Bệnh trẻ em

Sốt vào buổi chiều/ đêm

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 112K Lượt đọc
  • 143 Trả lời

15 Người đang theo dõi

• Trang 3/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 8
    • 2,246 Bài viết

• 1,252 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp em với ạ. Bông nhà em được hơn 9 tháng. Cách đây 2 ngày, em cho Bông đi tiêm mũi vacccin Sởi, Quai bị, Rubella. Sáng sớm hôm sau thì con bị sốt (<38o), mệt cả ngày, không nói không cười, gần như phải bế suốt (mặc dù con vẫn chịu khó ăn uống, trộm vía con). Cả ngày hôm qua thì con hết sốt, chơi đùa như bình thường, đến đêm qua và sáng nay, cặp nhiệt độ lại chỉ số 38.1o. Đây là lần đầu tiên Bông nhà em sốt nên em lúng túng quá, em không hiểu con sốt do phản ứng vaccin hay siêu vi hay mọc răng (con mới có 2 cái răng và lần trước mọc thì không có hiện tượng gì). Em nên làm thế nào và có nên cho con đi khám không ạ? Các mẹ có kinh nghiệm giúp em với. Em cám ơn nhiều nhiều ạ:Rose:.
    You're my honeybunch, sugarplum, pumpie umpy umpkin, you're my sweetie pie.
    You're my cuppycake, gumdrop, snookum snookums, the apple of my eyes.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cháu nhà em gan cả tuần nay cứ bị sốt về chiều, sau đó tự khỏi, đã cho đi khám và thử máu thì không phải là sốt xuất huyết. Có mẹ nào biết tư vấn cho em với. Cám ơn
    • 1,202 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Bạn cần mang be đi tư vấn và khám BS để loại trừ khả năng bệnh lao. Một trong những dấu hiệu của bệnh lao là sốt về chiều.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi, nhưng bé nhà em đã được chích ngừa lao từ khi mới sinh, vậy khả năng đó có xảy ra nữa không chị?
    • 1,202 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Vẫn có thể xảy ra dù bé đã được chích ngừa lao tố.
    Thuốc ngừa chính là vi trùng lao đã được khống chế như một dạng vi trùng lao mất khả kháng được chích vào cơ thể. Các miễn dịch trong cơ thể nhận diện vi trùng và tự động tạo ra một kháng thể tiêu diệt vi trùng lao. Nhằm mục đích sau này khi bệnh nhân bị nhiễm vi trùng lao thể động thật sự bên ngoài thì cơ thể đã có sẳn kháng thể để nhận diện và tiêu diệt.
    Một số trường hợp chích ngừa lao nhưng vi trùng lao trong thuốc chưa bị khống chế hoàn toàn, trở thành một dạng vi trùng thể hoạt động tấn công cơ thể thì có khả năng bé sẽ bị nhiễm lao thật sự khi cơ thể không có đủ khả năng và kháng thể để tiêu diệt.
    Vì thế, bạn rất cần phải mang bé đến BS để được BS khám và truy tìm nguyên nhân chính xác.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cảm ơn chị nhiều nhé
    • 278 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeyeuBaby Xem bài viết
    Vẫn có thể xảy ra dù bé đã được chích ngừa lao tố.
    Thuốc ngừa chính là vi trùng lao đã được khống chế như một dạng vi trùng lao mất khả kháng được chích vào cơ thể. Các miễn dịch trong cơ thể nhận diện vi trùng và tự động tạo ra một kháng thể tiêu diệt vi trùng lao. Nhằm mục đích sau này khi bệnh nhân bị nhiễm vi trùng lao thể động thật sự bên ngoài thì cơ thể đã có sẳn kháng thể để nhận diện và tiêu diệt.
    Một số trường hợp chích ngừa lao nhưng vi trùng lao trong thuốc chưa bị khống chế hoàn toàn, trở thành một dạng vi trùng thể hoạt động tấn công cơ thể thì có khả năng bé sẽ bị nhiễm lao thật sự khi cơ thể không có đủ khả năng và kháng thể để tiêu diệt.
    Vì thế, bạn rất cần phải mang bé đến BS để được BS khám và truy tìm nguyên nhân chính xác.
    Mẹ 0231 ơi, thê lần ấy mẹ có đưa cháu đi xét nghiệm lao ko? em bé có sao ko? mà bác sĩ làm những xét nghiệm ji vây? Mẹ cháu lo quá vì mấy hôm nay cún nhà này cũng sốt nhẹ về chiều mà hôm đi chích lao về ko thấy sốt và mưng mủ như người ta nói. Thấy bảo trích ngừa mũi lao mà có sốt và mưng mủ thì mới gọi là thành công nếu ko thì phải đi chích lại đấy.
    • 491 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Con mình bị sốt 5 ngày rồi, 2 ngày đầu thì sốt khoảng 38.5oc, nhưng 3 ngày nay thì sốt nhẹ 37,7-->38oC ,bé bị ho và sổ mũi, ho rất nhiều,trưa và tối ngủ thì ho quá trời ngủ khg được luôn, nhìn bé ho mình thương con đứt ruột khg biết làm sao cho bé nhanh khỏi, đi bác sĩ uống thuốc 5 ngày nay rồi mà chẳng thấy bớt tí nào cả, người lúc nào cũng hầm hầm, nhưng đến chiều tối thì sốt nhẹ và đến khuya thì thân nhiệt lại tăng lên nên mình phải nhét đít cho bé. Mình cũng sợ sốt về chiều lắm + ho , con mình đã chích ngừa lao và có mưng mủ vết chích lúc 1 tháng tuổi rồi, vậy có cần cho bé đi XN lao khg các mẹ, có mẹ nào có bài thuốc nào về chữa ho cho bé ngủ ngon chỉ mình với hay có bác sĩ nào hay thì cho mình xin địa chỉ, mình ở SG, quận bình thạnh, muốn thay đổi bác sĩ coi có bớt chút nào khg. Mình đang rất lo lắng .Cám ơn các mẹ nhiều
    • 378 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tumeo Xem bài viết
    bà con ơi, tumeo băn khoăn quá. Quang Anh 3 đêm liền người hâm hấp (37o7 => 38oC), trằn trọc, lật qua lật lại, nói mê, dậy đi tè 2 lần trong khi mọi khi ngủ thẳng cẳng tới sáng. Đến sáng người lại mát, chơi BT. Cũng có sự tích là mấy hôm nay QA cũng ho húng hắng, từ hôm qua ho nhiều lên, chảy mũi trong. Nhưng sao lại có cái sự tăng nhiệt độ kỳ lạ thế nhỉ? Mình tưởng chỉ có bọn bé tí mới có kiểu tăng thân nhiệt 1 lúc do chơi đùa, sắp mọc răng ... chứ? Mà QA chưa bị thế này bao giờ.

Dù bà trông trẻ nói nó ho ít, ko cần đi khám đâu (đang cầm cự bằng cao Ma Hạnh, sau này là Brycanyl), nhưng mình thấy kiểu sốt này kỳ cục quá, mà tối về nhà nó cũng ho nhiều, dù tiếng ho không sâu. Sáng nay bsĩ bận nên chưa đi khám được, đành leo lên đây hỏi kinh nghiệm các mẹ cho đỡ lo. Mà đi bsĩ cầm chắc là "được" uống KS rồi
    trẻ thường sốt về chiều và tối là hiện tượng âm hư, nếu chuyên sốt về chiều tối thì phải đi kiểm tra lao (vì đặc trưng của bệnh lao là sốt về chiều). Cần chú ý để tránh trường hợp miễn dich tự nhiên của trẻ từ 6 tháng đến 3 tuổi lúc hình thành miễn dịch cuãng có rất nhiều đợt sốt không có nguyên nhân, nếu 1 bác sỹ không hiểu biết lại cho uống kháng sinh thì chỉ làm mất quá trình tạo miễn dịch của bé, trường hợp này chỉ cần thuốc hay pp hạ sốt là được
    Sức khỏe là vàng
    • 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 17 tháng rồi, tuần vừa rồi cháu vừa uống một đợt kháng sinh và đã khỏi ho nhưng sau đó 3 hôm khi đi về quê lên tối hôm chủ nhật mình lại thấy cháu ho nhiều và sốt thời gian sốt chỉ trong khoảng 4 tiếng vào đêm, đến sáng ra cháu lại không sốt nữa. Các mẹ có cách nào giúp mình không, mình lo lắm.
    • 70 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Xin chào các chị.Hôm nay e mới tham gia thành viên vào diễn đàn. E mong các chị có kinh nghiệm giúp đỡ e a.
    Con e đến nay được 6 tháng 1 ngày . cháu bị ốm 2 tuần này rùi,bị sổ mũi và ho nhiều về ban đêm. E đã cho cháu uống thuốc cảm cúm,ho và cả siro ho nữa . cháu đã đỡ nhiều ( vẫn ăn và chơi bình thường ) nhưng 2 - 3 hôm nay tầm chiều tối và đêm cháu thường bị sốt theo cơn. sốt được 1 lúc lại hạ .E mới sinh con lần đầu nên ko có kinh nghiệm. các chị có kinh nghiệm chỉ giúp e là cháu nhà e như thế là sao .Có nên đi khám bs ko a?cảm ơn các chị nhiều a
    • 27 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chị thấy cháu còn nhỏ quá, với lại thời tiết thế này thì người lớn cũng ốm nữa là trẻ con, em nên cho cháu đi khám BS ơ BV nhi là tốt nhất , nên nhỏ mũi bằng nuớc muối sinh lý hàng ngày (4-5 lần), chứ đừng tự ý mua thuốc sẽ rất nguy hiểm.Mong cháu khoẻ , ăn ngon , ngũ ngoan cho mẹ mừng
    • 708 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Các mẹ ơi. Em biết có topic như vậy rồi nhưng đọc hết vẫn chưa thấy bé nào giống trường hợp như bé nhà em nên lập topic mới để hỏi. Bé nhà em bị VPQ nhưng dạng nhẹ, chủ yếu là viêm họng, đã uống kháng sinh (cefixim 100mg) được 8 ngày rôi, tường thoát. Ai ngờ chiều tối ngày thứ 8 sốt cao trở lại. Bác sĩ kê tiếp 3 ngày nữa. Uống kháng sinh tiếp thì thấy đỡ sốt, nhưng đặc biệt là 3 đêm liền sau đó đêm nào bé cũng sốt nhẹ. Ban ngày chơi bình thường, không sốt, nhưng buổi tối thì hơi biếng ăn và đêm hâm hấp sốt. Bé vẫn đang ho có đờm, sổ mũi chưa hết. Ngày hôm nay bé lại bị tiêu chảy 5 lần nữa chứ. Em đi khám BS, xét nghiệm CT máu thì BS bảo yếu tố nhiễm trùng không đáng kể. BS cũng chưa biết bé bị gì mà sốt về đêm. Tạm thời ngưng uống KS, theo dõi tiếp. Nếu bé sốt trên 1 tuần thì phải tái khám, và BS bảo là nếu vậy thì nguy hiểm :Sick:

Em đang lo lắm, không biết bé bị gì mà sốt bất thường như thế. Mọi khi bị VH, VPQ, chỉ cần uống KS thì tối đa 3 đêm là dứt sốt. Mà sốt siêu vi thì thường sốt cao chứ không hâm hấp sốt như bây giờ (bé nhà em kinh qua 2 lần sốt SV rồi nên em biết vậy). Tính đến giờ là 4 đêm liền bị sốt rồi. Bé ngủ không ngon, lăn lộn và hay khóc lắm. Em sợ bé bị lao quá. Các mẹ giúp em với huhu.

• 54 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

chào mẹ nó, vụ này gần giống tintin nhà mình rồi. đang chuẩn bị đưa con đi khám đây. tý nữa về có gì tó nhắn cho mẹ nó biết nhé. chúc bé mau khỏe
    In ấn và quà tặng trên mọi chất liệu
    Khánh Minh
    0986.852.999
    GIALOC INTERNATIONAL SERVICE AND., TRADING JSC
    Office: Unit 1008, 10 floor, CT4-5 building, Yen Hoa, Cau Giay, Ha Noi
    • 708 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Mẹ tintinbeck ơi, cám ơn mẹ nó nhé. Thế mẹ nó khám sao rồi, kết quả như thế nào cho mình biết với. Hôm nay mình lại hồi hộp không biết con có sốt tiếp không, hix.

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn nên cho con đi khám ngay vi đó là dấu hiệu của viêm phế quản
    • 2,091 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Uh, mình thấy dấu hiệu hay sốt về chiều tối và đêm thường là dấu hiệu của mấy bệnh liên quan đến phổi và phế quản,
    • 1,663 Bài viết

• 1,856 Được cảm ơn

giống bé nhà mình cũng bị sốt 3 lần trong gần 2 tuần nay, hạ sốt rồi 2 ngày sau bt, đem con ra tắm, chiêù tối sốt, hạ sốt, thấy bt lại đc 2 ngày đem con ra tắm đêm bt, gần sáng tự nhiên thấy con khóc ré lên quay sang ôm con thì ôi con nóng như hòn than, lần nào cũng 39độ lại hạ sốt, đi khám bs lần trước bị ho cho uống siro ho thì đỡ, lần này khám bé ko ho nữa nhưng có 1 hạt có mủ trong họng gây sốt đành phải cho bé uống kháng sinh, huhu, bé nhà mình mới 3.5 tháng đã uống KS thế này, mà hầu như uống sữa ngoài nên chắc kháng thể kém, mình lo quá đi mất thôi :Crying::Crying::Crying:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bibichun; 30/03/2009 vào lúc 02:56 PM.
    • 803 Bài viết

• 1,436 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BameSu Xem bài viết
    Các mẹ ơi. Em biết có topic như vậy rồi nhưng đọc hết vẫn chưa thấy bé nào giống trường hợp như bé nhà em nên lập topic mới để hỏi. Bé nhà em bị VPQ nhưng dạng nhẹ, chủ yếu là viêm họng, đã uống kháng sinh (cefixim 100mg) được 8 ngày rôi, tường thoát. Ai ngờ chiều tối ngày thứ 8 sốt cao trở lại. Bác sĩ kê tiếp 3 ngày nữa. Uống kháng sinh tiếp thì thấy đỡ sốt, nhưng đặc biệt là 3 đêm liền sau đó đêm nào bé cũng sốt nhẹ. Ban ngày chơi bình thường, không sốt, nhưng buổi tối thì hơi biếng ăn và đêm hâm hấp sốt. Bé vẫn đang ho có đờm, sổ mũi chưa hết. Ngày hôm nay bé lại bị tiêu chảy 5 lần nữa chứ. Em đi khám BS, xét nghiệm CT máu thì BS bảo yếu tố nhiễm trùng không đáng kể. BS cũng chưa biết bé bị gì mà sốt về đêm. Tạm thời ngưng uống KS, theo dõi tiếp. Nếu bé sốt trên 1 tuần thì phải tái khám, và BS bảo là nếu vậy thì nguy hiểm :Sick:

Em đang lo lắm, không biết bé bị gì mà sốt bất thường như thế. Mọi khi bị VH, VPQ, chỉ cần uống KS thì tối đa 3 đêm là dứt sốt. Mà sốt siêu vi thì thường sốt cao chứ không hâm hấp sốt như bây giờ (bé nhà em kinh qua 2 lần sốt SV rồi nên em biết vậy). Tính đến giờ là 4 đêm liền bị sốt rồi. Bé ngủ không ngon, lăn lộn và hay khóc lắm. Em sợ bé bị lao quá. Các mẹ giúp em với huhu.
    Giống y sì bé nhà mình. Giống từ việc bị VPQ, đến việc sốt nhẹ, ngủ không ngon và lăn lộn khóc lóc. Chỉ khác cái là cu nhà mình không tiêu chảy thôi. Mình cũng đang lo lắm đây, vì con vẫn uống kháng sinh mà vẫn sốt, dù là sốt nhẹ. Không biết bạn có cho con uống thuốc hạ sốt không? mình thì không cho uống, mà ra sức quạt (quạt tay, không dám cho con nằm quạt máy) và cho con uống nhiều nước, một lúc sau thì thấy con dịu xuống. Nhưng ban đêm nên mình không thể quạt cho con mãi được, thế là lại hầm hầm người trở lại.

À, mẹ bameSu này, con bạn bao nhiêu tháng rồi? Cu con nhà mình 29tháng rồi. Sáng nay, mình chà răng cho nó và thấy hình như con sắp nhú 1 phần của 1 răng hàm mới. Mình chỉ thấy có vẻ thế thôi, ko chắc chắn là con sắp mọc răng. Mình nghĩ, nếu đúng là con mọc răng, thì đó có lẽ là nguyên nhân của sốt nhẹ và ngủ quấy. Hi vọng là mình suy diễn đúng, để loại trừ những lo lắng về bệnh của con.

Ngày mai là lịch tái khám, mình sẽ đề nghị bs cho bé xn máu xem kquả thế nào, và trình bày xem có phải do con sắp mọc răng không. Có gì, mình sẽ vào trao đổi tiếp nhé.

Chúc cho các bé nhanh hết bệnh cho các mẹ bớt lo và mệt.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 70 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

thank các mẹ nhé. cháu nhà e đỡ rùi a. trộm vía dạo này cháu ăn ngoan và ít sốt nữa rùi a .
    Phạm Thuỳ Dung
    0169 21 86668
  • Trang 3/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 8