• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Sốt không rõ nguyên nhân

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 55K Lượt đọc
  • 227 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Cách đây 2 hôm, buổi chiều đi làm về mình phát hiện ra Nấm bị sốt (37,5 độ). Mình chẳng xác định được lý do tại sao cả vì Nấm vẫn chơi, ăn, ngủ ngoan; cũng chẳng phải ho hay sổ mũi gì cả. Khoảng hơn 1 tiếng sau mình cho Nấm uống si rô Tylenol theo liều lượng ghi trong chai thuốc. Đến buổi tối thì Nấm hết sốt, ngày hôm sau cũng chẳng còn sốt gì cả.
    Thấy con không bệnh thì mẹ mừng nhưng vẫn thắc mắc, không biết tại sao bé lại nóng đầu? Hay là tại thời tiết?
    Mẹ nào giúp mình với?
    Giang Huong
    (26/12/2002)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 308 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chị Mushroom lo lắng quá rồi. Sốt thế cũng chưa gọi là sốt đâu. Trẻ con nó xuống nhiệt nhanh lắm. Khi nào 38 độ thì mới gọi là sốt. Sốt 40 độ thì báo động cho uống thuốc giảm sốt được.. đừng lo chị nhé!
    • 3,809 Bài viết

• 6,453 Được cảm ơn

Mushroom oi, 37o5 thi lam sao da goi la sot duoc? Neu be 38oC (do o hau mon) thi moi goi la sot co. Ban khong nen dung thuoc ha sot cho be som qua (truoc khi nhiet do cua be tren 38o5) Nhung bien phap dau tien nen lam la coi bot quan ao, lau nguoi nuoc am, cho be uong nhieu fluit.

Doi khi than nhiet cua be co the tang vi rat nhieu nguyen nhan: be choi dua manh, be moc rang... doi khi chang vi li do gi ca. Mushoom khong can phai lo lang qua nhe, nhat la khi be hoan toan vui ve, binh thuong, manh khoe.

Lau lau khong thay ban vao dien dan thay nho nho la
    Success is a journey, not a destination.
    • 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cũng có thể bé bị cảm xoàng thôi, uống nước cam, chanh cũng sẽ khỏi. Làm mẹ là vậy đó, cứ thấy con khác thường một chút là lo sốt cả vó !!!!
    • 1,154 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Mình xin bổ sung thêm một ý nữa là đôi khi bé chơi đùa đổ mồ hôi nhiều quá mà không cho uống nước kịp thời, bé bị thiếu nước thì cũng hơi hâm hấp sốt đấy.
    • 900 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Nghe MeoU noi minh moi chot nghi ra, hom no con be nha minh cung tu nhien ham hap sot, lam 2 vo chong lo quynh ca len. May ma den chieu thi het. Minh nho lai la hom day chu nhat, bo duoc o nha voi con gai, hai bo con no^ suot ca buoi trua, ko them ngu . Cau tra loi cua cac me lam minh yen tam hon nhieu roi. Cam on ca nha nhe!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,475 Bài viết

• 2,993 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp mình với! Chiều qua, Cu cu nhà mình tự dưng sốt 38,2 độ, đến đêm là 39 độ, sáng nay dậy thì hết rồi. Cách đây nửa tháng trong đợt bị đi ngoài, cháu cũng tự nhiên sốt rồi hết như vậy: Chiều hôm trước sốt, sáng hôm sau dậy thì hết. Cho đi khám bác sĩ ( khám tiêu chảy), BS bảo sốt là do bắt đầu bị viêm mũi họng ( họng bé bị đỏ), kê kháng sinh cho uống nhưng mình không cho uống vì thấy bé không ho và cũng không sốt nữa.
    Các mẹ ơi, mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này không, tư vấn giúp mình với!
    • 484 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Be nha minh cung da hai lan bi nhu vay. Mot lan thi chi bi sot mot dem roi khoi. Lan khac thi sot tan 2 ngay, chi sot ma khong co bieu hien gi khac. Di kham thi bac sy khong tim ra benh gi, ghi dai la sot dich
    Minh cung khong cho be uong thuoc gi ngoai vien dut dit ha sot.
    Dung lo lang qua, chac be khong sao dau ban a
    • 2,403 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Có lẽ là do thời tiết hôm qua bắt đầu chuyển mùa từ nóng sang lạnh đấy Muihech ạ. Bọn trẻ con nhạy cảm lắm, mẹ đừng lo nhiều , cần giữ ấm cho con vì sáng nay lạnh rồi đó.

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • 2,642 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Mình chỉ góp ít kinh nghiệm để các mẹ tham khảo. Nếu các bé sốt đi sốt lại không rõ lý do nên cho đi thử máu, thử phân.. cho chắc. Phomai nhà mình năm trước cũng thế, cứ sốt đi sốt lại, hết lại sốt, sốt lại hết, mà bác sỹ không bảo bệnh gí cả, chỉ cho là cảm ! Cuối cùng mình cho đi Pháp Việt , họ bắt thử máu, thử phân, thử nước tiểu.. thì phát hiện ra virus thương hàn ! Họ phải cho đánh augmentin 1 đợt mạnh mới thử phân lại thì hết rồi !

Tất nhiên các mẹ đừng có hoảng lên, không bé nào sốt cũng giống Phomai đâu, nhưng các mẹ cũng nên theo dõi con nhé.
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 139 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muihech
    Các mẹ ơi, giúp mình với! Chiều qua, Cu cu nhà mình tự dưng sốt 38,2 độ, đến đêm là 39 độ, sáng nay dậy thì hết rồi. Cách đây nửa tháng trong đợt bị đi ngoài, cháu cũng tự nhiên sốt rồi hết như vậy: Chiều hôm trước sốt, sáng hôm sau dậy thì hết. Cho đi khám bác sĩ ( khám tiêu chảy), BS bảo sốt là do bắt đầu bị viêm mũi họng ( họng bé bị đỏ), kê kháng sinh cho uống nhưng mình không cho uống vì thấy bé không ho và cũng không sốt nữa.
    Các mẹ ơi, mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này không, tư vấn giúp mình với!
    Mẹ Mũi hếch ơi, đang có sốt phát ban đấy. Bé nhà em cách đây 3 ngày sốt không lý do, cho thuốc hạ sốt thì đỡ nhưng 8 tiếng sau sốt lại nhưng nhẹ hơn sau đó đỡ hẳn. Hôm qua mới bắt đầu phát ban đấy. Mẹ chú ý cho bé nhé.
    • 1,468 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

mình nghĩ chắ là con bạn bị sốt siêu vi trùng nghe tên sốt như thế bạn đừng sợ, đấy chỉ là do cách gọi của bác sĩ thôi, nếu sốt kiểu này thì chỉ uống hạ sốt không nên uống 1 loại thuốc nào khác,có thể sốt đến 3 ,4 ngày mới hết và sốt rất cao từ 38,5 độ đến hơn 39 độ,nhưng theo mình bạn vẫn phải cho cháu đến bác sĩ khám cho chắc, nếu bác sĩ bảo sốt siêu vi trùng thì không lo vì bé Thóc nhà mình rất hay sốt như vậy
    • 1,952 Bài viết

• 4,587 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Tí Mầm nhà em bị sốt 10 ngày nay không tìm ra nguyên nhân. Bé không sốt, không ho, không sổ mũi, không phát ban, không mọc răng; tim tốt, phổi tốt. Đi khám bệnh viện công, bác sĩ tư đủ cả; làm xét nghiệm máu xét nghiệm nuơc tiểu đủ cả; tất cả đều "mới 9 tháng nên vẫn chạy tốt" nhưng vẫn không dứt sốt. Ban ngày sốt khoảng hơn 38 độ, đêm thì hơn 39 độ. Ngày lười ăn, đêm lười ngủ, chỉ thích bế trên tay.

Bác sĩ không tìm ra bệnh, nói là sốt siêu vi, nhưng rồi cũng không phải là sốt siêu vi. Bây giờ cứ bảo khi nào bé sốt thì cho uống efferalgan hạ sốt thôi. Em có cho bé uống vitamine C và nước cam, yaourt bổ sung nhưng cũng không thấy thuyên giảm. Mà cứ cho con uống thuốc hạ sốt hoài thì em không yên tâm, vì thuốc chứ có phải là thức ăn đâu mà cứ cho uống mãi như thế. Với lại sốt cũng là phản ứng tích cực của cơ thể bé chống lại một sự tấn công nào đó của virus, nếu mà kìm hãm thì có khi cũng không tốt, lỡ cái bệnh nó không phát ra được thì không biết thế nào để chữa.

Thấy con bệnh mà em xót quá! Có mẹ nào từng có con trong tình trạng như con em không, giúp em với.
    • 93 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Xin chia xe voi noi lo cua ban. BAn thu xem lieu be nha ban co trong giai doan dang moc rang ko? Be ma moc rang cung sot day.
    Con la tinh yeu lon nhat cua cha, me.
    • 171 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Sốt như vậy thì lo thật. Bé nhà mình sốt virut nhiệt độ cũng như bé nhà bạn. Sáng 38 độ, tối 39-40 độ, nhưng cho uống thuốc 3-5 ngày là khỏi, không sốt nữa. Bạn đã đưa bé đến bệnh Viện Nhi Trung Ương chưa? Nếu con sốt lâu như vậy, theo mình vẫn tiếp tục theo dõi và lại cho đi Viện khám bác sỹ. Nếu cần thiết, thì xin nằm theo dõi tại Viện xem sao?
    Chúc bé tí Mầm không còn bị sốt nữa. CHúc cháu mong chóng khỏi sốt để mẹ cháu khỏi lo lắng.
    --------------------
    Mẹ bé Tôm
    Con mãi là tình yêu của mẹ
    • 1,067 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Chà gay nhỉ. Nhưng bạn hãy bình tĩnh (lo thì chắc chắn là phải lo rồi). Bé có linh lợi không? Dĩ nhiên là hay gây gỗ rồi. Nhưng ý mình hỏi là bé có bị nằm li bì không. Nếu không thì bớt lo một chút. Con của khách hàng mình cũng từng bị như vậy, phải đến 15 ngày mới thấy hết, cũng xét nghiệm đũ cả. Khi không co nguyên nhân nào trầm trọng thì người ta qui là sốt siêu vi. Bạn cho bé uống nước chanh đường pha loãng (vài muỗng cũng được vì mới 9 tháng mà). Nếu bé còn bú mẹ thì cho bé ti càng nhiều càng tốt. Ăn bằng 1/2 bình thường cũng ko sao (khi hết sốt bé sẽ tự lấy lại sức mà), nên kiêng tôm cua (đó là theo ý của mình, còn thì tùy kinh nghiem của gia đình bạn).

Ban ngày số 38oC thì ko cần uống thuốc, chỉ lau mát bằng nước ấm (nhớ là = nước ấm), không để nhiễm lạnh. Chăm sóc là quan trọng nhất. Ban đêm tới 39oC thì bắt buộc phải cho uống thuốc (lỡ mệt quá ngũ quên, bé bị sốt cao, co giật làm sao).

Còn lại là làm theo lời bác sĩ và...sự mách bảo của trái tim người mẹ.

Chúc bé yêu mau hết bệnh

(hehe, lúc này hạn hán, mặt hàng của cty tui bán ế quá, tui rãnh vô cùng, ai kiu kíu với là tui thò mũi ra liền, mặc dù chả biết tui có kíu được ai không, hay là quân sư dỏm Nhưng mà tui lòng thành chia xẻ )
    • 587 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Tí Mầm ị vẫn bình thường chứ ? Gần đây bé có tiêm phòng mũi nào không? Vết tiêm phòng lao của bé đã lên sẹo chưa? Bạn đã thử kiểm tra dưới cằm, hai nách hay bẹn bé có hạch nổi lên không ? Bạn nên kiểm tra và theo dõi bé toàn diện để thông báo cho bs. Nhiều khi bs. chỉ hỏi những triệu chứng thông thường mà bỏ qua những chi tiết nhỏ chăng ?

Mong Tí Bầm sớm hết sốt nhé.
    Hương Giang (Hà Nội)
    • 996 Bài viết

• 915 Được cảm ơn

Thằng Nhocty nhà chị nó cũng vừa bị như vậy đó hồi tuần trước. Kéo dài cả tuần, sáng khỏang 38oC đến đêm là 39 lận, vật vã, tội nghiệp lắm. Trước đó 2 ngày chị có vác nó đi chích sởi ở ND2.
    Khi sốt chị cũng cho đi khám và Xét nghiệm ở ND2 (BS Lợi)nhưng BS cũng ko phát hiện ra nguyên nhân. Toa chỉ định cho uống Tylenol 5-6 lần/ngày mỗi khi bé sốt. Mỗi khi bé uống như vậy thì thân nhiệt hạ rất nhanh xong sau đó hết thuốc lại nóng lên ngay. Chẳng tốt 1 tí nào. Hỏi thì BS Lợi (ND2) nói tái khám nếu 2 ngày sau vẫn sốt.
    Ko yên tâm, 2 VC bế con đến BS Kim (số 10 Nam Quốc Cang), BS chẩn đoán siêu vi và cho uống 1 loại thuốc đặc hiệu gì đó (chị để ở nhà) để nếu là phát ban thì nó sẽ phát ra...Ngay chiều đó uống thuốc thì bé đỡ hẳn và vài hôm sau thì phát ban thật lại cộng cả mọc răng nữa nên lại kéo theo đi tướt. Mệt quá nhưng tìm ra nguyên nhân rồi thì mới đỡ lo. Giờ bé đang bình phục dần dần.
    Chiêù 2 mẹ con thủ ghé qua BS Kim xem sao. Chúc bé mau bình phục.
    elm:4:'s w:4:rld

BẢO VỆ CHỦ QUYỀN LÃNH THỔ VÀ HẢI ĐẢO CỦA VIỆT NAM
    • 1,952 Bài viết

• 4,587 Được cảm ơn

Em cám ơn các mẹ đã quan tâm chia sẻ với hai má con nhà em.

Con nhà em ngoài chuyện sốt và hay bám bà, bám mẹ hơn bình thường ra thì không có gì khác thường cả. Bé vẫn ngồi chơi đồ chơi một mình được (nhưng bây giờ phải có người ngồi gần, chứ nếu cu cậu phát hiện ra chỉ có một mình mình trong phòng là hét toang lên ngay! Có lúc em đi toilette phải bế nó theo, hai mẹ con cùng...tè, ), ai đùa với bé thì bé vẫn toet miệng cười lại...

Hồi giờ cháu mọc răng cũng chưa bao giờ bị sốt. Đi ị thì bình thường cứ đều đặn là 2 ngày một lần, BS bảo nếu như vậy mà đều đặn thì cũng không phải lo lắng gì.

Ăn uống thì 2 ngày nay bé không chịu ăn gì ngoài ti mẹ, sốt mấy hôm mà sụt mất một lạng thịt tươi rồi đấy các mẹ ạ, cơ bắp nhão hết cả ra... Xót ruột quá mà không biết làm sao...

AX nhà em bảo tối nay đi khám ở BS Thâm (Hai Bà Trưng) xem sao. Nghe nói BS này cũng giỏi lắm...

Mẹ Nhoctỳ ơi, BS Kim là gần nhà em đấy... chắc hôm sau em phải cho Tí Mầm chuyển qua khám ở chỗ BS Kim cho tiện vậy.

Nhờ các mẹ chia sẻ mà em bớt lo được chút chút...
    • 1,952 Bài viết

• 4,587 Được cảm ơn

Mẹ Bilyn bán hàng gì mà mùa này ế vậy? áo mưa hả? "áo mưa" kiểu gì đây? dùng để mặc đi mưa hay là để "đừng chết vì thiếu hiểu biết"???