Bệnh trẻ em

Mẹo để tránh sốt khi mọc răng

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 17.2K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 4 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chao cac ban,

Toi co mot meo de tranh be sot khi moc rang, qua kinh nghiem cua me toi, va nhung nguoi trong gia dinh toi thay phuong phap nay rat hieu nghiem va thanh cong.

Khi be sanh duoc dung 100 ngay (tinh ke tu hom be ra doi) cac ban lay la he tuoi, rua sach, roi nguoi me dung rang nha cho dap la he va dung la he do ro loi cho em be, ro that ky, trong ngoai, tren duoi (cho moc rang). Ngay hom do nen ro 3 lan : sang, trua, chieu.

Be gai cua toi bay gio 21 thang, nhung tu khi moc rang den gio be chua bao gio bi sot, hay kho chiu. Meo nay rat hay, vua khoe be ma cung vua khoe cho me.
    Huynh Thi Thanh Hai
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 548 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Cam on ban
    Be cua toi sap tron 3 thang, khi nao be duoc 100 ngay, toi se lam theo meo ban moi khuyen.
    • 548 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Hôm nay con tôi được đúng 100 ngày đấy. Và tôi cũng đã làm giống y như bạn nói. Mong rằng mai mốt khi mọc răng, con Meobe cung sẽ khỏ re như con của chị nhé.
    Cám ơn chị,
    Mèo Bé
    • 177 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào các chị em
    ATửu nhà tôi được 8 tháng tuổi, khi cháu sinh ra tròn 100 ngày tôi có dùng mẹo bôi lá hẹ giã nát, đến nay cháu đã mọc 2 răng nhưng không hề sốt hay dãi dớt gì cả. Tôi nghĩ chắc mẹo đó cũng đúng đấy. Hy vọng còn được học hỏi thêm nhiều mẹo hay nữa từ các chị em.
    Mẹ ATửu
    • 548 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

be' nha` em cung moc duoc 4 rang roi ma` khong bi sot.

Em rat khoai chi' voi meo nay day vi` em nghe noi co' be' bi sot va` rat quay khi moc rang.
    Mèo Bé
    • 2,205 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Tú không biết cái mẹo này từ trước. Giờ QA đã có 16 răng, nhưng cũng chẳng hề hấn gì (ko sốt, ko quấy, ko đi ngoài). Có lẽ 1 yếu tố quan trọng là Bé phải khỏe mạnh và do vậy sức đề kháng tốt. Tuy nhiên không biết cái mẹo này có trị được nước dãi không?, nếu có thì tiếc thật đấy, vì QA nhểu dãi nhiều kinh khủng luôn.

Thanh Tú
    • 548 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Chắc mẹo này không chữa dãi được rồ ivì bé My cũng hơi nhiều dãi.

Nhưng quả thật là Meobe không hiểu tại sao bé lại nhỏ dãi nhiều nhỉ?

Mong ai biết chỉ giùm. Định nghĩa chẳng hạn.
    Mèo Bé
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chị Huỳnh Thanh Hải ơi
    theo như chị nói thì khi bé 100 ngày tuổi thì làm như vậy nhưng bé nhà em đã được 6 tháng rồi nhưng chưa mọc răng vậy bây giờ có làm được không??? nếu được thì chị trả lời cho em nhé . cám ơn chị
    khanh
    • 209 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Chi. Ha?i oi!!!!Em cu~ng co/ nghe me.o na`y va` cu~ng co/ la`m theo,nhung em ko ro' 3la^`n nhu' chi.,em ro' chi co/ mo^.t la^`n duy nhatthoi,ko biet co hieu nghiem ko vay chi.Tra loi em nha chi.Cam on chi nhieu.

NB : 2,6kg - 47cm ;
    1M : 4kg
    2M : 5,1kg - 60cm
    3M : 6kg - 63cm
    4M : 6,5kg - 64cm
    5M : 7,4kg - 65cm
    • 20 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

oi, các mẹ ơi, con của em cũng được 6 tháng rồi nhưng cháu vẫn chưa mọc răng thì làm theo mẹo này có được không, hay là các mẹ có mẹo nào khác nữa không
    • 387 Bài viết

• 1,347 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thoigiahan
    Chao cac ban,

Toi co mot meo de tranh be sot khi moc rang, qua kinh nghiem cua me toi, va nhung nguoi trong gia dinh toi thay phuong phap nay rat hieu nghiem va thanh cong.

Khi be sanh duoc dung 100 ngay (tinh ke tu hom be ra doi) cac ban lay la he tuoi, rua sach, roi nguoi me dung rang nha cho dap la he va dung la he do ro loi cho em be, ro that ky, trong ngoai, tren duoi (cho moc rang). Ngay hom do nen ro 3 lan : sang, trua, chieu.

Be gai cua toi bay gio 21 thang, nhung tu khi moc rang den gio be chua bao gio bi sot, hay kho chiu. Meo nay rat hay, vua khoe be ma cung vua khoe cho me.
    Minh cung co ap dung me.o nay va con minh bay gio 16.5 thang roi, 12 cay rang roi cung chua he sot khi moc rang (ke ca khi moc 1 luc 4 cay rang ha`m). Tuy nhien, be' cung bi. ro dai nhieu.
    Minh khong biet me.o nay co' tu co so khoa hoc nao khong, nhung thay ap dung khong mat gi`, khong anh huong suc khoe gi cua be' thi` cu ap dung. Dung la` co the suc khoe va the trang be' phai tot nua.
    Minh nho la co' doc tren WTT lau roi ve topic tuong tu, thi` co' me. ap dung, con van bi. sot khi moc rang day.

Chuc Meobe moc rang khong quay nhe' !
    :1:
    • 464 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mebe'Ha`o
    Minh cung co ap dung me.o nay va con minh bay gio 16.5 thang roi, 12 cay rang roi cung chua he sot khi moc rang (ke ca khi moc 1 luc 4 cay rang ha`m). Tuy nhien, be' cung bi. ro dai nhieu.
    Minh khong biet me.o nay co' tu co so khoa hoc nao khong, nhung thay ap dung khong mat gi`, khong anh huong suc khoe gi cua be' thi` cu ap dung. Dung la` co the suc khoe va the trang be' phai tot nua.
    Minh nho la co' doc tren WTT lau roi ve topic tuong tu, thi` co' me. ap dung, con van bi. sot khi moc rang day.

Chuc Meobe moc rang khong quay nhe' !
    :1:
    Kiến nhà mình cũng dùng phương pháp này, rất hiệu nghiệm. Vả lại các mẹ yên tâm đi, có cơ sở khoa học đăng trên báo đó, hình như là do lá hẹ có chất kháng thể cao, gì gì đó
    chúc meobe ngoan ngoan
    Take care of your body. It's the only place you have to live

- by Jim Rohn -
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cun nha em 10,5 thang lan nao móc rang cung sót. Bay gio dugn la he co con tác dung không nhi
    • 1,603 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Các mẹ lưu ý mẹo này chỉ có tác dụng khi be tròn 100 ngày tuổi thôi (hoặc là 3 tháng 10 ngày không sai 1 ngày), làm trước cũng không được mà sau cũng ko được. Bin nhà mình trộm vía làm mẹo nên có lúc cu cậu mọc 7 cai răng liền mà không hề sốt, không ty dãi nào cả
    Hạnh phúc là gì?............
    Mẹ xin lỗi các con. Mẹ yêu các con rất nhiều..
    • 20 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hic, thế thì tiêu thật rùi. Chỉ hi vọng con em khoẻ mạnh thì cháu sẽ không bị sốt. Hiện nay cháu lại đang bị chảy dãi rồi. Hic hic, cuộc chiến đấu của mẹ cháu sắp bắt đầu rồi đây
    • 947 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Asimo
    Các mẹ lưu ý mẹo này chỉ có tác dụng khi be tròn 100 ngày tuổi thôi (hoặc là 3 tháng 10 ngày không sai 1 ngày), làm trước cũng không được mà sau cũng ko được. Bin nhà mình trộm vía làm mẹo nên có lúc cu cậu mọc 7 cai răng liền mà không hề sốt, không ty dãi nào cả
    Không cần chính xác như vậy đâu. Mẹ Nghi làm từ hồi nghi đầy tháng, nghĩa là mới 30 ngày, mà Nghi giờ 13 tháng đã 15 cái răng, cả răng cắm đầu tiên lẫn răng nanh ( mới xem bên mọc răng :4: ), mà vẫn không sốt , không tước gì cả. trộm vía, trộm vía. .
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Híc, em biết mẹo này thì con em đã được 6 tháng rồi. Hiện nay, cháu đang mọc 2 răng cửa ở hàm dưới. (Cho em lạc đề một chút nhé): Khi mọc răng, bé nhà em không sốt, cũng ít dãi thôi (trộm ví con) nhưng mấy hôm nay ăn vào là ộc ra. Em lo quá cơ. Có mẹ nào bị tình trạng giống em không. Kíu mẹ con vớiiiiiiiiii.
    • 1,258 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Cu Win em đượ 3.5 tháng rồi. Hôm bữa có người chỉ cho em: lấy 7 cọng giá + 7 cọng hẹ, giã nhuyễn hấp cơm (hoặc hấp cách thủy) cho chảy nước ra rồi rơ lợi cho con vào đúng 3 tháng 10 ngày (nguời ta chỉ nói như vậy nên em ko biết là ngày âm lịch hay dương lịch, thế là em đếm đúng 3 tháng 10 ngày theo âm lịch, may quá cũng đúng 100 ngày). Em cũng làm theo như vậy nhưng chỉ rơ lợi cu Win được 2 lần thôi. Không biết có công hiệu không . Em đang lo tới ngày Win mọc răng. Lạy trời cho cu Win không bị sốt..
    • 90 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Me Cu Win nói đúng đó. Bé Bi nhà mình cũng vậy mọc răng chẳng sốt tí nào. Lâu lâu ko xem xét. Đến khi kiểm tra đầy 1 mồm răng :Laughing:
    • 14 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích:
    Nguyên văn bởi Asimo
    Mình cũng rơ lưỡi cho 2 bé nhà mình bằng lá hẹ. Nhưng thời gian áp dụng là trong tuần đầu sau khi sanh. Không nhất thiết phải là 100 ngày đâu, các mẹ ạ. 2 đứa nhà em mọc răng không quấy, không sốt.

Nhân tiện nói đến chuyện rơ lưỡi, mình có 1 số kinh nghiệm đơn giản sau, mẹ nó xem thấy hay thì áp dụng.
    1. Muốn con khi mọc răng, đỡ bị sốt, các mẹ hãy rơ lưỡi cho bé bằng lá hẹ, trong tuần đầu sau sinh. còn sau đó thì nếu tiếp tục rơ cũng tốt. 2 đứa nhà mình đều dùng cách này, và mọc răng không bị sốt.
    2. Lá hẹ, hay lá ngót. Mua về, nhặt lá, đem rửa sạch, rồi ngâm nước muối khoảng nửa tiếng, sau đó, vẩy ráo, lại rửa lại bằng nước sôi để nguội, vẩy thật ráo, bỏ vào bao nylon, cột kín, cất vào tủ lạnh (ngăn rau quả). Mỗi sáng thức dậy, lấy 1 nhúm nhỏ, bỏ vào 1 cái bao nylon sạch, rồi giã nhẹ cho nát lá, dồn lá sang 1 góc bao nylon, mang miếng rơ lưỡi vào ngón tay trỏ, thò tay vào bao nylon, ấn nhẹ vào đống lá dập, vừa ấn vừa bóp, nước lá rau sẽ thấm vào miếng gạc, kiểm tra lại xem có dính vụn rau nào trên bề mặt gạc thì khẩy nó đi, xong, rơ lưỡi cho bé. A lê hấp, vứt cả gói rau dập, gạc vào sọt rác là xong. Mất có mấy phút.
    Thường lá rau ngót mình để được 3-4 ngày, còn hẹ thì chỉ dùng được 2 ngày (hẹ nó mau nát và hư hơn rau ngót).
    Ba năm nay, mình rơ lưỡi cho hết bé lớn, đến bé nhỏ đều dùng cách này.
    các bé nhà mình thì chưa thấy đứa nào bị tưa cả.
    :Rose: ...Muốn bình yên ngồi ngắm lá rơi
    Sợ hiếm hoi như khoảnh khắc chiều muộn
    Thôi, thì thôi... cất vào tim tiếng thở dài len lén
    Ta trở về với cuộc đời trần trụi
    Bộn bề những lo toan :Rose:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2