• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, từ nhỏ tai Bống bị chảy mủ thường xuyên, vừa rồi Bống đi khám bác sỹ bảo là Bống bị viêm tai giữa và có một cái polip ở trong tai.Mẹ Bống đã cho Bống vào viện tai mũi họng TW điều trị hai tuần. Bác sỹ đã cắt Polip đi rồi nhưng nó lại mọc lên, tai thì vẫn bị chảy mủ.Hic.Bác sỹ bảo là trường hợp này rất hiếm và cũng không biết tại sao nữa. Bây giờ Bống phải đi chụp cắt lớp. Mẹ Bống lo lắm vì nghe nói chụp cắt lớp rất nguy hiểm.Có ai biết gì về cái Polip này không? Mẹ Bống có nên cho Bống đi chụp cắt lớp không? Bống mới có 13 tháng tuổi thôi mà.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 381 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

polyp trong tai thì xác định xem vị trí polyp ở đâu ở ống tai ngoai hay ở hòm nhĩ
    - ở ống tai ngoài nhiều khi nhầm nút dáy khi gặp nước trương lên, thậm chí ăn mòn cả xương ống tai, gây viêm ống tai màng tai, thủng nhĩ, cholesteatome ở ống tai bò vào hòm nhĩ (nên loại trừ được trường hợp này)
    - nếu ở trong hòm nhĩ thì thường có 3 khả năng
    + do niêm mạc hòm nhĩ dày, nề nhô hẳn lên giống polyp hòm nhĩ
    + có polyp che lấp tổ chức cholesteatome ở trong
    +polyp đơn thuần
    thường cháu nhỏ 13 tháng khám rất khó
    khám nội soi phải thật kỹ sơ bộ đánh giá trước, rồi chụp CT, chụp CT ở cháu bé thì ko nguy hiểm, quan trọng là chẩn đoán ra được bệnh
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tình trạng của con bạn giống của con bạn mình quá. Nhưng mình thiết nghĩ, nếu mà bác sĩ điều trị cho con bạn đã chỉ định đi chụp CT thi nên làm, vì chụp như vậy có thể chẩn đoán căn nguyên của bệnh cho bé được chính xác hơn, mà chụp CT cho bé là chụp ở tần xuất thấp, không ảnh hưởng đâu. Chúc bé khỏe, mẹ vui nhé
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, hôm nay đi khám bác sĩ nói Ốc nhà em bị polyp màng tai và phải cắt, mấy hôm rồi ốc sốt nhẹ, và kêu đau tai. mẹ nào có kinh nghiệm về việc này chia sẻ với em nhé! em lo quá, hôm nay thì ốc không kêu đau nhưng vẫn thỉnh thoảng sốt nhẹ. Bệnh này nên vào BV nào thì sẽ tốt hả các mẹ?
    • 303 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Bạn nên cho con khám bệnh viện tai mũi họng thành phố nếu ở TP.HCM hoặc viện tai mũi họng TW nếu ở Hà nội.
    Khả năng con bạn bị viêm tai giữa và viêm tai xương chũm là rất cao. Nếu chỉ là polyp tai ngòai thì thương cắt 1 lần là hết.