Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Bệnh trẻ em

Sốt vào buổi chiều/ đêm

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 103K Lượt đọc
  • 143 Trả lời

15 Người đang theo dõi

• 283 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Monica
    Em ngưỡng mộ bác quá, nhiệt tình có mặt trên từng cây số một cách k vụ lợi. E nghĩ bác nên chuyển nick là Deanop đi!
    -----------
    spam: hồi tớ 17 tuổi,có cô khen tớ: đẹp zai như Di-a-nốp,báo hại tớ tưởng thật,cứ nhìn chị em bằng 1/4 con mắt,suýt nữa ế vợ!
    Mọi cái đều là của chung, chỉ có nỗi đau là của riêng!
    (0913223428)

• 60 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 2.5t đa sốt 3 ngày nay, hôm qua đi khám thì BS bảo bị viêm mũi họng, cho kháng sinh uống. Ban ngày thì chỉ ấm ấm thôi , cúng chịu chơi nhưng ban đêm thì lại sốt đến trên 38 độ, phải uống hạ sốt. Đã 3 đêm liền như thế.Mình không hiểu bé bị làm sao. Có mẹ nào biết giúp mình với

• Đông Vy
    • 44 năm
    Bonsai nhà này cũng bị hai ba đợt như vậy rồi! Ban đêm sốt rất cao, đến 39,5 độ, ban ngày bình thường, liên tục 3-4 ngày luôn. BS nói là nhiễm siêu vi...Và thường thì đi kèm một đợt viêm mũi họng...
    Mình chỉ cần chú ý lau người bé bằng nước ấm khi sốt, khi bé sốt hơn 38,5 độ (đo ở tai hoặc hậu môn) hoặc 39 độ (đo ở nách) thì mới cho uống thuốc hạ sốt...Và mỗi lần uống phải cách nhau 4-6 tiếng, cữ nào nhét viên đạn thì không uống...Cố gắng cho bé ăn nhiều bữa, đầy đủ chất, mỗi bữa một ít.
    Mình để ý là sau đợt sốt siêu vi (có khi kéo dài đến 4-5 ngày) bé có thể bị sổ mũi và ho khoảng 1 tuần đổ lại nữa rồi mới dứt. Nếu bé đã bị viêm mũi họng thì cứ cho uống kháng sinh (nhớ uống cho đủ liều khoảng 5-7 ngày), giữ ấm ngực và hai bàn chân, hai bàn tay...để không bị bội nhiễm.
    Ngoài ra, nhớ đến BS để theo dõi trong thời gian đó...
    Vì có đợt, Bonsai nhà mình cũng sốt như vậy, chỉ sốt thôi, 4 ngày là hết mà không cần uống kháng sinh gì cả. Nhưng đợt sốt siêu vi vừa rồi, sốt đến ngày thứ ba mình đưa đi khám thì mũi họng chỉ hơi đỏ, nhưng hôm sau đi khám lại thì Amidan đã có mủ rồi!
    Chúc bé nhà bạn mau khoẻ!

• 60 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Đông vy nhé, nghe bạn nói mình yên tâm hơn rồi. Cám ơn bạn nhiều

• 1,962 Bài viết

• 2,318 Được cảm ơn

Mẹ Đông Vy nói đúng đấy, con bé nhà mình bị sốt, sổ mũi, ho từ T5 tuần trước, đúng T5 tuần sau thì hết sốt, nhưng ho có đờm và sổ mũi thì nay vẫn còn. Mình cho uống theo toa BS cho. Nhớ là thuốc hạ sốt phải uống cách nhau 4-6g. Lúc bé nóng dùng nước ấm lau trán, nách, bẹn. Hạn chế lau lưng và ngực vì dễ bị viêm phổi. Lúc cháu toát mồ hôi cũng lau ngay và thay quần áo, mang tất chân, nhưng đừng mặc áo quá kín. Trong trường hợp chưa tới lúc uống thuốc mà cháu sốt quá thì lấy ít nước ấm 37 độ cho cháu ngồi vào với 1 vài món đồ chơi (chú ý chỉ để ướt phần mông, chân, không ướt trên thân mình) nhiệt độ sẽ hạ.
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 86 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thế có bé nào giống bé nhà em kg ạ? Sốt tầm 3-4h sáng, 38.5-39oC, chiều tối lại đỡ sốt và chơi ngoan, sốt cách nhật, ngày sốt, ngày khỏi cả hơn tuần nay rồi.
    Mẹ cháu cho cháu ra viện khám, làm xét nghiệm máu thì kết luận sốt SVT, viêm mũi họng cấp (dù kg ho tiếng nào). Hôm qua bé chơi ngoan đầu chỉ hơi hâm hấp, mẹ cháu đã tưởng thoát rồi , ai dè đến 3h sáng nay lại 38.5o . Thậm chí hôm đầu tiên sốt 39o sau đó hết sốt 2 hôm liền, rồi lại sốt. Đầu óc mẹ cháu chả tập trung vào đc việc gì, mẹ nào có kinh nghiệm trong vụ này thì làm ơn giải thích giúp mẹ cháu với

• 60 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mynemo
    Thế có bé nào giống bé nhà em kg ạ? Sốt tầm 3-4h sáng, 38.5-39oC, chiều tối lại đỡ sốt và chơi ngoan, sốt cách nhật, ngày sốt, ngày khỏi cả hơn tuần nay rồi.
    Mẹ cháu cho cháu ra viện khám, làm xét nghiệm máu thì kết luận sốt SVT, viêm mũi họng cấp (dù kg ho tiếng nào). Hôm qua bé chơi ngoan đầu chỉ hơi hâm hấp, mẹ cháu đã tưởng thoát rồi , ai dè đến 3h sáng nay lại 38.5o . Thậm chí hôm đầu tiên sốt 39o sau đó hết sốt 2 hôm liền, rồi lại sốt. Đầu óc mẹ cháu chả tập trung vào đc việc gì, mẹ nào có kinh nghiệm trong vụ này thì làm ơn giải thích giúp mẹ cháu với
    Bé nhà mình bị sốt vào t5 tuần trước, cứ ngày thì chơi rất ngoan nhưng đêm thì lại sốt cao, mấy hôm liền như thế. Cho đi khám BS bảo bị viêm mũi họng, sôt SVT. Cho bé đi khám hôm T7 vừa rồi, lại nghe mẹ Đông Vy nói về kiểu bệnh nàynên mình cũng yên tâm, nhưng đêm hôm CN vừa rồi bé ho suốt đêm, uống kháng ssinh đã 2 ngày không thấy đỡ lại thấy ho nhiều hơn mình lại đưa đi khám lại thì BS bảo đã biến chứng xuống phổi phải tiêm thì mới khỏi, mình thương con quá nhưng chẳng biết làm thế nào vì bé ho nhiều mà lại mệt hơn những hôm trước, không còn chịu chơi nữa , đã tiêm được 2 hôm ho thì đỡ nhiều nhưng đêm vẫn sốt cao, không biết đêm nay còn sốt nữa k.
    Cầu trời cầu phật cho con gái yêu của mẹ hết sốt

• 190 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Con em 3.5 tháng tuổi hôm mồng 3 tết cho đi chơi về chiều hôm sau sốt nhẹ 37,8 độ và hơi bị chảy mũi nước. Hai hôm nay buổi chiều cũng hơi sốt hơn 37 độ còn mũi thì em hút mũi và nhỏ nước muối thường xuyên nên cũng đỡ rồi. Bà chị em cứ bắt đưa nó đi viện khám vì sợ viêm phổi nhưng em thấy nó ko ho và chỉ sốt nhẹ vào chiều tối sau đấy lại mát bình thường nên chưa đưa đi. Các mẹ có kinh nghiệm chỉ cho em phải làm gì bây giờ em lo quá.

• 190 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Các mẹ giúp em nhanh nhé! Em đang định mai cho con đi viện khám nhưng lại lo trời lạnh về lại ốm thêm.

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Lần đầu tiên tham gia diễn đàn, Thấy Mẹ Cupbi co câu hỏi mình cũng đang quan tâm nên cũng mong nhận được sự giúp đỡ từ kinh nghiệm của các mẹ.
    Bé Moon nhà mình được 19 tháng, khoảng gần 1 tháng nay, cứ cách khoảng 1 tuần là bị sốt 1 lần (38-39độ) mà không có ho, hay sổ mũi gì hết. Bé vẫn chơi bình thưởng nhưng mắt thì hơi lờ đờ. Mình cho uống thuốc giảm sốt thì có giảm sốt và khoảng 2 ngày thì hết. Sau đó khoảng 1 tuần thì bị lại. Vì bị sốt không lâu nên mình cũng không cho bé đi khám. Có Mẹ bé nào gặp trường hợp này chưa? Chỉ giúp cho mình với, bé bị như vậy có sao không?