Bệnh trẻ em

Táo bón ở trẻ sơ sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 99.3K Lượt đọc
  • 524 Trả lời

26 Người đang theo dõi

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi, mình đang hơi lo lắng cho bé lacoste nhà mình về chuyện đi cầu của bé. mình xin ý kiến của các mẹ, mẹ nào biết chỉ giúp mình với nhé. cám ơn các mẹ

chẳng là lacoste nhà mình đã được gần 2 tháng tuổi. trước đây, cu cậu một ngày đi cầu khoảng 3-4 lần do bú sữa mẹ, phân đi có màu vàng và có hạt sữa. nhưng khi qua tháng thứ 2, mình bắt đầu không đủ sữa cho con bú nên phải cho con uống thêm similac advance. lúc đầu, lacoste đi 1 ngày 2 lần, phân vàng và rất nhuyễn <không còn hạt nữa>, nhưng rồi lacoste chuyển sang 1 ngày đi 1 lần, rồi 2 ngày đi 1 lần. mỗi lần đi cầu, lúc đầu phân có màu xanh rêu rồi dần chuyển sang màu vàng, vẫn nhuyễn nhưng có đặc hơn <không phải phân cục, vẫn mềm nhưng đặc hơn trước đây>

mình lo không biết như vậy có phải bị bón không? theo minh thì không vì phân nhuyễn. nhưng vì phân có màu xanh rêu và đến 2 ngày bé mới đi 1 lần nên mình hơi lo, vì lacoste còn nhỏ quá mà.

theo các mẹ, mình nên làm gì? mình thấy sữa similac tốt và giúp đi phân nhuyễn, nhưng không biết có ảnh hưởng gì đến bệnh táo bón hay không? theo các mẹ con mình có phải bị bón không? mỗi lần bé đi cầu bé phải rặn rất tội nghiệp, nhiều lúc rặn từ sáng đến chiều tối mới đi được.

cám ơn các mẹ trước nhiều nhé
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 176 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lacoste
    các mẹ ơi, mình đang hơi lo lắng cho bé lacoste nhà mình về chuyện đi cầu của bé. mình xin ý kiến của các mẹ, mẹ nào biết chỉ giúp mình với nhé. cám ơn các mẹ

chẳng là lacoste nhà mình đã được gần 2 tháng tuổi. trước đây, cu cậu một ngày đi cầu khoảng 3-4 lần do bú sữa mẹ, phân đi có màu vàng và có hạt sữa. nhưng khi qua tháng thứ 2, mình bắt đầu không đủ sữa cho con bú nên phải cho con uống thêm similac advance. lúc đầu, lacoste đi 1 ngày 2 lần, phân vàng và rất nhuyễn <không còn hạt nữa>, nhưng rồi lacoste chuyển sang 1 ngày đi 1 lần, rồi 2 ngày đi 1 lần. mỗi lần đi cầu, lúc đầu phân có màu xanh rêu rồi dần chuyển sang màu vàng, vẫn nhuyễn nhưng có đặc hơn <không phải phân cục, vẫn mềm nhưng đặc hơn trước đây>

mình lo không biết như vậy có phải bị bón không? theo minh thì không vì phân nhuyễn. nhưng vì phân có màu xanh rêu và đến 2 ngày bé mới đi 1 lần nên mình hơi lo, vì lacoste còn nhỏ quá mà.

theo các mẹ, mình nên làm gì? mình thấy sữa similac tốt và giúp đi phân nhuyễn, nhưng không biết có ảnh hưởng gì đến bệnh táo bón hay không? theo các mẹ con mình có phải bị bón không? mỗi lần bé đi cầu bé phải rặn rất tội nghiệp, nhiều lúc rặn từ sáng đến chiều tối mới đi được.

Con bạn bị táo bón do bé ăn sữa ngoài rồi, bạn nên cho bé uống thêm nước hoặc trà dành cho trẻ sơ sinh (của Hipp). Nếu bé vẫn bị táo có khi bạn phải đổi cho bé uống loại sữa mát hơn (cũng có khuyến cáo ko nên đổi sữa cho trẻ dưới 6 tháng, nhưng mà nếu vẫn táo quá thì thà đổi sữa còn hơn bạn ạ, con mình hồi 2-3 tháng cũng bị như cháu nhà bạn). Mà bé nhà bạn vẫn ăn sữa mẹ phải ko? Thế thì bạn phải cố ăn nhiều thứ mát vào. Mình thấy sữa của Abott nhiều chất, tốt nhưng nóng lắm, các bé uống sữa này hay bị táo bón
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi biRua
    Con bạn bị táo bón do bé ăn sữa ngoài rồi, bạn nên cho bé uống thêm nước hoặc trà dành cho trẻ sơ sinh (của Hipp). Nếu bé vẫn bị táo có khi bạn phải đổi cho bé uống loại sữa mát hơn (cũng có khuyến cáo ko nên đổi sữa cho trẻ dưới 6 tháng, nhưng mà nếu vẫn táo quá thì thà đổi sữa còn hơn bạn ạ, con mình hồi 2-3 tháng cũng bị như cháu nhà bạn). Mà bé nhà bạn vẫn ăn sữa mẹ phải ko? Thế thì bạn phải cố ăn nhiều thứ mát vào. Mình thấy sữa của Abott nhiều chất, tốt nhưng nóng lắm, các bé uống sữa này hay bị táo bón

cám ơn mẹ biRua nhé. mình sẽ cho bé uống nhiều nước hơn. chắc là mình sẽ thử thêm khoảng 1 tuần nữa, nếu bé vẫn đi đều đặn 2 ngày 1 lần thì mình nghĩ cũng ok, nếu bé tiếp tục bón nhiều hơn thì mình sẽ đổi sữa.

cám ơn bạn và chúc gia đình bạn luôn hạnh phúc, khoẻ mạnh nhé.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi biRua
    Xin chao ban
    Em bundefined
    em bé của bạn cũng giống bé Miki nhà mình, nếu em bé đi phân như thế cũng không sao đâu, Chú ý nếu bị bón cục thì đúng là bị bón rồi đó. Mình cũng đã hỏi bác sĩ về vấn đề này, bác sĩ trả lời cũng không cần thay đổi sữa trong thời gian này vì như vậy cũng chưa phải là bón đâu. Cho em bé uống thêm nước nhưng đừng quá nhiều. Nếu bạn quá lo thì có thể đổi sữa.Mình có người bạn con bị bón quá đi phân cục nên đổi sữa Frisol gold cũng được lắm, bạn có thể tham khảo thêm. Con mình bây giờ đã 5 tháng rồi vẫn 2 ngày đi cầu một lần và vẫn sử dụng sữa Similac advance mà vẫn tăng ký mà :3:
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimhue77ts
    Xin chao ban
    Em bundefined
    em bé của bạn cũng giống bé Miki nhà mình, nếu em bé đi phân như thế cũng không sao đâu, Chú ý nếu bị bón cục thì đúng là bị bón rồi đó. Mình cũng đã hỏi bác sĩ về vấn đề này, bác sĩ trả lời cũng không cần thay đổi sữa trong thời gian này vì như vậy cũng chưa phải là bón đâu. Cho em bé uống thêm nước nhưng đừng quá nhiều. Nếu bạn quá lo thì có thể đổi sữa.Mình có người bạn con bị bón quá đi phân cục nên đổi sữa Frisol gold cũng được lắm, bạn có thể tham khảo thêm. Con mình bây giờ đã 5 tháng rồi vẫn 2 ngày đi cầu một lần và vẫn sử dụng sữa Similac advance mà vẫn tăng ký mà :3:
    cám ơn mẹ kimhue nhé. nghe bạn và biRua khuyên như vậy mình cũng yên tâm hơn rồi. trước đây con mình cũng uống friso gold <vì bệnh viện cho sữa này>, nhưng vì thấy similac tốt hơn nên mình chuyển sữa.

sắp đến ngày mình đem con đi khám lại rồi, mà mình thấy nhóc mình không có tăng ký bi nhiêu cả, hay là do mình ngắm con suốt ngày nên như vậy ta?

cám ơn các bạn và chúc gia đình các bạn luôn hạnh phúc nhé, và đặc biệt là các bé chóng lớn, khoẻ mạnh và thông minh.
    • 685 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Mẹ Lacoste ơi, bà chị em cũng có em bé bị táo bón như thế đấy, đổi sữa chẳng hiệu quả gì. Em thấy chị ấy vẫn làm thế này: nếu lâu lâu không thấy bé đi ị thì chị ấy nhỏ 1 giọt mật ong hoặc 1 vài giọt nước ấm vào hậu môn bé, chẳng hiểu sao lại có tác dụng tuyệt vời lắm. Em thì chưa thử bao giờ vì bé Susu nhà em không bị táo nhưng chị cứ cho bé nhà chị thử xem sao, mật ong và nước ấm thì cũng vô hại mà, phải không chị.
    • 425 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lacoste

Mẹ Lacoste ơi! Bé nhà mình cũng uống similac va phân cũng màu xanh.Mi2nh hỏi bs.Ba2 ấy nói uống sữa đó phân màu xanh và có một lần cu cậu cả ngày không đi ngoài nên hôm qua mình hỏi bs thì bà chỉ cho mình là do cách pha sữa hôm đó ,nếu thấy bé bón quá thì nên pha nhiều nước thêm một chút.Mi2nh làm thế và bé đi dể dàng.Be1 mình uống sữa lâu rồi nhưng hôm rồi chỉ có một ngày không đi thôi cho nên do cách pha sữa của mình. Cũng có trường hợp bón là do không thích hợp loại sữa đó.Ba5n thử pha loãng hơn một chút xíu xem sao ,nếu vẫn vậy thì mình cũng po'tay.com :4:
    Uống sữa rùi uống thêm nước là tốt nhưng nên pha loãng sữa một chút xíu thì tốt hơn trong vấn đề này.

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ủa, vậy hả bạn? vậy mà mình cứ canh cho đúng lượng sữa và nước theo chỉ dẫn...mi2nh thử xem sao

cám ơn bạn nhiều nhé.

chúc cả gia đình bạn luôn hạnh phúc và cháu bé luôn khoẻ mạnh, thông minh
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Lacoste giống cá heo nhà minh wá ta. Có thể là cậu lười ị đấy.
    Khi con được 3 tháng, minh cho uống nước cam tươi vào 8-9h sáng , khoảng 1/2 trái vắt được 50ml+20nước/ngày, sau đó thì xi + xoa bụng cho cậu ị. Nếu cam chua thì bạn có thể pha thêm ít đường.
    Bạn thử xem nhé
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

oh, 3 thang ma ban da cho uong nuoc cam roi a? minh cu tuong la 4 thang tro di...
    minh cung xi + xoa bung cho cu cau, bua nay cu cau di duoc tot hon roi minh mung ghe
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cám ơn bạn, mình cũng đã nghe đến cách này. nước ấm sẽ làm cho hậu môn mềm ra nên dễ đi??? mình đoán thế hehehe.

nhân tiện, mình cũng biết thêm 2 cách này, chia sẻ với các mẹ phòng khi có bé nào bị nhé:

1. dùng cái kẹp nhiệt kế <bán ở pharmacy>,thoa 1 ít Johnson & Johnson Baby Oil vào, lúc nào em bé rặn đi cầu, dùng đầu nhiệt kế đó châm châm xung quanh hậu môn bé để kích thích dễ đi. nếu bé vẫn không đi được thì thụt nhẹ vào hậu môn bé, thụt nhẹ và không thụt sâu vào. rồi bạn kết hợp xoa bụng bé hoặc dùng 3 ngón tay ấn nhẹ vào bụng phải của bé. dung J&J Oil là để cho trơn í mà. bác sỹ bảo vô hại đấy.

2. mua loại xà bông dành cho em bé, gọt nhọn đầu tương tự cái nhiệt kế, cho 1 it nước xôi để nguội thoa vào đầu nhọn, cũng châm xung quanh hậu môn, rồi nếu không được mới đưa vào hậu môn.

cách nào mình cũng cần xoa bụng cho bé cả.
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn mua 1 gói Sorbitol ve pha voi nước cho bé uống, liều lượng thì theo hướng dẫn trên bao. Nhưng về lâu dài thì bạn nên cho bé uống sữa pha với nước rau cải luộc, như vậy bé sẽ đỡ bón hơn
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi, giống con nhà mình rồi. Mình đi viện Nhi bác sỹ bảo nhưu thế là hơi táo bón và cho uông thuốc lacteofort 10 ngày nhưng cũng chẳng đỡ gì cả. Đến tháng thứu 4 mình chocháu đi viện Dinh dưỡng đồng thời đổi sang sữa Friso1 cùng lúc uống với BIOBABY. Tuyệt vời các mẹ ạ. Phân vàng suyễn, ngày 1-2 lần
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi, giống con nhà mình rồi. Mình đi viện Nhi bác sỹ bảo như thế là hơi táo bón và cho uông thuốc lacteofort 10 ngày nhưng cũng chẳng đỡ gì cả. Đến tháng thứ 4 mình cho cháu đi viện Dinh dưỡng đồng thời đổi sang sữa Friso1 cùng lúc uống với BIOBABY. Tuyệt vời các mẹ ạ. Phân vàng suyễn, ngày 1-2 lần
    • 41 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con nhà em được 5 tháng rồi bị táo bón 4 ngày rồi (chắc là từ khi e đổi sang sữa enfalac infant formula). Em mua Glycerol chamomile mallow loại 8000/1 lọ ấy, sịt vào hậu môn khoảng 2 giây sau bé cho ra sản phẩm ngay. Không biết có mẹ nào dùng loại này chưa? Dùng xong mà em thấy sợ quá vì nó hiệu quả nhanh đến mức ngoài sức tưởng tượng của em. Không biết đường ruột của cháu có bị ảnh hưởng ko nhỉ. Có mẹ nào biết cho em biết với nhé.

Cám ơn các mẹ nhiểu
    • 359 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

@ thocon2006 : Trời ơi thương bé nhà bạn quá, vì con mình cũng bị táo và rặn mãi không ị được đành phải mua cái đó thụt để cho bé đi cách đây 3 tuần đấy (lúc đó bé mới hơn 4 tháng), trông thương lắm. Trước đó bé cũng đều đều 1-2 ngày đi một lần vào buổi sáng, nhưng khi tròn 4 tháng mẹ đi làm thì phải ăn thêm 2 bữa sữa ngoài, vậy là bị táo bón luôn, phân có mầu xanh, sợ quá! Mình đổi từ Dumex sang sữa Similac nhưng còn tệ hơn : 4 ngày liền không đi, bụng thì to ra, rặn mấy lần mà không đi được, mình đành phải thụt đít cho bé. Nhưng mà không tốt đâu mẹ thocon à, bất đắc dĩ thì phải dùng thôi, còn dùng nhiều là làm hỏng bụng bé đó, làm cho bé không còn buồn đi ị nữa đâu. Vì vậy phải khắc phục chế độ ăn cho bé! Mình đã đổi sữa cho bé sang NAN 1 của Nesle, đồng thời khi cho bé ăn dặm thì phải cho ăn thêm rau vào, rồi cho ăn thêm hoa quả, uống thêm nước. Đầu tiên bé đi 2 ngày 1 lần, rồi tiến bộ hơn 1 ngày 1-2 lần, phân tốt. Bây giờ mình đi làm yên tâm rồi, không phải thỉnh thoảng gọi điện về hỏi thăm "Bà ơi, cháu đã ị chưa?"... :1:
    @ mẹ Lacoste : Mẹ cũng thử đổi sang sữa NAN xem, sữa này nhiều chất xơ hơn, tuy nhiên hình như không có nhiều chất béo, có thể bé sẽ chậm tăng cân hơn. CÒn các mẹo dùng nhiệt kế, cọng hành,... thì chỉ khắc phục làm cho bé dễ đi ị hơn thôi, lâu dài thì phải khắc phục bằng cách khác, nhất là phải có chế độ ăn hợp lý cho bé đấy. Mẹ cố gắng khắc phục để nhiều sữa cho bé bú nhé, phải ăn nhiều, uống nước nhiều, tinh thần thoải mái, uống thêm sữa cho phụ nữ đang cho con bú, uống cả cốm Bikimill (Mình cũng đã phải như vậy đấy!) mẹ Lacoste biết không, cu cậu nhà mình đã từ chối bú mẹ suốt 1 tháng đầu đời vì sữa mẹ không nhiều như sữa bình đấy. Hồi đó mình suốt ngày phải vắt sữa, hãy hơi nhiều sữa thì lại bị tắc... khổ lắm, rồi phải nhờ cả chị gái mình (đang nuôi con 5 tháng tuổi) lên để tập cho bé bú mẹ đấy. Sang tháng thứ 2 bé bú mẹ nhiều, mình cũng phải nạp nhiều năng lượng, vậy là sữa mới về nhiều đấy.
    Cả hai mẹ cố gắng khắc phục cho bé nhé, để bé bị táo bón thì tội lắm.
    Thương các bé nhiều...!!!

• 34 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thân gửi các mẹ

Trẻ sơ sinh (từ 1 đến 6 tháng tuổi) bị táo bón là vấn đề nhiều mẹ trên DD quan tâm. Cách đây 1 năm mình cũng bị vấn đề này làm đau đầu. Mình cũng đã từng dự hội thảo Abbot, đi tư vấn, hỏi phương pháp truyền thống...bởi bé nhà mình đẻ ra đã "hiếm khi đi ngoài "rồi. Nay cháu đã không còn bị táo bón nên gửi mấy dòng này để các mẹ tham khảo

1. Táo bón tự nhiên

Một số trẻ sơ sinh không đi ngoài nhiều là do bé chỉ ăn sữa vì lượng tinh bột trong bụng bé quá ít không tạo ra nhu cầu đi nhiều nên có bé 2-3 ngày đi một lần, có bé thậm chí 5 ngày đi một lần. Các mẹ yên tâm đi đến tuổi ăn bột hoặc ăn dặm thì tức khắc nhu cầu đi ngoài của bé sẽ nhiều hơn. (Nếu đã ăn dặm và ăn bột mặn mà vẫn có hiện tượng đi táo thì hãy đi khám BS)

2. Trong trường hợp bé bị đi táo thì làm theo cách sau :
    - Cho bé uống nhiều nước hoặc nước hoa quả
    - Cho bé uống nước ấm pha với muối hoặc mật ong loãng vào buổi sáng sớm sau khi bé ngủ dậy.
    - Đổi sữa cho bé (Loại Frisolac hoặc Nan là 2 loại sữa được dùng cho trẻ bị táo bón)
    - Cho bé uống trà chống táo bón của Hiipp
    -Trước mỗi buổi sáng và mỗi buổi tối, mát xa phần bụng và phần lưng cho cháu (khoảng 10 vòng/lần)

3. Các phương thức chữa bệnh gia truyền :

-Theo Người Nga : Cho cháu uống nước củ dền đỏ (bán ở chợ Hôm, chợ Thành công). Củ dền đỏ cắt lát mỏng, luộc và lấy nước uống hàng ngày. Nước củ dền đỏ không chỉ chữa táo bón mà còn làm cho gan và thận của bé tốt hơn.Các mẹ đừng sợ khi bé đi tiểu có màu đỏ bởi vì đó là do sắc tố màu của củ dềnđỏ tạo ra.

- Theo các y tá Việt Nam : Nên tạo cho các bé phản xạ đi ngoài (vì theo kinh nghiệm có một số bé không có phản xạ này hoặc các bé quên mất là phải đi ngoài) bằng một trong hai cách sau :
    Nếu thấy bé chưa đi ngoài theo định kỳ thì lấy tai rau muống (phần dính với lá ý các mẹ ạ chứ không phải cọng rau đâu) bôi với một ít mỡ tra mắt 0.3% và ngoáy theo chiều kim đồng hồ vào dần hậu môn của trẻ. Chỉ 5 phút là trẻ đi ngoài ngay không cần phải dùng thuốc thụt. Cách thứ hai, lấy bông ngoáy tai bôi một ít mật ong và cũng làm như vậy. Tuy nhiên nên chọn cách thứ nhất bởi theo các y tá thì cách đó vệ sinh hơn nhiều do đã có thuốc tra mắt, sẽ không làm làn da non nớt của bé bị hỏng và nhiễm trùng.

3. Những điều cần chú ý

- không nên bắt các bé đi ngoài hàng ngày bằng bông và cọng rau muống. Chỉ dùng khi nào chưa thấy bé đi vệ sinh theo định kỳ thôi.
    - Không nên lạm dụng thuốc "thụt" nhân tạo. Thuốc thụt có thể rất hiệu quả song sẽ làm cho bé quên nhiệm vụ "đi vệ sinh" và quá dựa dẫm vào thuốc thụt (hiện tượng kháng thuốc).

Vì sức khoẻ của các bé, chúc các mẹ thành công.
    Camellia Mùi thơm nhất là mùi thơm của bánh mỳ.Vị ngon nhất là vị ngon của muối.Và tinh tuý nhất là tình thương của trẻ thơ.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nhờ các bà mẹ có kinh nghiệm chỉ bảo giúp, bé nhà mình 1 tháng tuổi, nhưng từ khi mới sinh bé đã đi tiêu 1.5 -2 ngày 1 lần, bé ko có biểu hiện gì khác thường nên mình nghĩ ko sao, hôm nay thấy bé khóc nhiều quá, dỗ ko nín, mình lo quá, ko biết co sao ko, ngay mai chắc phải đua bé đi bác sĩ, mong các bà mẹ có nhiều kinh nghiệm chỉ giúp mình với. cám ơn nhiều.
    • 41 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tin nhà mình cũng đang trong tình trạng này, mình đang lo quá!

Mấy hôm trước thì xì xoẹt ngày 7-8 lần, từ hôm qua tự nhiên chỉ còn 2 lần/ngày. Trung tiện cũng ít nữa.

Tin nhà mình mới được nửa tháng tuổi thôi.

Có mẹ nào có kinh nghiệm xin chia sẻ với.

Mình ở Hà Nội. Xin hỏi khoa sơ sinh viện C có giúp được j ko?

Đứa đầu nhà mình hồi 20 ngày tuổi cũng bị đầy hơi, trướng bụng, ko đi tiêu được, trung tiện chỉ dính tí tẹo phân thôi. Nhưng hồi sinh đứa đầu mình sinh ở nhà ngoại, có người làm châm cứu cho nên hết. Ở HN thì ko có người châm cứu kiểu đó rồi, mà mình cũng chỉ nghĩ là đứa đầu nhà mình may mắn thôi. Còn lần này, ở ngay gần tuyến viện TƯ rồi, hy vọng là có kỹ thuật nào đó mới, hiện đại, để Tin nhà mình ko fải chịu đau mà vẫn khỏi tình trạng này.

Có ai biết xin chia sẻ thông tin nhé! Cảm ơn các mẹ rất nhiều!
    • 31 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi celine Xem bài viết
    Tin nhà mình cũng đang trong tình trạng này, mình đang lo quá!

Mấy hôm trước thì xì xoẹt ngày 7-8 lần, từ hôm qua tự nhiên chỉ còn 2 lần/ngày. Trung tiện cũng ít nữa.

Tin nhà mình mới được nửa tháng tuổi thôi.

Có mẹ nào có kinh nghiệm xin chia sẻ với.

Mình ở Hà Nội. Xin hỏi khoa sơ sinh viện C có giúp được j ko?

Đứa đầu nhà mình hồi 20 ngày tuổi cũng bị đầy hơi, trướng bụng, ko đi tiêu được, trung tiện chỉ dính tí tẹo phân thôi. Nhưng hồi sinh đứa đầu mình sinh ở nhà ngoại, có người làm châm cứu cho nên hết. Ở HN thì ko có người châm cứu kiểu đó rồi, mà mình cũng chỉ nghĩ là đứa đầu nhà mình may mắn thôi. Còn lần này, ở ngay gần tuyến viện TƯ rồi, hy vọng là có kỹ thuật nào đó mới, hiện đại, để Tin nhà mình ko fải chịu đau mà vẫn khỏi tình trạng này.

Có ai biết xin chia sẻ thông tin nhé! Cảm ơn các mẹ rất nhiều!
    Bạn ơi vậy là tốt quá rồi còn gì, mơis đầu bé đi hoa cà hoa cải khi hết rồi thì thôi, có những bé thì đi rất nhiều có bé lại vài ngày mới đi, như bé nàh bạn vậy khôgn sao đâu, có nhiều mẹ thcíh bé đi ít thôi còn không được đó. Chỉ khi nào phân của bé có hiện tượng khác thường như mùi, mầu ...lúc đó mới đáng lo.