Bệnh trẻ em

Trẻ 2,5 tháng tuổi đi ngoài phân có bọt, nhầy,màu vàng nâu

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 23.4K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 127 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Bé nhà em được 2,5 tháng tuổi đi ngoài phân có nhiều bọt, nhầy và đôi khi có màu vàng nâu. Hiện tượng này đã được 1 tuần nay. Bé chỉ ăn sữa mẹ, hàng ngày, từ khi bé bị như vậy, em chỉ an cơm, cháo, thịt lợn, bò,rau ngót, đay, mồng tơi. Em đã cho be uống Probio 3 ngày nhưng không thấy khỏi, sau đó em ngừng thuốc đó và cho uống Neopeptine mới uống 1 lần hôm qua, nhưng hôm nay em thấy phân nhiều bột hơn mọi ngày, nên em khong cho uóng nữa.
    bé vẫn ăn, ngủ bình thường.
    Mẹ nào có kinh nghiệm và cách chữ trị giúp em với:Crying:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 84 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi 2 tháng tuổi cũng có một hôm bị đi ngoài phân nhầy và rất nhiều bọt, hồi đó bé cũng toàn bú mẹ thôi. Mình cũng ăn các thức như bạn, nên nguyên nhân không phải do mẹ. Mình nghi ngờ bé bị nhiễm khuẩn từ bên ngoài nên đi kiểm tra lại thật kỹ các bình sữa của bé, thì phát hiện ra nguyên nhân là do bà giúp việc rửa bình sữa ẩu, rửa xong súc xong đem vào lò hấp tiệt trùng mà mình cầm lên ngửi vẫn thấy còn mùi nước rửa bình. Từ hôm đó trở đi ngày nào mình cũng tự tay rửa bình súc bình hấp tiệt trùng cho con, bé chỉ bị đi phân nhầy có bọt tổng cộng 2 lần là hết.
    Với cả sữa mẹ khi vắt ra cũng phải được bảo quản thật cẩn thận bạn nhé. Sữa để trong tủ lạnh đem làm ấm một lần cho bé bú mà còn thừa cũng không được đem cất vào tủ lạnh cho con ăn lần sau đâu vì có dính nước bọt của bé vào rồi sữa sẽ bị lên men mặc dù mới thì mẹ chẳng ngửi thấy mùi gì.
    Tớ trước khi cho con bú cũng vắt thử 1-2 giọt để nếm, nếu sữa bị chua (ví dụ như bữa trước bé bỏ chẳng hạn) thì phải vắt hết sữa chua đi rồi mới cho bé bú, nếu không bé cũng rất dễ bị đi ngoài.
    Không biết có giúp được mẹ nó không. Chúc mẹ nó sớm tìm ra nguyên nhân chữa cho bé nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Mây biếc; 18/05/2010 vào lúc 01:25 PM.
    • 127 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Vang em cam on a. Nhưng be nhà em không ăn sữa ngoài, nên không dùng đến bình sữa. mà bé đã bị 1 tuần rồi ạ. em không thấy khỏi, em không biet le cho be uong thuoc nào hay có cách nào làm cho be khoi han khong nũa
    • 2,403 Bài viết

• 1,263 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebong44 Xem bài viết
    Chào các mẹ,

Bé nhà em được 2,5 tháng tuổi đi ngoài phân có nhiều bọt, nhầy và đôi khi có màu vàng nâu. Hiện tượng này đã được 1 tuần nay. Bé chỉ ăn sữa mẹ, hàng ngày, từ khi bé bị như vậy, em chỉ an cơm, cháo, thịt lợn, bò,rau ngót, đay, mồng tơi. Em đã cho be uống Probio 3 ngày nhưng không thấy khỏi, sau đó em ngừng thuốc đó và cho uống Neopeptine mới uống 1 lần hôm qua, nhưng hôm nay em thấy phân nhiều bột hơn mọi ngày, nên em khong cho uóng nữa.
    hiện tượng này là con bị loạn khuẩn đó chị,loạn khuẩn do thòi tiết đấy.con em cũng bị hôm thứ 2 tuần trước,em có mang phân bcủa con đi xn và kết luận loạn khuẩn.thế bé nhà chị ị ngày mấy lần.nếu từ 4 lần trở lên là con bị tiêu chảy cấp do loạn khuẩn rồi.bé nhà em cũng bị từ hôm thứ 2 tuần trước.em cho đi khám và uống thuốc 3 ngày là khỏ.hic thương các con quá,đang dịch tiêu chảy nuẵ chứ

• 4,894 Bài viết

• 2,685 Được cảm ơn

con em bị RLTH đấy nên đi XN cẩn thận, có trường hợp bú mẹ cũng bị đấy tiêu biểu là bé nahf chị, bé nhà chị 10 ngày đã bị rồi dù bú mẹ hoàn toàn, có thể do bé ko hấp thụ được chất béo hoặc đường lactose trong sữa mẹ, hy vọng bé nhà em ko phải vậy

Trước hết em thử cho con băgnf cách dân gian xem như uống nước cà rốt luộc, sáng khoảng 10ml chiều 10ml, cho con uống cỏ sữa xem thế nào. Và nếu cẩn thận hơn thì dùng thêm biện pháp loại trừ để kiểm tra, cho con dùng sữa ngoài thử xem, nếu out put ok thì do sữa mẹ. Nếu sữa thường vẫn bị thì cho con dùng sữa lactofree để kiểm tra, nếu ok thì do sữa, em cho con dùng một thời gian để ruột con lành lại đã rồi chuỷen dần về sữa mẹ, chú ý duy trì để ko mất sữa. Con chị dị ứng với đương lactose nên bị RLTH suốt 3 tháng trời, đến uống sữa lactosefree là dừng ngay lập tức, phân khuôn đẹp luôn. Nói chung cái này hơi phức tạp nên chú ý theo dõi và cân nhắc, nhiều khi bs nói cũng chả chuẩn vì mình theo dõi con mình trước hết mà. như TH bé nhà chị đi bs chả xi nhê gì cả buồn nẫu cả ruột, tự phải học hỏi các mẹ về cho con thôi
    Thời gian bay vèo như một cái chớp mắt, mở mắt ra đã thấy hết ngày rồi
    • 2,403 Bài viết

• 1,263 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cún hay cười Xem bài viết
    con em bị RLTH đấy nên đi XN cẩn thận, có trường hợp bú mẹ cũng bị đấy tiêu biểu là bé nahf chị, bé nhà chị 10 ngày đã bị rồi dù bú mẹ hoàn toàn, có thể do bé ko hấp thụ được chất béo hoặc đường lactose trong sữa mẹ, hy vọng bé nhà em ko phải vậy

Trước hết em thử cho con băgnf cách dân gian xem như uống nước cà rốt luộc, sáng khoảng 10ml chiều 10ml, cho con uống cỏ sữa xem thế nào. Và nếu cẩn thận hơn thì dùng thêm biện pháp loại trừ để kiểm tra, cho con dùng sữa ngoài thử xem, nếu out put ok thì do sữa mẹ. Nếu sữa thường vẫn bị thì cho con dùng sữa lactofree để kiểm tra, nếu ok thì do sữa, em cho con dùng một thời gian để ruột con lành lại đã rồi chuỷen dần về sữa mẹ, chú ý duy trì để ko mất sữa. Con chị dị ứng với đương lactose nên bị RLTH suốt 3 tháng trời, đến uống sữa lactosefree là dừng ngay lập tức, phân khuôn đẹp luôn. Nói chung cái này hơi phức tạp nên chú ý theo dõi và cân nhắc, nhiều khi bs nói cũng chả chuẩn vì mình theo dõi con mình trước hết mà. như TH bé nhà chị đi bs chả xi nhê gì cả buồn nẫu cả ruột, tự phải học hỏi các mẹ về cho con thôi
    chị chị bé nhà em 1w vuằ rồi rơi vào đúng tình trạng như bé nhà chị luôn.bs nói có thể bé dị ứng đường trong suẵ và em cho con ăn S26LF(lactose free) trộm vía con đi khuôn đẹp luôn.3m con em vẫn ăn 1 loại suẵ mà ko hề xỉnh lại còn bị RLTH nuẵ,mới có ăn S26LF có 3 hôm mf trộm vía khác hẳn luôn chị.chị cho em hỏi là bé nhà chị an suẵ LF trong bao lâu thì quay về suẵ mẹ

• 4,894 Bài viết

• 2,685 Được cảm ơn

Sau khi con bị thế khi chi chuyển về sữa mẹ xen kẽ, bú nhiều lại bị phân bọt nhầy. Chị sợ uống lactofree lâu ko ổn, chỉ 1 hoặc 2 hộp thôi nên chị cho con dùng sữa đậu nành similac soy ấy, một thời gian lên cân tốt, chị thi thoảng vẫn cho con bú nhưng ko nhiều, giờ bú mẹ nhiều ok rồi, cháu đã gần 8 tháng nhưng mẹ lại ko còn nhiều sữa nữa. Nói chung em cứ cho con bú xen kẽ từ ít đến nhiều cho con quen đi. Chị vừa mua sữa thường về tập dần cho con quen đi và ko phải dùng sữa soy nữa, hôm nay mới bắt đầu nên chưa biết thế nào . Con em hơn 3 tháng rồi đúng không? Thế suốt 3 tháng qua vẫn bú mẹ à, chị cũng vậy vì tiếc muốn con có đề kháng cứ để con bú mẹ rồi chữa trị bằng men nhưng ko ăn thua thành ra hại con. Em để con ổn định đi đã rồi tính dần dần. đợt vừa rồi con chị tiêu chảy chị còn cho dùng kẽm và cỏ sữa mới khỏi chứ uống thuốc ko ăn. Thua gì
    Thời gian bay vèo như một cái chớp mắt, mở mắt ra đã thấy hết ngày rồi
    • 2,403 Bài viết

• 1,263 Được cảm ơn

Sau khi con bị thế khi chi chuyển về sữa mẹ xen kẽ, bú nhiều lại bị phân bọt nhầy. Chị sợ uống lactofree lâu ko ổn, chỉ 1 hoặc 2 hộp thôi nên chị cho con dùng sữa đậu nành similac soy ấy, một thời gian lên cân tốt, chị thi thoảng vẫn cho con bú nhưng ko nhiều, giờ bú mẹ nhiều ok rồi, cháu đã gần 8 tháng nhưng mẹ lại ko còn nhiều sữa nữa. Nói chung em cứ cho con bú xen kẽ từ ít đến nhiều cho con quen đi. Chị vừa mua sữa thường về tập dần cho con quen đi và ko phải dùng sữa soy nữa, hôm nay mới bắt đầu nên chưa biết thế nào . Con em hơn 3 tháng rồi đúng không? Thế suốt 3 tháng qua vẫn bú mẹ à, chị cũng vậy vì tiếc muốn con có đề kháng cứ để con bú mẹ rồi chữa trị bằng men nhưng ko ăn thua thành ra hại con. Em để con ổn định đi đã rồi tính dần dần. đợt vừa rồi con chị tiêu chảy chị còn cho dùng kẽm và cỏ sữa mới khỏi chứ uống thuốc ko ăn. Thua gì
    chị ơi con em cũng phải uống kẽm ZinC đấy với lại ăn suẵ LF nuẵ thì 3 hôm là ổn rồi,con đi khuôn vang đẹp bt luôn chị ạ.em ko bít có được dùng suẵ LF lâu dài ko nũă?em cho con ăn khoảng 2 tháng rồi cho ăn suẵ bt được ko chị nhỉ?chứ ăn mãi 1 loại suẵ công thức đặc biệt thì ko ổn tí nào chị nhỉ

• 71 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng đang bị tiêu chảy 2 hôm nay rồi. Đang cho bé uống thuốc mà chưa đỡ. Các mẹ cho bé dùng thuốc gì và bổ sung kẽm thế nào đấy ạ? Cho em kinh nghiệm với. Tks cả nhà

• 2,403 Bài viết

• 1,263 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nscm Xem bài viết
    Bé nhà em cũng đang bị tiêu chảy 2 hôm nay rồi. Đang cho bé uống thuốc mà chưa đỡ. Các mẹ cho bé dùng thuốc gì và bổ sung kẽm thế nào đấy ạ? Cho em kinh nghiệm với. Tks cả nhà
    bé nhà em mới có 3 tháng nên dùng thuốc theo đơn bs thì là:
    -Hydrasee 10mg ngày 2 gói
    ..........cái này tác dụng là cầm ko cho đi tiêu chảy
    -Ẻntergomina ngày 1 ống chia 2lần pha với sũă
    .............cái này là men tiêu hoá
    -Zin C ngày 1/4 viên
    ..........kẽm trung hòa vi khuẩn trong ruột
    -Oresol ngày 1 gói pha 200ml nước sạch cho con uống sau khi đi ngoài
    trộm vía bé nhà em uống 3 ngày là khỏi nhưng phải chuyển sang ăn suẵ ko đường vì con tiêu chảy là do dị ứng đường trong sũă

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 71 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ms.linhlam88 Xem bài viết
    bé nhà em mới có 3 tháng nên dùng thuốc theo đơn bs thì là:
    -Hydrasee 10mg ngày 2 gói
    ..........cái này tác dụng là cầm ko cho đi tiêu chảy
    -Ẻntergomina ngày 1 ống chia 2lần pha với sũă
    .............cái này là men tiêu hoá
    -Zin C ngày 1/4 viên
    ..........kẽm trung hòa vi khuẩn trong ruột
    -Oresol ngày 1 gói pha 200ml nước sạch cho con uống sau khi đi ngoài
    trộm vía bé nhà em uống 3 ngày là khỏi nhưng phải chuyển sang ăn suẵ ko đường vì con tiêu chảy là do dị ứng đường trong sũă
    Cảm ơn chị đã chia sẻ nhé. Hôm nay em cũng sẽ mua thêm kẽm bổ sung cho con. Hy vọng là cải thiện được tình hình.

• 527 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

oánh dấu cái cho con giai đang bị đi ngoài
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ôi em sợ quá thôi, con em bị thế từ hơn 1 tháng, đi viện VP kê thuốc uống vẫn không khỏi, em cũng cứ cho con bú mãi vì con em ko bú bình. kiểu này phải đi khám lại để xem thế nào, huhu.
    Bố là Bụng Bự, Mẹ là Mũm Mĩm, 2 Bé là Bé Bỏng
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chị ơi, bé nhà e cũng bị đi ngoài vẫn phân hoa cà hoa cải nhưng kèm nước và mũi nhầy, đi xét nghiệm phân thì ph=4, bs bảo độ ph thấp do không hấp thụ được đường trong sữa mẹ, bs kê đơn thuốc nhưng uống không khỏi, sau đó e cho bé uống thuốc cam ở quê gửi ra rồi lại một đơn thuốc khác cũng chưa khỏi, hiện tại e đang cho bé uống lá ổi với cỏ sữa.
    em không biết bé nhà e đi ngoài như thế là do làm sao, không biết có phải trường hợp như bé nhà chị không, nếu đúng thế thì e không đủ dũng cảm để cho con ngưng sữa mẹ chị ạ, e lo lắm
    chị cho e hỏi chị có bị máu nóng ko, máu e rất nóng, từ hồi đẻ tới giờ đi ngoài toàn kèm máu thôi, e sợ do máu nóng mà con bị như thế cũng nên
    bé nhà chị bị 3 tháng liền thì trong suốt 3 tháng đó bé có lên cân không, bé nhà e vẫn lên cân nhưng ít lắm, 4 tháng mà được có 6,4kg thôi, uống sữa lactofree thì bé có lên cân không chị
    chị có thể cho e sdt của chị để e hỏi thêm được ko chị
    mong tin chị nhiều
    • 339 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebong44 Xem bài viết
    Chào các mẹ,

uống Neopeptine không ăn thua đâu mẹ nó ạ! Trước Tũn nhà mình cũng uống cái đó mà vẫn hoa cà hoa cải rầm rầm!