• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Những vấn đề về mắt ở trẻ nhỏ

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.81K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 1,228 Bài viết

• 2,495 Được cảm ơn

(Webtretho) Với các bậc bố mẹ chúng ta, thật hạnh phúc khi được trông thấy đôi mắt của con yêu ngây thơ, sáng ngời. Còn với các con, các con cũng cảm nhận thế giới và 90% các thông tin nhận được là nhờ vào đôi mắt ấy. Vậy nên đừng để nỗi day dứt lương tâm sẽ theo suốt cuộc đời của chúng ta nếu không quan tâm đúng mức tới đôi mắt của con em mình, bạn nhé.

Theo thống kê có khoảng 5% trẻ em mắc phải các tật về thị lực như lác mắt, giảm thị lực và cận thị. Vấn đề về thị lực của 1-2% trong số này có phát triển nhanh theo chiều hướng xấu.

Nếu không được chữa trị kịp thời, bé sẽ gặp phải nhiều khó khăn trong sinh hoạt, đôi mắt của bé sẽ mang tật suốt đời. Vì thế, vai trò của phụ huynh trong phòng ngừa và điều trị các bệnh về mắt cho con mình là rất quan trọng. Bố mẹ cần thường xuyên theo dõi con, không để bé tiếp xúc nhiều với TV, máy tính, không đọc sách hoặc nhìn quá gần. Nếu bé xem TV hay nheo mắt thì cần cho đi khám; đồng thời cũng cần cho bé đi kiểm tra mắt sớm và định kỳ để qua đó, các bác sĩ sẽ quyết định tiến hành can thiệp nếu cần thiết và chắc hẳn là sẽ mang lại kết quả tốt hơn.

Ngồi sai tư thế, nhìn quá gần... có thể là nguyên nhân gây các bệnh về mắt ở trẻ (Ảnh: Inmagine)

Trẻ em hiện nay thường gặp phải các tật khúc xạ mắt, mà nguyên nhân chủ yếu gây ra thường là do di truyền hoặc do tác động của cuộc sống, môi trường sống. Trẻ em nông thôn thường ít bị các tật khúc xạ hơn do các em có một không gian sống rộng mở, mắt thường được nhìn rộng, nhìn xa, điều tiết tốt hơn. Trong khi đó trẻ em thành phố lại thường xuyên phải nhìn gần do xem tivi, máy tính, chơi game, không gian sống chật chội… Ngoài ra còn một nguyên nhân nữa đó là điều trị không đúng phương pháp, đeo kính không chuẩn dẫn đến bệnh càng nặng hơn.

Ngoài ra, còn rất nhiều bệnh thường gặp khác như lệch góc nhìn, khi cho bé tập trung nhìn một điểm ảnh sẽ thấy mắt bé bị lác; hoặc bị bong võng mạc với những bé sơ sinh… Tất cả những tật khúc xạ này thường không cần can thiệp bằng các biện pháp phẫu thuật như mổ, vốn được hạn chế tối đa, mà quan trọng là cần điều trị bằng các bài tập để nâng cao thị lực cho mắt. Bên cạnh đó, một chế độ dinh dưỡng tốt cũng góp phần điều trị các tật khúc xạ cho các em.

Vậy làm thế nào biết được con đang gặp phải vấn đề về thị lực và cần sự can thiệp? Bác sĩ Cheah Way Mun – bác sĩ khoa nhãn nhi tại trung tâm y khoa Mount Elizabeth, Singapore – cho biết: “4 tuổi là tuổi phù hợp nhất để kiểm tra mắt cho trẻ vì lúc đó trẻ có thể giao tiếp tốt, có khả năng nhận biết và đọc bảng chữ cái, các con số và gọi tên đồ vật”.

Cha mẹ cũng phải luôn quan tâm và lưu ý khi trẻ có những triệu chứng sau:

- Con nhìn không rõ vật đặt ở vị trí xa hơn khoảng cách cho phép một đoạn hoặc ngồi sát TV để theo dõi chương trình chúng ưa thích.

- Thường hay nheo mắt khi tập trung nhìn vật gì đó.

- Nghiêng đầu, liếc mắt nhìn những vật thể đặt ngay phía trước.

- Cúi quá thấp khi đang viết

- Nhìn kém khi bị che một mắt hoặc từ chối không cho che một mắt nào đó trong quá trình kiểm tra vì sức nhìn của mắt còn lại quá kém.

- Và dù những triệu chứng trên diễn ra liên tục hay thỉnh thoảng mới bắt gặp thì tốt nhất vẫn nên mang bé đi bác sĩ kiểm tra ngay.

Các bệnh thường gặp khác

- Bị vật lạ bay vào mắt: Đây là một tình huống có thể thường xuyên gặp phải. Khi con bị vật lạ bay vào mắt thì điều cần nhớ là không dụi mắt và cố tự lấy vật lạ ra – bạn sẽ có thể gây thêm tác hại cho mắt của bé. Hãy đến gặp bác sĩ để có cách điều trị thích hợp. Tuy vậy, bạn cũng hãy thực tế vì không phải tất cả các trường hợp bị vật lạ bay vào mắt đều là nghiêm trọng, đó có thể chỉ là bụi mà thôi; trong trường hợp này hãy cho con chớp mắt nhẹ nhàng trong nước sạch là được.

Mẹ ơi, mắt con ngứa quá (Ảnh: Inmagine)

- Nhặm mắt, ngứa mắt. Bệnh này có thể gây ra do bé bị dị ứng. Thường khi bị ngứa nhẹ, bạn có thể cho bé sử dụng thuốc nhỏ mắt; nhưng nếu bé vẫn ngứa mắt nhiều, bạn sẽ cần đến những biện pháp khác như dùng thuốc uống kháng histamin hay thuốc nhỏ mắt do bác sĩ kê đơn. Dù ngứa mắt không phải là một ca cấp cứu nhưng bạn vẫn nên đưa con đến gặp các chuyên gia để có cách điều trị thích hợp và an toàn cho bé. Và nhất thiết phải nhớ không để bé dụi mắt, vì dụi mắt sẽ làm tiết ra những hóa chất gọi là histamin sẽ làm cho mắt ngứa hơn đấy.

- Đau mắt đỏ. Nếu có con, chắc hẳn bạn đã biết về bệnh nhiễm trùng mắt có tên gọi “đau mắt đỏ” này. Triệu chứng của bệnh có thể khác nhau tùy ở từng bé, nhưng có điểm chung nhất là mắt bé bị đỏ, khó chịu, mí mắt như dính vào nhau. Bệnh có thể gây ra do bé bị nhiễm khuẩn hay dị ứng với môi trường… Nếu nghi con bị đau mắt đỏ, bạn nên đưa bé đến khám ở trung tâm y tế để tìm ra đúng nguyên nhân và cách điều trị. Đau mắt đỏ là một bệnh dễ lây, do vậy nếu con bạn bị đau mắt đỏ, hãy chăm sóc bé thật kỹ và tạm thời tránh cho bé tiếp xúc với người khác; ngược lại cũng tránh cho con tiếp xúc với người bị đau mắt đỏ.

- Đục thủy tinh thể. Không chỉ người già mà trẻ em cũng có thể bị đục thủy tinh thể do nhiều nguyên nhân như bẩm sinh, chấn thương hay do các bệnh lý về mắt… Triệu chứng của bệnh là thị lực suy giảm, mắt nhìn không rõ, lóe, quáng gà, nhìn 1 vật thành 2 hoặc 3; ở trẻ sơ sinh còn thấy có hiện tượng rung giật nhãn cầu. Nếu đục thủy tinh thể không được phát hiện và điều trị sớm sẽ gây cản trở tới sự phát triển của thị lực của bé. Với bệnh này bạn cần đưa con đến các trung tâm y tế để điều trị và phẫu thuật và chăm sóc bé với chế độ dinh dưỡng đảm bảo.

Nguồn: Webtretho (tổng hợp)
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 905 Bài viết

• 2,539 Được cảm ơn

Trẻ con giờ bị nhược thị nhiều lắm. Như cháu mình, mắt hiếng hồi bé tí nhìn đểu đểu nhưng lớn lên sẽ rất tội vì ánh nhìn của bé không bình thường. Khoảng 5 tuổi thì nhà mình cho cháu đi mổ mắt, nhưng xong vẫn không hết hẳn, vẫn tiếp tục phải tập.

Sau 6 tháng tuổi thì các mẹ nên bắt đầu quan sát biểu hiện mắt của bé để kịp thời cho con đi khám và điều trị nhé.
    Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác
    • 1,066 Bài viết

• 510 Được cảm ơn

Sao đa số bây giờ trẻ bị cận? Bị cận có do duy truyền không các mẹ nhỉ ?
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình không biết sao mà mắt bị đỏ lên chỉ 1 bên thôi. Ông bà chông bé thì bảo là do bé dụi mắt nên bị vậy. Mình lo lắm để theo dõi 1 ngày xem thế nào rồi mình sẽ đưa bé đi bệnh viện khám. Các mẹ có kinh nghiệm chăm sóc mắt bé chia sẽ với mình nha. Thanks các mẹ nhiều !
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cận thị do di truyền chỉ 1 phần nào thôi. Còn lại là do bé tiếp xúc nhiều với TV, máy tính, đọc sách hoặc nhìn đồ vật quá gần. Bạn nên thường xuyên theo dõi mắt bé và đưa bé đi khám để chữa trị kịp thời nhé.
    • 164 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn đã cung cấp thông tin.
    • 2,557 Bài viết

• 1,246 Được cảm ơn

Mình cũng thấy các bé bây giờ bị cận thi nhiều lắm. Không biết có phải do các bé giờ phải học nhiều, hay chơi máy tính, điện thoại nên dễ bị cận.
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • 1,758 Bài viết

• 1,044 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Smooth Xem bài viết
    Mình cũng thấy các bé bây giờ bị cận thi nhiều lắm. Không biết có phải do các bé giờ phải học nhiều, hay chơi máy tính, điện thoại nên dễ bị cận.
    Bé mình gần 3 tuổi thích chơi dt mình cũng sợ bé bị cận lắm.
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 1,050 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetmai081 Xem bài viết
    Bé mình gần 3 tuổi thích chơi dt mình cũng sợ bé bị cận lắm.
    Con mình cũng thế, thích đt và ham tivi lắm, cũng lo con bị cận ghê.
    • 4,126 Bài viết

• 4,406 Được cảm ơn

Mình cũng đàn lo con bị cận vì bố mẹ đều cận. Sao có người bảo cận có di truyền mà cũng có người nói không nên cũng không rõ. Nói chung cứ theo bài báo trên thì 4t cho đi kiểm tra cho chắc nhỉ?
    • 18,631 Bài viết

• 11,470 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeminhthuhm Xem bài viết
    Sao đa số bây giờ trẻ bị cận? Bị cận có do duy truyền không các mẹ nhỉ ?
    chị nghe nói 1 phần là do di truyền đó em
    • 18,631 Bài viết

• 11,470 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pippa Xem bài viết
    Trẻ con giờ bị nhược thị nhiều lắm. Như cháu mình, mắt hiếng hồi bé tí nhìn đểu đểu nhưng lớn lên sẽ rất tội vì ánh nhìn của bé không bình thường. Khoảng 5 tuổi thì nhà mình cho cháu đi mổ mắt, nhưng xong vẫn không hết hẳn, vẫn tiếp tục phải tập.

Sau 6 tháng tuổi thì các mẹ nên bắt đầu quan sát biểu hiện mắt của bé để kịp thời cho con đi khám và điều trị nhé.
    ủa sao nhược thị mà lại đi mổ , vậy thì tội bé quá .
    Như con trai nhà mình lúc 5t khám mắt vì mình chỉ nghĩ bé cận thị do hay đứng gần ti vi để xem , nhưng may mà bác họ làm bs mắt nên sau khi đo khám bác nghi ngờ nên cho siêu âm soi đáy mắt thì phát hiện nhược thị, đáy mắt trắng chứ không hồng như bình thường , thị lực chỉ có 3/10 .
    Sau đó thì 1 lịch trình chỉnh mắt cho bé , đeo kiếng và dán 1 bên mắt khỏe lại để bắt con mắt yếu phải hoạt động liên tục vì mọi lần bé chỉ nhìn bằng mắt khỏe , mắt yếu càng ngày càng không hoạt động .
    Nhờ đi học mẫu giáo con mình sợ cô nên vào lớp dán lại dù có khó chịu cũng không dám gỡ ra chứ ở nhà mẹ dán quay qua quay lại là anh chàng tháo ra vất mất tiêu.
    Đến bây giờ sau 2 năm cố gắng chỉnh mắt cho con thì thị lực con mắt yếu của bé đã lên được 8/10 và hiện nay vẫn tiếp tục che 1 bên mắt khỏe lại , số tiếng còn ít hơn , ngày trước nguyên ngày đi học trong lớp mẫu giáo còn giờ thì buổi tối vài tiếng thôi .
    Ngày đi kiểm tra lại mắt sau 1 năm bs ngạc nhiên vì thị lực tăng lên bất ngờ , nhiều trường hợp chữa nhược thị phải mất 3-4 năm , nhưng chắc do mình cố ép con dán mắt khỏe lại để con mắt yếu cứ cố mà nhìn , bs cũng nói cố gắng phát huy được vậy tốt chứ nhiều phụ huynh không ép được con và thấy tội con cho con tháo ra thành thử con mắt khỏe cứ hoạt động còn mắt yếu cứ nằm yên
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MẸ WINNI; 28/07/2012 vào lúc 08:11 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,246 Bài viết

• 2,007 Được cảm ơn

Giờ trẻ em thành phố bị cận rất nhiều.

Có nhiều nguyên nhân dẫn đến tình trạng này trong đó có nguyên nhân do trẻ em giờ học nhiều ko có thời gian đi chơi, hít thở ko khí trong lành nơi có nhiều cây cối xanh tươi. Các con chỉ nhốt mình trong 4 bức tường ở nhà rồi ở trường thành ra rất dễ bị cận thị.

Một nguyên nhân ko thể ko nói tới đó là các con xem ti vi, đọc truyện quá nhiều và ko đúng tư thế.

Còn nguyên nhân từ bẩm sinh cũng là vấn đề ngày nay nhiều người mắt phải. Nhìn nhiều cháu bé tí xíu mà đã phải đeo cặp kính to đùng thật đáng thương.
    • 58 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bé nhà em hay dụi mắt. Thỉnh thoảng lên lẹo ý ạ. Mà dùng đủ cách dân gian rồi chỉ lành được vài bữa. Mấy bữa sau lại thấy mắt nổi lên một cục. Khổ quá không biết làm sao để trị triệt để các mẹ ạ
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ WINNI, chúc mừng bé và cảm ơn mẹ đã chia sẻ. Con mình 4.5 tuổi bị lác+ viễn+loạn và mắt 4/10, 7/10. Bạn có kinh nghiệm tập mắt cho con, bạn chia sẻ và khuyên mình với: Vì con mình đang ở VN, mình phải học ở rất xa 3 năm nữa, chồng mình cuối năm học xong mới về VN. Mình có nên bỏ học về VN điều trị cho con không? Vì có lẽ cháu sẽ phải mổ lác rồi mình đoán phải tập nhược thị hàng năm trời.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 47 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dung196 Xem bài viết
    Bé nhà em hay dụi mắt. Thỉnh thoảng lên lẹo ý ạ. Mà dùng đủ cách dân gian rồi chỉ lành được vài bữa. Mấy bữa sau lại thấy mắt nổi lên một cục. Khổ quá không biết làm sao để trị triệt để các mẹ ạ
    Lẹo thế rồi thì chỉ còn cách đưa bé ra viện rồi chích lẹo thôi chị ạ, cho nó cẩn thận mà hết hẳn luôn ấy.
    • 2,071 Bài viết

• 2,199 Được cảm ơn

dôi mắt của con là vần đề quan trọng càn xem xét!
    • 7,090 Bài viết

• 7,744 Được cảm ơn

cận thị có di truyền đó, nhưng tốt nhất mình nên tự phòng tránh cho bé như để tivi cao cho xa tầm mắt một chút, đừng cho bé ngồi máy vi tính nhiều quá, bàn học bé nên kê thêm cái đèn nhỏ...nói chung là cẩn thận chút cho bé vẫn hơn là bỏ đại.
    • 4,956 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi nhỏ cũng hơi hiến,nhưng mình cho bé nhìn đều 2 bên nên giờ trộm vía ko sao nữa!
    • 18,631 Bài viết

• 11,470 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yoghurt Xem bài viết
    Mẹ WINNI, chúc mừng bé và cảm ơn mẹ đã chia sẻ. Con mình 4.5 tuổi bị lác+ viễn+loạn và mắt 4/10, 7/10. Bạn có kinh nghiệm tập mắt cho con, bạn chia sẻ và khuyên mình với: Vì con mình đang ở VN, mình phải học ở rất xa 3 năm nữa, chồng mình cuối năm học xong mới về VN. Mình có nên bỏ học về VN điều trị cho con không? Vì có lẽ cháu sẽ phải mổ lác rồi mình đoán phải tập nhược thị hàng năm trời.
    Lác thì chị thấy keo kính chỉnh lác luôn chứ không thấy mổ , gặp mấy trường hợp vậy nên k rõ mắt con em cụ thể thế nào. còn tập nhược thi thì chị che hẳn con mắt khỏe để con mắt trái hoạt động luôn chứ không chỉ che cái kính đeo đâu vì bé sẽ cố nheo nheo và ráng nhìn = con mắt khỏe . Làm vậy không có kích con mắt yếu nhìn được thì càng lớn nó càng yếu dần dẫn đến mất hẳn khả năng thị lực . Em cố gắng tập cho con nhé . Khó chịu đó nhưng thà ép con còn hơn hối hận về sau
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2