Bệnh trẻ em

Sưng khoé ngón tay/chân ("mé")

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 25.3K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5
    • 228 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Chào bạn! con bạn mấy tháng rồi, móng tay bị mé có mủ không? có 2 cách
    Thứ nhất, bạn có thể ra mua miếng dán hút mủ của đông y, làm nóng để mềm đi và dán vào, đừng ủ lâu dễ bị nhiễm trùng đó, nên thay miếng đó thường xuyên, nhưng theo mình cũng k tác dụng lắm.
    Thứ hai, bạn dùng kìm (dùng để cắt móng tay đó) ho qua lữa nhé (sát khuẩn), rồi cắt nhẹ góc móng, cạy nhẹ góc móng có mủ lên, nặn mủ đó ra, dùng bông có nước muối (loại 7 ngàn hộp đó) rữa sạch, lau khô, sau đó bôi thuốc đỏ vào(betadin). Bạn làm vậy vài lần là mé khỏi à, nhưng đừng bọc gì hết nhé, đừng bôi oxy gà ở vết thương hở, làm hư da bé đó, mà vêt thương lâu lành. Sau khi mà bé lành, hằng ngày nên rửa móng tay bé bằng nước muối. Thằng cu mình bị 2 móng , mình làm theo cách thứ 2 một lần là hết à. Thường đi bác sĩ họ hay cho thuốc kháng sinh, vì nhiễm trùng máu thì rất nguy hiểm cho trẻ, nên mình phòng từ đầu bạn ạ.

• 81 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã trả lời nhé.

Em đã đắp lá táo cho con, được 1 ngày rồi, nhưng thấy vẫn còn sưng đỏ.

@mẹ bi béo bin béo ơi: Con em mới 7 tháng mẹ ah. em ko thấy góc móng của con em có mủ đâu. Mủ là ở phần thịt, gần gốc móng ấy mẹ ah. Trường hợp đấy thì làm thế nào hả mẹ nó??

Tại sao ko bôi oxi già hả mẹ no? Mẹ nó giải thích cho em với. Em vẫn bôi betadin cho con, nhưng nếu ko bọc tay lại thì con em chơi, đập tay vào đồ chơi là lại sưng và đau, khóc luôn.

Còn cao dán đông y thì ở cửa hàng thuốc có bán nhưng em ko yên tâm khi dán vào tay con mẹ ah.

@mẹ nhím còi: thế đắp củ hành lên chỉ 1 lúc thôi hay là buộc vào tay bé hả mẹ nó? Dùng kim chích thì em thú thật là em nhát gan lắm. Mỗi lần rửa tay cho con, nhìn thấy đau em đã thấy nhói tim rồi. Cầm kim chích vào thì em chịu, em sợ lắm mẹ nó ah...

Làm thế nào bây giờ

• 53 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn ơi, nếu đúng bé bị chín mé thfi mình thấy mẹ mình nói có 1 cách chữa mẹo như thế này (hồi chị mình bé cũng bị chín mé và bố mẹ mình đã thay phiên nhau làm mà chị mình khỏi đấy). Đêm, khi tỉnh dậy, bạn hay chồng bạn lấy răng cắn nhè nhè vào chỗ sưng ở tay bé, sao cho có nước bọt của mình dính vào tay bé nhé. Cứ để như thế, đừng lau khô đi. Cái chín mé đấy sẽ bé dần đấy. Bạn thử làm nhé vì hình như trong nước bọt có một chất gì đó rất tốt. Mong bé nhà bạn chóng khỏi.

• 56 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi petito&maximo Xem bài viết
    Cám ơn các mẹ đã trả lời nhé.

Em đã đắp lá táo cho con, được 1 ngày rồi, nhưng thấy vẫn còn sưng đỏ.

@mẹ bi béo bin béo ơi: Con em mới 7 tháng mẹ ah. em ko thấy góc móng của con em có mủ đâu. Mủ là ở phần thịt, gần gốc móng ấy mẹ ah. Trường hợp đấy thì làm thế nào hả mẹ nó??

Tại sao ko bôi oxi già hả mẹ no? Mẹ nó giải thích cho em với. Em vẫn bôi betadin cho con, nhưng nếu ko bọc tay lại thì con em chơi, đập tay vào đồ chơi là lại sưng và đau, khóc luôn.

Còn cao dán đông y thì ở cửa hàng thuốc có bán nhưng em ko yên tâm khi dán vào tay con mẹ ah.

@mẹ nhím còi: thế đắp củ hành lên chỉ 1 lúc thôi hay là buộc vào tay bé hả mẹ nó? Dùng kim chích thì em thú thật là em nhát gan lắm. Mỗi lần rửa tay cho con, nhìn thấy đau em đã thấy nhói tim rồi. Cầm kim chích vào thì em chịu, em sợ lắm mẹ nó ah...

Làm thế nào bây giờ
    Bạn giã hành và lấy gạc bông quấn vào chỗ chín mé. Tốt nhất quấn cho cháu vào lúc ngủ, buổi tối.
    Khi mưng mủ bạn cần lấy kim chích và nặn mủ cho cháu; mẹ giữ tay, bố chích, k đau đâu.
    Bạn nên cho ăn đồ mát, như bột sắn dây. Vì theo đông y thì chín mé cũng là do nhiệt (cơ thể bị nóng).

• 228 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Như mình đã nói ở trên, theo mình thì phải sát khuẩn cho bé và nặn mủ ra là cách tốt nhất.Mình dặn rồi, bạn đừng bọc tay lại càng bí hơi dễ bị nhiễm khuẩn hơn, và không bôi oxy gà vì nó làm vết thương lâu lành, hư da non của bé vì tính oh mạnh của nó (mình dân dược mà). Hoặc bạn đưa con vào khoa chấn thương họ tiểu phẩu cho, cũng đơn giản mà. Nhưng mình nghĩ nhóc nhà bạn là bị dạng móng coặp sâu nên chắc hay bị đi bị lại lắm đấy, phải giữ vệ sinh cho bé. Mình thì mình cạy lên nặn mủ ra rữa nước muối, bôi betadin vào thôi. Để làm được một chờ bé ngủ say, hai phải mạnh tay tí, hì.

• 1,114 Bài viết

• 961 Được cảm ơn

Cu Tít nhà em rất hay bị sưng khóe móng chân và móng tay, mưng mủ, lúc đỏ lúc tím nhìn thương lắm, mới đầu em nghĩ do em không cắt sát nên móng mọc dài đâm vào thịt gây sưng, sau đó em đã cắt sát khóe cho bé nhưng sau đó lại sưng to hơn, cả tháng trời không hết, không biết có làm sao không nữa, mẹ nào có kinh nghiệm vụ này mách cho em với

• 730 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LibraLeo Xem bài viết
    Cu Tít nhà em rất hay bị sưng khóe móng chân và móng tay, mưng mủ, lúc đỏ lúc tím nhìn thương lắm, mới đầu em nghĩ do em không cắt sát nên móng mọc dài đâm vào thịt gây sưng, sau đó em đã cắt sát khóe cho bé nhưng sau đó lại sưng to hơn, cả tháng trời không hết, không biết có làm sao không nữa, mẹ nào có kinh nghiệm vụ này mách cho em với
    Đấy chín mé đó mẹ nó ạ. HÔm nay bé nhà mình cũng bị chín mé ở ngón trỏ, thương lắm. Mình search trên google thì thấy có bài thuốc cho chín mé theo đông y rất hay, nếu bé nhà bạn hay bị như thế thì mình sẽ gửi link bà viết đó cho bạn.
    Khi bạn phát hiện ngón chân , ngón tay bé bị sưng đỏ ( chưa có mủ nhé) thì bóc 1 nhánh tỏi , giã nhỏ đắp vào chỗ chín mé khi đang viêm, sưng (không dùng khi đó có mủ).
    Đây là đường link bài viết đó.
    http://www.thaythuoccuaban.com/dongytribenh/chinme.html

Bé nhà mình vừa mới chích tay lấy mủ xong, cứ kêu đau rồi khóc ầm ĩ, thương lắm.
    Nhưng mà có thương con, muốn con khỏi nhanh thì kiểu gì cũng phải chích lấy mủ ra.
    Nhớ sát trùng thường xuyên chỗ sưng tấy nhé.
    Chúc bé chóng khỏi.

• 42 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

con bé con nhà mình vừa bị chín mé, tay sưng vù, có mủ, thế là mình lừa lúc nó không để ý nặn thật mạnh cho ra mủ (trẻ con mà bảo nó ngồi im cho mình nặn thì hơi khó), rồi lấy nước muối sinh lý (loại nhỏ mũi ý) rửa sạch, lấy thuốc mỡ tra mắt bôi vào, hôm sau tay se lại luôn.Các bạn thử làm thế xem.

• 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình cũng bị chín mé thế này. Nếu đem vào bv nhi (SG), họ sẽ bắt mổ, mà phải gây mê nữa. Vì em bé nhà mình mới có 5 tháng thôi. Hu hu..mình sợ con đau lắm. Mình định cho đi cắt mé ở tiệm (tất nhiên dụng cụ sẽ đem theo và sát trùgn kỹ). Không biết có mẹ nào có kinh nghiệm trong chuyện này không, mách cho mình với. Mình có thuốc Milian, màu xanh lè do bác sĩ cho. Mình nghĩ đó chỉ là thuốc sát trùng, làm sao trị móng chân đâm vào thịt được(?!), nên mình không bôi cho cu Bin nhà mình. Mình nghĩ chỉ có móng chân bé xíu thôi mà bắt con vào viện mổ thì đau xót quá!!!(Bé chỉ bị 1 khoé ở ngón chân cái bên phải mà thui, những móng khác mình cắt khoé an toàn rồi). Help me!help me!

• 60 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 5 tháng móng tay dài quá mình cắt cho bé chẳng may xước nhẹ chảy chút máu thế là hôm sau chỗ xước đóng vảy và mưng mủ sợ quá vào viện khám thì bs bảo chín mé,bs chọc và bóp mủ ra "trộm vía ku cậu ko khoc". Bs kê thuốc kháng sinh uống mà mình ko muốn cho bé uống chỉ bôi thuốc đỏ và dùng mõ mắt tra vào ,lạy trời sáng mai tỉnh dậy ko có chuyện gì xảy ra:Sad: hic có lỗi với con zai

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5