Bệnh trẻ em

Sử dụng bừa bãi thuốc chống ngạt mũi: Lợi bất cập hại!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.26K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 5,354 Bài viết

• 3,134 Được cảm ơn

Ảnh chỉ có tính chất minh hoạ Nhiều người mẹ trẻ trong thời đại công nghiệp hoá hiện nay, thấy con bị ngạt mũi, sổ mũi... là đi mua thuốc tây về điều trị bệnh cho con ngay. Lợi thế điều trị rất rõ ràng nhưng những di hại có thể xảy ra thì cũng nhãn tiền.Chị Nguyễn Thị Huyền (ở Quan Hoa, Cầu Giấy, TP. Hà Nội) kể: Thấy mọi người mách, khi con bị ngạt hoặc sổ mũi, tôi đến hiệu thuốc mua loại thuốc xịt mũi đắt tiền nhất về xịt cho cháu. Vài ba lần đầu, chỉ cần xịt 1-2 lần là cháu đỡ ngay. Sau đó, cháu không những không đỡ mà còn bị nặng thêm. Tôi đến hiệu thuốc, đổi thuốc khác, tóm lại vẫn "tiền mất, tật mang", tôi đem con đi viện Tai mũi họng khám. Bác sỹ chẩn đoán, cháu bị viêm mũi nặng, nếu không điều trị kịp thời sẽ mất hết cảm giác của khứu giác. Bác sỹ Trần Đông Tiến - Khoa phòng khám, bệnh viện Tai mũi họng cho biết: Ngạt mũi là do tình trạng viêm, làm cho đường mũi bị tắc. Thuốc chống ngạt mũi làm co mạch, giảm phù nề, trả lại sự thông thoáng cho mũi nhưng chỉ có tác dụng chữa triệu chứng. Đối với trẻ em, khi dùng thuốc chống ngạt mũi cần chọn loại thuốc dùng cho trẻ em và dễ sử dụng. Hiện nay, vì thiếu hiểu biết, nhiều bà mẹ thường mua những loại thuốc dùng cho người lớn về xịt cho con để chóng khỏi bệnh như: Các loại có chứa menthol hay tinh dầu bạc hà: menthol hay tinh dầu bạc hà (có chứa 60- 70% menthol) khi xoa vào da hay ngửi, xịt thấy nóng, sau đó lại lạnh, dễ chịu. Loại này được dùng để chế cao xoa hay thuốc ngửi, xịt cho người lớn. Trẻ em dưới 2 tuổi xoa vào mũi hay ngửi, xịt menthol hay tinh dầu bạc hà gây ức chế tuần hoàn hô hấp dẫn đến ngừng tim, ngừng thở. Ngoài ra còn có nhiều loại tinh dầu khác có thể gây kích ứng, đặc biệt có thêm methyl salicylat rất dễ gây bỏng rát niêm mạc mũi. Naphazolin, Xylomethazolin, Phenylephrin (humoxal, polydexanal)... hiện đang được bày bán nhiều ở các hiệu thuốc và được rất nhiều người mẹ ưa chuộng mua về xịt cho con khi bị ngạt mũi là loại thuốc gây cường giao cảm, gây co mạch mạnh, giảm sung huyết chỉ dùng cho người lớn. Thực tế, bệnh viện liên tục tiếp nhận và điều trị cho nhiều bệnh nhi có vấn đề về khứu giác do cha mẹ lạm dụng thuốc xịt chống ngạt mũi. Nhiều bệnh nhi khi cha mẹ cho đến khám, niêm mạc đã khô, nhức đầu, buồn nôn, mất ngủ, ngộ độc thuốc...phải điều trị dài ngày mới có khả năng phục hồi hoạt động được tự nhiên như cũ. Thậm chí, có những bệnh nhi, khi bác sỹ khám, vạch lỗ mũi ra đã ngửi thấy mùi thối. Có nhiều bệnh nhi, do sự nôn nóng chữa bệnh của cha mẹ mà vĩnh viễn không có cảm giác về khứu giác.
    Theo lời khuyên của bác sỹ Đông, khi trẻ em bị ngạt ngũi, cần cho trẻ đến bác sỹ chuyên khoa hoặc cơ sở y tế để khám. Hãy dùng thuốc theo chỉ định của bác sỹ. Nếu không có điều kiện đưa trẻ đi khám thì dùng dung dịch nhỏ mũi chứa 0,9% Natriclorid nhỏ cho trẻ. Cơ chế tác dụng của Natriclorid rất đơn giản là nước muối gây co niêm mạc mũi, co mạch, làm thông thoáng mũi. Vì là dung dịch có nồng độ natriclorid bằng với nồng độ sinh lý (0,9%) nên không gây rát niêm mạc. Có thể dùng cho trẻ em, kể cả trẻ sơ sinh. Mỗi ngày có thể dùng 3- 4 lần, mỗi lần 2-3 giọt cho mỗi bên mũi.
    Quế Ngân
    http://www.doisongphapluat.com.vn/St...9/3/12188.html
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hic, dù gì cũng nên tham khảo bác sỹ rồi mới mua thuốc hoặc ko thì khi mua mẹ phải nói rõ là thuốc cho trẻ mấy tháng tuổi và đọc hướng dẫn sử dụng chứ. Bé nhà em đc 4 tháng tuổi, từ khi sinh tới giờ cứ thời tiết thay đổi là bị ngạt mũi, em đi khám thì bác sỹ toàn kê cho dùng sterimar thôi. Dùng 2 hôm hết ngạt liền.

• 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hàng ngày e vẫn xịt muối biển cho con 3-4 lần, nếu hôm nào ngạt hoặc sổ mũi thì cứ 20-30 phút lại xịt 1 lần, sau đó dùng dụng cụ hút mũi cho bé, như vậy cũng đỡ nhiều. Còn nếu hôm nào nặng quá thì e dùng cái Xylo Balan (24k/lọ) nhỏ cho con. Bé nhà e dùng ngày này rất hợp, ngày chỉ nhỏ 2 lần, sáng và đêm trước khi đi ngủ, mỗi lần 1 giọt nhỏ, 2 hôm là khỏi hẳn. E dùng cho bé thuốc này từ khi 4 tháng, đến giờ cháu đã đc 7 tháng 13 ngày. Và thấy rất hiệu quả, các mẹ có con bị sổ mũi hoặc ngạt mũi cứ thử xem thế nào ạ, biết đâu bé cũng hợp như Bốp nhà e. Chúc mẹ và các bé khỏe

• Nhankt4
    • 44 năm
    Bé nhà mình cũng thế cư thời tiết thay đổi là bị ngạt mũi miònh toàn nhỏ cái 0,9 nhưng khong khỏi mình không biết dùng thuốc gì có mẹ nào còn giống con mình mách mình với

• S-Z
    • 5 năm
    • 1,072 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

Mình khuyên chân thành các mẹ là nên mua 01 máy khí rung cho trẻ, cỡ 650K-700K thôi (mình mua ở Ngọc Khánh). Hàng ngày nếu có điều kiện thì khí rung nước muối 0,9 cũng tốt. Nếu ngạt, sổ mũi thì có thể dùng Hydro Cortizon (mình k rõ có chính xác không, đọc thì như vậy) + Zentamicin (ống tiêm). 2 nhóc nhà mình hay dùng theo tỷ lệ: 5ml Hydro Cortizon + 10ml Zentamicin. Rất đỡ, không phải dùng nhiều đến KS uống. Còn thuốc tra mũi thì xin ở nhà bạn chồng mình, là bs tai mũi họng, có pha KS. Ở bệnh viện VN Cu Ba cũng bán, nhưng mình không rõ liều lượng KS trong đó có như nhau không.

• 197 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi S&Z Xem bài viết
    Mình khuyên chân thành các mẹ là nên mua 01 máy khí rung cho trẻ, cỡ 650K-700K thôi (mình mua ở Ngọc Khánh). Hàng ngày nếu có điều kiện thì khí rung nước muối 0,9 cũng tốt. Nếu ngạt, sổ mũi thì có thể dùng Hydro Cortizon (mình k rõ có chính xác không, đọc thì như vậy) + Zentamicin (ống tiêm). 2 nhóc nhà mình hay dùng theo tỷ lệ: 5ml Hydro Cortizon + 10ml Zentamicin. Rất đỡ, không phải dùng nhiều đến KS uống. Còn thuốc tra mũi thì xin ở nhà bạn chồng mình, là bs tai mũi họng, có pha KS. Ở bệnh viện VN Cu Ba cũng bán, nhưng mình không rõ liều lượng KS trong đó có như nhau không.
    Hydrocortison có chứa corticoid, chỉ nên dùng khi thật cần thiết.Trc khi cần dùng cho con mình hay pha tỉ lệ 3ml muối sinh lí 0,9% + 0,5 ml Hydrocortison + 1 ml Gentamicine. Nhg cũng k nên dùng trong thời gian dài và thg` xuyên.

• S-Z
    • 5 năm
    • 1,072 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cún ỉn Xem bài viết
    Hydrocortison có chứa corticoid, chỉ nên dùng khi thật cần thiết.Trc khi cần dùng cho con mình hay pha tỉ lệ 3ml muối sinh lí 0,9% + 0,5 ml Hydrocortison + 1 ml Gentamicine. Nhg cũng k nên dùng trong thời gian dài và thg` xuyên.
    Cám ơn cún ỉn. Mình nhầm, 0,5 ml Hydrocortison + 1 ml Gentamicine chứ không phải là 5ml. Xin bổ sung thêm là dùng một đợt tối đa là 5 ngày. Chết thật, may có cún ỉn kịp thời đính chính chứ nếu không thì ... Xin lỗi cả nhà

• 197 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi S&Z Xem bài viết
    Cám ơn cún ỉn. Mình nhầm, 0,5 ml Hydrocortison + 1 ml Gentamicine chứ không phải là 5ml. Xin bổ sung thêm là dùng một đợt tối đa là 5 ngày. Chết thật, may có cún ỉn kịp thời đính chính chứ nếu không thì ... Xin lỗi cả nhà
    Hi`, tỉ lệ của bạn giảm đi 10 lần vẫn đúng mà. Trc mình k có máy khí dung nên toàn nhỏ mũi cho con, ngày 3 lần. Nhg nói lại là dùng CT này k tốt đâu nhé. Cần lắm mới dùng.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cún ỉn; 19/03/2009 vào lúc 01:38 PM.

• 2 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cu bi nhà mình được 5 tháng tuổi nhưng cứ thay đổi thời tiết là cháu hay bị hắt hơi sổ mũi, nhiều lúc còn khò khè khó thở nữa. Đi khám bác sĩ kê đơn cho dùng thuốc nhỏ mũi Xylo balan 0.05. Mỗi lần thay đổi thời tiết hay cháu bị ngạt mũi mẹ cháu nhỏ cũng thấy đỡ lắm. Người lớn mình dùng loại 0.1% cũng được đấy các bác ạ

• 5,445 Bài viết

• 2,224 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi choi_xanh_cua_bo Xem bài viết
    Cu bi nhà mình được 5 tháng tuổi nhưng cứ thay đổi thời tiết là cháu hay bị hắt hơi sổ mũi, nhiều lúc còn khò khè khó thở nữa. Đi khám bác sĩ kê đơn cho dùng thuốc nhỏ mũi Xylo balan 0.05. Mỗi lần thay đổi thời tiết hay cháu bị ngạt mũi mẹ cháu nhỏ cũng thấy đỡ lắm. Người lớn mình dùng loại 0.1% cũng được đấy các bác ạ
    Em hỏi 1 câu hơi ném đá hội nghị tí. Các mẹ trước khi dùng thuốc có đọc hướng dẫn sử dụng và thành phần thuốc không vậy?
    Xylobalan 0,1% chống chỉ định với trẻ em <2 tuổi
    Xylobalan 0.05% chống chỉ định với trẻ em <1 tuổi. Bần cùng lắm trong trường hợp nặng quá không đừng được thì dùng cho trẻ em > 6 tháng và phải được chỉ định của bác sĩ. Lý do tại sao các mẹ nên đọc thành phần thuốc là gì và lên google search.
    Về việc bsi VN hay chỉ định các loại thuốc nặng (đôi khi bé chưa đến tuổi dùng) là đơn giản vì tâm lý các mẹ hay sốt ruột, các bác cứ cho thuốc 1 phát ăn ngay để các mẹ tín nhiệm. Chứ con bác sĩ, bác sĩ chả bao giờ cho dùng đâu.

Em yêu anh ngả nghiêng bồng bềnh niềm kiêu hãnh.... :554: