Bệnh trẻ em

Một số kinh nghiệm khi trẻ bị viêm mũi họng

Đến trả lời mới nhất
  • 16 Lượt chia sẻ
  • 149K Lượt đọc
  • 315 Trả lời

41 Người đang theo dõi

• M&B
    • 7 năm
    • 22 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Con mình hiện đã được 1 tuổi (trôm vía) cu cậu hay bị các bênh viêm đường hô hấp trên nên mình chia sẽ với các mẹ một số kinh nghiệm nhé:
    1. Nếu tự nhiên bé bị ngạt mũi và có nước mũi trong (triệu chứng nhẹ của viêm mũi) các mẹ chỉ cần thường xuyên vệ sinh mũi và hút mũi cho bé bằng 2 loại thuốc thuốc nhỏ mũi sinh lý Natri cloric 0.5% và lọ xịt muối biển. Các mẹ xịt thuốc or nhỏ cho bé sau 1 phút thì hút sạch dịch và nhỏ lại thuốc. Buổi tối nếu cháu ngạt quá có thể nhỏ thuốc Otrivin để cháu dễ thở (nhớ là thuốc này tác dụng phụ là khô phổi nên 1 ngày nhỏ ko quá 4 lần đâu nhé)
    2. Nếu trường hợp bé bị nặng lên, mũi đổi sang mầu vàng or xanh (viêm nặng mất rồi) các mẹ phải rửa mũi 3-4lần/ngày cho bé và nhỏ thuốc chống viêm nemydexace. Cách rửa mũi như sau. Các mẹ mua kim tiêm loại nhỏ bỏ mũi tiêm đi mà hút đầy dung dịch nước muối sinh lý (natri cloric) sau đó đặt bé nằm nghiêng (mặt nghiêng trên 1 chiếc khăn) bơm thẳng nước vào bên mũi (lỗ mũi phía trên của mặt nghiêng nhé) nưóc sẽ tự động tràn sang lỗ mũi phía dươi chẩy ra ngoài qua vách thông thành mũi. Làm tương tự với bên kia. Sau 1 phút bé sẽ hắt xì hơi ra dịch mũi. Nếu bé ko hắt xì hơi thì các mẹ có thể hút mũi cho bé rồi nhỏ thuốc nemidexance.
    Các mẹ phải hêt sức cẩn thận vì viêm mũi dễ kéo theo viêm họng do dịch từ mũi nếu ko thường xuyên lấy ra sẽ chẩy xuống họng. Nếu thấy bé có triệu trứng bị viêm họng thì cho bé uống clamoxy (1gói/ngày dối với bé <8 tháng và 2 gói/ngày đối với bé >8 tháng) + mucomist cho ra đờm và chống viêm.
    Nếu quá nặng gây sốt cao hẵng ra bs. Lúc này sẽ có kháng sinh lúc này thì nên uống kèm men tiêu hóa.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Khi bé bị tiêu chảy các mẹ cẩn thận nhé!

Sáng nay đọc bài báo nói về việc cho con uống oresol không đúng cách có thể khiến bé bị teo não và...

• Làm gì khi con chớm bệnh!

Mình đọc được bài này thấy hay hay nên muốn chia sẻ cùng các mẹ, như bản thân mình sinh con đầu...

• Một số kinh nghiệm khi đi du lịch,

Hè về, sau những tháng ngày làm việc căng thẳng, và muốn trốn cái nóng bức ngột ngạt của phố xá thành thị, lại muốn thưởng cho lũ trẻ một kỳ nghỉ hè bổ ích và lý thú, chúng ta thường nghĩ tới phải đi đâu đó, xả hơi tí, thư giãn tí, chiều chuộng và chăm sóc gia đinh hơn một tí, đi DU LỊCH. Mùa hè...

• Bổ sung thêm rau củ thời kỳ ăn bột

Thưa bác sỹ! Nếu em cho bé ăn bột của Cerelac nhưng em cho bé ăn thêm rau củ nữa được không? Em sẽ...

• Những điều cần biết khi trẻ bị viêm mũi họng

Cách xử trí khi trẻ bị bệnh rất quan trọng. Nhiều bà mẹ rất băn khoăn khi cho con đi nhà trẻ, cứ vài ngày, vài tuần lại thấy con bị ốm (viêm mũi, họng) và phải nghỉ học. Đây có phải là do lây từ các bạn hay là do con mình sức đề kháng yếu... Thực ra đây cũng chính là quá trình thích nghi cần...

• 143 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

M&B ơi, cẩn thận khi dùng Neomydexan nhé. Đây là 1 loại corticoid, chống viêm rất tốt và nhanh, nhung mà sẽ có nhiều tác dụng phụ lắm đấy. Mình thấy các BS. nhi không kê nhỏ thuốc này cho em bé đâu

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8,175 Bài viết

• 1,626 Được cảm ơn

Nhiều bà mẹ rất băn khoăn khi cho con đi nhà trẻ, cứ vài ngày, vài tuần lại thấy con bị ốm (viêm mũi, họng) và phải nghỉ học. Đây có phải là do lây từ các bạn hay là do con mình sức đề kháng yếu... Thực ra đây cũng chính là quá trình thích nghi cần thiết.

Tại sao trẻ hay bị viêm mũi họng?
    Mũi và hầu là đường không khí đi từ ngoài vào đến phổi, cung cấp ôxy cho cơ thể. Không khí hít vào đồng thời những tác nhân gây bệnh cũng vào theo. Trẻ dưới 3 tuổi có thể viêm mũi 4 - 6 lần trong một năm, tần số có thể tăng lên trong thời kỳ bé đi nhà trẻ, mẫu giáo sau đó giảm dần. Chính vì vậy chúng ta không nên quá lo lắng khi thấy con đi trẻ vài ngày lại phải nghỉ vài ngày vì ho, sổ mũi. Đây cũng chính là quá trình thích nghi cần thiềt để cơ thể trẻ có đủ khả năng miễn dịch. Tuy nhiên viêm mũi sẽ trở thành bệnh lý khi tái phát quá nhiều lần hoặc đưa đến những biến chứng như viêm phổi, viêm tai...
    Viêm mũi ở trẻ em chủ yếu là do virut. Khởi đầu virut xâm nhập làm rối loạn hoạt động bình thường của mũi và làm suy yếu sự đề kháng tại chỗ, tạo thuận lợi cho sự phát triển của vi khuẩn, đưa đến sự bội nhiễm vi khuẩn.

Trẻ bị viêm mũi họng có những biểu hiện gì?
    - Sốt: Thường sốt xuất hiện đột ngột và khá cao 39-40oC, trong 2-3 ngày.
    - Trẻ bứt rứt, quấy khóc, kém ăn, đôi khi có nôn ói, tiêu chảy.
    - Ngạt mũi kèm theo chảy nước mũi trong hoặc mũi nhầy mủ và ho.
    Các biểu hiện kéo dài 5-7 ngày rồi thuyên giảm, nếu kéo dài trên 7 ngày phải đề phòng có những biến chứng của viêm mũi.

Các biến chứng có thể gây nguy hiểm
    Trẻ sốt cao có thể dẫn đến co giật, đặc biệt thường gặp nhất là viêm tai giữa, trẻ sốt cao, trẻ lớn sẽ kêu đau trong tai, nghe kém, trẻ nhỏ hay dụi vào tai, nặng hơn là chảy mủ tai, viêm xoang hàm cấp ở trẻ lớn và viêm thanh quản cấp (tiếng khóc bị khàn, trẻ khó thở), viêm phế quản, viêm phổi (trẻ thở mệt, khò khè).

Xử trí khi trẻ bị viêm mũi họng:
    Nếu trẻ sốt cao trên 38o C, cần hạ sốt bằng phương pháp lau mát và thuốc hạ sốt.
    Dùng khăn bông cho vào nước ấm (bằng thân nhiệt của trẻ 37 - 40oC) vắt ráo, lau khắp người trẻ và xếp các khăn này để vào hai bên nách và bẹn, đổi khăn lần lượt đến khi nhiệt độ của trẻ dưới 38oC thì không cần lau mát mà cho trẻ mặc quần áo mỏng, thoáng, nơi trẻ nằm phải thoáng, tránh gió mạnh, tránh quạt và vẫn phải theo dõi nhiệt độ cho trẻ thường xuyên. Dùng thuốc hạ sốt nhóm paracetamol. Ngoài ra cho trẻ uống nhiều nước vì sốt làm mất nước.

Nhỏ mũi cho trẻ bằng dung dịch nước muối 0,9%, ngày 4 - 5 lần cho đến khi trẻ hết chảy nước mũi, dạy trẻ biết cách hỉ mũi đúng (bịt một bên, hỉ mũi bên kia). Đặc biệt theo dõi sát để phát hiện sớm các biến chứng và điều trị kịp thời. Đặc biệt chú ý khi trẻ đang bị viêm mũi bỗng nhiên thấy sốt cao phải đề phòng viêm tai để dùng kháng sinh toàn thân ngay. Nếu có chảy mủ tai phải được xử trí kịp thời bằng đặt dẫn lưu để tránh biến chứng thủng màng nhĩ.

Chú ý
    Không tự ý dùng thuốc kháng sinh khi chưa có chỉ định của thầy thuốc, vì có thể làm bệnh nặng hơn; tuyệt đối không dùng thuốc nhỏ mũi của người lớn cho trẻ em. Khi thấy viêm mũi kéo dài trên 7 ngày hoặc có triệu chứng nặng hơn như đau tai, khàn tiếng, khó thở phải kịp thời đưa trẻ đến cơ sở y tế để được thăm khám và điều trị.

Chế độ ăn của trẻ phải đủ chất dinh dưỡng thịt, cá, trứng, đậu, rau củ quả chín... có như vậy mơi giúp trẻ nhanh hồi phục.

Theo BS. Nguyễn Văn Thịnh
    Sức khỏe & Đời sống
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào các bạn,
    Tôi có con gái cháu gần 03 tuổi, từ một tháng trở lại đây cháu liên tục bị ho, họng mũi có nhầy. Cũng giống như nhiều bài viết của các mẹ trong diễn dàn này đã tâm sự tôi cho cháu đi khám ở BS cứ điệp khúc 01 kháng sinh nặng (Zinat, Zithomax, Clox, Cmax..... có thể tên viết chưa dúng) + 01 thuốc ho tiêu đờm + 01 thuốc phụ trợ (chống nôn or thuốc bổ). Cứ sau một đợt dùng thuốc đến khi hết thuốc bé lại bắt đầu có hiện tượng ho, nếu sau 03 ngày đi khám lại thì lại vẫn điệp khúc Kháng sinh. Con cái ốm đau thì bố mẹ luôn có gắng chữa để nhanh khỏi bệnh cho con, tuy nhiên sau khi đọc bài viết trên VnExpress.Net (http://www.vnexpress.net/Vietnam/Doi...7/10/3B9FB85C/) tôi thật sự buồn vì một số Bác sỹ nhi hiện nay không có cái tâm của mình, không thăm khám nhiệt tình cho trẻ, khám thì rất nhanh loắng một cái là xong khoảng 1-2 phút, hầu như không cho phụ huynh nói gì về các biểu hiện của bé, sau giờ làm việc (từ 4h30-8h00) về nhà mà có BS còn khám được khoảng 100 cháu thì hỏi làm sau có thời gian mà khám và hướng dẫn điều trị tốt được????.
    Tất nhiên trong xã hội có rất nhiều Bác sỹ như từ mẫu, xin mời các bạn xem bài viết về "Viêm mũi họng không cứ phải dùng kháng sinh mạnh"

Viêm mũi họng không cứ phải dùng kháng sinh mạnh
    http://www.vnexpress.net/Vietnam/Doi...7/10/3B9FB85C/

Khám bệnh tại Bệnh viện Nhi trung ương. Ảnh: Hoàng Hà.
    Sau 5 ngày cho con điều trị viêm mũi họng cấp theo đơn của bác sĩ tại phòng khám tư gần nhà, chị Hà, ở chung cư Mỹ Đình, Hà Nội, đưa con gái 1 tuổi đi khám lại. Chị tá hoả khi nghe bác sĩ phán: "Chưa khỏi hoàn toàn, dùng tiếp 5 ngày Zinat nhé!".

Bé Bon nhà chị Hà bị chẩn đoán viêm mũi họng cấp và viêm thanh quản cấp, biểu hiện ho, chảy nước mũi và hơi sốt. Đến phòng khám gần nhà cho tiện, chị được kê kháng sinh Azipowder, dùng trong 3 ngày. Hết thuốc, con bé đỡ ho hẳn, nhưng vẫn còn húng hắng rất nhẹ và mũi vẫn còn ít đờm.

Khi đưa con đi khám lại, bà bác sĩ già, từng làm việc tại BV Nhi Trung ương, khuyên nên dùng tiếp một đợt kháng sinh nữa cho dứt hẳn, bằng loại mạnh Zinat, và đề nghị thực hiện thêm "khí dung" trong 5 ngày để xông trực tiếp thuốc vào khoang mũi họng.

Thấy con gái khóc gào đến khản giọng sau 10 phút bị "tra tấn" bằng cách chụp thiết bị vào mặt, chị Hà quyết định hôm sau không cho con đi làm "khí dung" nữa và cũng dừng luôn uống kháng sinh, vì chị biết Zinat là loại kháng sinh rất mạnh và bé Bon thì cứ uống loại này vào là ỉa chảy đến rạc cả người.

Lời giải rất đơn giản

Gọi điện đến một bác sĩ người quen, từng tu nghiệp ở Pháp về chuyên khoa Tai Mũi Họng, chị được khuyên "không cho cháu uống thêm kháng sinh nữa, cứ kiên trì nhỏ nước muối Natriclorid 0,9% liên tục ngày 6-7 lần, mỗi lần nhỏ đầy cả lọ cho nó chảy tràn xuống họng nhé. Dùng miệng hoặc đưa bé đến phòng khám nào đó để hút sạch đờm trong mũi bé ra". Bán tín bán nghi, chị Hà làm theo lời khuyên này trong sự phấp phỏng, đồng thời cho bé uống kèm thêm thuốc ho Bổ phế.

Dần dần, bé Bon khỏi lúc nào chị cũng không rõ, chỉ biết 1 tuần sau bé hết hẳn ho và tiếng thở khi ngủ đã trong trẻo.

Chị Hoa, nhân viên một công ty viễn thông có tiếng tại Ba Đình, Hà Nội cũng trải qua kinh nghiệm nuôi con tương tự. Cu Tâm 4 tuổi nhà chị từ nhỏ liên tục phải đi viện vì ho hắng, và lần nào cũng vẫn "bài ca kháng sinh". Nhưng một lần, được một vị bác sĩ từng du học tại châu Âu cho lời khuyên vô cùng đơn giản: nhỏ nước muối thật nhiều để rửa mũi - họng, chị làm theo và cu Tâm hầu như đã chấm dứt được những cơn ho lắt nhắt.

Sau lần ấy, chị Hoa liên tục áp dụng "chiêu" này cho cả nhà: "bất cứ khi nào thấy thằng bé chớm ho, hoặc vừa tắm nước lạnh xong, hoặc đi chơi đường xa bụi bặm về, là mình lấy cả bình nước muối to, nhỏ vào mũi cho nó chảy xuống cổ họng. Đờm chảy tuốt theo ra ngoài, và thằng Tâm chả còn ho hắng gì hết".

Bác sĩ Hồng Anh, Viện Tai Mũi Họng Trung ương, từng học chuyên tu tại Pháp, cho biết rỏ nước muối là một kinh nghiệm rất rẻ tiền và hiệu quả. Trong trường hợp viêm mũi họng nhẹ, nước muối sẽ làm tan đờm, "vệ sinh" toàn bộ đường hô hấp ngoài giúp giảm các kích ứng gây ho và tạo điều kiện cho bệnh tự lành.

"Người phương Tây rất hạn chế dùng kháng sinh, chỉ dùng khi bất đắc dĩ, trong những trường hợp có sốt cao mà thôi", chị nói.

Với trường hợp bé Bon, bác sĩ Hồng Anh giải thích thuốc Azipowder tuy chỉ uống có 3 ngày, nhưng tác dụng kéo dài tới 7 ngày, vì thế hết 3 ngày thuốc mà bệnh chưa dứt ngay thì cũng không được tuỳ tiện uống thêm kháng sinh, phải để cơ thể tự phục hồi. Ngoài ra, khi mũi bé vẫn có đờm thì việc chạy "khí dung" là vô tác dụng, vì niêm mạc mũi bị đờm che lấp, không thể tiếp xúc với thuốc được.

Bác sĩ Phạm Thắng, tại Viện Tai mũi họng Trung ương, người có cùng chủ trương dùng nước muối cho bệnh mũi họng thì khuyên các bậc phụ huynh rằng "lúc cần thiết cũng phải dùng kháng sinh, nhưng đa số các trường hợp có thể chỉ cần dùng nước muối thật nhiều rửa sạch mũi họng và dùng kèm thêm các thuốc trị ho đơn giản là có thể tự khỏi".

Cũng theo các bác sĩ, viêm mũi họng ở trẻ em ban đầu thường do virus gây ra, khi đó dùng kháng sinh không phải là quan trọng nhất mà phải đảm bảo thông thoáng đường thở, dẫn lưu tốt dịch mùi. Chính vì thế nước muối rất có ích trong trường hợp này. Nếu bội nhiễm nặng thì mới phải dùng đến kháng sinh. Khi đó, "để tránh bị kháng thuốc kháng sinh, bệnh nhân nên dùng các loại nhẹ trước", bác sĩ Hồng Anh nói.

Thuận An
    • 1,489 Bài viết

• 329 Được cảm ơn

Đọc bài báo này e lại càng ân hận vì cũng nghe theo bác sĩ tống kháng sinh mạnh cho con. Con em 2 tháng tuổi, bị ho, thở khò khè, em mang con tới viện xanh pon khám, còn cẩn thận cho chụp X quang nữa. Bác sĩ kết luận bị viêm mũi họng, phải uống ngay zinnat để phòng bị viêm phổi. Tối hôm đó con uống thì bắt đầu từ sáng hôm sau con đi ngoài liên tục, ngày tới 12 lần. E xót ruột quá lại bế con vào viện thì bác sĩ chỉ định phải uống đúng liều 5 ngày, không phải uống thêm thuốc gì trị đi ngoài cả vì con còn bé quá. Được 3 ngày con e gần như không còn sức nữa vì cháu không chịu uống viên bù nước, cứ bú mẹ chưa dứt thì đã ra ngoài rồi. 3 h sáng e phải bế con vào viện truyền nước, để 1 đứa cũng đang ốm ở nhà. Tới 7h sáng con truyền nước xong thì thấy người đỡ hơn, lại quay về uống nốt thuốc theo lời bác sĩ theo dõi hôm đó. 5 ngày đi khám lại thì nhận được tin sét đánh con bị viêm phổi rồi, phải tiêm kháng sinh 5 ngày nữa. E cứ đứng khóc tu tu ở giữa viện thì bị bà bác sĩ mắng là chuyện bình thường, con ai chẳng thế, có gì mà phải khóc. Mãi sau này em mới vỡ ra là chính mình do không tỉnh táo đã hại con, làm con bị viêm phổi, do uống kháng sinh kiệt người đi nên sức đề kháng giảm, con mới quay ra viêm phổi. Giá như lúc đó bác sĩ có trách nhiệm hơn, chỉ kê cho con thuốc loại nhẹ, các loại kháng viêm, thì có lẽ con em đã không phải chịu một đợt hành xác như thế. Còn nữa khi kê các loại kháng sinh có tác dụng phụ là tiêu chảy, nếu bác sĩ có trách nhiệm sẽ kê luôn men tiêu hóa cho uống, nhưng con em thì lại không được kê. Một đứa trẻ mới 2 tháng tuổi, chỉ nặng 4,5kg mà sao bác sĩ lại có thể kê thuốc vô trách nhiệm đến như thế. E cứ ám ảnh chuyện bị viêm phổi mãi, con không sốt, ho ít, không hiểu sao vẫn bị kết luận là viêm phổi? Hiện tại con em 11 tháng tuổi, thỉnh thoảng còn ốm nặng hơn hồi 2 tháng nhưng chưa phải dùng thêm lần kháng sinh nào nữa, con tự khỏi bệnh nhờ nước muối, si rô ho thôi. Vài dòng chia sẻ cùng các mẹ.
    • 84 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hình như các bác sĩ ở bệnh viện Xanh pôn rất thích dùng Zinat, Zithromax hay sao ấy nhỉ? Bé nhà mình hơn 2 tuổi rồi, đi khám cũng cứ bị uống hai loại thuốc này suốt. Tuần vừa rồi nó cũng bị ho, họng và mũi đầy mủ, nhưng mình không cho uống kháng sinh nữa, mà cho nó đi xông họng. bà bác sĩ dùng bông với dung dịch gì ấy, lau sạch mũi và họng của bé, sau đó xịt thuốc vào mũi, họng. Thuốc này đắng lắm. Bà bác sĩ nói là dùng cách này thì không phải uống kháng sinh mà về cũng không cần phải nhỏ thêm nước muối nữa. Mà bé nhà mình cũng chỉ xông họng như thế 3 ngày là khỏi rồi. Còn nếu uống Zinat như những lần trước, kiểu gì cũng phải ho đến 5, 7 ngày. Nhiều lần uống hết 3 ngày kháng sinh rồi mà cũng chẳng khỏi, lại bị chuyển thành viêm phổi, lại tiêm kháng sinh, khí dung... thương lắm.
    Nhưng mình vẫn băn khoăn không hiểu xông họng như thế có tốt không? Mẹ nào có kinh nghiệm rồi chỉ giúp với nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,735 Bài viết

• 2,181 Được cảm ơn

Đọc bài này lại thấy thương con mình quá. Con mình 3 tuần (chứ không phải 3 tháng) tuổi cũng thở khò khè đi khám ở nhi TW cũng chụp Xquang phổi mà rơi nước mắt. chẩn đoán tuyến hung to / viêm phế. BS cũng kê Zinat + pepsigolon (chẳng biết viêt có đúng ko) + Alpha....(chống phù nề) liều cao. Em mua thuốc về cũng ngần ngại mãi không cho con uống nhưng thấy con vẫn ho khó thở nên đành phải nghe lời bs. Kết quả 7 ngày uống kháng sinh trên có đỡ hơn tý nhưng vẫn bị và đường ruột thì hấp thu kém. Trộm vía may con em ko bị đi ngoài bây giờ nhớ lại có khi tại uống xong bé cũng trớ ra hơn nửa mà mẹ xót con ko dám cho uống bù
    • 381 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Đọc bài này xong em thật sự hoảng loạn. Tuần trước (17/10) cu Tit nhà em cũng ho và sốt, đưa đến bà Hoàn (Khoa À - BV Nhi TW) đc chuẩn đoán là viêm mũi họng cấp, cho uống Oracefal, uống đc 2 ngày em ko thấy đỡ lại cho đến khám lại (19/10), BS bảo là ko đỡ lại kê thêm một dòng KS khác bổ trợ (loại này em ko nhớ tên nhưng cũng thuộc loại nặng) uống trong 3 ngày, uống đc 2 ngày em cũng ko thấy đỡ mà bệnh có chiều hướng tăng lên, lại cho đến khám (21/10) và lần này BS VPQ cả hai bên nên cho tiêm 3 ngày, rồi khám lại, đúng là ác mộng, nhưng khi không biết gì, thấy bệnh của con nặng, nên chỉ biết tặc lưỡi. Nhìn con tiêm mà thắt cả ruột. Hôm qua đưa con đi khám lại, BS vẫn bảo chưa khỏi, lại tiêm thêm 3 ngày nữa...buốt hết cả ruột gan...
    Bây giờ em chẳng biết lần sau, nếu chẳng may con mà ho hắng nữa thì có dám đi BS nữa ko??? Sao BS ở VN lại thế nhỉ??? Khổ thân các bé quá...Chắc phải tìm hướng khác thôi...
    Mất lòng tin quá...
    • 2,121 Bài viết

• 1,181 Được cảm ơn

Rút kinh nghiệm từ chính người lớn thì mình thấy rằng viêm mũi họng nếu chữa sớm bằng rửa sạch mũi và súc sạch họng thì sẽ rất chóng khỏi mà không cần dùng kháng sinh. Với trẻ nhỏ chưa biết xì ra và chưa thể súc miệng như người lớn, mình thấy nên nhỏ nước muối sinh lý vào mũi trẻ rồi dùng hút mũi hút ra. Rửa nhiều lần trong ngày. Sau mỗi lần hút sạch mủ ở mũi (nếu đã nặng đến mức có mủ) thì nhỏ tiếp 3-4 giọt mỗi bên để nước chảy xuống rửa họng, hoặc nhỏ nước muối pha chút tỏi ép. Để mũi bị viêm thì viêm họng rất khó khỏi. Mình từng áp dụng với TTV nhà mình. Khi mình hút mũi, cu cậu khóc ghê lắm, nhưng thà vậy mà chóng khỏi còn hơn dùng thuốc hoặc chạy khí rung hay ra phòng khám cho bác sỹ hút, kích rích mà còn khóc khủng khiếp hơn nhiều. Mình làm ngay từ ngày đầu tiên thấy cu cậu ho, cộng với chiêu "phật thủ" của các mẹ ở đây, chỉ 4 ngày là đỡ hẳn.
    • 112 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeVanxinh Xem bài viết
    Hình như các bác sĩ ở bệnh viện Xanh pôn rất thích dùng Zinat, Zithromax hay sao ấy nhỉ? Bé nhà mình hơn 2 tuổi rồi, đi khám cũng cứ bị uống hai loại thuốc này suốt. Tuần vừa rồi nó cũng bị ho, họng và mũi đầy mủ, nhưng mình không cho uống kháng sinh nữa, mà cho nó đi xông họng. bà bác sĩ dùng bông với dung dịch gì ấy, lau sạch mũi và họng của bé, sau đó xịt thuốc vào mũi, họng. Thuốc này đắng lắm. Bà bác sĩ nói là dùng cách này thì không phải uống kháng sinh mà về cũng không cần phải nhỏ thêm nước muối nữa. Mà bé nhà mình cũng chỉ xông họng như thế 3 ngày là khỏi rồi. Còn nếu uống Zinat như những lần trước, kiểu gì cũng phải ho đến 5, 7 ngày. Nhiều lần uống hết 3 ngày kháng sinh rồi mà cũng chẳng khỏi, lại bị chuyển thành viêm phổi, lại tiêm kháng sinh, khí dung... thương lắm.
    Nhưng mình vẫn băn khoăn không hiểu xông họng như thế có tốt không? Mẹ nào có kinh nghiệm rồi chỉ giúp với nhé!
    ban cho be di xong hong o dau vay. chi cho minh voi
    • 49 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Đọc xong bài này mình cũng thấy đúng thật. Bé nhà mình được 1 tuổi rồi, hôm trước bé bị ngạt mũi, sốt, quấy khóc và có hiện tượng trớ mình cho đi khám BS tư, BS cũng bảo bị viêm mũi, họng cũng cho thuốc kháng sinh, thuốc long đờm, thuốc chống trớ, thuốc nhỏ mũi và cũng dặn mình phải thường xuyên rửa mũi bằng nước muối sinh lý cho con sau đó hút sạch mũi, ngày rửa 5 - 7 lần. Mình dùng cho bé 2,5 ngày bé đã khỏi rồi, chỉ còn chút mũi thôi, BS cũng dặn cứ về thường xuyên rửa mũi cho bé (mình rửa cho bé bằng lọ nước muỗi biển, xịt vào mũi bé để một lúc rồi mút ra) là khỏi. À BS còn dặn những lúc con bị viêm mũi họng không nên cho bé ăn tôm, cua, cá, thịt gà, trứng vịt lộn, măng và chuối tiêu nữa. BS khác có dặn các mẹ thế không???. Mình thấy BS này cũng tương đối có trách nhiệm các mẹ nhỉ ...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,489 Bài viết

• 329 Được cảm ơn

Mẹ cháu kể thêm chuyện ngoài luồng một chút nhưng cũng liên quan tới kháng sinh ạ: 5 tháng mẹ cháu bị tắc sữa, lơ ngơ thế nào vào phụ sản hà nội khám, bác sĩ sờ nắn một chút rồi cũng kê mua Zinnat ( thuốc viên, khác với thuốc bột của trẻ em) để uống. May mà em đủ tỉnh táo để không sờ tới nếu không chắc chẳng còn sữa để cho con bú rồi
    • 151 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Ôi may quá hôm nay vào mạng đọc được bài này.Cu nhà em bị viêm mũi họng từ tháng trước, bsỹ tai mũi họng cho uống Zrithomax 3ngày, đến một tuần sau vẫn húc hắc ho bác sỹ lại cho chấm họng, kết quả là họng của bé nhà em sưng đỏ lắm,sau đó chuyển sang viêm phế quản co thắt.Bác sỹ ở BV nhi cho tiêm 3 ngày và uống kháng sinh 1tuần nữa.Bé nhà em vừa khỏi được 10hôm lại húc hắc ho và ngạt mũi,đi khám bác sỹ lại cho uống cefo 5ngày,nhưng đến hôm nay là 7ngày mà vẫn húc hắc ho.Em đang định chiều nay cho con đi khám lại thì đọc được bài này.Em sẽ áp dụng cách trên và cho con uống tiếp tục chanh đào hấp mật ong.Cầu trời cho con nhanh khỏi chứ trong vòng một tháng đã bao nhiêu kháng sinh vào người rồi.Cảm ơn các chị đã chia sẻ những thông tin quý báu
    • 57 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mình hỏi cách nhỏ nước muối sinh lý cho bé với. Bởi mình có thắc mắc trên hướng dẫn sử dụng chỉ là nhỏ 3 đến 4 lần/ngày mỗi lần từ 2 đến 3 giọt vào mỗi bên mũi nhưng mình cũng nghe nhiều người khuyên nhỏ nhiều lần 6-7 lần/ngày, mỗi lẫn 1/3 đến 1/2 lọ và theo bài báo trên thậm chí nhỏ cho bé 1 lọ/1 lần? Và cách nhỏ như thế nào? (Cho trẻ nằm nghiêng, ngửa hẳn đầu...) rồi hút mũi cho cháu nữa nên hút bẳng dụng cụ hay trực tiếp bằng mồm, nếu hút mạnh và lâu quá có sao không? (Ý của mình sợ bé sặc)
    Nhờ các mẹ giúp mình với nhé. Cảm ơn nhiều
    • 63 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VAN ANH THU Xem bài viết
    Các mẹ ơi cho mình hỏi cách nhỏ nước muối sinh lý cho bé với. Bởi mình có thắc mắc trên hướng dẫn sử dụng chỉ là nhỏ 3 đến 4 lần mỗi lần từ 2 đến 3 giọt vào mỗi bên mũi nhưng mình cũng nghe nhiều người khuyên nhỏ nhiều lần 6-7 lần/ngày, mỗi lẫn 1/3 đến 1/2 lọ và theo bài báo trên thậm chỉ nhỏ cho bé 1 lọ/1 lần? Và cách nhỏ như thế nào? (Cho trẻ nằm nghiêng, ngửa hẳn đầu...) rồi hút mũi cho cháu nữa nên hút bẳng dụng cụ hay trực tiếp bằng mồm, nếu hút mạnh và lâu quá có sao không?
    Nước muối sinh lý thực ra không phải là thuốc nên mẹ nó cứ nhỏ nhiều lần, mối lần nhiều thuốc cũng được mà. Nhỏ thuốc cho bé ở tư thế nằm ngửa để rửa sạch mũi bé và nhỏ nhiều một chút để thuốc xuống làm sạch họng tránh viêmhọng cho bé luôn cũng được. Các mẹ nên để bé nằm nghiêng khi nhỏ thuốc để hạn chế sặc nhé. Nhỏ nước muối này một lúc sau dịch mũi của bé loãng ra và tự chảy ra hoặc các mẹ dùng dụng cụ hút mũi cũng được (mình thấy không nên hút trực tiếp bằng mồm như thế mất vệ sinh lắm các mẹ nhỉ). Khi nào mũi chảy hết ra rồi các mẹ lại nhỏ nước muối sinh lý lần nữa. Cứ thế dần dần bé sẽ khỏi sổ mũi thôi.
    • 381 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VAN ANH THU Xem bài viết
    Các mẹ ơi cho mình hỏi cách nhỏ nước muối sinh lý cho bé với. Bởi mình có thắc mắc trên hướng dẫn sử dụng chỉ là nhỏ 3 đến 4 lần/ngày mỗi lần từ 2 đến 3 giọt vào mỗi bên mũi nhưng mình cũng nghe nhiều người khuyên nhỏ nhiều lần 6-7 lần/ngày, mỗi lẫn 1/3 đến 1/2 lọ và theo bài báo trên thậm chí nhỏ cho bé 1 lọ/1 lần? Và cách nhỏ như thế nào? (Cho trẻ nằm nghiêng, ngửa hẳn đầu...) rồi hút mũi cho cháu nữa nên hút bẳng dụng cụ hay trực tiếp bằng mồm, nếu hút mạnh và lâu quá có sao không? (Ý của mình sợ bé sặc)
    Em cũng đã áp dụng chiêu này, và thấy khả quan lắm. Em hay làm như sau:
    Bế ngửa cu Tít rồi cho ngửa cổ ra sau, sau đó nhỏ Natricloxit 0.9/% vào thành mũi, làm như thế nước muối chảy từ từ vào, như thế bé ko có cảm giác ngạt. Cu Tit cũng khóc lắm, nhưng nếu đang ngạt mũi mà làm như thế thì chỉ một lúc sau là thấy tiếng thở nhẹ hơn.
    Các mẹ thử xem nhé...
    • 564 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Cu nhà em cũng đang bị chảy nước mũi, thỉnh thoảng húng hắng ho, chắc do nước mũi chảy xuống họng.Đôi lúc cũng bị ngạt mũi nữa.Em cũng dùng phương pháp rửa nước muối nhiều lần trong ngày,và cho uống siro Attusin, không biết thế có ổn không các mẹ nhỉ?.Cu nhà em 2 hôm trước khụt khịt mũi và có sốt nhẹ, xong rồi là hết sốt, và vẫn còn chảy mũi.Đọc bài này xong của các mẹ em yên tâm và cứ tiếp tục làm theo cách này.Vẫn đang lưỡng lự chưa muốn đưa con đi khám BS vội, sợ lắm.Nhưng cô bạn em con cũng vừa bị như cu nhà em, đưa đến khám BS gần nhà thì BS cũng chỉ bảo về nhỏ mũi và uống siro thôi.Vậy BS này cũng được đấy chứ các mẹ nhĩ?.
    • 381 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi senxanh Xem bài viết
    Cu nhà em cũng đang bị chảy nước mũi, thỉnh thoảng húng hắng ho, chắc do nước mũi chảy xuống họng.Đôi lúc cũng bị ngạt mũi nữa.Em cũng dùng phương pháp rửa nước muối nhiều lần trong ngày,và cho uống siro Attusin, không biết thế có ổn không các mẹ nhỉ?.Cu nhà em 2 hôm trước khụt khịt mũi và có sốt nhẹ, xong rồi là hết sốt, và vẫn còn chảy mũi.Đọc bài này xong của các mẹ em yên tâm và cứ tiếp tục làm theo cách này.Vẫn đang lưỡng lự chưa muốn đưa con đi khám BS vội, sợ lắm.Nhưng cô bạn em con cũng vừa bị như cu nhà em, đưa đến khám BS gần nhà thì BS cũng chỉ bảo về nhỏ mũi và uống siro thôi.Vậy BS này cũng được đấy chứ các mẹ nhĩ?.
    Cho tớ hỏi, BS này ở đâu vậy???
    • 1,921 Bài viết

• 1,423 Được cảm ơn

Quả thực tớ thấy cháu gái tớ hơi ho và sổ mũi 1 chút mà sao phải uóng lắm thuốc thế, thậm chí có những thuốc cấm chỉ định uống mà chỉ dùng để xông, bác sỹ cũng cho uống. Cũng may có 1 chút kiến thức nên tớ đã kịp bảo đứa em tớ ko cho bé uống.

Ở bên tớ mùa đông, thời tiêt lúc nào cũng âm -4 đên -20 độ là chuyỵen bình thường. Vì thế trẻ con ko thể tránh khỏi việc sổ mũi viêm họng. Bác sỹ chi cho thuôc nhỏ mũi binh thường và uống thuốc long đờm nếu bế ho có đờm, khong thì để tự khỏi. Hồi đầu tớ cũng làm theo bác sỹ đến 1 tuần thì bé khỏi hẳn, Nhung bây giờ con tớ đã lớn hơn, nên tớ thử ko dung gi cả, thi bé cunggx chỉ sổ mũi 1 tuần là khỏi, còn ho thi chỉ 4 ngày cũng tự hết sạch đờm.

Cũng có thể tớ hơi chủ quan vì nghĩ đã có ông bác sỹ trong nhà rồi nên để con tự khỏi.Nhưng tớ thấy tre con cung chỉ là viêm họng, sổ mũi như người lớn thôi chứ ko có gì đặc biệt hơn. Vì thế tớ nghĩ nên hạn chế đến mức tối đa dùng thuốc cho bé, nhát là kháng sinh. Con tớ đã hơn 2 tuổi rồi mà cũng chỉ dùng kháng sinh loại rất nhẹ có 1 lần vào đầu năm nay do đi choi Noel khắp nơi 2 tuần với thời tiết lúc nào cũng -4 đô nên bị nhiểm lạnh, gây ra viêm phế quản. Bé phải uống thuốc đúng 7 ngày và giũ đúng thòi gian ngaỳy 3 lần để diệt hết vi khuẩn, và sẽ ko bị nhờn thuốc.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,213 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Xót quá, chị thật không tin có thứ bác sỹ dốt & cố chấp như thế :mad: . Zinnat, Augmentin.. là tên thương mại của dòng kháng sinh Amoxicillin, gây dị ứng cho nhiều bé với triệu chứng là tiêu chảy. Nếu như vậy thì phải đổi thuốc dòng Cefadrocil (Ceclor, cefix,...) hoặc erythromycin ngay lập tức. Con chị cũng bị dị ứng (lần đầu, bác sỹ đổi thuốc luôn) và mỗi khi bác sỹ kê nhằm amoxicillin thì chị đều nói luôn, nên họ chuyển sang dòng Cefadocil luôn.

Đúng là rửa nước muối rất tốt. Các mẹ mua loại hút mũi bóp bóng có ống to (chứ đừng mua loại nhỏ không có lực hút đâu), nhỏ thật nhiều nước muối (mỗi bên hết 1/2-1 lọ 10ml luôn), rồi dùng cái hút mũi đấy hút thật sạch ra (bé quá thì mẹ dùng miệng hút hoặc loại hút mũi có dây dài). Trừ phi bé viêm mũi quá 5 ngày, hoặc sốt cao, hoặc khó thở... thì mới cần đến kháng sinh. Tuy nhiên cũng không nên chủ quan mà vẫn phải mang đến bs nghe tim phổi để tránh trường hợp chuyển nặng sang viêm phế quản, viêm phổi mà mẹ không biết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lethutra
    Bác sĩ kết luận bị viêm mũi họng, phải uống ngay zinnat để phòng bị viêm phổi. Tối hôm đó con uống thì bắt đầu từ sáng hôm sau con đi ngoài liên tục, ngày tới 12 lần. E xót ruột quá lại bế con vào viện thì bác sĩ chỉ định phải uống đúng liều 5 ngày, không phải uống thêm thuốc gì trị đi ngoài cả vì con còn bé quá. Được 3 ngày con e gần như không còn sức nữa vì cháu không chịu uống viên bù nước, cứ bú mẹ chưa dứt thì đã ra ngoài rồi. Tới 7h sáng con truyền nước xong thì thấy người đỡ hơn, lại quay về uống nốt thuốc theo lời bác sĩ theo dõi hôm đó. Còn nữa khi kê các loại kháng sinh có tác dụng phụ là tiêu chảy, nếu bác sĩ có trách nhiệm sẽ kê luôn men tiêu hóa cho uống, nhưng con em thì lại không được kê. Một đứa trẻ mới 2 tháng tuổi, chỉ nặng 4,5kg mà sao bác sĩ lại có thể kê thuốc vô trách nhiệm đến như thế. E cứ ám ảnh chuyện bị viêm phổi mãi, con không sốt, ho ít, không hiểu sao vẫn bị kết luận là viêm phổi? Hiện tại con em 11 tháng tuổi, thỉnh thoảng còn ốm nặng hơn hồi 2 tháng nhưng chưa phải dùng thêm lần kháng sinh nào nữa, con tự khỏi bệnh nhờ nước muối, si rô ho thôi. Vài dòng chia sẻ cùng các mẹ.
    http://mgod.webtretho.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/