Bệnh trẻ em

Sưng khoé ngón tay/chân ("mé")

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 27.5K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 62 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Tay bé Tiny nhà mình tự nhiên bị lở ngay móng tay, nứt ra, sau đó lan nhanh qua các móng khác, đều bị tấy đỏ và nứt ra ngay sát móng tay. Người ta nói là bị "mé" không biết có phải không? nên chữa trị như thé nào? Có cần kiên cữ gì ăn uống gì không?

Rất mong sự quan tâm chia sẽ cua các bạn

Mẹ Tiny
    Thu Oanh
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 188 Bài viết

• 893 Được cảm ơn

Có phải là bị chín mé không? (Cũng sưng tấy đỏ ngay sát móng và mưng mủ). Nếu là chín mé thì lấy vài lá táo, ngâm qua nước muối cho sạch, nhai kỹ rồi đắp ngoài chỗ sưng (chưa vỡ). Đắp 1 -2 ngày là khỏi thôi. lá táo sẽ tự hút hết mủ, không cần phải khêu. Mình vẫn tự làm cho mình từ bé và sau này làm cho các con máy lần rồi. Rất hiệu nghiệm. Còn nếu không dùng cồn i-ốt bôi vào thấy cũng đỡ đấy (Cồn này thường dùng để lau rửa vết thương mà không bị xót).
    • 183 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ngày bé thì mình hay dùng búp lá táo hoặc búp lá ổi, rửa sạch, giã nát với một chút muối (nhai, mình sợ hơi mất vệ sinh), rồi đắp vào ngón tay thì sẽ đỡ nhức, 1-2 ngày sau thì có dấu hiệu khỏi.
    Nhưng ở HN thì kiếm đâu được 2 cái món này nhỉ. Chắc là cách tốt nhất ra hiệu thuốc hỏi có thuốc gì không rồi về dùng có khi nhanh hơn bạn ạ
    Mẹ yêu em, mẹ rất là yêu, mẹ yêu em nhất, yêu em nhiều, yêu em hơn
    • 509 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bé nhà em được 6 tháng tuổi, khoé ngón chân cái rất hay bị sưng tấy, thậm chí mưng mủ. Mỗi khi cắt móng chân cho bé, em chỉ cắt ngang, chứ không cắt sâu xuống. Em đã bôi Fucidin (thuốc chống viêm quanh móng) nhưng cứ hết đợt này lại bị đợt khác. Có Mẹ nào biết trường hợp này không, chỉ cho em với.
    • 215 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi 2 tháng cũng bị chín mé đấy. Ngón chân cái cũng bị sưng đỏ trông tội lắm. Mình cũng cắt móng chân ngang, để 2 bên móng hơi trồi ra ngoài 2 mé chân, vì khi móng mọc dài sẽ bị chọc vào thịt gây sưng. Bây giờ thì không bị sưng nữa rồi.
    • 1,008 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Nếu đúng là "chín mé" thì đừng cắt móng chân nhất là ngón cái sâu quá, cắt ngang thôi. Ở bv Da Liễu (SG) có bán thuốc bôi, màu đỏ đỏ, bôi vào khoảng 2 ngày thì bớt thấy rõ
    Pooh & Dumbo
    • 1,294 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Các mẹ giúp em với, em tìm mãi trong Mục lục Bệnh trẻ em mà chưa thấy có mục này.

2 cu nhà em được 10,5 tháng. Từ hồi 6 tháng 2 cu đã bị rồi. Móng chân cái mọc lên và đâm vào thịt gây mưng mủ. Bố cháu toàn phải bóp cho mủ chảy ra rồi rửa nước muối, cắt móng chân vẹt sang một bên. Đợt nào quên quên là ngón chân cái lại sưng tướng lên, đầy mủ ở trong.

Em có nghe loáng thoáng thấy bảo có thuốc gì đó chấm vào móng chân vài lần là khỏi. Mẹ nào biết thuốc đó hay có cách nào chữa được dứt điểm thì chỉ cho em với.

Các mẹ thông thái ơiiiiiiiiiii
    • 1,013 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Olive Xem bài viết
    Các mẹ giúp em với, em tìm mãi trong Mục lục Bệnh trẻ em mà chưa thấy có mục này.

2 cu nhà em được 10,5 tháng. Từ hồi 6 tháng 2 cu đã bị rồi. Móng chân cái mọc lên và đâm vào thịt gây mưng mủ. Bố cháu toàn phải bóp cho mủ chảy ra rồi rửa nước muối, cắt móng chân vẹt sang một bên. Đợt nào quên quên là ngón chân cái lại sưng tướng lên, đầy mủ ở trong.

Em có nghe loáng thoáng thấy bảo có thuốc gì đó chấm vào móng chân vài lần là khỏi. Mẹ nào biết thuốc đó hay có cách nào chữa được dứt điểm thì chỉ cho em với.

Các mẹ thông thái ơiiiiiiiiiii
    Tuần trước mình đi lấy khóe móng chân bị sâu quá, nên khi móng mọc đâm vào thịt cũng bị mưng mủ. Mình mua thuốc sát trùng vết thương Betadine về rửa ngày 2 lần, bôi thuốc mỡ tra mắt. Mấy hôm rồi cũng đỡ. Bạn thử xem nhé. Cái khóe đã cắt sâu thì sẽ mọc lại và đâm vào thịt, chỉ có cách chịu đau và bôi thuốc 1 vài ngày cho mọc dài hẳn lên thì sau mới hết, chứ cứ cắt đi thì sẽ bị lại mãi đấy. Chúc 2 bé mau khỏi!:Smiling:
    • 2,375 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Mẹ Olive ra Viện Da Liễu chỗ Phương Mai đi, mua lọ dung dịch Milian thì phải (lâu rồi không dùng nên quên mất). Dạo trước em cũng bị bệnh này, cứ phải cắt thường xuyên, quên là chít ngay, nhưng khi đẻ em bé quên không kịp cắt thế là nó sưng to, vì đang cho em bé bú nên em phải "sống chung" với bệnh đến lúc nhóc được 1,5 tuổi. Em ra viện DL làm tiểu phẫu (mất gần 1 giờ đồng hồ), lúc làm tiểu phẫu thì chẳng đau tẹo nào vì có thuốc tê, nhưng sau đấy thì đau khủng khiếp, cuối cùng mất hơn 1 tuần mới đỡ, 10 ngày cắt chỉ. Bây giờ thì ngon lành cành đào rùi. Mẹ nó nhớ vệ sinh móng chân cho các cháu cẩn thận, tốt nhất là mua lá chè xanh về đun cho 1 tẹo muối vào để rửa chân cho các bé thường xuyên.
    • 3,548 Bài viết

• 997 Được cảm ơn

Cái này chắc do mẹ cắt móng chân con sâu quá mà . Ngày xưa mình cũng phải đi rút móng 1 lần vì để nặng quá . Nếu bé bị nhẹ thì còn bôi thuốc đc, bị nặng là phải làm tiểu phẫu đấy mẹ nó ạ . Bạn mang con ra viện da liễu khám đi, đừng để nặng quá . mong con nhanh khỏi .
    • 1,294 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Thk các mẹ nhiều lắm.

Chân 2 cu nhà em là tự nhiên móng mọc lên châm vào thịt đấy, ko phải em (chính xác là chồng em) cắt nông cắt sâu gì đâu.

Mẹ Tom tep: chắc ko đợi cho móng mọc dài được chị ạ, vì chỉ vừa nhú lên là đâm vào thịt rồi. Ngón chân trẻ con thì múp míp, toàn thịt chứ có xương xương như móng chân người lớn đâu.

Mẹ Bong2005: ở Nguyễn Khuyến cũng có Bệnh viện Da liễu, ko biết đến đấy được ko chị? (gần nhà em). Cái Milan gì đấy ko biết có bán ở hiệu thuốc ko nhỉ? Mà cứ mua về bôi vào là móng chân ko đâm vào thịt nữa hả chị?

Mẹ vinhoc02: em sẽ cho con em đi khám ngay, thk mẹ nó nhiều lắm.
    • 2,375 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

ở Nguyễn Khuyến cũng có Bệnh viện Da liễu, ko biết đến đấy được ko chị? (gần nhà em). Cái Milan gì đấy ko biết có bán ở hiệu thuốc ko nhỉ? Mà cứ mua về bôi vào là móng chân ko đâm vào thịt nữa hả chị?

Cái dung dịch Milian chỉ để tránh nhiễm khuẩn thôi mẹ nó ạ. Còn nếu về lâu về dài mà không khỏi thì phải tiểu phẫu đấy. Mẹ nó nhớ để ý chân các con một tẹo, như mẹ nào đấy nói thì đừng cắt khóe móng chân sâu quá. Viện Da liễu thì mẹ Bống k rõ lắm, mẹ nó mua thuốc thì cứ ra đấy hỏi xem sao. Riêng về việc tiểu phẫu thì chỉ có Viện DL TW làm là oki thôi, lần trước mẹ Bống đến viện 108 theo lời tư vấn của bạn bẻ tẹo nữa là bị Viện 108 rút móng chân đấy, may mà khi nghe Bác sĩ nói từ RÚT, mẹ Bống chạy mất dạng về thẳng Viện DL TW, về TW không phải rút móng mà chỉ tiểu phẫu thui. Hú vía...
    • 1,294 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Thk các mẹ, đặc biệt là mẹ Hiền. Em sẽ alô cho mẹ nó để xin thuốc nhé.
    • 81 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chào cả nhà,

Con em hình như bị chín mé (em cũng ko chắc gọi thế có đúng bệnh ko). Bé bị từ cách đây 2 tuần. Ngay khi sáng ngủ dậy thấy ngón tay cái của con, phần xung quanh móng bị sưng phồng, mọng căng, màu tím, em sợ quá, cho con đi khám nhi Bạch Mai. Nhưng BS nhi cũng ko biết tại sao lại thế, chỉ ghi là "nhiễm trùng ngón tay" và kê đơn kháng sinh + chống phù nề + vitamin C và dặn nếu sưng to hơn, da khu vực sưng mầu tím, tức là bị hoại tử thì mới phải khám lại và đi viện chích.Về nhà mọi người bảo đấy là bị chín mé

Đến khi cầm đơn thuốc ra hàng mua thuốc thì chị bán thuốc em quen kêu ầm lên: "con em đã bao giờ ốm, đã bao giờ phải uống kháng sinh đâu mà cho dùng thuốc nặng như thế" Chị ấy kê cho thuốc khác nhẹ hơn về uống (em quên ko mang đơn đi nên ko nhớ thuốc gì).

Con em uống KS được 5 ngày thì đỡ hơn. Xung quanh móng đỡ tấy, sưng, xẹp xuống và khô. Nhưng 1 hôm con chơi đồ chơi, đập ngón tay vào, lại chẩy máu. Em phải sát trùng = oxi già và dán ego vào.

Từ bấy đến giờ tay con em lại sưng lại, trông thương lắm. Em hàng ngày phải rửa oxi già, bôi betadin cho bé. Và thú thật em ko muốn cho con đi khám lại, vì mấy lần khám BV mà cũng nhận được những câu nói ko dễ chịu gì, và những điều mình cũng có thể nói được (có thể là con em bị... hoặc là bị cái kia...)

Em mong lời khuyên của các mẹ quá...
    • 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi petito&maximo Xem bài viết
    Chào cả nhà,

Con em hình như bị chín mé (em cũng ko chắc gọi thế có đúng bệnh ko). Bé bị từ cách đây 2 tuần. Ngay khi sáng ngủ dậy thấy ngón tay cái của con, phần xung quanh móng bị sưng phồng, mọng căng, màu tím, em sợ quá, cho con đi khám nhi Bạch Mai. Nhưng BS nhi cũng ko biết tại sao lại thế, chỉ ghi là "nhiễm trùng ngón tay" và kê đơn kháng sinh + chống phù nề + vitamin C và dặn nếu sưng to hơn, da khu vực sưng mầu tím, tức là bị hoại tử thì mới phải khám lại và đi viện chích.Về nhà mọi người bảo đấy là bị chín mé

Đến khi cầm đơn thuốc ra hàng mua thuốc thì chị bán thuốc em quen kêu ầm lên: "con em đã bao giờ ốm, đã bao giờ phải uống kháng sinh đâu mà cho dùng thuốc nặng như thế" Chị ấy kê cho thuốc khác nhẹ hơn về uống (em quên ko mang đơn đi nên ko nhớ thuốc gì).

Con em uống KS được 5 ngày thì đỡ hơn. Xung quanh móng đỡ tấy, sưng, xẹp xuống và khô. Nhưng 1 hôm con chơi đồ chơi, đập ngón tay vào, lại chẩy máu. Em phải sát trùng = oxi già và dán ego vào.

Từ bấy đến giờ tay con em lại sưng lại, trông thương lắm. Em hàng ngày phải rửa oxi già, bôi betadin cho bé. Và thú thật em ko muốn cho con đi khám lại, vì mấy lần khám BV mà cũng nhận được những câu nói ko dễ chịu gì, và những điều mình cũng có thể nói được (có thể là con em bị... hoặc là bị cái kia...)

me no oi
    be Do nha minh hoi hơn 3thang cung bi như vậy đấy. Bị ở 2 ngón chân cái cơ. Mình ko dám làm gì, để cái vết mủ đấy khô lại thì mình bóc ra. Hỏi cô tiêm cho bé nên làm gì thì cô bảo kệ nó, sẽ tự khỏi. Mình cũng kệ vậy mà cũng tự khỏi đấy. Nhưng trường hợp của con bạn thì nên kiểm tra cẩn thận vì đã bị chảy máu rồi. Bạn có thể sát trùng như vậy, bên cạnh đấy rắc kháng sinh bột trực tiếp lên chỗ bị thương nó sẽ hết nhanh thôi.
    Chúc bé mau lành nhé. :LoveStruc:
    • 95 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào cả nhà,

bé nhà mình cũng mới bị chín mé ở ngón tay cái, sưng to lắm, hàng ngày mình VS cho bé như bạn rồi đắp lá táo. (lá táo rửa sạch, ngâm nước muối rồi giã nhỏ)
    Chúc bé nhà bạn nhanh khỏi nhé.
    • 81 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhé.
    Chiều nay em phải đi kiếm lá táo về đắp cho con xem. Rồi sẽ rì pọt cho các mẹ nhé
    • 56 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Phương pháp của mình rất hiệu quả, đó là:
    - Lấy 1- 2 củ hành khô bóc vỏ đi, cho mấy mấy hạt muối nữa giã nhỏ (đạp nát là được đắp vào chố bị chín mé cho đỡ đau nhức- hiệu quả rõ rệt).
    - Lấy kim chích và nặn mủ ở chỗ chín mé ra, sau đó dùng ôxy già hoặc nước muối 0,9% nhỏ vào.
    Sau 1,2 hôm là khỏi.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cả nhà,

Hồi bé nhà mình được 6 tháng cũng bị chín mé, mình được chị cùng cơ quan mách đến nhà thuốc cổ truyền Xuân Thảo ở Đội Cấn mua cao về dán vào chỗ đau là khỏi ngay. Mình không nhớ rõ số nhà lắm, hình như là một trăm bao nhiêu ấy, nếu bạn đi từ đường Liễu Giai thì nó ở bên tay phải ấy. Chúc bé nhà bạn chóng khỏi.
    • 916 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Bạn ơi, nói như thế thì chỗ chín mé của con bạn đã bị nhiễm trùng rồi. Thế thì bắt buộc phải uống kháng sinh mới an toàn cho bé - đừng chủ quan nhé. Song song, bạn có thể sát trùng vết thương, nướng chín củ hành tím, bóc sạch vỏ & chỗ bị cháy, dùng dao tiệt trùng bổ đôi củ hành, đắp phần ruột hành vào chỗ chín mé lúc hành còn ấm (phải thử độ ấm vừa đủ cho bé thôi), chịu khó dùng tay dí sát củ hành vào vết thương. Mỗi ngày 2-3 lần, khoảng 2 hôm thì khỏi. Cái này chắc chắn hiệu nghiệm nhưng về thời gian thì tớ k nhớ chính xác vì đã lâu lắm tớ k thực hành. Còn nếu kỳ sau bé lại bị như thế, khi vừa phát hiện mé bị đỏ thì tiến hành đắp hành ngay sẽ k bị bưng mủ, khỏi uống kháng sinh. Thường thì khi đã bị chín mé 1 lần thì sau này hay tái diễn, 1 thời gian sau khi bé lớn hơn "bệnh" sẽ tự biến mất.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3