Mẹo hay trị ho có đờm cho trẻ nhỏ

• 17.8K Lượt chia sẻ
  • 211K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • MsT
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 3 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 38 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Những bài thuốc dân gian này vừa an toàn, vừa có tác dụng nhanh chóng nên các mẹ có thể áp dụng để trị ho có đờm cho trẻ nhỏ.

meo-hay-tri-ho-co-dom-cho-tre-nho

Nước vo gạo và rau diếp cá, Một nắm lá diếp cá, rửa sạch, giã nhuyễn. Sau đó, lấy một bát nước vo gạo trộn đều với diếp cá đã giã nhuyễn, đun sôi nhỏ lửa khoảng 20 phút. Cuối cùng, chỉ cần lọc lấy nước cho bé uống.

meo-hay-tri-ho-co-dom-cho-tre-nho-hinh-2

Quất xanh. 2-3 quả quất xanh, rửa sạch, cắt ngang, để nguyên cả vỏ và hạt. Mang quất trộn với đường phèn hoặc mật ong rồi hấp cách thủy đến khi quất chín. Lưu ý là dằm cả vỏ, bỏ hạt, để nguội cho trẻ uống nhiều lần trong ngày .

meo-hay-tri-ho-co-dom-cho-tre-nho-hinh-3

Lá xương sông. Ngoài tác dụng chữa đầy bụng, nôn mửa, tan ứ máu đọng, lá xương sông còn có tác dụng trị viêm họng và ho do cảm lạnh hoặc ho có đờm ở trẻ. Rửa sạch lá xương sông, thái nhỏ, cho vào bát cùng với 5 thìa mật ong, cho bát này vào hấp cách thuỷ rồi lấy nước cốt cho con uống, ngày uống 2 lần, uống liên tục trong khoảng 5 ngày.

meo-hay-tri-ho-co-dom-cho-tre-nho-hinh-4

Nước củ cải luộc. Củ cải trắng, cắt chừng 4-5 lát cho vào một nồi nhỏ, châm bát nước, đun sôi, sau đó để lửa liu riu thêm 5-10 phút. Cho bé uống nước này khi còn nóng điều trị ho, khô mũi, đau hong, ho khan, có đờm.

meo-hay-tri-ho-co-dom-cho-tre-nho-hinh-5

Húng chanh và quất. Chọn khoảng 15 – 16 lá húng chanh và từ 4 – 5 quả quất xanh, rửa sạch, cho vào máy xay sinh tố xay nhuyễn. Sau đó tất cả cho vào bát, thêm lượng đường phèn vừa đủ, hấp cách thủy khoảng 20 phút. Cho bé uống liên tục 1 – 2 lần/ngày đến khi hết ho.

meo-hay-tri-ho-co-dom-cho-tre-nho-hinh-6

Hoa hồng trắng. Cánh hoa hồng bạch rửa sạch, trộn chung với nước lọc và đường phèn, mang hấp cách thủy. Cho bé uống 1 thìa/ lần; 3 – 4 lần/ ngày.

meo-hay-tri-ho-co-dom-cho-tre-nho-hinh-8

Đường nâu, tỏi và gừng. Đun sôi hỗn hợp đường nâu, vài lát gừng, 2 hoặc 3 tép tỏi, nước lọc sau đó để lửa liu riu chừng 10 phút, để nguội rồi cho trẻ uống.

meo-hay-tri-ho-co-dom-cho-tre-nho-hinh-7

Trà cam thảo dịu cổ họng. Cam thảo có chứa thành phần kh.á.n.g khuẩn, làm dịu cổ họng. Trà cam thảo có vị ngọt, nên mẹ yên tâm khi cho trẻ uống. Loại trà này sẽ giúp cơ thể trẻ ấm hơn và dịu họng hơn.

Nguồn: kienthuc.net.vn
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bài viết hay quá, mình sẽ áp dụng cách chữa ho phù hợp cho con mình, thanks bạn
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bài viết vô cùng ý nghĩa. cảm ơn bạn.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 3 năm
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

hay quá toàn những thứ dễ tìm, mình cũng phải học hỏi mới được.
    • 63 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Em đánh dấu để áp dụng với bé nhà em. cảm ơn chủ top nhiều nhé
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình hay áp dụng cách chưng tắc và mật ong để trị ho cho con gái, thấy hiệu quả. Nói chung cũng tùy loại ho, cơ địa của em bé nữa. Nhưng trên đây là những cách thiên nhiên nên nếu không có tác dụng thì cũng không có hậu quả gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 113 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

2 bé nhà mình, cũng hay ốm vặt lắm, ho sổ mũi, sốt. Mình hấp quất với mật ong, giã rau cần với mấy hạt muối trắng, tỏi gừng. Có lần bé khỏi nhưng có lần uống mấy ngày k khỏi. Mình ra hiệu thuốc mua loại Siro DAVIN - HO cho nhanh, từ đó mỗi lần ho, sổ mũi ra hiệu thuốc mua cho nhanh, uống cái khỏi luôn!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 2 năm
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình thường xuyên sử dụng tắc để chữa cho con
    • 100 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Bài viết hay quá cảm ơn chủ top toàn những thứ dễ tìm, mà những cách này có áp dụng cho cả người lớn được k chủ top
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà em mới được 2 tháng ,e có thể dubgf cam thảo cho bé được không vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 12 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Oánh dấu!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bài viết hay. Thêm một phương pháp nữa cho các mẹ, chanh đào ngâm mật ong:

Dùng trực tiếp 1-2 muỗng cafe mật ong chanh Đào (trẻ em trên 1 tuổi), 3-4 muỗng (người lớn), có thể pha thêm với 30ml nước ấm khuấy đều để uống; Kết hợp với nhai, ngậm vài lát chanh 3-5 phút rồi nuốt.
    Trẻ em dưới 1 tuổi chỉ nên dùng chanh Đào ngâm đường phèn (không mật ong) để tránh có thể dị ứng với Botulism có trong mật ong.
    Chanh đào Mỹ - www.facebook.com/chanhdaomy
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bài viết hay. Thêm một phương pháp nữa cho các mẹ, chanh đào ngâm mật ong. Các mẹ có thể tự mua chanh đào về ngâm với mật ong (đường phèn) để dành dùng. Cách dùng như bên dưới:

Dùng trực tiếp 1-2 muỗng nhỏ mật ong chanh Đào (trẻ em trên 1 tuổi), 3-4 muỗng (người lớn), có thể pha thêm với 30ml nước ấm khuấy đều để uống; Kết hợp với nhai, ngậm vài lát chanh 3-5 phút rồi nuốt.
    Trẻ em dưới 1 tuổi chỉ nên dùng chanh Đào ngâm đường phèn (không mật ong) để tránh có thể dị ứng với Botulism có trong mật ong.
    Chanh đào Mỹ - www.facebook.com/chanhdaomy
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Những cách này áp dụng cho bé 5 đến 6 tháng có được không bạn?
    • 42 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

rất hữu ích cảm ơn ad nhiều nhiều
    • 205 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình thấy dùng chanh, mật ong là hiệu quả nhất đấy thông cổ mát họng, nhưng bé nhỏ quá thì k dám cho dùng mật ong
    • 55 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em cũng cho bé nhà em dùng mật ong chanh đào. Bé khoảng 4 tháng trở lên là dùng mật ong đượcc rồi mà các chị. Sếp em có con 3 tuổi bị hen phế quản nặng cơ, trở trời là bị ho có đờm. Chị ý tìm được cái thuốc gì mà nhãn con thỏ trắng ý (em không nhớ tên thuốc), chị ý cho bé uống liên tục ròng rã mấy tháng liền, giờ cu cậu đỡ bệnh hẳn đi. Chị ý cho em 1 hộp về dùng thử, chẳng biết con nhà em có hợp thuốc không, nhưng trộm vía là cũng không ho nhiều như trước
    Home is where the heart is
    • 28 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mẹo rất hay nếu không đỡ khi nặng do viêm đường hô hấp trên hoặc dưới , thì phải đi khám bác sỹ, dùng kháng sinh, kháng viêm và các thuốc ho có đờm cho trẻ em như amucopect-new for children
    • 100 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LittleYin Xem bài viết
    Em cũng cho bé nhà em dùng mật ong chanh đào. Bé khoảng 4 tháng trở lên là dùng mật ong đượcc rồi mà các chị. Sếp em có con 3 tuổi bị hen phế quản nặng cơ, trở trời là bị ho có đờm. Chị ý tìm được cái thuốc gì mà nhãn con thỏ trắng ý (em không nhớ tên thuốc), chị ý cho bé uống liên tục ròng rã mấy tháng liền, giờ cu cậu đỡ bệnh hẳn đi. Chị ý cho em 1 hộp về dùng thử, chẳng biết con nhà em có hợp thuốc không, nhưng trộm vía là cũng không ho nhiều như trước
    tên thuốc là gì vậy mn?
    • 55 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xinh.sang Xem bài viết
    tên thuốc là gì vậy mn?
    Hôm qua vừa xem lại, thuốc Cường Phế mn ạ. Mẹ nó tra anh Gúc gồ thử xem
    Home is where the heart is
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2