• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Tràn dịch màng tinh hoàn

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 13.1K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình xin hỏi có mẹ nào sinh bé trai có hiện tượng bé bị tràn dịch màng tinh hoàn không không? Bệnh này có nguy hiểm không và cách chữa chạy như thế nào? Cảm ơn các mẹ thông thái nhiều và rất mong có nhiều thông tin về hiện tượng này.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Ca sĩ Nguyễn Phi Hùng trổ tài nấu ăn mừng ngày Phụ nữ Việt Nam

Chiều ngày 19/10/2014, ca sĩ Nguyễn Phi Hùng đã gây xôn xao cho người hâm mộ khi anh bất ngờ xuất...

• Làm gì khi con chớm bệnh!

Mình đọc được bài này thấy hay hay nên muốn chia sẻ cùng các mẹ, như bản thân mình sinh con đầu...

• Tràn dịch màng phổi, các mẹ giúp với

Các mẹ ơi, Ông xã mình sáng nay vừa đi khám ở viện 103, sau 1 - 2 tuần khúng khoắng ho và đau bên mạng sườn... Bác sĩ chụp phổi và kết luận ban đầu là: Viêm phổi - Tràn dịch màng phổi và yêu cầu nhập viện, giờ đang chờ xét nghiệm máu. Mình sốt ruột quá nhưng chiều nay có việc ko nghỉ làm được ...

• Thai nhi bị tràn dịch màng tinh hoàn

Chào các mẹ. Hôm trước em đi SA về mà lo quá. Có mẹ nào như em không, chia sẻ giúp em với. Tình hình là em bị quá ngày dự sinh mà vẫn chẳng thấy dấu hiệu chuyển dạ. SA tại bệnh viện định sinh thì người ta bảo bé bị tràn dịch màng tinh hoàn, nhập viện sinh ngay. Nhưng vì bệnh viện này không có khoa...

• Cô bé mắc bệnh Down đẹp như thiên thần dưới ống kính của mẹ

Một nhiếp ảnh gia người Anh Sian Davey có con gái bị mắc chứng bệnh Down. Tuy nhiên, cô không cảm...

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chip_per nhà mình được chuẩn đoán là bị tràn dịch màng tinh hoàn . Bác sĩ đã hút dịch và bảo là nên chờ đến lúc 5 tuổi thì làm phẫu thuật . Hiện nay cháu đã được 32 tháng tuổi ,không biết để lâu như vậy thì có ảnh hưởng gì đến sức khỏe chủa cháu không? gia đình rất lo lắng , rất mong nhận được tư vấn của chuyên gia cũng như kinh nghiệm của các mẹ. Rất mong hồi âm. Xin cảm ơn.
    • 1,202 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Bạn thân mến, đây không phải là bệnh thông thường nên các mẹ không ai có khả năng tiên đoán và giải thích về bệnh này nhưu bs đâu. Nếu bạn đã mang bé đến khám bs. Tại sao không hỏi rõ ràng với bs về tình trạng của bé như thế nào. nguy hiểm ra sao, chữa trị có dễ dàng không ? mà lại lên diễn đàn hỏi thăm thì có người chỉ thế này , có người chỉ thế kia, chưa chắc đã chính xác và khoa học như bs . Cái này chẳng phải là bệnh cảm cúm hay các bệnh thông thường khác đâu mẹ nó ạ. Mình chẳng dám cho lời khuyên ntầm bậy mà mình cũung tin tưởng hỏi ý bs là hơn.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm Ơn MeyeuBaby , nhưng mà mẹ chip_per muốn được chia xẻ từ những mẹ có cùng hoàn cảnh vì đây ko phải là bệnh hiếm gặp ở trẻ em. Rất mong nhận được chia xẻ từ diễn đàn.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chip_per Xem bài viết
    Cảm Ơn MeyeuBaby , nhưng mà mẹ chip_per muốn được chia xẻ từ những mẹ có cùng hoàn cảnh vì đây ko phải là bệnh hiếm gặp ở trẻ em. Rất mong nhận được chia xẻ từ diễn đàn.
    Chào bạn !
    Đúng là tràn dịch màng tinh không phải là bệnh cảnh hiếm gặp
    nguyên nhân thì đa dạng có thể gặp sau sang chấn hoặc tự phát
    Nhiều trường hợp sau khi can thiệp hút dịch ,bệnh tự khỏi không tái phát .
    Bạn cần tư vấn của bác sĩ điều trị để có cách theo dõi phù hợp
    Thân
    • 69 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Me chip_per cho mình hỏi biểu hiện của bé bị tràn dịch màng tinh hoàn là như thế nào vậy? Bé nhà mình hơn 4 tuổi, trước mình vẫn thấy bình thường, có một bên tinh hoàn to và một bên tinh hoàn nhỏ. Nhưng mới đây mình lại thấy bên to nó cứ căng căng và m sờ vào thì lại thấy mềm chứ k hơi cứng như bên nhỏ kia. Mình thấy lo lắng quá, bạn chia sẻ cho mình nhé, và nếu đi khám thì đến đâu khám mẹ nó nhỉ? Cảm ơn mẹ chip per nhiều!
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con em cũng v­ùa bị bệnh này, các bác ơi nếu nó bớt s­ung ròi thì còn sợ gì nũa ko? có phải đi bệnh viện ko nhỉ? mong các bác có gì bỏ ích các bác chỉ giúp em với ạ.
    Tôi yêu bé nhà Tôi lắm
    • 7,941 Bài viết

• 1,663 Được cảm ơn

Cũng nhiều mẹ có con trai bị như thế này... giờ Bin nhà em cũng bị thế:Sad:
    • 92 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

http://www.xaluan.com/modules.php?na...icle&sid=38804
    http://vietbao.vn/Suc-khoe/Tran-dich...m/65049098/70/

Hôm nay em đi siêu âm bsĩ cũng bảo con em bị như thế, các chị đọc cái này nhé! chẳng biết thế nào cả!
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình kể trường hợp của con mình nhé
    Từ khi đi siêu âm bác sĩ đã nói con mình tinh hoàn to, cứ kệ rồi nó sẽ hết không phải lo jì cả. Sinh con ra, ai đến thăm cũng nói sao lại để nó như thế, nhỡ làm sao thì.... Hai vợ chồng lo quá mang con đi khám, siêu âm bác sĩ bảo bị tràn dịch màng tinh hoàn, không phải điều trị jì cả, nếu hơn 1 tuổi mà không khỏi lúc đấy mới phải điều trị. Nhưng rồi nhà mình vẫn lo, có người quen giới thiệu bác sĩ khác, mang con đi khám, bác sĩ này nói phải uống thuốc. hichic con mình hơn 1 tháng tuổi uống 7 ngày kháng sinh liền, uống xong khỏi luôn, bố mẹ mừng quá, thế là yên tâm rồi. Được khoảng nửa tháng sau lại bị như cũ, bố mẹ chán kg cho đi khám nữa, bảo nhau kệ bác sĩ đã bảo thế thì cứ chờ đến 1 tuổi xem sao. Đến khoảng 8 tháng thì con mình tự hết, jờ 11 tháng rồi không vấn đề jì cả.
    Đây là một trong những bệnh thường gặp ở trẻ sơ sinh, bố mẹ đừng lo lắng jì nếu bác sĩ đã bảo không phải điều trị jì cả. Nhưng chỉ không đáng lo ở trẻ sơ sinh, còn những trường hợp lớn hơn thì mình không biết
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chip_per ơi cho em hỏi:
    Con nhà em được 21 tháng rồi, BS cũng chuẩn đoán bị tràn dịch màng tinh hoàn, phải mổ. Em nghe ghê quá. Nhưng vì mấy hôm vừa rồi nóng quá nên BS bảo vì không phải trường hợp cấp cứu nên đợi khi nào mát hơn thì hãy mổ cũng được. Vợ chồng em lo quá. Mẹ Chip_per cho em hỏi hút dịch ra cho bé có đau không? có phải nằm viện lâu không? và đến bây giờ bé nhà chị có dấu hiệu bị lại nữa không? Em đang rất lo lắng, chi cho em biết với.
    Em cảm ơn nhiều.
    • 87 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

chia sẻ với mẹ chủ top, bé nhà em sinh ra cũng bị tràn dịch màng tinh hoàn, bs viện C phán nếu sau 1 tháng ko đỡ thì vào Nhi TW khám, nhà e cg lo lắm, may quá. giờ Bin đc 3tháng 2 bên đều nhau, và ko mọng nữa-->bênhj có thể tự khỏi vs trường hợp nhẹ, nên mẹ nó đừng lo quá nhé
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tunbeo87; 01/08/2010 vào lúc 04:46 PM.
    • 754 Bài viết

• 448 Được cảm ơn

Con trai của em gái mình cũng bị như vậy, khám ở Nhi đồng 1 thì bs bảo đợi bé 2 tuổi quay lại khám. Bệnh này có khi tự khỏi, có khi phải mổ hút chất dịch này. Bs nói bệnh này không ảnh hưởng đến bé nên mình ráng đợi bé đến 2 tuổi rồi khám theo lịch bs đã dặn.

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình 5 tuổi, chiều nay đi khám ở BV Nhi TW, kết quả bé bị tràn dịch màng tinh hoàn, lớp dịch dày 23mm, dịch không trong. Bác sỹ yêu cầu mổ cho bé. Mình lo quá, Mình muốn khám cho bé thêm lần nữa nhưng chưa biết khám ở đâu, mẹ nào có kinh nghiệm trong bệnh này chia sẻ cho mình và giới thiệu cho mình nơi chuyên khoa khám về bênh này với. Mình cảm ơn các mẹ
    • 209 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi FDucMinh Xem bài viết
    Bé nhà mình 5 tuổi, chiều nay đi khám ở BV Nhi TW, kết quả bé bị tràn dịch màng tinh hoàn, lớp dịch dày 23mm, dịch không trong. Bác sỹ yêu cầu mổ cho bé. Mình lo quá, Mình muốn khám cho bé thêm lần nữa nhưng chưa biết khám ở đâu, mẹ nào có kinh nghiệm trong bệnh này chia sẻ cho mình và giới thiệu cho mình nơi chuyên khoa khám về bênh này với. Mình cảm ơn các mẹ
    Khám ở BV Nhi TW rồi thì bạn cứ theo bác sỹ đi, bạn đăng ký cho bé phẫu thuật tại khoa tự nguyện ý, vì đó là phòng vô trùng và dịch vụ tốt hơn, phẫu thuật sớm sẽ tốt cho con. Hồi bé nhà mình 13.5 tháng đã đi làm phẫu thuật rồi, phẫu thuật đó gọi là "Thắt dây phúc tinh mạc", ở phần bụng dưới chứ ko liên quan đến phần của quý đâu mà lo.
    Chỉ 2 ngày là con sẽ thấy bình thường.
    Sau khoảng 6 tháng thì vết mổ sẽ mờ (riêng loại này ko mổ nội soi được mẹ nó ạ)
    Phí mổ năm 2009 là 1,7tr trọn gói, tiền bồi dưỡng thì tùy tâm
    Thôi đừng buồn nữa, phẫu thuật cái này là nhẹ nhàng nhất trong các loại phẫu thuật đấy!
    Mẹ nó cũng nên lưu ý là tràn dịch màng tinh hoàn nhiều khi nó còn liên quan đến bệnh Hội chứng thận hư nữa.
    Có gì cần tư vấn gọi cho mình: 0167.424.2286
    Nuôi con vất vả thế đấy, híc.
    Cháu là Jerry Khôi ạ! :LoveStruc: :Rose:
    • 46 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jerry2008 Xem bài viết
    Khám ở BV Nhi TW rồi thì bạn cứ theo bác sỹ đi, bạn đăng ký cho bé phẫu thuật tại khoa tự nguyện ý, vì đó là phòng vô trùng và dịch vụ tốt hơn, phẫu thuật sớm sẽ tốt cho con. Hồi bé nhà mình 13.5 tháng đã đi làm phẫu thuật rồi, phẫu thuật đó gọi là "Thắt dây phúc tinh mạc", ở phần bụng dưới chứ ko liên quan đến phần của quý đâu mà lo.
    Chỉ 2 ngày là con sẽ thấy bình thường.
    Sau khoảng 6 tháng thì vết mổ sẽ mờ (riêng loại này ko mổ nội soi được mẹ nó ạ)
    Phí mổ năm 2009 là 1,7tr trọn gói, tiền bồi dưỡng thì tùy tâm
    Thôi đừng buồn nữa, phẫu thuật cái này là nhẹ nhàng nhất trong các loại phẫu thuật đấy!
    Mẹ nó cũng nên lưu ý là tràn dịch màng tinh hoàn nhiều khi nó còn liên quan đến bệnh Hội chứng thận hư nữa.
    Có gì cần tư vấn gọi cho mình: 0167.424.2286
    Nuôi con vất vả thế đấy, híc.
    Mẹ Jerry ơi, mẹ phẫu thuật cho bé rồi à? Bé nhà mình cũng bị từ hồi mới đẻ, hồi 6 tháng có đi khám bác sỹ cũng bảo là tràng dịch màng tinh, sau 1 tuổi thì làm trung phẫu, ko ảnh hưởng đến cn sinh lý. Bé nhà mình bg đã 11 tháng, mình cũng hơi ngại vì cho bé đụng dao kéo. Chồng mình thì cứ bảo để kệ nó tự bé, nhưng mình nghĩ nó ko tự bé lại được. Mình muốn hỏi là thời gian phẫu thuật bao lâu? Bé có bị đau lâu không? Phí mổ mà bạn nói là tiền mổ ở khu tự nguyện A à? Cám ơn bạn
    • 209 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangcau Xem bài viết
    Mẹ Jerry ơi, mẹ phẫu thuật cho bé rồi à? Bé nhà mình cũng bị từ hồi mới đẻ, hồi 6 tháng có đi khám bác sỹ cũng bảo là tràng dịch màng tinh, sau 1 tuổi thì làm trung phẫu, ko ảnh hưởng đến cn sinh lý. Bé nhà mình bg đã 11 tháng, mình cũng hơi ngại vì cho bé đụng dao kéo. Chồng mình thì cứ bảo để kệ nó tự bé, nhưng mình nghĩ nó ko tự bé lại được. Mình muốn hỏi là thời gian phẫu thuật bao lâu? Bé có bị đau lâu không? Phí mổ mà bạn nói là tiền mổ ở khu tự nguyện A à? Cám ơn bạn
    Tổng thời gian cho ca phẫu thuật chỉ khoảng 45 phút bao gồm cả thời gian gây mê cho con rồi đấy.
    Tràn dịch màng tinh hoàn phẫu thuật ở phía trên, gọi là "thắt dây phúc tinh mạc", hồi đấy mình cũng lo, tưởng là họ " xử lý" phần của quý của con, nhưng không phải mà mổ 1 đường nhỏ ở bụng dưới, trên bẹn 1 chút. Một năm sau là vết mổ gần như không thấy gì nữa rồi mẹ nó ạ. Bé chỉ đau lúc mới hết thuốc mê, khóc 1 tí, đến ngày thứ 2 là con đi lại, vui chơi bình thường, mẹ chỉ lưu ý cho con ko chạy nhảy nhiều và giữ vệ sinh vùng mổ là được. Phí mổ của mình là tự nguyện hồi năm 2009 là 1,7tr tự nguyện, h thì mình ko biết, hôm trước có 1 mẹ gọi đt cho mình và nói rằng mổ tự nguyện h là khoảng 10tr. Nếu bs khuyên mổ thì bạn nên cho con mổ sớm, để lâu ko tốt cho em bé, nhiều biến chứng mình ko lường hết được.
    Chúc em bé nhà bạn mạnh khỏe!
    Cháu là Jerry Khôi ạ! :LoveStruc: :Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 77 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Ben nhà mình hôm nay đi khám, bsi siêu âm cũng chuẩn đoán bị tràn dịch màng tinh hoàn 2 bên do di chứng còn ống phúc tinh mac. Bsi lại bảo đợi 6-7 tháng thì tiểu phẫu là khỏi. Nhưng theo mình tìm hiêủ thì thấy bệnh này cũng có khi tự khỏi nếu ngoài 1 tuổi mà không khỏi thì mới phẫu thuật, mình xin up baì viết mình đọc đc lên đây cho các mẹ xem nhé
    http://www.bacsinhi.com/vi-VN/News/2...-o-tre-em.aspx

Tràn dịch màng tinh hoàn ở trẻ em

Tràn dịch màng tinh hoàn là hiện tượng ứ dịch ở trong bìu. Đa số các trường hợp dịch sẽ tự tiêu đi trong vòng vài tháng sau đẻ. Nếu hiện tường tràn dịch kéo dài bệnh nhân có thể chỉ cần một phẫu thuật nhỏ để điều trị.

Bìu và tinh hoàn bình thường

Bìu bình thường chùng, mềm và bên trong chứa hai tinh hoàn. Bạn có thể dễ dàng sờ thấy hai tinh hoàn nằm trong bìu của trẻ. Hiện tượng một bên tinh hoàn xuống thấp hơn bên kia một chút là hoàn toàn bình thường.

Tràn dịch màng tinh hoàn là gì?

Tràn dịch màng tinh hoàn là hiện tượng ứ nước trong bao tinh hoàn bên trong bìu. Thường thì hiện tượng này có ở một bên nhưng cũng có thể bị tràn dịch cả hai bên.

Tinh hoàn được chứa trong một túi mềm nhẵn có tác dụng bảo vệ. Lúc bình thường bạn không thể sờ thấy túi này. Bên trong túi có chứa một chút dịch nhờn giúp cho tinh hoàn có thể chuyển động được ở bên trong được dễ dàng. Nếu dịch nhờn tiết nhiều thì sẽ được hấp thu trở lại cơ thể thông qua hệ thống tĩnh mạch bên trong bìu.

Bình thường có sự cân bằng giữa hiện tượng tiết dịch và hấp thu dịch. Khi cân bằng này bị rối loạn dịch tiết ra nhiều hơn so với dịch được hấp thu trở lại sẽ gây ra ứ dịch màng tinh hoàn.

Biểu hiện của tràn dịch màng tinh hoàn như thế nào?

Tràn dịch màng tinh hoàn trông giống như một túi chứa dịch bên trong bìu. Kích thước bìu to hơn so với bình thường, với mức độ khác nhau phụ thuộc vào tràn dịch nhiều hay ít. Khi sờ có cảm giác nhẵn. Tràn dịch màng tinh hoàn không gây đau.

Nguyên nhân của tràn dịch màng tinh hoàn?

Một số bé trai khi mới sinh đã bị tràn dịch màng tinh hoàn. Trong giai đoạn thai phát triển trong tử cung, tinh hoàn di chuyển từ bụng xuống bìu qua ống phúc tinh mạc trong một số trường hợp ống này sau đó không được đóng kín làm cho dịch trong ổ bụng đi xuống dẫn đến ứ nước màng tinh hoàn.
    Đôi khi tràn dịch màng tinh hoàn có kèm theo thoát vị bẹn.

Điều trị tràn dịch màng tinh hoàn?

Tràn dịch màng tinh hoàn thường sẽ tự khỏi không cần điều trị trong vòng 1 năm sau đẻ. Nếu sau 1 năm tràn dịch không hết thì cần được phẫu thuật. thời gian phẫu thuật thông thường từ 12-18 tháng. Nếu bé kèm theo có thoát vị bẹn thì khi phẫu thuật cũng được xử trí luôn.

Phẫu thuật điều trị tràn dịch màng tinh hoàn chỉ cần rạch một vết nhỏ ở phía dưới bìu. Dịch xung quanh tinh hoàn sẽ được dẫn lưu. Đường thông lên ổ bụng cũng được đóng kín do vậy dịch không tiếp tục đọng ở màng tinh hoàn. Đây là một tiểu phẫu được thực hiện trong ngày không cần phải nằm lâu trong bệnh viện.

Không có biến chứng do tràn dịch màng tinh hoàn. Bệnh này không ảnh hưởng đến chức năng tinh hoàn và khả năng sinh sản sau này.

ThS. BS. Tống Quang Hưng (lược dịch)
    www.bacsinhi.com.vn
    Hữu Quyền: 6W: ;11W: CD 43, ĐKLĐ 17 ;13W: ĐKLĐ 25,CDXĐ 9MM,CVĐ 85mm, 85gr; 16W: 34,18,156gr; 20W :46,23,160,337gr ;24W:61,40,800gr 25W3D: 69,39,233,976gr 27W: 73,48.1262gr 31W4D: 87,54,298,2307gr 34W : 93,61, 3179gr 36W: 98, 65, 3300gr 37W My son was borned with weight 3,2kg

Thế là gia đình mình đã đông đủ. Các con yêu qúy hãy luôn khỏe mạnh , ngoan ngoãn bên bố mẹ các con nhé..Vì các con là taì sản vô giá của bố mẹ. Yêu các con nhiều.
    • 317 Bài viết

• 278 Được cảm ơn

bé nhà mình 27 tháng tuổi. sáng nay mình cũng mới đi khám cho con và bác sĩ kết luận cháu bị tràn dịch màng tinh hoàn, cái này không ảnh hưởng đến chức năng sinh sản của tinh hoàn, cũng không gây cản trở trong quá trình sinh hoạt. tuy nhiên, nếu không mổ thì không thể khỏi. nói thật, là bố mẹ thì dù có ảnh hưởng hay không cũng làm gì có ai để cho con mang tật nên mình quyết định mổ. chi phí hiện giờ tại viện Nhi Trung ương là 7tr 1 bên, 2 bên khoảng 12tr.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi congchua4mat; 02/08/2013 vào lúc 01:03 PM.
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mọi người ơi, em 33 tuần 5 ngày đi siêu âm bác sĩ cũng bảo tinh hoàn bị tràn dịch chỗ dày nhất là 9 mm, bây giờ phải làm sao ạ? Đến khi sinh cháu ra thì phải đi khám bác sĩ nào, có ai có contact liên lạc không cho em xin với ạ.
    Hoa quả nhập khẩu - Nguồn gốc rõ ràng - Tuơi ngon freeship - www.fruitland.vn Call: 0989 558 391

Mời mọi người ghé shop của em trên wtt: http://zaodich.com/forum/f2933/fruit.../#post28695114
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2