, run tay, đi loạng choạng hoặc yếu nửa người.

Đau đầu là chứng bệnh phổ biến gặp ở mọi lứa tuổi. Trong số trẻ đến phòng khám thần kinh, tâm thần, nhi khoa, khoảng 10-15% đến với lý do đau đầu. Có nhiều nguyên nhân gây ra triệu chứng này:
    - Viêm dây thần kinh (dây V), viêm màng não, viêm não, viêm xoang, viêm ở mắt, răng.
    - Có vấn đề về mạch máu (đau nửa đầu), tăng huyết áp, dị dạng động tĩnh mạch.
    - Có khối choán chỗ nội sọ, u não, chảy máu nội sọ, não úng thủy, tăng áp lực sọ não lành tính.
    - Lo âu, stress, học hành quá căng thẳng. Có trẻ đau đầu do người thân bị mất. Có những trẻ gái ở tuổi dậy thì chứng kiến cảnh bố đối xử bất công với mẹ, buồn bã dẫn đến mắc bệnh đau đầu.
    Do tính chất, nguyên nhân tổn thương nên có loại đau đầu vài phút khỏi ngay, có loại đau âm ỉ cả ngày, đêm và có loại đau thành từng cơn, đau tăng lên vào nửa đêm và gần về sáng.

Khi trẻ kêu đau đầu, bố mẹ cần chú ý tìm hiểu xem đau ở vùng nào trên đầu, đau khi nào, có liên quan đến sự kiện gì không, đau kéo dài bao nhiêu lâu, có kèm theo hoa mắt, chóng mặt, buồn nôn, đau bụng, tê bì không. Phụ huynh cũng cần biết trẻ có bị mờ mắt không, tay chân có yếu bên nào không, dáng đi có vững không, có thấy khác thường ở mặt, ở mắt không.
    Có thể phòng ngừa đau đầu bằng cách tránh những yếu tố nguy cơ làm xuất hiện chứng này: tránh các stress, không để trẻ nhìn thấy sự bất hòa của bố mẹ, người lớn; cho trẻ ngủ đủ từ 8-10 tiếng, dinh dưỡng đủ chất. Tránh để trẻ học liên miên, không có thời gian chơi, thư giãn.
    Nếu đau một lần trong một tháng được gọi là thỉnh thoảng, đau một lần trong một tuần gọi là đau thường xuyên. Khi trẻ bị đau đầu, có thể cho uống thuốc giảm đau thông thường, tạm thời như paracetamol liều 10 mg/kg và đưa trẻ đi khám bệnh. Tại phòng khám thần kinh, trẻ sẽ được khám kỹ về lâm sàng, đo huyết áp, soi đáy mắt và làm một số xét nghiệm chuyên sâu: điện não đồ, chụp sọ não, chụp cắt lớp điện toán hoặc cộng hưởng từ nếu bác sĩ thấy cần thiết.
    Với những trẻ đau đầu do căn nguyên tâm lý hay học quá căng thẳng, bác sĩ sẽ tham vấn riêng với bố mẹ để tìm giải pháp hỗ trợ trẻ; tham vấn riêng với trẻ để khẳng định là trẻ không có bệnh, tạo sự tự tin vượt qua thời điểm khủng hoảng.
    (Theo Vnexpress)
    • 72 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mấy hôm nay con em hay lấy tay đập bôm bốp vào đầu, em ko biết đấy là cháu chỉ nghịch (nghe nói có đứa còn thích đập đầu vào tường) hay là bị đau đầu ko biết có phải tại cháu bị ngã đau từ trên giường xuống, và bị ngã ngửa trong nhà tắm do trượt chân hay ko? Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này giúp em với ạ
    • 36 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

đau đầu thì muôn hình vạn trạng, làm gì chia sẻ được vụ này, tốt nhất là đi khám, chiếu chụp... không coi thường đựoc những triệu chứng nhỏ đâu, nó tiềm ẩn những cái to hơn đấy.:Angel:
    Chớ đem lỗi của người,​
    Truyền nói khắp mọi nơi.​
    Khi khởi tâm tìm lỗi,​
    Tự mình phạm lỗi rồi.​
    YM: tuancuong1979
    MB: 0962 116 116
    • 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé đi nắng nhiều hoặc ngồi trước màn hình tivi, máy tính nhiều cũng là nguyên nhân gây đau đầu. Bạn thử hỏi bé xem bé chơi gì?
    • 42 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Các chị ơi, tư vấn cho em vấn đề này với. Con gái em 2.5 tuổi. Hôm T7 rồi cháu chỉ hơi sốt 37.2 độ. Đến tầm 1h sáng thì cháu khóc nhiều kêu đau đầu lắm. Em hỏi thì cháu chỉ vào trán. Đau quá cháu còn cho cả tay vào miệng cắn. Lúc đó cháu cũng chỉ sốt 37.2độ. Em ru cháu ngủ được 1 lúc thì đến 2h30 cháu tỉnh và lại tiếp tục kêu đau, khóc vật vã, cháu cứ lao đầu vào ngực em, bế lên thì cháu đòi nằm, cho nằm cháu lại bắt bế. Em cho cháu vào khoa cấp cứu viện Nhi TW thì được cho truyền nước và tiêm KS, uống giảm đau. Đên sáng CN cháu vẫn kêu đau, bác sỹ lại cho uống giảm đau. Chiều CN đến nay k thấy cháu kêu đau nữa. Hôm sau bác sỹ chỉ định khám T-M-H thì bảo cháu bị viêm A cấp.
    Hiện nay con em đã ra viện, cháu vẫn chơi bình thường nhưng tính nết thay đổi nhiều lắm. Cháu hay cáu gắt, hay đánh bố và lì lợm. Cách đây khoảng 1 tháng cháu bị nói lắp khoảng 3 tuần, cháu mới hết nói lắp tuần trước. Em đọc báo:
    http://dantri.com.vn/c7/s7-408756/co...g-luoi-hoc.htm -> thấy có con em cũng có 1 vài biểu hiện của u não: đau đầu, quấy khóc, nói lắp ...
    Em lo lắng lắm các chị ạ. Em phải làm gì để biết chắc chắn cháu không bị sao. Hiện giờ em đang rất hoang mang. Làm thế nào để thuyết phục được chồng em vì anh ấy cứ bảo em lo xa và nghĩ quẩn.
    • 1,132 Bài viết

• 740 Được cảm ơn

Chia sẻ với bạn, mình cũng vừa đọc được bài này trên dân trí. Sao mà trẻ e bây giờ nhiều bệnh hiểm nghèo thế. Hồi xưa bố mẹ đẻ mình ra vứt vạ vật mọi nơi, toàn gửi về quê ông bà nuôi, suốt ngày chạy nhảy bêu nắng, câu cá câu tôm mà chả bị sao, thi thoảng mới bị ốm vặt. Nên các nhà khoa học có lẽ đã dự báo đúng: thế hệ con cái chúng mình sau này sẽ ảnh hưởng rất nhiều từ chất độc màu da cam, nó ảnh hưởng 1 cách tiềm tàng mà con ng khó phát hiện ra được. Thật đáng sợ cho tội ác chiến tranh để lại.
    Quay về bệnh của con bạn, theo mình thì bạn nên đưa con đến viện nhi khoa thần kinh gì đó khám càng sớm càng tốt, bạn nên kể chi tiết cho các bác sĩ về biểu hiện của con để các BS cho làm các XN. Nếu chồng bạn k hợp tác thì bạn có thể đưa con đi khám 1 mình k cần nói để chồng biết kẻo chồng bạn lại ngăn cản. Rất nhiều ng khi cầm KQ khám bệnh của con mà bất ngờ tới bàng hoàng và mình cũng vậy.
    Bạn xin nghỉ làm 1 buổi sáng để đưa con đi khám. Con mình cũng đang bị đau dạ dày hơi nặng do k đưa con đi khám kịp thời đấy. Mình cũng đang trong quá trình chạy chữa cho con nên rất hiểu tâm lí bạn lúc này.
    Bạn nhanh chóng đưa con đi khám ngay nhé. cầu mong may mắn đến với bé nhà bạn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mỡ nhà mình năm nay 7 tuổi học lớp 2, mấy ngày nay con đi học kêu đau đầu cô giáo phải gọi đến đón về, chiều về nhà thì cu cậu lại nằm xem HH bình thường, vì cháu đang ôn bài thi giữa HKI nên mẹ Mỡ mới chỉ cho đi khám PK và uống thuốc bổ thần kinh thôi vì thấy BS bảo triệu chứng thì ko thấy nôn hay các triệu chứng khác nên cũng chưa cho đi chiếu chụp nhưng mình thì lại hay sốt ruột, đang định cu cậu thi xong sẽ cho đi vào viện Hồng Ngọc khám BS Thịnh và đề nghị cho đi chụp CT xem như nào, có mẹ nào biết gì về bệnh đau đầu và nơi khám bệnh này chỉ giúp mình với.
    Cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 1,078 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Mỡ có bị viêm mũi xoang gì không? Hin nhà tớ bị viêm xoang, cứ đợt nào bị sổ mũi là kêu đau đầu. Hết sổ mũi lại không thấy kêu nữa.
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mỡ nhà mình bị viêm Amidan từ lâu rồi nhưng đợt đau đầu này thì Amidan lại ko sưng to mình sốt ruột quá cơ. Chỉ mong con thi xong sẽ cho đi khám. Mong các mẹ có địa chỉ nào khám hay có kinh nghiệm về bệnh này chỉ giúp với.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chuoi-vang; 02/11/2010 vào lúc 04:32 PM.
    • 184 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

cu việt nhà tớ cũng lớp 2 chiều qua đi học về kêu mệt đau đầu, sáng nay dậy vẫn đau không đỡ kẹp nhiệt độ hơi sốt 37,5, đúng hôm nay lại thi toán giữa HK1. đành cho đến thi làm bài xong lại đón về kêu đau họng chắc tại thế rồi chiều nay ra mua KS vậy. mai không biết có thi viết đc không
    • 109 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

các mẹ ơi con em thường xuyên hay bị đau đầu nhưng không sốt, nhưng em thấy lo lắm liệu cháu có bị làm sao không? có mẹ nào biết gì thì hãy giúp em với:Worried::Worried::Worried::Worried::Worried: :Worried::Worried::Worried::Worried::Worried:
    • 3,408 Bài viết

• 7,531 Được cảm ơn

Tốt nhất là cho con đi khám, dùng bảo hiểm chứ k cần khám dịch vụ tốn kém, BS cho điện não đồ, rồi xem công thức máu v.v... là ra bệnh thôi. Có thể con bị HA thấp, hoặc thiếu máu, hoặc đang bị căng thẳng nên hay đau đầu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyetluong Xem bài viết
    các mẹ ơi con em thường xuyên hay bị đau đầu nhưng không sốt, nhưng em thấy lo lắm liệu cháu có bị làm sao không? có mẹ nào biết gì thì hãy giúp em với:Worried::Worried::Worried::Worried::Worried: :Worried::Worried::Worried::Worried::Worried:
    Đợt này tự nhiên Nấm nhà mình cũng hay kêu đau đầu, mặc dù ko sốt siếc gì hêt, cũng ko thấy viêm họng, viêm mũi gì.. Mình đang định cho bé đi khám nhưng chưa biết khám ở đâu được đay!