• 0 Lượt chia sẻ
  • 47.6K Lượt đọc
  • 280 Trả lời

13 Người đang theo dõi

• 627 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Tác hại của việc sốt cao co giật như thế nào các mẹ ơi.
    Nếu đã bị một lần, phòng tránh cho những lần sau thế nào? Sao con mình vừa cho uống hạ sốt (efferagant 150 - cho bé 11kg) hạ sốt được 2 tiếng sau đó lại sốt cao trở lại và co giật - làm thế nào mà trong vòng 6 tiếng uống được hai liều liền - Trời ơi đầu óc rối bời lo lắng mất ăn mất ngủ. Các mẹ giúp mẹ cháu với
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 140 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Hãy cho con vào bệnh viện ngay đi, không thể chủ quan được đâu.
    • 484 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Tác hại của sốt co giật rất khó lường, nó có thể ảnh hưởng đến hệ thần kinh của trẻ, nhiều khi dẫn đến tử vong. Vì vậy bạn phải rất thận trọng, nhất là khi bé đã bị co giật rồi.
    Bé nặng 11 kg uống thuốc 150 là OK rồi. Nhưng khi sốt cao, ngoài việc cho bé uống thuốc bạn phải chườm mát cho bé nữa (nhớ nước phải là nước đun sôi nhé, nhiệt độ có thể mát hơn thân nhiệt bé 1-2 độ C- tuyệt đối không được dùng nước lạnh, nước mát trong tủ lạnh nhé). Dùng khăn ướt lau quanh đầu, mặt, lau nách và bẹn. Lau liên tục là bé sẽ hạ sốt. Trong trường hợp sốt cao trong vòng 4h bạn có thể cho bé uống thuốc hoặc đút đít lại rồi, đừng cầu kỳ quá là đúng 6h.
    Mà tốt nhất khi bé sốt cao không còn cách nào hạ sốt (nhưng mình tin nếu bạn chườm cho bé liên tục thì sẽ hạ nhiệt) thì cho bé đến BV. Ở đó bác sỹ có thể truyền nước cho bé hạ sốt.
    Chúc bé mau khoẻ
    • 594 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngananh
    Tác hại của việc sốt cao co giật như thế nào các mẹ ơi.
    Nếu đã bị một lần, phòng tránh cho những lần sau thế nào? Sao con mình vừa cho uống hạ sốt (efferagant 150 - cho bé 11kg) hạ sốt được 2 tiếng sau đó lại sốt cao trở lại và co giật - làm thế nào mà trong vòng 6 tiếng uống được hai liều liền - Trời ơi đầu óc rối bời lo lắng mất ăn mất ngủ. Các mẹ giúp mẹ cháu với
    Ối, mẹ Ngananh chủ quan thế! Con có dấu hiệu sốt cao thế phải gọi BS hoặc cho đi viện ngay đi. Đừng để con bị co giật, ảnh hưởng đến não, tội lắm! Mà mình thấy BS dặn nếu bé sốt trên 38 độ là phải cho uống hạ sốt ngay.

Chúc bé mau khỏi!
    • 934 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Mẹ ngananh cho bé di bệnh viện ngay. Hạ nhiệt cho cháu rồi đưa đi ngay.
    Trước mắt dùng khăn nhúng nước ấm ấm lau cả người cho bé, chú ý lau nách, bẹn, nếu cháu nóng quá có thể gội đầu.
    Chú ý dùng nước ấm như để tắm em bé, không dùng nước lạnh. Lau xong phải lau lại cho người thật khô, mặc quần áo thoáng , không ủ bé.
    Bé bị một lần thì không ảnh hưởng gì cả , nhưng không được để lặp lại đâu, rất nguy hiểm vì ảnh hưởng đến thần kinh và những lần sốt sau cháu dễ bị giật lại. Khi bé giật phải cho ngậm đũa ngang miệng để tránh bé cắn vào lưỡi. Đạn hạ sốt nhét hậu môn hạ nhiệt độ nhanh hơn, nhưng nếu chưa đủ 4 tiếng thì lau người đã.
    Vika
    • 839 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Rất có thể bé bị sốt vi rút rồi. Lần trước Cún nhà mình hạ sốt cũng không được, hôm rồi có bé nhà ở cùng cơ quan cũng thế. Bạn cho bé đi viện ngay đi, chắc sẽ phải tiếp nước thì mới đỡ nhanh đấy. Con chóng khỏe nhé.
    Con muốn mẹ trẻ mãi, không bao giờ già - Khi nào con lớn, con biến thành cô tiên, hóa phép cho bố mẹ trẻ lại :Kiss:

• 627 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Oi trời ơi ngay khi bé bị co giật mình đã đưa vào viện cấp cứu ngay và em bé nhà mình đã nằm viện mất một ngày thôi thì thử máu, thử nước tiểu đủ cả... thương lắm cơ và đã về nhà từ hôm T6 rồi nhưng mẹ cháu chẳng có đầu óc nào nữa vì ai cũng nói là ảnh hưởng lắm. Mà ảnh hưởng cụ thể là thế nào nhỉ cả BS chẳng ai nói rõ cả chỉ nói chung chung thôi. BS thì nói là có đứa ảnh hưởng có đứa không? Có phải BS động viên mình không? Nhưng lúc sốt đấy thì bé li bì nhưng vừa hết sốt lại nhảy nhót nói cười như sáo sậu. Mỗi tội mặt mày xám ngoét nhìn thương lắm. BS cho uống Kháng sinh trong 5 ngày.
    Mà sao tệ thế cơ chứ uống hạ sốt thì nó chỉ hạ được có tí , chườm thì con không cho cứ đắp khăn vào là con kêu la. Mà khốn khổ một nỗi mẹ đi làm chỉ có ông bà và osin ở nhà thôi. Trước khi đi làm mình đã cho hạ sốt và dặn dò ở nhà rất kỹ rồi không ngờ. Thật buoonf nẫu ruột.
    Các mẹ hãy cẩn thận đấy hiện đang có dịch sốt cao, đừng để bé nào bị như con mình héo hon cả người.
    • 934 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Mẹ ngananh làm các mẹ được một phen …, cứ tưởng tình hình đang ở thì hiện tại !
    Mẹ ngananh cứ yên tâm, chắc là chưa sao đâu mẹ ngananh ạ , Vika nhà mình hồi hơn 2 tuổi cũng bị sốt co giật một lần , mẹ cũng vô cùng lo lắng, nhưng bây giờ 10 tuổi rồi, “ mọi cái hoàn toàn bình thường “, không bị ảnh hưởng gì hết ( thấy vẫn lý luận với mẹ nhoay nhoáy ! ).
    Bác sĩ nói ảnh hưởng là sau này sốt cao dễ bị co giật trở lại, nhiều lần sẽ ảnh hưởng đến não , tức là bị thần kinh không bình thường ấy .
    Để tránh sốt giật cho bé, về cơ bản cũng như chăm bé sốt bình thường thôi, chỉ có điều mình phải chú ý hơn một chút. Con bé nhà mình từ lần đấy đến khi 5 tuổi cứ mỗi lần sốt là mẹ ngủ chập chờn cả đêm, chỉ giám chợp mắt khi nó vừa đổ mồ hôi hạ nhiệt độ nhờ thuốc giảm sốt.
    Khi bé bị sốt ngoài việc cho uống thuốc hạ sốt 1lần/6 giờ ( hay 4 giờ mình không nhớ rõ lắm ) như bình thường, phải theo dõi nhiệt độ thường xuyên, nhất là khi thấy người bé cứ nóng ran và khô vì không đổ mồ hôi được, nếu nhiệt độ lên cao thì cho uống thuốc hoặc đặt thuốc hạ sốt vào hậu môn và lau người ( nách, bẹn ) bằng nước ấm , vì thuốc phải một lúc mới có tác dụng, trong lúc đấy thì có thể nhiệt độ cơ thể bé lại đang tăng tiếp rồi . Khi nào thuốc tác dụng, bé đổ mồ hôi là tạm ổn .
    Cho bé uống nhiều nước khi bị sốt.
    Không chủ quan thấy bé chơi bình thường nghĩ là bé không sốt cao, con bé nhà mình hôm bị giật là vừa uống thuốc hạ sốt, vẫn đang chạy khắp nhà, tự nhiên thấy chị ấy nằm lăn ra giường cười cười như là chạy mệt quá thì nằm nghỉ, một tí sau là giật, lúc đấy đo được 39,5độ tức là nhiệt độ thật là 40 độ rồi !
    Nếu mẹ ngananh vẫn băn khoăn thì có thể hỏi tư vấn qua tổng đài 1088 ( gọi tổng đài, xin gặp bác sĩ nhi ). Ở SG thì chắc chắn có, chắc Hà nội cũng có chứ nhỉ .
    Vika
    • 1,008 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Pooh của mình ko sốt thì thôi, nếu sốt thì phải từ 39.3 độ trở lên, chứ chẳng thèm dưới 39, do đó, khi uống hạ sốt, lúc thuốc chưa có tác dụng, bao giờ mình cũng lau mát kèm theo, khi lau mát thì bé hạ liền, nhưng vừa ngưng 1 lúc, lại sốt cao lên, cứ như thế đến khi thuôc có tác dụng thì vã mồ hôi ra, hạ sốt. Có lần Pooh sốt, đến bs, anh ấy rờ cánh tay của Pooh thấy ko nóng lắm, anh ấy bảo lau nước ấm trên cánh tay, để hơi nóng trong người thoát ra thêm trên cánh tay nữa, cho mau mát.
    Pooh & Dumbo
    • 627 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Mẹ ngananh làm các mẹ được một phen …, cứ tưởng tình hình đang ở thì hiện tại !
    Mẹ cháu mấy hôm nay đang bị lú. Các mẹ thông cảm nhé.
    Con cứ hạ rồi lại sốt sốt rồi hạ, mấy đêm nay có ngủ được đâu người như đi trên mây í.
    • 627 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Con mình ghê gớm quá lắm lúc mẹ bực phát khóc. Người nó nóng như một hòn than đang đêm lục cục vò khăn để lau cho con vừa động vào nó la hét gào tướng lên mẹ đừng động vào con Mẹ kệ mẹ kệ nịnh kiểu gì nó cũng k nghe. Ngồi rình con ngủ say vừa đặt khăn lên đầu nó nó tỉnh luôn dậy khóc. Có ai khổ như tôi không? Lúc đấy nhìn con vừa thương vừa ghét nhiều lúc tưởng như bất lực vì thuốc uống,đút đít cứ 4-5 tiếng một lần mà cặp cứ 38.
    Ai có con như con tôi thì truyền kinh nghiêm về việc đắp khăn lau người cho tôi với
    Sao người ta cứ bảo là sốt virut. Virut là cái quái gì mà làm khổ con tôi quá.
    Vợ chồng cãnh nhau, streess cũng chỉ tại vurut
    • 484 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Con tui cũng thế đấy, không bao giờ cho lau chườm hay đắp cái gì vào người. Một là nó giật phăng khăn đi không thì khóc gào ầm ĩ. Nhưng kệ thôi, việc mẹ mẹ làm việc con con làm. Vẫn cứ phải chườm cho đến khi dịu hẳn
    • 789 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Ôi khổ thân con mẹ nganan, bé sốt cao đến mức co giật thì thương lắm. Xuka nhà mình cũng vừa hết sốt xong, mọi lần và cả lần này cũng sốt cao, toàn 39.4 độ nhưng lần này đút đạn xong khoảng 1 tiếng rồi vẫn thấy không hạ nhiều như những lần trước.
    Ông ngoại sợ cháu hạ sốt nhanh nên cứ bảo là chỉ uống hoặc đút loại Efferalgan 80mg thôi, mà Xuka 16 tháng và gần 11kg thì lẽ ra nên dùng loại 150mg. Mình vẫn dùng đúng lứa tuổi, cân nặng là Efferalgan 150mg cho bé nhưng mình cũng băn khoăn không biết là có nên dùng như ông nói không. Mình có nghe nói là có thể dùng 2 viên 80mg thay cho 1 viên 150mg nữa có đúng không các mẹ ơi?
    • 839 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xuka
    Ôi khổ thân con mẹ nganan, bé sốt cao đến mức co giật thì thương lắm. Xuka nhà mình cũng vừa hết sốt xong, mọi lần và cả lần này cũng sốt cao, toàn 39.4 độ nhưng lần này đút đạn xong khoảng 1 tiếng rồi vẫn thấy không hạ nhiều như những lần trước.
    Ông ngoại sợ cháu hạ sốt nhanh nên cứ bảo là chỉ uống hoặc đút loại Efferalgan 80mg thôi, mà Xuka 16 tháng và gần 11kg thì lẽ ra nên dùng loại 150mg. Mình vẫn dùng đúng lứa tuổi, cân nặng là Efferalgan 150mg cho bé nhưng mình cũng băn khoăn không biết là có nên dùng như ông nói không. Mình có nghe nói là có thể dùng 2 viên 80mg thay cho 1 viên 150mg nữa có đúng không các mẹ ơi?
    đúng rồi đấy, 2 x 80mg có thể thay 1 x 150mg. mà bé Xuca đúng là phải dùng viên 150 rồi, dùng 80 không có tác dụng lại phí đi. Nếu ban ngày có thể cố gắng cho con dùng hạ sốt đường uống, có lợi cho gan hơn và tác dụng tốt hơn khi bé uống với nước. đấy là tư vấn của chị mình là bác sĩ.

chúc các bé và các mẹ không cần tư vấn này
    Con muốn mẹ trẻ mãi, không bao giờ già - Khi nào con lớn, con biến thành cô tiên, hóa phép cho bố mẹ trẻ lại :Kiss:

• 663 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngananh
    Con mình ghê gớm quá lắm lúc mẹ bực phát khóc. Người nó nóng như một hòn than đang đêm lục cục vò khăn để lau cho con vừa động vào nó la hét gào tướng lên mẹ đừng động vào con Mẹ kệ mẹ kệ nịnh kiểu gì nó cũng k nghe. Ngồi rình con ngủ say vừa đặt khăn lên đầu nó nó tỉnh luôn dậy khóc. Có ai khổ như tôi không? Lúc đấy nhìn con vừa thương vừa ghét nhiều lúc tưởng như bất lực vì thuốc uống,đút đít cứ 4-5 tiếng một lần mà cặp cứ 38.
    Ai có con như con tôi thì truyền kinh nghiêm về việc đắp khăn lau người cho tôi với
    Sao người ta cứ bảo là sốt virut. Virut là cái quái gì mà làm khổ con tôi quá.
    Vợ chồng cãnh nhau, streess cũng chỉ tại vurut
    Mẹ Ngananh thử mua Miếng dán hạ sốt Akido xem.
    Bé nhà mình ngoài uống thuốc hạ sốt ra mình lại dán lên trán 1 miếng. Miếng này có tác dụng được 10 h thì phải.
    Đắp khăn nó toàn giật lấy ném ra hoặc lăn lộn khóc. Còn với miếng dán thì rất khó bóc nên cu cậu chịu để yên.

• JAL
    • 11 năm
    • 3,182 Bài viết

• 3,396 Được cảm ơn

Mình thấy cứ khi nào bé sốt khoang 38,5 độ là BS đã bắt cởi hết quàn áo bé và dội nước ấm bằng vòi hoa sen cho bé trong khoang 10-15', rồi cho bé rồi cho 1 viên đạn hạ sốt vào hậu môn rồi. Làm như vậy là hạ nhiệt liền không sốt cao để không xảy ra tình trạng co giật nữa.
    Thỉnh thoang cũng có khi mẹ nhầm việc bé sốt lạnh run chân tay với việc co giật. Vì vậy mẹ phải nhận ra rõ ràng bé đang ở trường hợp nào để báo cho BS biết.
    • 329 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Sốt do virus thì bé sốt cao đấy, bé sút người rất nhanh do mất nước. Có lần mình hỏi BS về thời gian tác dụng của các loại thuốc hạ sốt thì BS bảo như sau: thuốc nước tác dụng nhanh nhất, kế tới là thuốc bột, thuốc viên và sau cùng mới là thuốc nhét đít. Và trong trường hợp bé nóng quá ko hạ sốt được, nên hạ sốt bằng cách tắm bé bằng nước ấm chứ ko nên để bé bị co giật.
    • 541 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trời ơi, lại gặp chủ đề đau lòng của tôi rồi . Bé nhà tôi cũng đã bị sốt cao - co giật, giờ phải điều trị đây này. Tôi xin nói lại với các mẹ những gì mà tôi biết nhé, xem có giúp được các mẹ được gì ko.
    1. Về tác hại: một khi đã bị co giật 1 lần rồi thỉ rất dễ bị co giật lại lần nữa. Do vậy, nếu bé nào chưa bị thì các mẹ cố mà giữ nhé. Nếu co giật bị nhiều lần mà ko điều trị thì sẽ dẫn đến động kinh. Mỗi lần co giật, sẽ giết chết 1 số TB thần kinh của bé đấy.
    2. Về hạ sốt: - Nếu bé sốt cao quá, lau nước ấm và đút đạn vẫn ko ăn thua gì (tức nhiệt độ vẫn có xu hướng tăng cao hoặc ko hạ) thì tốt nhất cho bé tắm (ngâm người) nước ấm (nước 36-37 độ) khoảng 15-20' (nước nguội thì thêm nước ấm vào để giữ nhiệt độ ổn định). Lúc đấy, đảm bảo nhiệt độ cơ thể bé sẽ giảm rất nhanh. Nhưng sau khi tắm xong khoảng mươi phút, nếu cơ thể vẫn tiến triển sốt thì có thể nhiệt độ sẽ lại như cũ hoặc hơn như cũ. Vậy nên, sau khi tắm xong, vẫn tiến hành lau nước ấm cho bé.
    - Nếu bé đã có tiền sử sốt giật (đấy là từ chuyên môn của BS) thì 38 độ là phải đút đạn hạ nhiệt rồi, ko thể chờ 38,5 hoặc 39 độ như những bé bình thường được đâu.
    - Bé sốt cao thường bị mất nước. Hãy bù nước cho bé. Nên cho uống nước oresol (bù nước và điện giải) hoặc tốt nhất là truyền nước cho bé (tất nhiên là phải đến bệnh viện rồi)
    - BS bảo, bé có tiền sử sốt giật thường có khuynh hướng sốt rất cao đấy.
    3. Điều trị:- Nên điều trị càng sớm càng tốt, chứ mỗi lần bé sốt giật thì đau lòng, buốt ruột lắm . Có thể đến khám thần kinh ở các bệnh viện nhi.
    - Hàng ngày, bé sẽ phải uống thuốc chống co giật với liều lượng nhỏ. Khi sốt sẽ uống với liều lượng lớn.
    - Điều trị này là kéo dài, thậm chí đến hàng năm hoặc hơn 10 năm. Hàng vài tháng phải đi khám lại 1 lần để biết với cho thuốc như thế, bé còn bị sốt giật nữa ko? nếu vẫn còn thì phải điều chỉnh thuốc cho phù hợp.
    4. Giải quyết vụ chơi khi sốt của bé:- Nếu bé sốt cao mà ko chịu "ngoan", tốt nhất dùng an thần cho bé ngủ. Nhà tớ vẫn dùng Pheralgan (ko rõ viết có đúng ko). Khi ngủ, khả năng bị co giật của bé sẽ giảm đi rất nhiều, và ngược lại, nếu bé thức.
    5. Kinh nghiệm dùng thuốc hạ sốt: Hôm trước lang thang ở DD,tớ đọc được hướng dẫn của 1 account là BS Nhu trong topic "Bé bị sốt dịch, Help me!" , khuyên như thế này:
    "trong trường hợp bé sốt nhưng dùng acétaminophène (paracétamol, eferalgan, panadol) nhưng chỉ một thời gian ngắn dưới 3 giờ bé sốt lại, các mẹ có thể dùng thêm Ibuprofène (Advil, Motrin) với liều 20mg/Kg/ngày-24giờ, chia 3-4 lần/ngày. Như vậy ta có 2 loại thuốc hạ sốt không giống nhau nên không sợ quá liều và cũng có thể tăng số lần hạ sốt trong ngày lên 5-6 lần!"
    Tớ cũng chưa dùng thử (vì may quá, bé ko bị sốt :1: ). Các mẹ ghi lại thông tin này, dùng thử trong trường hợp khẩn cấp xem sao.
    Link ở đây http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=12179
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 627 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HoaLT
    Trời ơi, lại gặp chủ đề đau lòng của tôi rồi . Bé nhà tôi cũng đã bị sốt cao - co giật, giờ phải điều trị đây này. Tôi xin nói lại với các mẹ những gì mà tôi biết nhé, xem có giúp được các mẹ được gì ko.
    1. Về tác hại: một khi đã bị co giật 1 lần rồi thỉ rất dễ bị co giật lại lần nữa. Do vậy, nếu bé nào chưa bị thì các mẹ cố mà giữ nhé. Nếu co giật bị nhiều lần mà ko điều trị thì sẽ dẫn đến động kinh. Mỗi lần co giật, sẽ giết chết 1 số TB thần kinh của bé đấy.
    2. Về hạ sốt: - Nếu bé sốt cao quá, lau nước ấm và đút đạn vẫn ko ăn thua gì (tức nhiệt độ vẫn có xu hướng tăng cao hoặc ko hạ) thì tốt nhất cho bé tắm (ngâm người) nước ấm (nước 36-37 độ) khoảng 15-20' (nước nguội thì thêm nước ấm vào để giữ nhiệt độ ổn định). Lúc đấy, đảm bảo nhiệt độ cơ thể bé sẽ giảm rất nhanh. Nhưng sau khi tắm xong khoảng mươi phút, nếu cơ thể vẫn tiến triển sốt thì có thể nhiệt độ sẽ lại như cũ hoặc hơn như cũ. Vậy nên, sau khi tắm xong, vẫn tiến hành lau nước ấm cho bé.
    - Nếu bé đã có tiền sử sốt giật (đấy là từ chuyên môn của BS) thì 38 độ là phải đút đạn hạ nhiệt rồi, ko thể chờ 38,5 hoặc 39 độ như những bé bình thường được đâu.
    - Bé sốt cao thường bị mất nước. Hãy bù nước cho bé. Nên cho uống nước oresol (bù nước và điện giải) hoặc tốt nhất là truyền nước cho bé (tất nhiên là phải đến bệnh viện rồi)
    - BS bảo, bé có tiền sử sốt giật thường có khuynh hướng sốt rất cao đấy.
    3. Điều trị:- Nên điều trị càng sớm càng tốt, chứ mỗi lần bé sốt giật thì đau lòng, buốt ruột lắm . Có thể đến khám thần kinh ở các bệnh viện nhi.
    - Hàng ngày, bé sẽ phải uống thuốc chống co giật với liều lượng nhỏ. Khi sốt sẽ uống với liều lượng lớn.
    - Điều trị này là kéo dài, thậm chí đến hàng năm hoặc hơn 10 năm. Hàng vài tháng phải đi khám lại 1 lần để biết với cho thuốc như thế, bé còn bị sốt giật nữa ko? nếu vẫn còn thì phải điều chỉnh thuốc cho phù hợp.
    4. Giải quyết vụ chơi khi sốt của bé:- Nếu bé sốt cao mà ko chịu "ngoan", tốt nhất dùng an thần cho bé ngủ. Nhà tớ vẫn dùng Pheralgan (ko rõ viết có đúng ko). Khi ngủ, khả năng bị co giật của bé sẽ giảm đi rất nhiều, và ngược lại, nếu bé thức.
    5. Kinh nghiệm dùng thuốc hạ sốt: Hôm trước lang thang ở DD,tớ đọc được hướng dẫn của 1 account là BS Nhu trong topic "Bé bị sốt dịch, Help me!" , khuyên như thế này:
    "trong trường hợp bé sốt nhưng dùng acétaminophène (paracétamol, eferalgan, panadol) nhưng chỉ một thời gian ngắn dưới 3 giờ bé sốt lại, các mẹ có thể dùng thêm Ibuprofène (Advil, Motrin) với liều 20mg/Kg/ngày-24giờ, chia 3-4 lần/ngày. Như vậy ta có 2 loại thuốc hạ sốt không giống nhau nên không sợ quá liều và cũng có thể tăng số lần hạ sốt trong ngày lên 5-6 lần!"
    Tớ cũng chưa dùng thử (vì may quá, bé ko bị sốt :1: ). Các mẹ ghi lại thông tin này, dùng thử trong trường hợp khẩn cấp xem sao.
    Link ở đây http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=12179
    Mẹ HoaLT cho mình hỏi sau khi bé sốt co giật mà phải đi điều trị cơ à, mà lại còn phải uống thuốc chống co giật hàng ngày và kéo dài á. Thế con bạn có phải điều trị không? Cứ vào viện nhi trình bày à hay phải đi khám ở đâu. MÌnh thấy lo quá
    • 541 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

To Ngananh:
    Lần đầu, bé nhà mình bị sốt cao quá mà co giật (do mẹ cháu chủ quan và ngu dốt). Vào điều trị ở nhi 108, nhưng BS chỉ dặn là nếu bị 1 lần thì chưa ảnh hưởng nhiều, ko được để tái phát
    Lần 2, cháu bị co giật do viêm màng não VR, vào điều trị ở Nhi Bạch Mai. BS cũng chẳng thấy nói gì đến điều trị thần kinh cả
    Lần 3, cháu sốt do viêm họng, chỉ mới 38độ7 (lúc đấy chưa dùng hạ nhiệt bằng thuốc, mới chỉ dùng hạ nhiệt vậy lý thôi) thì đã lên cơn rồi. Vào nhi Bạch mai, mọi người chuyển sang điều trị thần kinh luôn. Sau khi làm điện não đồ, bác sĩ chẩn đoán là "sốt - giật". Và nói phải điều trị kéo dài. Hiện giờ con tôi cũng đang điều trị đây.
    Về bé nhà bạn mới bị lần đầu, tui cũng chẳng biết có phải điều trị hay không? nhưng theo tôi, bạn nên cho cháu đi khám Thần kinh ở Viện Nhi TW nhé (đừng đi các BV khác vì ko biết chất lượng BS thế nào?) và đi khám càng sớm càng tốt, càng tránh được tái phát.
    Đi khám ở đấy thì rất đông đấy, bạn nên đến sớm để lấy số khám, không thì phải đợi rất vất vả. Nếu phải đợi đến lượt khám, tốt nhất bạn đừng đưa bé đến vội. Thế nào BS cũng sẽ cho bé đi điện não đồ, lúc đấy mới cần đưa bé đến. À mà viện Nhi khám Thần kinh chỉ 1 số ngày nhất định trong tuần, tôi không nhớ chính xác là ngày nào cả. Nếu bạn quan tâm, có thể đến viện Nhi để xem lịch khám còn ko thì alo cho tôi để tôi xem lịch trong sổ khám bệnh cho. Số city là 9143591 hoặc số cố định (buổi tối) là 8210480.