Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Bệnh trẻ em

Sốt không rõ nguyên nhân

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 47.3K Lượt đọc
  • 226 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• youngmi
    • 44 năm
    Hồi con mình cũng giống bạn vậy đó, cũng sốt về đêm mà không rõ nguyên nhân, đi bác sĩ lúc thì viêm họng, viêm mũi, lúc thì viêm hô hấp trên, khi thì viêm amidan cấp, mỗi bác sĩ chẩn bệnh khác nhau, mặc dù ban ngày chỉ hơi ấm thôi, nhưng cứ đêm là sốt lên đến 39 độ, mình sốt ruột lắm, mà bác sĩ nào cũng cho uống kháng sinh đến nỗi con mình đỗ ghèn luôn bạn à, ăn uống thì lười biếng, không thấy ngon miệng, sau này nghe mọi người mách mua thuốc Bổ phế chỉ khái lộ, thuốc đó chữa ho, tan đàm, viêm phế quản, phổi...nói chung là về hô hấp đó, rồi sốt nữa, mình mua về cho con uống, 3 ngày sau là hết hẳn, hết ho, tam đàm, ngủ không còn nghe tiếng khò khè tiếng rít về đêm nữa, mình mừng lắm bạn à, giờ cứ khi nào thấy con hơi ấm đầu hay húng hắng ho một chút là mua thuốc này về cho con uống liền, chứ không để bé nặng thêm là phải dùng kháng sinh, tội nghiệp cho con lắm, mỗi lần dùng đến kháng sinh nhìn con bơ phờ, không chịu ăn uống, sụt cân mình sót lắm bạn à, bạn dùng thuốc này cho con đi, thuốc ngọt dễ uống, giúp bé ăn cũng ngon miệng mà không bị nóng trong nữa, chứ bình thường cho uống Pectol cũng chẳng ăn thua gì cả

• 250 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

To: thanhmai79
    chị ơi, em cũng đã mua thuôc bổ phế chỉ khái lộ của Nam Hà về cho chấu uống nhưng cháu vẫn cứ sốt về đêm. Hôm wa em cho đi xét nghiệm máu thì thấy bach cầu là 10.5, bình thường la 4000-9000. như vậy là có bị viêm nhiễm. Chiều cho đi khám bs đưa tờ giấy xét nghiệm ra, bs chỉ xem qua loa rồi cười(pó tay) trong khi em thì sot ruôt. Bs ghi đơn la viêm hô hấp trên , kê kháng sinh Ixifast +thuốc ho.Em thấy đây làkháng sinh loai mạnh, phổ rộng. Tối về cho cháu uóng thi thấy đêm không sốt nữa nhưng mà cứ dùng ks mạnh cho cháu, em lo wá. không biết có fải đã dùng 5 ngày kháng sinh+ 2 gói thuốc há sốt efferalgan mà khi xét nghiệm thấy men gan của cháu hơi cao. Đưa xét nghiệm cho bs xem , nói với bs là men gan hơi cao có sao không? ổng cũng chỉ cười.

Bây giờ em rất lo lắng,cháu thì vẫn cứ lười ăn cũng dc 1 tháng rồi.
    :Battin ey: Ba me yeu Cun nhat tren doi!:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:

• 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Be nha e dem van bt, den 4h sang chau doi bu, em cho bu thi thay nong. Cap nhiet do thi be sot 38 do C. Minh cung rat lo lang vi be khong co trieu chung gi ve mui hong ca. Hien van ap dung cac bien phap ma cac me dua len DD. Minh dang theo doi xem the nao. Tre con cu nam bua nua thang lai quay met các me nhi?

• 155 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

huhuhu tí Khôi nhà em 3 hôm nay cũng sốt không rõ nguyên nhân. Hai hôm đầu cháu đi ị hơi lỏng, nhưng hôm qua va hôm nay chau chưa đi ị được, bụng thì đầy hơi, đánh rắm bủm bủm. lúc nào cũng trong tình trạng sốt, có lúc cao tận 39 độ và hơn. đầu thì nóng, chân tay thì lúc lạnh lúc nóng. miệng khô.
    Hôm qua em đưa cháu đi khám thì bác sĩ khám qua qua thôi í, bảo cháu bị viêm họng. Kê thuốc kháng sinh và thuốc hạ sốt. Em cho cháu uống từ hôm qua nhưng không có gì thuyên giảm.
    Em stress quá các mẹ ạ, các chị có kinh nghiêm gì chia sẻ cho em tham khảo với. Huhuhuhuhu :Crying: :Crying: :Crying:

• 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em nhờ các mẹ tư vấn dùm em với! Bé nhà em được gần 6 tháng rồi, hôm qua bé nhà em tự dưng bị nóng đầu một chút đến tối cũng vậy, có lúc cũng giảm, bà ngoại bảo là con nít do trở trời không sao đâu, có thể do bé mọc răng, sáng nay em thấy bé cũng vẫn còn nóng ở đầu và hai nách, đi cầu phân vẫn bình thường, do em đi làm ở xa nhà gần 20 km nên không về nhà buổi trưa được, nhờ bà ngoại trông dùmg, gọi điện thoại về nhà hỏi thăm bà ngoại (em nhờ bà ngoại ở nhà trông bé) thì bà nói rằng vẫn còn sốt nên bà cặp nhiệt độ cho bé là 38 độ và bé đi cầu phân lỏng, chiều nay bà và bố cháu đi đến bệnh viện Lê Lợi (em ở Vũng Tàu) khám cho cháu, bác sĩ cho thuốc và nói ngày mai nếu vẫn còn sốt thì xuống khám lại, không cho biết nguyên nhân là vì sao bị sốt, em cũng chưa biết là bác sĩ cho thuốc gì? Em lo lắm, không biết là mọc răng hay bé bị sốt vì lý do gì nữa, vì đang mùa bị dịch sốt siêu vi mà. có mẹ nào có bé bị giống em không nhờ tư vấn cho em với

• 65 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi 6 tháng cũng sốt đùng đùng có lúc lên hơn 40 độ cơ, vào viện bác sĩ khác họng, khám phổi, thử máu nhưng ko tìm ra nguyên nhân bé sốt vì sao. Bác sĩ chỉ cho bé nhà mình dùng viên nhét đít để hạ sốt thôi đồng thời lau người thường xuyên cho bé, sau mấy ngày thì tự nhiên khỏi.
    Hiện tại bé nhà mình 12,5 tháng, đang sốt phát ban. Đầu tiên là sốt 5 ngày, sau đó hết sốt thì phát ban từ đầu xuống người rồi xuống chân, xuống đến chân thì ban cũng bay dần. Trong trường hợp này thì lúc sốt phải hạ sốt cho bé, lúc phát ban thì phải lau người thường xuyên cho bé để giữ da khỏi nhiễm trùng.

• 48 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng vừa được 7 tháng, bé cũng mới bị sốt như con nhà chị vậy, hôm đầu cháu phát sốt vào buổi trưa đến sang hôm sau la khỏi, đến chập tối cháu lại lên cơn sốt lại! Cháu bị nóng đầu, gáy và 2 nách, chân vẫn mát! Em cặp nhiệt độ lên tới 39,98 độ:Sick:! Chắc ko phải mọc răng vì con em đc 3 cái rồi, mọc răng cũng đâu sốt cao như vậy! Hôm nay thì con em đỡ rồi! Cháu vẫn ăn uống bình thường và đi ngày 2 lần sáng và tối!
    Giờ lại đến vụ sưng mắt, hic!
    Đến bao giờ con mới lớn ?

• 1,903 Bài viết

• 356 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MekuPjc Xem bài viết
    Bé nhà em cũng vừa được 7 tháng, bé cũng mới bị sốt như con nhà chị vậy, hôm đầu cháu phát sốt vào buổi trưa đến sang hôm sau la khỏi, đến chập tối cháu lại lên cơn sốt lại! Cháu bị nóng đầu, gáy và 2 nách, chân vẫn mát! Em cặp nhiệt độ lên tới 39,98 độ:Sick:! Chắc ko phải mọc răng vì con em đc 3 cái rồi, mọc răng cũng đâu sốt cao như vậy! Hôm nay thì con em đỡ rồi! Cháu vẫn ăn uống bình thường và đi ngày 2 lần sáng và tối!
    Giờ lại đến vụ sưng mắt, hic!
    Lưu ý bạn nhé: Khi con sốt bạn kiểm tra nhiệt độ, nếu thân nhiệt bé nóng, nhưng chân lạnh thì là bé sốt cao, chứ ko phải là cả người nóng nhưng chân mát thì là ko vấn đề gì, khi con còn nhỏ mà sốt, bất luận bệnh gì nhưng bố mẹ và người nhà nên lưu ý kiểm tra nhiệt độ, với 38*5 thì nên đặt thuốc theo cân nặng của bé, trên 39* thì nên cho bé đi viện, vì trong trường hợp cần kíp thì BS sẽ cho truyền dịch để hạ sốt, tránh bị co giật, có bé thì sốt đến 40* ko sao, nhưng có bé trên 39* một chút là đã bị co giật rồi.
    Thứ nhất là tu tại tâm, thứ hai tu chợ thứ ba tu chùa
    Với những kẻ nghĩ rằng tiền làm được tất cả thì sẵn sàng làm tất cả để có tiền./.

• 125 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

chào các mẹ.

Con mình được 5tháng rồi, cách đây 6ngày cháu bị sốt nhẹ khỏang 37,5- 37,7độ thôi, mình đem con đi khám bác sĩ nghi là bị nhiễm siêu vi, vì chưa biểu hiện rõ bệnh nên chỉ cho uống vitarals thôi, bảo mình về theo dõi. Cách đây 3 ngày con mình vẫn sốt nhẹ đồng thời mặt và cổ nổi mụn đỏ li ti như bị rôm, cháu cứ cào mặt , cào đầu liên tục, mình sợ quá đem đi bs tiếp, bs nghi là bị sốt phát ban, cho con xuống bv Nhi đồng II xét nghiệm màu, mình đem con lên NDII, bs khám bảo chỉ bị nhiễm siêu vi, không cho xét nghiệm máu cho uống thuốc về mũi thôi.
    Con uống được 3 ngày rồi vẫn sốt nhẹ, cứ chiều xuống là nốt đỏ mọc lên, con bứt rứt khó chịu lắm, đồng thời mình phát hiện ra là đầu con nóng nhưng chân tay thì lạnh tóat và trắng bệch giống như da ngâm nước lâu,mình vẫn mang vớ ccho con hằng ngày.
    Tối qua con mình cáu kỉnh, cứ la lên rồi mới đi ngủ sau hơn 1tiếng đồng hồ dỗ dành mọi cách và ngủ cũng không sâu giấc. Con mình bình thường cả ngày lkhôngnghe nó khóc vậy mà hôm qua nó cứ la lên làm mình hỏang quá.
    Mình đã tìm hiểu và lọai trừ dần, chắc chắn là không phải sốt phát ban vì sốt không cao và phải nổi mụn đỏ tòan thân, càng không phải bị sởi. Còn nếu bị sốt siêu vi thì đã uống thuốc 3ngày vẫn không thuyên giảm, à mình còn phát hiện ra mắt con bị sưng và có quầng, còn nếu bị dị ứng thì con mình chưa ăn gì cả chỉ có uống sữa thôi và vẫn uống S26 từ lúc mới sinh.

Mẹ thông thái nào tư vấn dùm, mình đang định đem con lên bv khám lại nhưng thấy nó không sốt cao đành theo dõi ở nhà nhưng cũng lo lắng quá.

• 370 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yêu bé Kent Xem bài viết
    Bạn ơi, bạn thường dùng thuốc gì cho bé đấy?
    Con mình bị sốt thì ngoài thuốc hạ sôt ra thì bác sĩ hay cho uống thêm phenergan để bé đỡ bị co giật. Thuốc này là thuốc ho nhưng có thêm an thần hay sao ấy. Cứ sốt cao trên 38.5 độ thì mình cho uống thêm 5ml.