Bệnh trẻ em

Tác hại của thuốc mê đối với trẻ em

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.64K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

• 251 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bé nhà em 1 tuổi bị thủng màng nhĩ có nguy cơ phải vi phẫu để dán lại. Có mẹ nào biết khi trẻ em bị gây mê thì có ảnh hưởng gì xấu không?
    Các mẹ cho Em biết ý kiến gấp nhé.
    Cảm ơn rất nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 107 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Alice Dương
    Bé nhà em 1 tuổi bị thủng màng nhĩ có nguy cơ phải vi phẫu để dán lại. Có mẹ nào biết khi trẻ em bị gây mê thì có ảnh hưởng gì xấu không?
    Các mẹ cho Em biết ý kiến gấp nhé.
    Cảm ơn rất nhiều.
    Dĩ nhiên là thuốc mê cũng có những ảnh hưởng nhất định cho trẻ nhỏ nhưng cần thì phải làm như bệnh thì phải dùng thuốc vậy! Vấn đề là chỉ định vá nhĩ cho trẻ 1 tuổi cần phải xem lại. Tôi là BS TMH nhi, đã làm nhiều phẫu thuật vá nhĩ nhưng chưa bao giờ thấy có tài liệu nào hoặc BS nào vá nhĩ ở trẻ dưới 5 tuổi cả!!!
    • 444 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Đúng rồi, nếu vết thủng không lớn thì nó có thể tự lành đối với bệnh nhân<20 tuổi (nam). Hồi 18 tuổi, tớ cũng ngoay tai đến thủng màng nhĩ, đến chữa ở TMH, chào buổi sáng bảo chỉ chữa nhiễm trùng, còn vết thủng sẽ tự khỏi, bây giờ vẫn nghe tốt lăm!!!
    • 251 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Cảm ơn BS Nhu.
    Bé nhà em bị thủng nhĩ vách cao (ở phía trên).
    Em thấy BS mà em đưa con đến khám bảo là chõ rách ở vị trí đó thì rất khó lành, nếu ngày mai miếng rách vẫn chưa lật lại được thì phải mang vào viện làm vi phẫu, để dán lại chỗ đó. Bệnh viện dùng chất gì đó dán mà có tác dụng như chỉ tự tiêu ý (sorry vì em quên mất tên rồi). Sau 1 tháng sau khi dán cái chất đó sẽ tự tiêu, nếu chỗ đó vẫn không liền lại được thì phải chở đến năm bé 12 tuổi mới vá lại được.
    Em chỉ sợ là nếu dùng thuốc mê sẽ ảnh hưởng đến khả năng nhận thức và trí nhớ của bé. (rút kinh nghiệm từ bản thân em, khi mổ đẻ phải gây mê nên trí nhớ kém vô cùng).

BS Nhu cho Em hỏi là hướng điều trị như vậy có đúng không?
    • 107 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Khó trả lời quá, vì không nhìn thấy lỗ thủng (do bé ngoái tai phải không ạ?) Mà 1 tuổi thì làm sao làm được chuyện đó? Nhưng theo tôi phải thủng rộng lắm mới cần làm vì nếu chỉ là lỗ nhỏ hoặc trầy xước do chấn thương thì không cần mà chỉ cần vệ sinh sạch máu đông để màng nhĩ tự lành!
    Chị muốn nói chất đó là spon gell hay mero celle?
    Nói chung tôi chỉ dừng ở vai trò tư vấn thôi chứ không thể quyết định được đâu!!!
    • 548 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bs Nhu
    Khó trả lời quá, vì không nhìn thấy lỗ thủng (do bé ngoái tai phải không ạ?) Mà 1 tuổi thì làm sao làm được chuyện đó? Nhưng theo tôi phải thủng rộng lắm mới cần làm vì nếu chỉ là lỗ nhỏ hoặc trầy xước do chấn thương thì không cần mà chỉ cần vệ sinh sạch máu đông để màng nhĩ tự lành!
    Chị muốn nói chất đó là spon gell hay mero celle?
    Nói chung tôi chỉ dừng ở vai trò tư vấn thôi chứ không thể quyết định được đâu!!!

Bác sĩ ơi, nhím xù nhà em 9 tháng mà nó cứ bỏ một ngón tay vào lỗ tai để ngoáy suốt! Đi khám bác sĩ thì bảo là tai nó bình thường, do nhiều ráy tai quá nên nó ngứa nó mới làm thế. Nếu nó cứ ngoáy mãi thì có làm sao không ạ? có bị thủng như trường hợp của Alice Dương kô ạ? Mong bác sĩ tư vấn giúp.
    Tiểu học Nam Sài Gòn - trường công. Em đang cần thông tin của trường. Mẹ nào có giúp em với! Đa tạ!