Bệnh trẻ em

Nhiễm khuẩn đường tiêu hoá - cứu em với

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 24.2K Lượt đọc
  • 84 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em chán đời quá các mẹ ạ, cháu nhà em lúc sinh nặng 3.3 kg, tháng 1 tăng 0.65 kg, tháng thứ 2 tăng 0.65 kg, tháng thứ 3 tăng được 0.6 kg. Đến thời điểm hiện tại tròn 3 tháng nặng 5.2 kg. Cách đây 5 hôm cháu đi tiêm vaxim tổng hợp sau đó cháu biếng ăn 2 ngày, phân cháu vẫn bình thường, sau khoảng 4 ngày khi tiêm vaxim cũng là lúc hộp sữa Similac cháu đang uống hết, nhà mới đổi sang sửa Nan vì bảo sửa Similac không thấy có đăng ký tại Việt Nam. Điều đáng buồn là lúc chiều cho cháu uống hộp sữa Nan mới thì đến tối phân cháu có mầu hơi xẫm khác mầu vàng hàng ngày và có mùi thối khắm, trong phân có 1 dải đo đỏ dài khoảng 1,5 cm rộng khoản 0.5 cm, lúc đó em đoán đường ruột cháu nhà em có vấn đề. Từ lúc đó cháu đi ngoài rất nhiều, mỗi ngày khoảng 6 -7 lần, phân của cháu mầu đậm có mùi thối và thỉnh thoảng có dải dịch nhầy. Gia đình em đã đưa phân của cháu xét nghiệm thì bệnh viện báo cháu bị nhiễm khuẩn đường tiêu hoá và phải dùng đơn thuốc gồm: Lactomin plus, Neopeptin, Septrin. Bây giờ cháu đã uống thuốc được 2 ngày mà chẳng thấy đỡ gì cả, gia đình em rất căng thẳng và lo lắng. Không biết có anh chị nào có kinh nghiệm thì giúp em với. Bây giờ cháu nhà em l ại bú Enfalac nhưng vẫn chưa yên tâm, định chuy ển sang sữa Hipp không biết ch ất lượng thế nào, các mẹ biết loại sữa nào tốt thì tư vấn cho em v ới.
    Em vừa uống thử sữa Nan kiểm tra xem tối nay bụng có vấn đề gì không, nhà em chăm sóc cháu rất cẩn thận, hiện nay vẫn chưa xác định được nguồn bệnh từ đâu. Vừa rồi đọc topic Sữa NAN (Nestlé) có mùi tanh như cá !!! tại http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=16200 mà em lại càng thêm hoảng!!!
    Buồn quá!!! con em đã còi rồi còn nhiễm khuẩn đường tiêu hoá
    Chỉnh sửa lần cuối bởi daominhngoc; 05/03/2006 vào lúc 08:27 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 85 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Theo mình trong lúc bé bị nhiễm khuẩn đường tiêu hoá thì bạn không nên đổi sữa cho bé, bạn nên cho bé uống Lacto Free ( của hãng Mead Jonson) là sữa dành cho trẻ bị tiêu chảy cho đến khi bé khỏi hẳn đã, nếu em bé đã uống thuốc 2 ngày không khỏi bạn thử mang kết quả xét nghiệm của bé đến BS Khánh ở 20 Hàng hòm (là Trưởng khoa tiêu hoá của BV Nhi) hoặc BS Hiền ở 21 Nguyễn Công Hoan (BS của BV Nhi) để hỏi và xin đơn thuốc khác xem sao, mình thấy Lactomin Plus uống nhiều khi không được hiệu quả lắm. Chúc bé nhanh khỏi nhé
    • 688 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daominhngoc
    Em chán đời quá các mẹ ạ, cháu nhà em lúc sinh nặng 3.3 kg, tháng 1 tăng 0.65 kg, tháng thứ 2 tăng 0.65 kg, tháng thứ 3 tăng được 0.6 kg. Đến thời điểm hiện tại tròn 3 tháng nặng 5.2 kg. Cách đây 5 hôm cháu đi tiêm vaxim tổng hợp sau đó cháu biếng ăn 2 ngày, phân cháu vẫn bình thường, sau khoảng 4 ngày khi tiêm vaxim cũng là lúc hộp sữa Similac cháu đang uống hết, nhà mới đổi sang sửa Nan vì bảo sửa Similac không thấy có đăng ký tại Việt Nam. Điều đáng buồn là lúc chiều cho cháu uống hộp sữa Nan mới thì đến tối phân cháu có mầu hơi xẫm khác mầu vàng hàng ngày và có mùi thối khắm, trong phân có 1 dải đo đỏ dài khoảng 1,5 cm rộng khoản 0.5 cm, lúc đó em đoán đường ruột cháu nhà em có vấn đề. Từ lúc đó cháu đi ngoài rất nhiều, mỗi ngày khoảng 6 -7 lần, phân của cháu mầu đậm có mùi thối và thỉnh thoảng có dải dịch nhầy. Gia đình em đã đưa phân của cháu xét nghiệm thì bệnh viện báo cháu bị nhiễm khuẩn đường tiêu hoá và phải dùng đơn thuốc gồm: Lactomin plus, Neopeptin, Septrin. Bây giờ cháu đã uống thuốc được 2 ngày mà chẳng thấy đỡ gì cả, gia đình em rất căng thẳng và lo lắng. Không biết có anh chị nào có kinh nghiệm thì giúp em với. Bây giờ cháu nhà em l ại bú Enfalac nhưng vẫn chưa yên tâm, định chuy ển sang sữa Hipp không biết ch ất lượng thế nào, các mẹ biết loại sữa nào tốt thì tư vấn cho em v ới.
    Em vừa uống thử sữa Nan kiểm tra xem tối nay bụng có vấn đề gì không, nhà em chăm sóc cháu rất cẩn thận, hiện nay vẫn chưa xác định được nguồn bệnh từ đâu. Vừa rồi đọc topic Sữa NAN (Nestlé) có mùi tanh như cá !!! tại http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=16200 mà em lại càng thêm hoảng!!!
    Chị ơi xét nghiệm phân cho bé ở đâu? em nghi con em cũng bị nhiệm khuển đường ruột mất. cho em xin địa chỉ nhá.
    • 3,438 Bài viết

• 22,488 Được cảm ơn

Em ơi có lẽ không phải do sũa gây nên nhiễm khuẩn đâu, tuy nhiên chị nghĩ là khi bé còn đang bé thì không nên thay đổi sữa vì em bé đã quen mất rồi. Em xem lại cách cho ăn thôi, nếu bú bình em có đảm bảo vệ sinh bình và sũa không. Và cũng đừng quan trọng quá các loai sua, quan trọng là em cho con em ăn có đủ lượng không mà con em tăng cân ít vậy. Chị dùng sũa Enfalac cho con chị từ hồi cháu 1 tháng, tháng nào cũng tăng 1 cân và cũng ăn bằng xúc thìa thôi (vì con chị không chịu bú bình).
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    • 73 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn có thể mang phân của bé đến 38 Châu Long, phòng xét nghiệm rất uy tín, phục vụ 24/24 hoặc gọi họ đến nhà lấy mẫu phân của bé. Số đt: 716 2066 / 716 2588
    • 177 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Nếu nhà em ở gần BV Nhi, em cũng có thể vào đó xét nghiệm phân, nếu làm ngoài giờ thì mình chỉ phải chờ 10'-15' là có kết quả ngay, phí là 25k, nhưng phải nhờ BS đọc kết quả và kê đơn thuốc. Còn nếu em đi trong giờ thì sợ là hơi đông.
    Me ATuu (Ha noi)
    • 34 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé Bill nhà mình bị đau bụng hai hôm nay rồi và đi lỏng tới hai lần trong sáng nay (trước đó là 3 lần/ngày). Mình muốn cho cháu đi khám nhưng sợ đang có dịch sốt cháu dẽ bị lây! Tính gọi Bác sĩ Gia đình ỏ 2c Hàng Bài tới khám.

Ngọc thử gọi tới đó xem.
    Suns be the Sun!
    • 1,078 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Mình nghĩ có thể bạn đổi sữa đột ngột quá đấy. Nếu muốn đổi sữa bạn phải thay thế dần dần, có nghĩa là ngày đầu tiên bạn cho bé uống 1 lần sữa mới thôi còn lại vẫn là sữa cũ, sau đó tăng dần lượng sữa mới lên. Làm như thế ruột bé mơi kịp thích ứng. Bé nhà mình trước đây cũng thế, mình thay sữa nhanh quá thế là bé bị đi ngoài luôn, mãi mới khỏi. Sau đó mỗi lần thay sữa minh thay dần dần thì phân bé không làm sao cả.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các chi,các chị chu đáo quá. Nhà em đã đưa phân cháu đi xét nghiêm ở Viện Nhi và 38 Châu Long rồi, kết quả như nhau là nhiễm khuẩn đường tiêu hóa, hôm nay lại đem phân lên Việt Pháp xét nghiệm tiếp, em thương cháu quá chưa được 3 tháng tuổi mà đã thế này thì thế nào cũng suy dinh dưỡng. Em kô dám cho cháu vào BV vì sợ vào lại nhiễm khuẩn thêm. Hôm qua em đã đổi sữa cho chau Lacto Free và tiếp tục uống Lactomin plus, Neopeptin vẫn không đỡ. Tối qua có người nói cho uống Berberin, nên em cũng đánh liều pha 1 viên cho chau uống vẫn chẳng ăn thua gì. Mà em thấy ở trên này có người nói trẻ hơn 2 tuổi mới được uống Berberin, vậy cháu nhà em hơn 2 tháng tuổi uống có sao không ạ.
    Chào mẹ Chóe, bác sy Khánh và bác sỹ Hiền có đến nhà khám không ạ, nếu có thì mẹ nào cho em số điện thoại luôn thì tốt quá.
    Chào Me hai công chúa, nhà em cũng mới cho cháu uống nan được 1 - 2 lần buổi chiều là tối đã bị đi ngoài rồi. (lúc mới sinh cháu cũng uống Nan).
    Có mẹ nào biết bác sỹ có chuyên môn về đường ruột khám tại chỗ thì cho em xin số điện thoại với, em xin cảm ơn!
    • 73 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi farmer
    Cảm ơn các chi,các chị chu đáo quá. Nhà em đã đưa phân cháu đi xét nghiêm ở Viện Nhi và 38 Châu Long rồi, kết quả như nhau là nhiễm khuẩn đường tiêu hóa, hôm nay lại đem phân lên Việt Pháp xét nghiệm tiếp, em thương cháu quá chưa được 3 tháng tuổi mà đã thế này thì thế nào cũng suy dinh dưỡng. Em kô dám cho cháu vào BV vì sợ vào lại nhiễm khuẩn thêm. Hôm qua em đã đổi sữa cho chau Lacto Free và tiếp tục uống Lactomin plus, Neopeptin vẫn không đỡ. Tối qua có người nói cho uống Berberin, nên em cũng đánh liều pha 1 viên cho chau uống vẫn chẳng ăn thua gì. Mà em thấy ở trên này có người nói trẻ hơn 2 tuổi mới được uống Berberin, vậy cháu nhà em hơn 2 tháng tuổi uống có sao không ạ.
    Chào mẹ Chóe, bác sy Khánh và bác sỹ Hiền có đến nhà khám không ạ, nếu có thì mẹ nào cho em số điện thoại luôn thì tốt quá.
    Chào Me hai công chúa, nhà em cũng mới cho cháu uống nan được 1 - 2 lần buổi chiều là tối đã bị đi ngoài rồi. (lúc mới sinh cháu cũng uống Nan).
    Có mẹ nào biết bác sỹ có chuyên môn về đường ruột khám tại chỗ thì cho em xin số điện thoại với, em xin cảm ơn!
    Nếu bạn chưa vào Việt Pháp thì mình khuyên là đừng vào vì ở VP chỉ xét nghiệm 4 test đơn giản đã mất 709k rồi. 38 Châu Long và Viện Nhi đều rất uy tín. Bạn có thể mang kết quả xét nghiệm ở 2 nơi này vào Việt Pháp bác sỹ vẫn cho đơn thuốc mà.
    • 519 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Con mình cũng bị như con bạn. Mình cho uống Trilac và cháu đã khỏi
    • 255 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Mẹ Daominhngoc ơi, bé nhà mình hồi 9 tháng cũng đã từng bị nhiễm khuẩn đường tiêu hóa, còn sốt và nôn nữa cơ. BS cũng kê đơn thuốc như của bạn và mình cũng mua cho cháu Lacto Free. Thông thường, phải 3-5 ngày sau bé mới đỡ và mất hàng tuần sau, mình vẫn chỉ cho cháu ăn cháo thịt nạc, cà rốt để đến khi cháu khỏi hẳn cơ. Bạn đừng quá lo lắng nhé. Tuy nhiên, mình có tý kinh nghiệm:
    - ninh carôt thật đặc cho bé uống hoặc pha với sữa;
    - pha oreson cho bé uống sau mỗi lần bé đi ngoài (cách uống oreson đã có trên mạng đấy, mỗi lần cho bé uống vài thìa thôi);
    - sau 5 ngày bạn có thể đổi men tiêu hóa khác như Antibio, Biolactovil, Biosubtyl... vì BS nói mỗi loại men tiêu hóa có một loại men khác nhau
    - bạn đừng cho bé uống Berberin trước 2 tuổi nhé.
    Chúc em bé sớm khỏe cho bố mẹ vui
    • 85 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

ĐT của BS Hiền là 0904266040 Bạn ơi, hai BS trên đều không khám tại nhà, nhưng bạn cũng không cần phải đưa bé đến đâu chỉ cần mang kết quả xét nghiệm đến và trình bầy là cháu còn nhỏ là được. Bị nhiễm khuẩn đường ruột thì chắc là phải uống kháng sinh đường ruột mới có thể khỏi được. Bạn đã xét nghiệm ở viện Nhi là yên tâm rồi đừng đi xét nghiệm làm gì cho tốn kém, vấn đề là phải đến BS chuyên khoa để có thuốc đặc trị chứ ăn kiêng hay uống sữa chỉ làm bé không bị nặng thêm thôi, chúc bé mau khoẻ nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MeChoe; 07/03/2006 vào lúc 10:44 AM.
    Choé đẹp trai của mẹ
    • 765 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Bạn ơi bé nhà bạn đã đỡ chưa, em bé nhà mình cũng hiện tượng y như vậy,uống đơn thuốc như bạn mà hai tuần rồi không khỏi. Hôm nay mình vừa đưa cháu đến BS Khánh mà bác đi công tác T7 tuần này mới về, mình lại đưa cháu đến BS Hương - phó khoa tiêu hoá BV Nhi, bác ấy cho vào khoa làm xét nghiệm soi phân và cấy phân. Cấy phân 3 ngày sau mới có kết quả nên không biết thế nào, minh cung sốt ruột quá.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị! Nhà em chạy khắp nơi cuối cùng vẫn áp dụng cái đơn thuốc cũ, trôm vía hôm qua cháu đã tiến triển khá hơn rồi. Hôm trước qua VP xét nghiệm nhưng họ bảo 4 ngày mới có kết quả, hôm nay là 4 ngày vẫn chưa có kết quả.
    Hiện tại cháu nhà em đang uống tất cả là 5 loại thuốc 4 thuốc em đã liệt kê còn 1 thuốc khác không nhớ tên.
    Mẹ Cunbonghe có biết nguyên nhân tại sao cháu nhiễm bệnh không, mẹ cho cháu uống sữa gì.
    • 765 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Bé nhà mình đang uống Dumex, thế rồi mình đổi sang S26 uống hết 01 hộp thì cháu bị như vậy. xét nghiệm soi phân thì không thấy làm sao, còn xét nghiệm cấy phân thì mai mình mới có kết quả nên cũng chưa biết nguyên nhân cháu làm sao.
    • 173 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thằng cu nhà em được 3 tháng trước ăn Friso, sau đổi sang Nan, đầu phân cũng có mầu xanh, đoạn sau vàng, mùi chua, lẫn dịch nhầy, vừa rồi cũng đi xét nghiệm phân, thấy đề là " tỷ lệ vi khuẩn Gram dương lấn át hệ vi khuẩn chí", " Nấm men ++", chán đời. Họ bảo là do một là đổi sữa, hai là do bình rửa chưa sạch nên vi khuẩn xâm nhập, bảo mang kết quả xét nghiệm lên khoa Vi sinh của bệnh viện Bạch Mai xin thuốc. Hôm nay thấy phân không xanh nữa nhưng xì xoẹt ngày 3 bận. Chẳng biết thế nào, có bác nào có kinh nghiệm chỉ cho em với.
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng đang bị rối loan tiêu hoá. BS khuyên nên luộc bình cẩn thận, và cho dơn thuốc như sau:
    Lactomin, viên kẽm, nước vôi nhì và sưa Frisosoy.
    Nếu tình hình không khả quan thì phải đưa đến BS vì có thể do các bệnh khác gây ra.
    • 173 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kidkit
    Bé nhà mình cũng đang bị rối loan tiêu hoá. BS khuyên nên luộc bình cẩn thận, và cho dơn thuốc như sau:
    Lactomin, viên kẽm, nước vôi nhì và sưa Frisosoy.
    Nếu tình hình không khả quan thì phải đưa đến BS vì có thể do các bệnh khác gây ra.
    Chị khám ở Bác sỹ nào thế ạ?
    • NHL
    • 8 năm
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nào có kinh nghiệm cho em hỏi tí: Con em hơn 5 tháng, bị còi xương. Đi phân sống, làm xét nghiệm phân thì bị nhiễm khuẩn, nấm men..
    Bác sĩ khám cho uống D3, lactomin plus, canxi, kẽm. Uống 2-3 ngày đầu thì phân tốt lên nghĩa là đi thành khuôn, ngày 1 lần. Đến ngày thứ 5 thì ko tắc cho đến tận giờ Em cố thông bằng gừng nhưng ko được.
    Các mẹ ơi, làm thế nào bi giờ, hay là em thụt cho bé nhỉ????
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5