Bệnh trẻ em

Tẩy giun cho bé-dùng thuốc gì, khi nào tẩy giun được

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 133K Lượt đọc
  • 349 Trả lời

24 Người đang theo dõi

• 587 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Theo các bạn thì khi nào nên tẩy giun cho bé ? Một bé trai 4 tuổi ở cạnh nhà mình hôm vừa rồi bị đau bụng, mẹ bé đưa vào Viện Nhi khám, BS siêu âm và nói là bụng có rất nhiều giun . Mà chị ấy nói là tẩy giun đều cho bé 6 tháng/lần từ khi bé được 1 tuổi rồi đấy. Mình nghe vậy thì giật mình vì mình chưa hề có ý định tẩy giun cho bé nhà mình cho tới khi bé được ít nhất 2-3 tuổi. Các bạn có kinh nghiệm về vấn đề này không, tư vấn giúp mình với.
    Cảm ơn nhiều nhé.
    Hương Giang (Hà Nội)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 389 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình cũng đang băn khoăn vấn đề này định hỏi bà con thì đã có Giang hỏi rồi. Mình cũng đã từng nghe ai đó nói là 6 tháng phải tẩy giun một lần. Còn với trẻ em thì sao nhỉ, cu Ngỗng được 10 tháng rồi mà mẹ cu Ngỗng cứ lấn bấn chẳng hiểu nên làm thế nào đây.
    :Clown:Ngộ Không:Laughing:
    • 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Minh nghi cu Ngong nha ban be qua chua nen tay giun dau. Be Bit nha minh 2 tuoi moi tay giun day.
    thuy
    • 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Đúng như bạn Thu Thủy nói, đến 2tuổi mới có thể tẩy giun cho bé.
    • 129 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mẹ Bi tuần sau định tẩy giun cho Bi nhưng lại không biết nên mua thuốc gì. Nhờ các mẹ tư vấn giúp. NGoài ra, uống thuốc giun có tác dụng phụ gì không nhỉ? Các mẹ góp ý với nhé. Cảm ơn nhiều.
    • 1,862 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Mẹ Vân Bi ơi, em nghe nói là 2 tuổi mới được tẩy giun cho bé có đúng không nhỉ. Bé nhà em bụng to lắm, không biết cso phải có nhiều giun ko nữa, không biết lớn lên có hết không nhỉ? :rolleyes:. Mình đang e ngại về cái lưng ong của con gái quá.
    • 866 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Các mẹ thử tham khảo nhé:
    "Chude: Xo giun cho be. Chao Bac sy. Xin Bac sy cho biet: - Lua tuoi nao xo giun la thich hop. - Dinh ky xo giun nhu the nao. - Loai thuoc xo giun cho be gan 3 tuoi. Rat mong nhan duoc tra loi cua Bac sy. Xin cam on."
    Ban Ha men,
    Be co the bi lai rat som, ngay khi be biet ngoi, biet bo, le let boc dat boc cat, nghia la vao khoang 5 - 6 thang - nhat la be co cac anh chi thuong be, dut banh keo cho be an hoai!. Cac thu trung lai theo do chui vao ruot be sinh san khong ngung va chang bao lau be tro thanh mot "trung tam san xuat san lai" neu khong duoc chua tri dung cach. Nhieu nhat va som nhat la lai kim, thu lai li ti nhu nhung con sau ngo nguay ngo ngoe trong ruot be, vung cuoi ruot non va thuong dem dem chui xuong hau mon de trung lam be ngua ngay khong yen, phai cao gai va vi the tay be lai dinh trung lai, sau do be dung tay do cho banh vao mieng be hay cho nguoi khac an.

Tre co giun thuong gay om, xanh xao, bung to be, cham lon. Hau qua nhu vay la do cac chat bo beo bi giun an mat, hon nua tre lai kem an hay buon non, thuong dau bung. Giun kim co the lam cho tre luon kho chiu, hau mon bi ngua phai gai, nhat la ban dem khi giun chui xuong de. Vi vay, tre ngu khong yen, tran troc, hay nghien rangm, co khi noi me, dai dam. Tre bieng an, co luc roi loan tieu hoa, dau bung vung duoi ron.

Tuy nhien, moi nguoi deu biet rang cac thuoc dieu tri benh giun san thuong duoc khuyen cao la than trong dung cho tre duoi 2 tuoi. Be cua ban gan 3 tuoi thi da so giun duoc roi. Ban co the mua thuoc so giun cho be o cac hieu thuoc tay, nho noi ro voi duoc si la thuoc danh cho be o lua tuoi nao (thuoc so danh cho be nho co mui vi de chiu hon).

De de phong benh giun san, dieu quan trong la phai tuyet doi giu ve sinh than the, nhat la ve sinh an uong. Thuc an cho tre phai luon duoc nau chin; nuoc uong phai duoc dun soi de nguoi, khong duoc uong nuoc la; khong de tre le la duoi dat, nhat la khong mac quan thung day; ve sinh tay chan tre luon sach, cat mong tay, khong di chan dat vi au trung gian moc o ngoai dat co the di xuyen qua da ke chan cua tre de vao mau, vao phoi, vao ruot va sinh song tai do gay tac hai cho tre. Quan ao cua tre bi giun nen thay thuong xuyen, ngam nuoc soi hoac phoi cho co nang nhieu cho chet trung giun. Phan cua tre co giuan cung can phai duoc tay trung sach se. Tap cho tre tu phong benh bang cach co thoi quen rua tay sach truoc khi an va khi cam banh keo. Khong cho choi voi cho meo. Tot nhat la cu 6 thang, cham la 12 thang, nen cho tre tay giun 1 lan.

Doi voi tre tay giun roi ma van con xanh xao, yeu, kem an, can phai kiem tra xem co loai giun san gi khac nua khong, hoac co the tre bi benh khac nhu: coi xuong, suy dinh duong, xo nhiem lao. de dieu tri cho dung huong.

Bạn cũng có thể tham khảo thêm bài Bệnh giun sán http://www.webtretho.com/index.php?nID=597.
    • 137 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bao Ngoc nha em còng the em nghi la be bi giun. hon tuan nay thay di ngoai khac va nhat la buoi toi cu keu ngua hau mon.
    Em co doc dau do bai viet cua GS Nguyen Lan Dung co viet la co mot loai thuoc chua duoc 4 benh gin san cac me tham khao co gi thi lien lac cho em biet de em so giun cho be nhe. Be nha em moi duoc gan 20 thang thoi.
    Thuoc Piperagin hexahydrat
    Tre 1-3 tuoi: 1-3 vien uong truoc khi an
    4-7: 3-6 vien
    8-12: 6-8 vien
    13-16: 8-10 vien.
    Thu Dung
    Saubocun@yahoo.com
    • 209 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Trẻ em đến bao nhiêu tuổi thì nên sổ giun vậy các Mẹ? Ốc tiêu nhà em đã được 23 tháng rồi , sổ giun được chưa ạ? Xin cho em biết hiệu thuốc luôn ạ? Cám ơn các Mẹ nhiều.

NB : 2,6kg - 47cm ;
    1M : 4kg
    2M : 5,1kg - 60cm
    3M : 6kg - 63cm
    4M : 6,5kg - 64cm
    5M : 7,4kg - 65cm
    • 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà bạn đến 2 tuổi là có thể uống thuốc tẩy giun đươc.. Lúc bé Bít nhà mình 2t mình cho bé uống thuốc Fugacar vị dâu của trẻ em. Còn bé Bốt nhà mình 2t thì nhà trường cho uống mình cũng không nhớ tên thuôc.
    thuy
    • 18,631 Bài viết

• 11,469 Được cảm ơn

Chị THủy ơi, em nghe mấy chị trong cty em nói là thuốc Fugacar k nhìn thấy giun nên k biết có tẩy được giun k....còn thuốc ngày trước thì nhìn thấy được. Và có người giải thích là do Fugacar phân hủy giun nên k thể nhìn thấy nó chui ra.... :rolleyes: :rolleyes:
    Eo ơi , sợ quá...có ai dám nhìn không nhỉ....
    Các chị này nói con mình thì phải nhìn xem có tẩy được giun cho nó không nên phải xem chứ....
    • 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em ơi, chính vì thuốc quảng cáo là phân hủy giun nên chị mới mua đây. Ghê chết đi đươc.. Mặc dù đã mua thuóc đấy rồi nhưng chị vẫn phải giao hẹn trước với bà nội 2 nhóc là vụ này bà phải lo, chị không dám nhìn đâu nhỡ mà thuốc không đúng như quảng cao.
    thuy
    • 18,631 Bài viết

• 11,469 Được cảm ơn

Chị THủy sướng thế..lại còn giao cho bà Nội cái vụ xem giun nữa chứ....
    K biết mai mốt đến phiên chị em mình làm bà thì sẽ thế nào nữa k biết chị Thủy nhỉ....
    Em cũng hy vọng là thuốc quảng cáo đúng với sự thật vì uống vào mà chẳng diệt được giun thì nguy.... :evil:
    • 66 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Thủy này cho bé uống thuốc giun vào mùa nào thì thích hợp và một năm mấy lần nhỉ

Mẹ cuntrang
    • 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Kiên ơi, đến mai sau làm bà thì kệ chứ, con chúng nó chúng nó phải lo.

Cún trang ơi, uống vào mùa nào chả được có ảnh hưởng gì đâu
    thuy
    • 866 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Các thuốc điều trị bệnh giun thường được khuyến cáo là thận trọng dùng cho trẻ dưới 2 tuổi. Các mẹ có thể mua thuốc xổ giun cho bé ở các hiệu thuốc, nhớ nói rõ với dược sỹ là thuốc dành cho bé ở lứa tuổi nào (thuốc sổ giun dành cho bé nhỏ có mùi vị dễ chịu, thường là mùi dâu). Tốt nhất là cứ 6 tháng, chậm là 12 tháng nên cho bé tẩy giun 1 lần.
    Các mẹ có thể tham khảo thêm bài Bệnh giun sán http://www.webtretho.com/index.php?nID=597 này nhé.
    Chúc các bé và gia đình luôn vui khỏe
    • 112 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ ơi buồn quá ,
    Bé Khôi của em 21 tháng hôm qua cô giáo cho uống thuốc sổ giun về bị dị ứng sưng đỏ cả mặt mũi tay chân. Nhìn con thấy tội nghiệp quá.
    Em đã cho đi khám và uống thuốc rùi nhưng hai mắt vẫn còn sưng chút ít. Có bé nào của các mẹ bị giống Khôi khg?
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thưong Tieu Paul quá, nếu chị đi khám bác sĩ rồi thì cũng đừng lo lắng quá chị à.

Sắp tới đây nếu Boby cũng phải uống thuốc tẩy giun thì làm sao em biết được là con có bị dị ứng thuốc sổ giun chị nhỉ.

Cho em hỏi thêm 1 câu hỏi nữa là bé nào cứ trên 1 tuổi là cũng phải sổ giun hả chị ?
    • 112 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình có hỏi bs , thì bác sĩ bảo trên 2 tuổi thì mới tẩy giun bằng Fugaca còn nếu nhỏ hơn thì không cần thiết lắm. Bé nhà mình gửi nhà trẻ nên có phong trào tiêm chích hay tẩy giun là có bs y tá quận đến khám và cho uống thuốc.
    Hôm qua mình có hỏi cô giáo thì cô bảo cho bé uống Albendazol ( mình khg nhớ chính xác), mình có báo lại cho bs tên thuốc đó thì bác bảo không sao vì loại thuốc đó có tác dụng phụ không mong muốn là dị ứng.
    Mình có nói với cô sau này cho bé uống thuốc gì thì báo dùm cho mình biết. Nhìn thấy con hôm qua sưng cả mặt mày , mắt mọng lên nhìn còn có 1 mí tội ơi là tội mà còn bực mình nhà trẻ nữa. :rolleyes:
    Biết là phong trào nhưng các cô cũng phải để ý vì nhà trẻ có nhiều lứa tuổi mà.
    • 18,631 Bài viết

• 11,469 Được cảm ơn

Thương tieuPaul quá chừng....thế hôm nay đã đỡ hơn chưa?
    Mẹ Tieupaul đừng lo lắng quá nhé , đã khám BS rồi nên chắc không sao.
    Và mình cũng mới biết có trường hợp dị ứng với thuốc xổ giun đấy.
    Body ơi , đúng rồi thuốc xổ giun không dùng cho trẻ em dưới 2 tuổi.
    Và có trường hợp của tieupaul nên có gì Body hỏi BS trước khi xổ giun cho con cho an tâm.
    Chúc các bé luôn khoẻ và TieuPaul chóng hết dị ứng nhé...