• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 2 Lượt chia sẻ
  • 42.3K Lượt đọc
  • 120 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 107 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mấy hôm nay CHIP quấy khóc ghê quá, ăn uống kém mà cứ đạp quầy quậy, toát mồ hôi liên tục. Hôm qua bố CHIP có mời BS Liên ở viện Xanh Pôn đến khám (chị CHINH- Quang Ngọc giới thiệu) thì phát hiện ra là có một cái nanh sữa khá to ở hàm trên. Ra nha sĩ thì họ lấy thêm được 2 cái nhỏ nữa. Lúc nhổ thì CHIP khóc rất ghê, thấy có chảy máu, trán đầy mồ hôi. Về nhà thì cũng ăn được một ít rồi đi ngủ, cũng không ngon giấc lắm.

Sáng nay dậy thì CHIP lại khóc suốt và không chịu ăn uống cái gì cả, kể cả ti mẹ hay sữa bình (Mọi khi đang khóc lóc mà có ti mẹ là CHIP bập lấy và nín ngay, lần này thì không, đẩy và dứt ti mẹ ra không chịu ăn). Chỉ lúc nào mệt quá ngủ thiếp đi thì mẹ CHIP mới có thể cho CHIP ăn được một tí. Từ sáng đến giờ cứ ngủ chập chờn không yên. Lúc nào thiếp đi thì phải cần có người vỗ về bên cạnh, còn giật mình tỉnh dậy thì khóc. Cặp sốt thì thấy vẫn bình thường.

Các bé ở đây có hay bị nanh sữa không? Nếu có thì lúc nhổ nanh sữa đi thì có bị đau đớn, khó chịu như CHIP không? Mọi người tư vấn cho bố CHIP với. Cả nhà thương CHIP quá mà không biết làm thế nào cả. Không biết đêm nay sẽ ra sao?!?

Thanks!
    CHIP Quyên (30/8/2003)
    http://www.chipquyen.uni.cc
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Thuong Chip ghe quạ Be Ech com nha minh cung co rat nhieu nanh sua day, nhieu lam cọ Nhung minh khong dua di nha si dau ma toan tu lay ra cho be luc be dang ngu thoi, nhu the be do so va hoang hot. Minh lay Kim bang, luoc soi trong nuoc, sau do nhung vao con 90 do, luc be ngu khe dung dau kim kheu nhe vao cai nanh, sau do an vao ben canh mot cai, the la cai nanh chui ra, chui ca chan nanh nụa Be khong biet ti gi va van ngu ngọn Co luc minh kheu lien 4-5 cai mot luc, cung chang sao cạ Luc tinh day, be an binh thuong ngay thọi Bo Chip thu xem con sot cai nao trong mieng Chip nua hay khong, hoac la nhung cho nanh da lay ra co sung len khong? Dung nuoc muoi nhat lau mieng cho Chip thuong ngay nhe.
    Mong Chip chong an ngoan lai.
    A, co nanh sua la do be nong qua day, Chip i tao thi hay co nanh thoi, nhung cai nanh nao o vi tri khong gay anh huong den viec an uong cua be thi dung lay ra, khi nao no gia di, minh lau mieng cho be la no bat ra thoi.
    Con gai ma co nhieu nanh sua thi ve sau danh da lam day bo Chip a, he he (Ech com nha minh cung ghe gom lam).
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,008 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Nanh sữa là gì, mình mới nghe lần đầu đấy, vui long giải thích cho mình nhé ops:
    • 327 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

Oi, toi nghiep cac be the! Day la lan dau tien minh duoc nghe den vu "nanh sua" nay day. Trong no nhu the nao, co giong nhu mot cai rang be khong? Be nha minh lon roi nen hoi de biet thoi (rut kinh nghiem neu co be sau ay ma). Lam sao de biet be co "nanh sua" hay khong? Neu cu de nguyen, khong lay di nhu me Echcom noi thi co sao khong?
    You are my sunshine
    • 876 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Toi nghiep CHIP con be bong, the thi dau qua con gi. Day la lan dau tien minh nghe den "nanh sua", me Ech com co the giai thich ro hon chut duoc khong? Nhung be lon hon nhu 6, 7 thang con co kha nang bi moc nanh sua nua khong?

Mong CHIP con be bong chong khoi de ti ngoan, bu binh ngoan chong lon de cha me khoi phai lo lang.

Be Au

• 2 Được cảm ơn

Ôi cha, mẹ Echcom có phương pháp hay thế. Bố CHIP cũng có nghe nói là có người bạo tay nhể được nhưng bố CHIP chưa thấy bao giờ nên chưa dám nhể, đành phải đưa CHIP đi BS. Thế này thì lần sau bố CHIP rút kinh nghiệm vậy. Hôm nay trộm vía CHIP đã khá hơn rồi, cũng đã ăn uống được rồi, nhưng chưa nhiều lắm. Hy vọng là bắt đầu lấy lại phong độ.
    Nhưng tối qua ngủ thì thấy CHIP ra nhiều mồ hôi trộm lắm, ướt hết áo, thấm ra cả ngoài tã. Không biết là cái mẹo dùng mồ hôi cơm để xử lý mồ hôi trộm của Mẹ Bo dễ thương có hiệu quả ko, bố CHIP sẽ phải dùng thử xem sao. Nghe nói là mồ hôi trộm khó chữa lắm.

Gọi là nanh sữa thôi nhưng thực ra nó không phải là răng nanh. Đó có thể là cặn sữa đọng lại trên lợi của bé, lâu ngày thì thành một cái hạt nhỏ như đầu hạt gạo. Do có màu trắng, hơi cứng và lại bám lên trên lợi nên mọi người gọi là nanh sữa. BS bảo là phải nhể đi thì bé mới yên, ko thì bé sẽ khó chịu quấy khóc suốt và ko chịu ăn, như trường hợp của CHIP thì giống vậy. Nhưng có trường hợp thì ko cần nhể mà tự mất đi như bé Vy nhà chị Honghanh, nên cũng phải tùy từng bé (và tùy cả BS khám nữa ) mà xử trí cho bé.
    CHIP Quyên (30/8/2003)
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

nếu vậy thì mỗi ngày lau nướu và lưỡi bé có ngừa được nanh sữa không? Mình lần đầu tiên nghe nói đến vụ này đấy. Bé mình gần 11tháng có nguy cơ bị nanh sữa không?
    • 308 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bo Chip oi,
    Con trai minh ngay xua cung bi nhung not trang o loi va ca o luoi nua day. Di kham bac sy bao bi nam roi cho thuoc boi khoang 1 tuan la khoi. Minh khong biet nanh sua co phai nam khong? The bac sy co noi lam sao de tranh khong bi nanh sua khong?
    Minh hoi kinh nghiem de lan sau khong vap phai
    • 107 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bố CHIP cũng thấy bs bảo là sau khi ăn nên rửa miệng bằng nước muối sinh lý NaCl 0.9%, nhất là sau khi ăn sữa ngoài.
    Nanh sữa với nấm là 2 loại khác nhau. Nấm thì bắt đầu từ lưỡi và lan ra khắp khoang miệng nếu bị nặng (giống như CHIP đã bị), còn nanh sữa thì chỉ bị ở trên lợi thôi, nhỏ nhỏ, tròn tròn và cứng. Ko biết là lớn gần 1 tuổi có bị nữa không nhưng bố CHIP nghĩ là ko, có lẽ là chỉ bị lúc bé còn đăng ăn sữa thôi :rolleyes: .
    CHIP Quyên (30/8/2003)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 278 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

minh cung nghi nanh sua ko sao ca, nho chi lam dau be. nay nhe, con minh luc moi sinh nam duong nhi 1 tuan ve minh thay nhoc da co ko phai 1 ma la 4 cai. minh co dua con di bac si ho bao rang no se tu tieu va hay thuong xuyen lau loi cho be. con minh 4 thang chau da moc 4 cai rat nhanh. chau moc rat deu dan 1 tuoi chau da co the an com duoc roi. tuy nhien hang ngay minh deu cho be danh rang bang ban chai. (chau da gan 2 tuoi )
    me yeu con !
    • 69 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nghe BoChip ke ma thay so qua. Be Minh da 6 thang roi, lieu co bi nanh sua nua ko nhi. So qua !!!! Be nha em cung nong lam, ngu cung ra bao nhieu mo hoi, ma moi nguoi thi lai ko cho dung quat vi so bi om, the la may hom nay con bi moc rom nua chu. Mat mui day rom, do lu. Chan qua!!
    Mẹ đan tấm áo nhỏ,
    Bây giờ đang mùa xuân,
    Mẹ thêu vào chiếc khăn,
    Cái áo và cái lá . . .
    • 73 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào mọi người.
    Em có một việc muốn được hỏi mọi người:
    Cháu bé con chị chồng em được 4 tháng tuổi. Trong miệng cháu có khoảng 4 cái nanh sữa. Khi cháu được 10 ngày tuổi trong miệng cháu cũng có mấy cái nanh sữa, cô y tá tẵm cho cháu nói trong một số trường h ợp trẻ bị nanh sữa sẽ khó bú mẹ hoặc bị ỉa chảy. Cô y tá nhể ra cho bé mấy cái nanh sữa.
    Hôm qua chị chồng em bảo hay lại nhờ cô y tá đó đến nhể nanh sữa cho cháu. Nhưng em thấy cháu ăn uống bình thường ( bú mẹ và bú bình đều tốt cháu được hơn 7 kg) nên nói chị chồng để em hỏi mọi người trên DĐ xem ai có kinh nghiệm về việc này không?
    Có ai biết về vấn đề này thì giúp em với
    Memoc03 cám ơn mọi người.
    • 2,572 Bài viết

• 2,478 Được cảm ơn

Các cụ thì vẫn bảo là phải nhể nanh nhưng mình nghĩ chỉ trong T/h bé có nanh mà bị đau không chịu bú hoặc bị đi ngoài thôi, còn nếu bé vẫn bình thường như bạn nói thì không phải nhể đâu, mình đã đọc sách và BS cũng bảo như vậy đấy.
    • 73 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cam ơn Mehieungoan nhe. Em se gop y cho chi chong. Hen gap chi lan khac tren DD nhe
    • ada
    • 12 năm
    • 575 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của các cụ ngày xưa thì nanh sữa của bé sẽ tự rụng đi sau một thời gian, nhưng nếu khi rụng bé nuốt vô bụng thì sẽ bị tiêu chảy :rolleyes: , nên nếu thấy thì bẻ đi trước cho chắc ăn
    • 2,681 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Khi còn 4 tháng, bé nhà mình cũng phải nhể 3 nanh sữa đấy , nhưng bác sỹ làm cẩn thận lắm, vì nếu sơ xuất là nhiễm trùng ngay, khổ cả mẹ và bé. Trườg hợp bé vẫn ăn , chơi, ngủ và đi đồng bình thường thì hạn chế động chạm vào là tốt nhất ,
    • 342 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

cac me oi

nanh sua la gi vay??? lam sao de nhin thay no ha cac me???
    sao em cung hoc nha khoa ma chua thay thay em noi ve nanh sua. ????

giup em voi nhe
    HIEN (Singapore)
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Nanh sua la cai hat nho mau trang, moc tren loi cua be do (neu no moc o mat nhai) thi se gay dau khi be bu , nen thuong phai nhe di. Trong no giong nhu hat gao nho ti vay, mau trang.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bí đỏ mới 1.5 tháng , mọc ra hai cái mụn nhỏ màu trắng trên lợi -hàm trên/ dưới -tại vị trí răng nanh,. (người ta nói là " nanh"). Bé bú rất khó khăn và khóc quấy. Mẹ Bí đỏ không bít phải làm gì??? Có phải tại mẹ Bí đỏ không chăm sóc miệng cho bé tốt không? Phải làm gì để bé hết đau?? Mong các mẹ trên DD chỉ giúp với. Xin cám ơn.
    Me Bi' do- Hanoi
    • ada
    • 12 năm
    • 575 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Cái đó người ta gọi là nanh sữa đó , kỳ trước trên diễn đàn cũng có mẹ hỏi chuyện đó rồi. Bạn chịu khó tìm xem lại nhé http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=2790
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7