• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Răng lẫy (răng thừa) mọc bên trong khoang miệng

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 8.96K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1,322 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Cu Xoài nhà mình 15,5 tháng, đã mọc 2 răng cối sữa đầu tiên. Nhưng bên trong 2 răng này (về phía vòm họng, chứ không phải trên cung hàm) cháu lại mọc 2 răng lẫy (răng thừa) cách 2 răng kia khoảng 0,5cm. Mình rất lo lắng, vì mới chỉ gặp những người mọc răng lẫy ở phía ngoài lợi, phần giáp với môi, chứ chưa gặp ai mọc răng ở bên trong khoang miệng như vậy cả. Hỏi một số nha sĩ thì họ đều nói cháu còn bé quá nên không can thiệp gì, và họ cũng có vẻ né tránh không muốn đưa ra lời khuyên cho trường hợp này. Các mẹ có ai có kinh nghiệm gì về chuyện này, hay có địa chỉ nha sĩ nào giỏi có thể giới thiệu được thì bảo cho mình với nhé. Cám ơn nhiều.
    -------------------------------------
    You might think I'm crazy
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 151 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị y như vậy đấy, trông giống như 1 cái gai bằng xương nhô ra từ chân răng cửa trên, phía bên trong miệng. Mình có hỏi 1 chị bạn là bác sỹ nha khoa và chị ấy khuyên ko nên can thiệp gì, vì đây là răng sữa sau này 6 tuổi bé sẽ thay răng mới... Nếu thấy cần thiết lắm thì ra phòng khám nhờ bsi mài mòn bớt cho khỏi đâm vào miệng bé. Nhưng vì mình thấy bé ko có biểu hiện đau đớn hay khó chịu nên cứ để kệ nó thôi. Yên tâm bạn nhé vì trường hợp này đôi khi vẫn xảy ra với 1 số bé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 866 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vo Thang
    Cu Xoài nhà mình 15,5 tháng, đã mọc 2 răng cối sữa đầu tiên. Nhưng bên trong 2 răng này (về phía vòm họng, chứ không phải trên cung hàm) cháu lại mọc 2 răng lẫy (răng thừa) cách 2 răng kia khoảng 0,5cm. Mình rất lo lắng, vì mới chỉ gặp những người mọc răng lẫy ở phía ngoài lợi, phần giáp với môi, chứ chưa gặp ai mọc răng ở bên trong khoang miệng như vậy cả. Hỏi một số nha sĩ thì họ đều nói cháu còn bé quá nên không can thiệp gì, và họ cũng có vẻ né tránh không muốn đưa ra lời khuyên cho trường hợp này. Các mẹ có ai có kinh nghiệm gì về chuyện này, hay có địa chỉ nha sĩ nào giỏi có thể giới thiệu được thì bảo cho mình với nhé. Cám ơn nhiều.
    Chi ơi nếu bé như Xoài thì đúng là bsỹ chưa can thiệp được gì đâu, em có hỏi bsỹ RHM thì bsỹ bảo phải xem trực tiếp thế nào đã nhưng bác nghĩ chưa chắc đã là răng thừa chị ạ. Chắc không có gì đáng lo đâu nhưng cẩn thận hơn chị đưa Xoài đến bác sỹ nha khoa xem thế nào chị nhé.
    • 1,322 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Cảm ơn kittymeo và Hà Lê nhé. Mình đã nhắn tin hỏi chị Hoa Dang, là một thành viên tích cực của dd wtt, đồng thời là bác sĩ nha khoa về răng trẻ em tại Mỹ. Chị Hoa Dang đã từng có nhiều tư vấn rất hay, bổ ích và dễ hiểu cho nhiều mẹ trên dd wtt về răng miệng. Sau đây là phần trả lời của chị Hoa Dang, mình dẫn ra đây để các mẹ khác nếu có nhu cầu có thể tham khảo:

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa dang
    Chuyện nhỏ mà việc gì em phải lo lắng quá mức. Thường thì rất ít khi gặp răng dư ở hệ răng sữa. Bộ răng vĩnh viễn có răng dư là bình thường. Cơ sở nào để em kết luận 2 cái răng mọc phía trong đó là răng dư? Tuổi của bé hơi bé nhưng bé có thể đứng thẳng để chụp một cái phim răng toàn cảnh (panoramic). Có phim tia X rồi mới có thể kết luận là dư hay không. Biết đâu được 2 cái răng đó mọc lạc chỗ. Nói chung chị không khám nên không kết luận điều gì, nếu có phim em email cho chi xem.

Giả sử nó là răng sữa dư thật thì chỉ việc nhổ nó đi. Dễ dàng vô cùng. Có rất nhiều nguyên nhân, chủ yếu là rối loạn trong lúc hình thành mầm răng sữa. Nếu cứ để răng dư ở đó không can thiệp thì sẽ gây chen chúc răng và rối loạn khớp cắn, cũng chẳng có gì ghê gớm. Nếu khẳng định được chắc chắn là răng dư thì nhổ nó đi, vô cùng đơn giản.
    Nha sĩ tư vấn cho em đợi đến khi nó lớn là vì họ chưa dám khẳng định đó là răng dư (chắc là vì chưa có phim) hoặc họ ngại không muốn nhổ răng ở một em bé quá nhỏ.
    Tóm lại nếu em không muốn cho bé chụp phim hoặc ở Hà nội không có nơi chụp phim panoramic thì đợi đến 3 tuổi. Lúc đó tất cả các răng sữa đã mọc ra hết rồi, đếm răng sẽ biết số lượng có dư hay không rồi quyết định nhổ. Từ đây đến lúc đó, có 2 răng dư trên cung hàm cũng chẳng ảnh hưởng gì nhiều lắm.

Chúc em vui và an tâm hơn

hoa dang
    Cảm ơn bác sĩ Hoa Dang nhiều thật là nhiều.
    • 84 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Về chuyện răng dư thì có em đây ạ. Lúc khoảng 6 tuổi, thay răng xong thì răng của em nó mọc chẳng theo hàng lối gi cả. Chụp phim thì biết là có 2 chiếc răng thừa, nằm ngầm trong xương hàm ếch nên những răng đang mọc bị vướng, không mọc thẳng được. Em đã phải nhổ đi 1 chiếc răng ngầm và dùng hàm nắn chỉnh hình để chỉnh lại răng cửa. Bây giờ em vẫn còn một chiếc răng thừa nằm trong xương hàm đấy ạ, nhưng chả sao cả, không ảnh hưởng gì hết. Nhà Vo Thang nên cho bé đến viện răng hàm mặt chụp panoramic như chi Hoa Dang khuyên. Từ thời em còn bé xíu đã thấy người ta chụp rồi, không lo VN không có. Nếu thấy đúng là răng sữa thừa (không có chân răng) thì nhổ đơn giản lắm. Ngày xưa em nhổ cả cái răng có chân dài ngoằng, nằm ngầm trong xương hàm cơ mà chả khóc tí nào. Bác sĩ ai cũng khen trầm trồ.
    • 1,322 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Cảm ơn Hoa cỏ may nhé. Mình sẽ đến Viện RHM mặt hỏi về việc chụp panoramic cho cháu, nhưng nếu có thể thì bạn bày giúp mình đi khám ở khoa nào yêu cầu ra sao để được chụp chiếu cho đỡ phải đi lòng vòng với nhé.
    • 1,382 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

Con gái minh 6 tươi , chuẩn bị vào lớp 1 , cháu đã thay gãy 2 răng cửa nhưng hôm qua mình thấy có một răng mới mọc lên ko đúng vào vị trí cũ mà lui vào phía trong một chút.Nhuw vậy có phải là răng mọc lẫy ko hả các mẹ.Cos nên đưa bé đi bác sĩ để nhổ đi ko , nếu nhổ đi thì liệu răng có mọc trở lại ko nhỉ.Mej nào có kinh nghiệm việc nay giúp mình với , mình đang rất lo lắng.Cams ơn các mẹ nhiều.
    • 1,841 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

Trời ơi, mẹ Bống ơi, không được nhổ răng vĩnh viễn của con, mẹ đến bệnh viện để được nhổ răng sữa của vị trí đấy, răng vĩnh viễn sẽ dần "đi vào". Tốt nhất nếu thấy không bình thường thì mẹ nên đưa cháu đến viện răng hàm mặt.
    Khi xưa bé gái mình 6 tuổi (vào lớp 1, trước hết thay 2 răng cửa trên), một thời gian ngắn sau thấy có 2 răng dưới đã mọc (trong khi răng sữa chưa hề có ý định "ra đi" - chưa lung lay). Mình đưa bé đến bệnh viện để được can thiệp nhổ 2 răng cửa dưới, giờ thì vào hàng vào lối rồi. Mình còn nhớ lúc ấy, BS gọi mình chỉ vào răng của con rồi... mắng mình là... răng vĩnh viễn mọc trong khi hàm chưa phát triển - mình bảo mình không có lỗi này, lúc bé 4 tháng cháu đã mọc răng (đúng vị trí răng hiện đang có "sự cố"). BS cười và bảo, không sao, nói vậy để bà lưu ý việc chỉnh răng sau này cho cháu nếu răng không vào hàng. :4:
    • 1,382 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida
    Trời ơi, mẹ Bống ơi, không được nhổ răng vĩnh viễn của con, mẹ đến bệnh viện để được nhổ răng sữa của vị trí đấy, răng vĩnh viễn sẽ dần "đi vào". Tốt nhất nếu thấy không bình thường thì mẹ nên đưa cháu đến viện răng hàm mặt.
    Khi xưa bé gái mình 6 tuổi (vào lớp 1, trước hết thay 2 răng cửa trên), một thời gian ngắn sau thấy có 2 răng dưới đã mọc (trong khi răng sữa chưa hề có ý định "ra đi" - chưa lung lay). Mình đưa bé đến bệnh viện để được can thiệp nhổ 2 răng cửa dưới, giờ thì vào hàng vào lối rồi. Mình còn nhớ lúc ấy, BS gọi mình chỉ vào răng của con rồi... mắng mình là... răng vĩnh viễn mọc trong khi hàm chưa phát triển - mình bảo mình không có lỗi này, lúc bé 4 tháng cháu đã mọc răng (đúng vị trí răng hiện đang có "sự cố"). BS cười và bảo, không sao, nói vậy để bà lưu ý việc chỉnh răng sau này cho cháu nếu răng không vào hàng. :4:
    Cám ơn mẹ nó đã trả lời mình , mình cũng biết là răng vĩnh viễn ko đuoc nhổ nhưng mà cai răng mới mọc lên lại lùi vào trong , xấu quá đi , còn răng sữa thì đã rụng rồi.Minhf sẽ cho con đi khám bác sĩ để tiomf cách xử lí vậy.
    • 1,841 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Bống xinh
    Cám ơn mẹ nó đã trả lời mình , mình cũng biết là răng vĩnh viễn ko đuoc nhổ nhưng mà cai răng mới mọc lên lại lùi vào trong , xấu quá đi , còn răng sữa thì đã rụng rồi.Minhf sẽ cho con đi khám bác sĩ để tiomf cách xử lí vậy.
    Nếu vậy thì ổn rồi mẹ nó ạ, chẳng cần khám đâu, vài bữa nữa các răng sữa bên cạnh thay đi, có chỗ răng mới sẽ "di cư" vào, bọn nó cũng biết "phép tắc" lắm. Không sốt ruột được đâu. Giống con gái mình khi xưa (răng phát triển mà hàm chưa phát triển, các nàng thuộc dạng khó ăn mà). Với lại việc chỉnh răng hiện nay rất đơn giản và thành công đến 100% đấy. Đừng lo, con gái sẽ xinh đẹp giống mẹ thôi.
    • 592 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Bống xinh
    Bạn có thể chỉ cho cháu cách lấy lưỡi đẩy cái răng đó ra phía ngoài, làm thường xuyên cũng có khả quan. Mặt khác bạn cho cháu đến nha sĩ để khám, có thể cho cháu dùng dụng cụ tiền chỉnh nha đẩ răng dần dần vào đúng vị trí!
    Mẹ yêu Tí tồ hay :Crying: lắm lắm!
    • 1,636 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho mình hỏi với. Bé nhà mình 3,5 tháng đã mọc răng rồi. Nhưng được hai tuổi thì bị cụt dần dù bé không hay ăn đồ ngọt, mình vệ sinh răng cho bé thường xuyên sau bữa ăn và trước khi đi ngủ. Giờ mới chưa đầy 4 tuổi thì 4 răng cửa trên của bé đã mòn gần hết, chạm vào dễ chảy máu và bị xỉn màu. Gần đây, phía trên 1 chiếc răng đó lại thấy thòi ra một đoạn như là chân răng của bé vậy. Mình đưa đến cơ sở khám răng ngoài thì họ bảo đó là chân răng do bị cụt nên nó mọc dài ra về phía chân, phải nhổ không thì đến lúc nó dài ra đâm vào môi ... Mình lo quá, vì đây là răng sữa mà nhổ đi thì sau này sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến hàm răng của bé.
    Mẹ nào có kinh nghiệm hoặc có chuyên môn giúp mình với. Mình và bé cảm ơn các mẹ nhiều :Rose:
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi! mình cũng có hai cái răng như BÉ nhà bạn đó .Hai cái răng của mình thì đầu rất nhọn, cái răng đầu mọc lúc 7 tuổi , cái thứ 2 lúc 12 tuổi và cách 2 răng cửa hàm trên 0,5 cm về phía bên trong . mình thấy rất khó chịu muốn đi nhổ nhưng ngày đó MẸ mình bảo '' ĐAU MẮT CHẮT RĂNG " nên không cho mình nhổ .Mình đã để như vậy trong vòng 28 năm. Trong khoảng thời gian ấy mình lúc nào cũng bị căng thẳng thần kinh , kèm nhiều nhiều triệu chứng khác... mất ngủ, ...giảm trí nhớ..! MÌNH đi khám nhiều nơi và không ra bệnh gì... bác sĩ chỉ kết luận là mình bị rối loạn thần kinh thực vật nhưng không rõ nguyên nhân . Không hiểu sao MÌNH quyết định nhổ 2 cái RĂNG... bạn biết không tất cả triệu chứng rối loạn thần kinh thực vật không chữa gì mà khỏi hẳn luôn .NGUYÊN NHÂN LÀ DO 2 cái răng luôn cắm vào đầu lưỡi minh mà mình không biết . theo mình bạn nên cho bé nhà bạn đi nhổ hai cái răng đó đi ngay !
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi! mình cũng có hai cái răng như BÉ nhà bạn đó .Hai cái răng của mình thì đầu rất nhọn, cái răng đầu mọc lúc 7 tuổi , cái thứ 2 lúc 12 tuổi và cách 2 răng cửa hàm trên 0,5 cm về phía bên trong . mình thấy rất khó chịu muốn đi nhổ nhưng ngày đó MẸ mình bảo '' ĐAU MẮT CHẮT RĂNG " nên không cho mình nhổ .Mình đã để như vậy trong vòng 28 năm. Trong khoảng thời gian ấy mình lúc nào cũng bị căng thẳng thần kinh , kèm nhiều nhiều triệu chứng khác... mất ngủ, ...giảm trí nhớ..! MÌNH đi khám nhiều nơi và không ra bệnh gì... bác sĩ chỉ kết luận là mình bị rối loạn thần kinh thực vật nhưng không rõ nguyên nhân . Không hiểu sao MÌNH quyết định nhổ 2 cái RĂNG... bạn biết không tất cả triệu chứng rối loạn thần kinh thực vật không chữa gì mà khỏi hẳn luôn .NGUYÊN NHÂN LÀ DO 2 cái răng luôn cắm vào đầu lưỡi minh mà mình không biết . theo mình bạn nên cho bé nhà bạn đi nhổ hai cái răng đó đi ngay !
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

• 263 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Bé nhà mình 6tuoi, cũng bị mọc cái răng lẫy ở cửa hàm dưới mà ở phía trong hàm cũng xa xa, trong khi răng sữa vẫn ko hề nhúc nhích...các mẹ tư vấn giúp xem nên làm thế nào với ạ?
    • 66 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Tớ vừa đi xử lí cho thằng nhà tớ 5,5 tuổi ở răng hàm mặt trung ương 40 Tràng thi. Tớ thấy khá hài lòng với cách làm việc ở đây. Cu cậu có răng mọc ở hàm trên, cách răng cửa nửa đốt ngón tay. Bs tư vấn là răng thừa, bảo đi chụp X quang hết 150k ( cái này thì mọi người bảo hơi đắt...), sau đó thử máu hết 120k, và nhổ chiếc răng thừa đó hết 200k. Bs bảo ko cần uống thuốc hay ăn kiêng gì, về nhà cu cậu ăn uống ngoan và chơi ngon lành. Tớ share thông tin lên cho mọi người tham khảo như vậy nhé