Bệnh trẻ em

Tẩy giun cho bé-dùng thuốc gì, khi nào tẩy giun được

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 133K Lượt đọc
  • 349 Trả lời

24 Người đang theo dõi

• 39 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Các bà mẹ đảm đang ơi !
    Rất không mừng là vì vẫn có một bà mẹ trên đất nước Việt Nam còn chưa rõ về tẩy run cho con.Các mẹ nhiều khi rất quan tâm chú ý đến sức khoẻ của con nhưng lại quên mất việc này.
    Tẩy giun cho trẻ em là rát quan trọng ,những năm gần đây tỉ lệ nhiễm giun nhiều có giảm nhưng vẫn còn tồn tại đã làm ảnh hưởng không nhỏ tới sự phát triển của trẻ.
    Thông thường người ta khuyên chỉ nên tẩy giun cho trẻ >2 tuổi.
    Một nguy cơ là dị ứng thuốc tẩy giun là có thể gặp ,ngoài ra trong trường hợp có nhiều giun trong bụng trẻ khi uống thuốc tẩy giun ,giun bị chết ,bị phân hủy tạo ra những sản phẩm có thể gây dị ứng nữa đấy.
    Và thêm một điều nữa khi trẻ đã bị dị ứng ,chon lựa thuốc giải dị ứng an toàn cần phải cân nhắc tới (Hãy đừng tự mình mua loại thuốc này cho con uống nhé)

CHÚC MẠNH KHOẺ !!!
    • 3,805 Bài viết

• 6,401 Được cảm ơn

Các bạn có thể tham khảo thêm thông tin về bệnh giun sán tại đây:
    http://www.webtretho.com/w/sk.php?nID=597
    http://www.webtretho.com/w/sk.php?nID=1259

Bé dưới 2 tuổi chưa nên tẩy giun. Bạn sẽ chỉ tẩy giun cho bé theo chỉ định của bác sỹ trên cơ sở thăm khám cẩn thận (cân nặng, xét nghiệm phân...).

Mình rất ngạc nhiên khi các cô giáo có thể cho bé uống thuốc ở trường mà không hỏi ý kiến của bạn. Trong mọi trường hợp, mình nghĩ rằng, chuyện thuốc men của bé phải hoàn toàn trong tầm kiểm soát của cha mẹ. Hãy đề nghị nhà trường cung cấp cho bạn trước thông tin về chủng ngừa, uống vitamines, sổ giun (ngày tháng, loại vaccine/thuốc, tên cơ sở y tế tiến hành tiêm chủng...) để bạn biết trước và cân nhắc việc có cho bé tham gia chương trình đó hay không.
    Success is a journey, not a destination.
    • 112 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ mến
    Cám ơn các bạn đã quan tâm. Và đây cũng là một lần rút kinh nghiệm cho mình. Mình có dặn trước với cô giáo là có uống thuốc hay tiêm ngừa gì phải báo cho mình ngay thế nhưng lần này cô nghĩ có bác sĩ của Quận khám và cho uống nên cô yên tâm không báo trước.
    Bé Khôi hôm nay đã hết dị ứng. Cũng may là chưa đến nỗi nào.
    Một lần nữa cám ơn các mẹ nhiều nhé.
    Chúc các con chúng mình luôn khoẻ.
    • 2,205 Bài viết

• 265 Được cảm ơn

Tiểu Paul khỏi thì may rồi. Và 1 kinh nghiệm nữa là không phải cứ tự động xổ giun cho bé trên 2 tuổi mỗi 6 tháng-1 năm, vì có phải thuốc bổ đâu (dù thuốc bổ cũng phải cân nhắc trước sau mà). việc làm xét nghiệm phân rất đơn giản & nhanh chóng, trước khi quyết định cho con mình uống thuốc xổ giun.

Mình định cho QA uống (lần 2, lần 1 cách đây 1 năm khi bé 2 tuổi) vì thấy nó hay kêu đau bụng, thỉnh thoảng kêu ngứa hậu môn. Nhưng xét nghiệm phân 2 lần đều ko có Ký sinh trùng đường ruột. Và tiết mục kêu ca đấy cũng tự hết.
    http://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • A71
    • 10 năm
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Cho mình hỏi là mấy tháng tuổi bé có thể dùng thuốc tẩy giun nhỉ? Bé nhà mình nghịch bẩn lại hay ngậm linh tinh nên hay đau bụng quá.Kinh nghiệm tẩy giun không dùng thuốc có link nào, mẹ Tuti tìm không thấy.Neu mua thuốc thi HN ở đâu tin cậy?
    • G&B
    • 12 năm
    • 1,458 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Bé còn nhỏ thế thì chưa tẩy giun được đâu. Ngoài 2 tuổi là sớm nhất, nhưng bs khuyên mình để đến 3 tuổi, 3 tuổi mình mới tẩy giun cho bé lớn nhà mình.
    Nếu bé đi ngoài đau bụng thì không liên quan đến giun đâu. Bé nào mà chẳng hay nghịch bẩn và ngậm linh tinh. Con nhà mình còn nằm ra liếm đất cơ.
    :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing:
    • 1,049 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Cu Bông nhà mình lúc 2 tuổi cứ kêu đau bụng hoài !!! Bác sỹ bảo phải tẩy giun, sau lần đó thì ko thấy kêu gì nữa. Theo mình 2 tuổi có thể tẩy được rồi, sau đó mỗi năm tẩy một lần. Mình ko nhớ rõ tên thuốc nhưng đó là một viên nhỏ màu hồng, bạn cứ ra hiệu thuốc hỏi chắc là sẽ có đấy. Nếu cẩn thận hơn nên cho bé đi khám rồi để bác sỹ kê đơn .
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • 1,603 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Bin nha minh duoc 26 thang, dao nay cu cau hinh nhu bi giun kim ngoay hay sao ma thinh thoang cu bao "Me oi muoi can dit". Minh muon tay giun cho be nhung ko biet la tre con thi dung loai gi la tot nhat ma ko anh huong den suc khoe cua be.

Co me nao co kinh nghiem thi cho me chau biet voi, me chau muon tay giun cho chau truoc tet.

• 1 Được cảm ơn

Bé được 2 tuổi là có thể uống thuốc tẩy giun được rồi bạn ạ. Mình cũng đã cho bé nhà mình uống Helmitox 250mg/10kg hồi hai tuổi. Thuốc này rất tốt và không hề có tác dụng phụ gì cả. Bác sĩ nói rằng có thể uống thuốc này 6 tháng một lần đấy. Nhưng 12 tháng mình mới cho cu cậu uống một lần. :1:
    Mẹ Minh Quang - Minh Khôi (HN)
    Yêu nhất đời ba đàn ông của mẹ !!!
    ĐT: 01288666456
    • 128 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hemitox chắc là tốt thôi, nhưng khó uống lắm. Sam nhà mình cũng là loại chịu khó uống thuốc nhưng ói lung tung ra nhà. Các mẹ cho uống thì pha ít nước thôi, cho đường vào, ụp một thìa là hết ngay. Chứ như mình để mấy thìa, nó ói ra mất, chẳng biết đườn g nào mà bổ sung cả. Con thì cứ chạy quanh nhà kêu ầm lên "cay, cay quá".
    • 58 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà mình 40 tháng, đêm bé ngủ toàn nằm sấp và chổng mông lên như là con ếch ý. Mẹ chồng mình bảo là: có lẽ bé có giun. Mình không biết hơn 3 tuổi như thế đã tẩy giun được chưa? Nếu được rồi thì tẩy bằng thuốc gì vừa hiệu quả vừa an toàn.
    Các mẹ tư vấn cho Mẹ Cún và Gấu với nhé.
    Mai
    • 104 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mẹ Cún và Gấu có thể tẩy giun cho bé bằng Hemintox 125mg/10kg. Bạn có thể tẩy như sau : Cho bé uống thuốc vào buổi tuối trước khi đi ngủ (nên tẩy cho bé vào thứ 7 hoặc CN để tiện theo dõi), 1 tuần sau cho bé uống lại lần thứ 2. Nếu bé có giun kim thì khi tẩy giun phải giặt quần áo, ga gối, đồ chơi của bé thật kỹ có thể bằng nước sôi hoặc nóng > 70 và có thể uống nhắc lại lần thứ 3 cũng cách lần trước 1 tuần. 6 tháng sau có thể tẩy lại.
    Mình hay dùng thuốc này để tảy giun cho bé nhà mình đấy.
    Con cái là giấy mơ của cha mẹ !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • hai anh
    Con nhà mình gần 2,5 tuổi mà chưa tẩy giun bao giờ cả. Mình muốn hỏi ý kiến các mẹ xem có nên tẩy giun cho bé ngay không?
    Xin cảm ơn nhiều.
    • hai anh
    Vừa mở đề tài này xong thì nhìn mới nhìn thấy mẹ Cún và Gấu đã mở rồi, mình nghi là bé nhà mình cũng có giun kim, chắc phải tẩy giun cho bé ngay thôi.
    • 58 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hai anh
    Con nhà mình gần 2,5 tuổi mà chưa tẩy giun bao giờ cả. Mình muốn hỏi ý kiến các mẹ xem có nên tẩy giun cho bé ngay không?
    Xin cảm ơn nhiều.
    Mẹ Hải anh ơi, con mình cũng như vậy, hơn 3 tuổi rồi mà vẫn chưa được tẩy giun. Đêm ngủ thấy con cứ chổng mông như con ếch ấy, mọi người bảo là: trẻ con nằm với tư thế đó là có giun. Mình đã post bài hỏi các mẹ trên oép TT từ 8/3 nhưng vẫn chưa được trả lời. Hu hu
    Mẹ Hải anh nếu có cao kiến gì thì post lên để mình chia sẻ với nhé.
    Mai
    • hai anh
    Vừa mở topic này mới thấy có bạn đã mở rồi, mình muốn xóa topic này mà không biết xóa thế nào, Mod SK ơi giúp mình với.
    • 58 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bob&Bi
    Mẹ Cún và Gấu có thể tẩy giun cho bé bằng Hemintox 125mg/10kg. Bạn có thể tẩy như sau : Cho bé uống thuốc vào buổi tuối trước khi đi ngủ (nên tẩy cho bé vào thứ 7 hoặc CN để tiện theo dõi), 1 tuần sau cho bé uống lại lần thứ 2. Nếu bé có giun kim thì khi tẩy giun phải giặt quần áo, ga gối, đồ chơi của bé thật kỹ có thể bằng nước sôi hoặc nóng > 70 và có thể uống nhắc lại lần thứ 3 cũng cách lần trước 1 tuần. 6 tháng sau có thể tẩy lại.
    Mình hay dùng thuốc này để tảy giun cho bé nhà mình đấy.
    Cám ơn mẹ Bob&Bi nhé.
    Mình sẽ cho bé tẩy giun theo cách bạn chỉ. Bé nhà mình 17 kg thì phải dùng 1.5 gói /viên à?
    Mai
    • hai anh
    Mẹ Bob&Bi vừa giới thiếu thuốc tẩy giun đó , bọn mình dùng thử xem thế nào
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình đã 2,5 tuổi rồi , thường hay ngứa ở vùng hậu môn vào buổi tối , đã kiểm tra nhưng không thấy giun kim , hãy giúp mình tìm loại thuốc gin thích hợp?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,909 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Các mẹ ơi!
    Bé mấy tuổi thì uống thuốc tẩy giun được nhỉ? Giang nhà minh mới 20,5 tháng thôi nhưng hôm qua thấy bà nội bảo là Giang ị ra mấy con giun kim . Mình sợ quá, mình đã cố gắng giữ gìn cho bé thật sạch sẽ, mà bé lại ko có tật mút tay... thế mà lại có giun sớm thế
    Các mẹ có kinh nghiệm chỉ giúp mình với!
    Miu Miu - YM: meohuong_wtt