Bệnh trẻ em

Sốt vào buổi chiều/ đêm

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 103K Lượt đọc
  • 143 Trả lời

15 Người đang theo dõi

• 784 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ cMoon Xem bài viết
    Lần đầu tiên tham gia diễn đàn, Thấy Mẹ Cupbi co câu hỏi mình cũng đang quan tâm nên cũng mong nhận được sự giúp đỡ từ kinh nghiệm của các mẹ.
    Bé Moon nhà mình được 19 tháng, khoảng gần 1 tháng nay, cứ cách khoảng 1 tuần là bị sốt 1 lần (38-39độ) mà không có ho, hay sổ mũi gì hết. Bé vẫn chơi bình thưởng nhưng mắt thì hơi lờ đờ. Mình cho uống thuốc giảm sốt thì có giảm sốt và khoảng 2 ngày thì hết. Sau đó khoảng 1 tuần thì bị lại. Vì bị sốt không lâu nên mình cũng không cho bé đi khám. Có Mẹ bé nào gặp trường hợp này chưa? Chỉ giúp cho mình với, bé bị như vậy có sao không?
    Các mẹ ơi, bé có hiện tượng như thế thì các mẹ cẩn thận kẻo bé bị thủy đậu nhé, vì đấy cũng là một trong những triệu chứng khởi phát của bệnh này, thêm nữa bệnh này đang phát dịch toàn miền Bắc, nếu các bé chưa tiêm phòng bệnh này thì các mẹ nên cho bé đi tiêm ngay nhé! Chúc các bé luôn khỏe mạnh để các mẹ đỡ lo.

• 129 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

:Battin ey: Các mẹ ơi giúp Em với, Bé nhà em được 18 tháng rồi. Mấy ngày này bé bị VPQ đã đi BSĩ uống thưốc nhưng chỉ bớt sơ thôi, nước mũi trong vẫn chảy và ho nhiều vào ban đêm. Ba ngày gần đây ban ngày thì hơi ấm ấm đấu, chơi và ăn bình thường nhưng không hiểu sao bé cứ sốt vào ban đêm. (đang uống thuốc VPQ). Mẹ nào biết vì sao chỉ cho Em biết với nhé! Cám ơn nhiều.

• 47 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trường hợp con bạn giống hệt con nhà mình, uống thuốc VPQ nhưng ko đỡ mà vẫn sốt là đã bị viêm phổi rồi. Có lẽ do bác sĩ kê KS nhẹ quá, bạn nên cho con khám lại ngay để đổi thuốc. Con nhà mình phải vào viện chụp phổi, XN máu và đang phải tiêm đấy. Bạn ơi cố gắng tránh trường hợp để lâu bệnh con càng nặng, uống nhiều loại KS cũng ko đỡ phải tiêm như con nhà mình nhé. Thương các bé lắm.

• 129 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cám ơn Mẹ tuốt đã chia sẻ với Em. Con Em bị Phát Ban Đỏ rồi Mẹ Tuốt ạ. Bé sốt đ1ung 3 ngày 3 đêm thế là Em thấy nổi trên mặt rồi ra sau tai, xuống bụng và xuống chân. Em mua Tiêu ban Lộ cho bé uống đấy. Nay đỡ rồi chị ạ. Em có con đầu, hai bên nội ngoại lại ở xa nên mệt lắm. WTT hữu ích thật Mẹ Tuốt nhỉ? Hẹn gặp lại các mẹ. Chúc các Bé của chúng ta hay ăn chóng lớn!

• 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà em 18 tháng tuổi, ho đã 20 ngày rồi, đi khám bác sĩ bảo là bị viêm phế quản. Hiện giờ cháu đã đỡ ho, ngày chỉ thỉnh thoảng 2-3 lần, thế nhưng đã 3 hôm nay, đêm nào cứ vào khoảng 2h40 sáng là cháu hơi sốt, nhẹ thì 37.5 còn cao thì 38.3 độ C. Em hơi lo, không biết đấy có phải do cháu chưa khỏi hẳn viêm phế quản hay là bị làm sao? Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho em với. Urgent Pls!

• 6,921 Bài viết

• 709 Được cảm ơn

Ui cái này dễ bị viêm phổi lắm đấy. Con mình mấy lần như thế rồi. Bạn cho ngay đến Viện Nhi để chụp XQuang thì mới có kết quả chính xác được

• 1,202 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Đúng vậy, sốt lá biểu hiện cơ thể đang cố gắng chống lại vi trùng . Chắc chắn là phải mang bé đến khám cho kỹ lại để tìm ra nguyên nhân gây sốt. Trước tiên , mẹ bé chú ý không đựoc để bé sốt cao quá .Tiến hành lau mình cho bé bằng nước ấm và khăn ấm. Không mặc nhiều quần áo cho bé mà nên cởi bớt quần áo cho bé hạ sốt. Sau khi hạ sốt bé sẽ ra nhiều mồ hôi. Mẹ phải dùng khăn sạch và khô lau mồ hôi cho bé, tránh để thấm vào phổi. Thừong thì có gì nghiêm trọng lắm BS mới chỉ định cho bé chụp X- quang vì tia quang tuyến rất có hại cho cơ thể nhất là trẻ nhỏ. Rất có hại nếu như chỉ là nghi ngờ viêm phổi mà đưa bé đi chụp X - quang thì chưa hẳn là tốt.
    Bs sẽ nghe tim phổi qua cách bé hô hấp ( thở) là có thể đoán biết tình trạng bé có viêm phổi hay không và bs sẽ kê đơn thuốc kháng sinh cho bé .

• 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeyeuBaby Xem bài viết
    Đúng vậy, sốt lá biểu hiện cơ thể đang cố gắng chống lại vi trùng . Chắc chắn là phải mang bé đến khám cho kỹ lại để tìm ra nguyên nhân gây sốt. Trước tiên , mẹ bé chú ý không đựoc để bé sốt cao quá .Tiến hành lau mình cho bé bằng nước ấm và khăn ấm. Không mặc nhiều quần áo cho bé mà nên cởi bớt quần áo cho bé hạ sốt. Sau khi hạ sốt bé sẽ ra nhiều mồ hôi. Mẹ phải dùng khăn sạch và khô lau mồ hôi cho bé, tránh để thấm vào phổi. Thừong thì có gì nghiêm trọng lắm BS mới chỉ định cho bé chụp X- quang vì tia quang tuyến rất có hại cho cơ thể nhất là trẻ nhỏ. Rất có hại nếu như chỉ là nghi ngờ viêm phổi mà đưa bé đi chụp X - quang thì chưa hẳn là tốt.
    Bs sẽ nghe tim phổi qua cách bé hô hấp ( thở) là có thể đoán biết tình trạng bé có viêm phổi hay không và bs sẽ kê đơn thuốc kháng sinh cho bé .
    Thank you Meyeubaby nhé. Có mẹ tư vấn cho tớ nên đưa con đi chụp X-Q nhưng tớ sợ có ảnh hưởng nên đang phân vân thì nhận được mesege của Meyeubaby. Chiều nay tớ sẽ đưa con đi khám lại.

• 33 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Bé nhà mình 2-3 hôm nay cứ tầm 3-4h sáng là lại sốt hầm hập, khoảng 2-3 tiếng sau nhiệt độ lại trở lại bình thường. Ban ngày không có hiện tượng gì, bé vẫn đi lớp, ăn uống bình thường, không ho, không chảy nước mũi, nói chung ban ngày mọi thứ đều OK, ko hiểu lý do gì mà bé lại cứ sốt đêm thế. Mình cũng ko ủ bé nóng, vì bé hay ra mồ hôi ko chịu đắp chăn, chi che cái chăn mỏng từ bụng trở xuống thôi. Mình lo lắm, định cho bé đi khám, chứ mấy hôm nay bé ngủ ko ngon, đêm cứ mất 2-3 tiếng quấy khóc vì khó chịu, xót con lắm mà mẹ cũng mệt nữa. Có bé nào giống con mình ko vậy?

• 66 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Be nha em cung vay, may hom truoc toan bi sot ve chieu va dem thoi. Em cho di kham BS, nhung BS bao ko sao, chac tai nong qua, ve nha mac quan ao mong cho be di ngu la ok ngay !