Bệnh trẻ em

mụn mủ ở trẻ sơ sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 18.1K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 58 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bác cho em hỏi chút!
    Con em mới được hơn một tháng tuổi nhưng cháu có mọc nhiều mụn mủ, có cái to bằng đầu đũa và cứng.Em cũng đang cho cháu ăn sữa ngoài .Em thực sự ko hiểu cháu nhà em bị làm sao nữa, có phải cháu bị nóng hay bị bệnh ngoài da nào đó hay ko? Các bác tư vấn giúp em
    Em cảm ơn!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cơ hội cho bé tỏa sáng với vai trò Người dẫn chương trình

Người dẫn chương trình (hay được gọi tắt là MC) là nhân vật mà các bé được “gặp gỡ” mỗi ngày trên...

• Cô bé mắc bệnh Down đẹp như thiên thần dưới ống kính của mẹ

Một nhiếp ảnh gia người Anh Sian Davey có con gái bị mắc chứng bệnh Down. Tuy nhiên, cô không cảm...

• Mụn vó mủ vàng ở đầu trẻ sơ sinh

Chào các mẹ trên WTT, Các mẹ cho em hỏi chút kinh nghiệm chút ạ. Em mới sinh con đầu lòng, bé được 5 ngày tuổi. Hiện giờ một nửa đầu bé nổi nhiều mụn có mủ vàng. 3 ngày trước mụn nhỏ nhưng giờ càng ngày mụn càng to và có mủ vàng. Em có hỏi bác tắm cho cháu thì thấy bác bảo bé bị viêm da nhưng...

• Mụn nhọt ở trẻ sơ sinh

Các mẹ ơi, Chút chít nhà mình mới bị một nốt nhỏ ở mông (gần hậu môn) lúc đầu nghĩ là con mò đốt nên bôi thuốc mỡ.. nhưng hai hôm rồi không thấy đỡ mà nốt đó sờ thấy cứng và tấy đỏ xung quanh.. thân nhiệt vẫn bình thường, nhưng đêm qua bé khó chịu quấy suốt.. Chút chít mới 1 tháng tuổi thôi nên...

• Cảnh giác với loại virus mới

Mình có đứa cháu họ tuần trước vừa phải cấp cứu ở bv Bạch Mai vì nhiễm một loại virut máu. Biểu...

• 168 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Em cho con em đi khám đi chứ ngồi nhà xin tư vấn làm gì. Bác sỹ khám cũng cần xem bệnh nhan tận nơi mà.
    • 6,628 Bài viết

• 4,509 Được cảm ơn

Cún nhà em bị mụn mủ ở trên đầu khi được mười mấy ngày tuổi. 1 cái thôi, cún đau nên toàn nằm nghiêng. Mẹ em nhai lá táo, đắp lên 2 lần thì hút hết mủ ạ. Lá táo rửa sạch ngâm muối ý ạ. Nghe thì vậy nhưng mà khỏi ngay ạ./
    • 1,521 Bài viết

• 4,332 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhung0708 Xem bài viết
    Các bác cho em hỏi chút!
    Con em mới được hơn một tháng tuổi nhưng cháu có mọc nhiều mụn mủ, có cái to bằng đầu đũa và cứng.Em cũng đang cho cháu ăn sữa ngoài .Em thực sự ko hiểu cháu nhà em bị làm sao nữa, có phải cháu bị nóng hay bị bệnh ngoài da nào đó hay ko? Các bác tư vấn giúp em
    Em cảm ơn!
    Bạn thử đắp lá táo như mẹ nào ở trên vừa nói xem sao. Nhưng đối với trẻ em, một cái mụn nhỏ cũng phải cẩn thận vì nó dễ gây biến chứng. Hồi con mình mấy ngày tuổi cũng lên một cái mụn ở mông, đi khám bác sĩ phải cho uống kháng sinh đấy vì trẻ em không như người lớn, người lớn lên mụn một vài ngày rồi vỡ và khỏi. Bạn tham khảo bài viết sau nhé:

Mụn nhọt, nhất là các nhọt đầu đinh là một nhiễm khuẩn cấp tính do tụ cầu vàng (Staphylococcus aureus) gây ra. Các cầu khuẩn này thường có sẵn trên da nhưng không gâybệnh. Về mùa hè nóng bức, mồ hôi ra nhiều nhớp nháp trên da, gây nổi rôm sảy, ngứa ngáy rất khó chịu làm ảnh hưởng đến lớp sừng trên da, tụ cầu có điều kiện thuận lợi chui sâu xuống các tổ chức ở dưới, phát triển và gây bệnh. Chúng chui vào các nang lông gây viêm nang lông và tiết ngoại độc tố làm hoại tử các tế bào chung quanh nang lông và tạo thành cái ngòi của những nhọt đầu đinh.
    Khi mới bắt đầu, trên da thấy xuất hiện một nốt đỏ bằng hạt đỗ. Nốt này lớn dần lên, vùng da chung quanh cũng đỏ tấy và rất đau. Đến ngày thứ 3 hoặc thứ 4, nhọt bắt đầu mềm, giữa nhọt xuất hiện một mụn mủ rất nhỏ. Sau đó nhọt vỡ, ở chỗ mụn mủ chảy ra mủ và cả cái ngòi trắng xanh hơi xốp, để lại một hố lõm sâu. Chỗ lõm này sẽ đầy lại nhanh chóng và nhọt sẽ khỏi trong vòng 8-10 ngày.
    Nhưng đối với những trẻ em cơ thể suy yếu không đủ sức chống đỡ với vi khuẩn có thể bị nhọt liên tiếp, nhọt này vừa khỏi đi nhọt khác lại mọc lên, có khi gây ra các biến chứng nguy hiểm như biến chứng vào thận gây viêm thận cấp, vào máu gây nhiễm khuẩn huyết, v.v... Trường hợp nhọt mọc ở những vị trí đặc biệt như ở môi trên, cánh mũi có thể gây biến chứng nặng như viêm tắc tĩnh mạch xoang hang đe dọa tính mạng người bệnh.
    Có những trường hợp nhiều nhọt mọc cạnh nhau thành cụm, kết hợp với nhau thành một mảng đỏ lớn rất đau. Trong mảng đỏ này có nhiều nhọt, khi vỡ ra thành nhiều lỗ sâu lỗ chỗ như gương sen hoặc tổ ong. Nhọt này được gọi là "cụm nhọt" hoặc "nhọt tổ ong". Khi bị nhọt này trẻ rất đau, sốt cao, quấy khóc nhiều, cơ thể suy nhược và dễ có biến chứng.
    Việc điều trị nhọt phải tuỳ theo giai đoạn bệnh, tuỳ theo số lượng và vị trí của nhọt, tuỳ theo tình trạng bệnh có biến chứng hay không và tình hình sức khỏe của người bệnh.
    Trường hợp chỉ có 1-2 nhọt mới bắt đầu mọc, ta có thể bôi cồn iốt vào đúng chỗ nhọt. Cũng có thể dùng cao tiêu nhọt dán lên nhọt. Trong nhân dân ta có nhiều bài thuốc và cây thuốc tiêu độc chữa mụn nhọt tốt, ta nên nghiên cứu sử dụng.
    Nếu nhọt đã mềm, nên đến cơ sở y tế chích tháo mủ ra và bôi các thuốc sát khuẩn như cồn iốt, thuốc đỏ, thuốc mỡ kháng sinh...
    Trường hợp nhọt mọc liên tiếp, hết đợt này đến đợt khác nên đến bệnh viện khám bệnh để tìm nguyên nhân điều trị thích đáng hơn. Đặc biệt đối với những nhọt mọc ở môi trên, cánh mũi càng phải thận trọng, tuyệt đối không được nặn, nên đi khám bệnh sớm, điều trị tích cực đề phòng biến chứng.
    Đề phòng mụn nhọt, rôm sảy về mùa hè phải nǎng tắm rửa cho trẻ sạch sẽ và phòng chống nóng tốt.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Titibongbong; 12/08/2009 vào lúc 09:57 PM.
    • 212 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Chắc là nóng trong, bạn tắm cho bé bằng Lactacyd hoặc chanh tươi thay vì sữa tắm bé sẽ mát da hơn. Nhưng về cái mụn thì bạn vẫn nên hỏi ý kiến bác sỹ.
    Hạnh phúc không phải là đích đến mà là trên mỗi chặng đường đi!
    • 58 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cảm ơn các bác, mai em sẽ cho bé nhà em đi khám luôn xem sao.