• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Men gan của bé tăng rất cao! Giúp em với!!!

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 16.6K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 1,073 Bài viết

• 675 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, Tủn nhà em bị viêm VA, bs sĩ chỉ định gây mê để nạo. Nhưng khi cầm kết quả xét nghiệm máu thì bs giật mình vì men gan của bé tăng rất cao (gấp 5 lần bình thường), thế là không nạo nữa mà chỉ định qua BV Nhiệt Đới khám chuyên khoa. Ở đây làm các xét nghiệm thì bé không bị viêm gan siêu vi (A,B,C,D) thông thường. BS kết luận là viêm gan nhưng chưa tìm ra con virus nào gây ra, nên chỉ cho uống thuốc hạ men gan.
    Em rất hoang mang vì không hiểu sao cháu lại bị như thế. Có bs quen lại bảo là do bé uống kháng sinh quá nhiều (Tủn nhà em đã uống ks liên tục hơn 1 tháng qua để trị viêm mũi họng và viêm tai giữa), nhưng e hỏi tư vấn 1088 thì bs lại bảo không phải do uống thuốc ks nhiều gây ra. BS nào nghe qua tình trạng của bé như thế đều nói rằng tội con bé mới nhỏ vậy mà men gan còn tăng cao quá.
    Có mẹ nào biết về trường hợp này cho em lời khuyên với, em đang vô cùng sợ hãi. Mỗi lần xét nghiệm thấy bs lấy ra cả ống máu, còn con bé thì khóc tím tái cả người, em cũng như muốn ngừng thở luôn.
    Cảm ơn các mẹ nhiều!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 890 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Tội cho bé quá!!!
    Mình cũng đang rất lo lắng với chứng bệnh này, nhưng là cho mẹ của mình. Mình cũng mù mờ, chẳng biết gì về bệnh này hết, còn mẹ mình thì đã và đang phải uống thuốc liên tục.
    Có ai biết về bệnh này, xin chia sẻ với.
    • 135 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ATUN HCM
    Các mẹ ơi, Tủn nhà em bị viêm VA, bs sĩ chỉ định gây mê để nạo. Nhưng khi cầm kết quả xét nghiệm máu thì bs giật mình vì men gan của bé tăng rất cao (gấp 5 lần bình thường), thế là không nạo nữa mà chỉ định qua BV Nhiệt Đới khám chuyên khoa. Ở đây làm các xét nghiệm thì bé không bị viêm gan siêu vi (A,B,C,D) thông thường. BS kết luận là viêm gan nhưng chưa tìm ra con virus nào gây ra, nên chỉ cho uống thuốc hạ men gan.
    Em rất hoang mang vì không hiểu sao cháu lại bị như thế. Có bs quen lại bảo là do bé uống kháng sinh quá nhiều (Tủn nhà em đã uống ks liên tục hơn 1 tháng qua để trị viêm mũi họng và viêm tai giữa), nhưng e hỏi tư vấn 1088 thì bs lại bảo không phải do uống thuốc ks nhiều gây ra. BS nào nghe qua tình trạng của bé như thế đều nói rằng tội con bé mới nhỏ vậy mà men gan còn tăng cao quá.
    Có mẹ nào biết về trường hợp này cho em lời khuyên với, em đang vô cùng sợ hãi. Mỗi lần xét nghiệm thấy bs lấy ra cả ống máu, còn con bé thì khóc tím tái cả người, em cũng như muốn ngừng thở luôn.
    Cảm ơn các mẹ nhiều!
    Mẹ nó ơi, bình tĩnh - bình tĩnh đã. Em có quen 1 chị bác sỹ rất giỏi. Hỏi thì được biết men gan tăng là do rất nhiều nguyên nhân. Bé uông thuoc kháng sinh hơn 1 tháng trời nhw vậy cũng có thể là nguyên nhân làm men gan tăng, hơn nũa mệt mỏi, lo sợ cũng làm men gan tăng. Nếu đã đi khám và không phát hiện bệnh lý nào khác thì thậm chí cơ thể sẽ tu điều chỉnh trở về m­uc bình thường chu cũng không có gì đáng ngại lắm đâu mẹ nó ạ. À, cái này bs gọi là rôi loạn chúc năng gan. Mong em bé sớm khoẻ!
    (xin lỗi vì cái máy của em cu bị lõi gõ tiếng việt)
    • 7 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Không biết mình nói có chính xác không, nhưng mà mình cũng đang bị rối loạn chức năng gan, do ăn uống không hợp lý, nhiễm độc thức ăn và việc căng thẳng quá. Mình soi tế bào hồng cầu thì thấy máu có kết tinh cụm mỡ và tạp chất, các chỉ số về gan, thận cũng như tiêu hoá rất yếu.
    Một đứa trẻ mà uống kháng sinh liên tục cũng sẽ có nhiều các hoá chất phụ mà gan và thận cũng phải làm việc rất vất vả để lọc bỏ nó.
    Bạn có thể vảo trang www.daugac.com, dầu gấc có chứa B-crotene rất cao, giúp điều hoà chức năng của gan. Bạn có thể hỏi trực tuyến do bác sĩ của trang web trả lời.
    Hơn nữa, trong thời gian này, bạn cho bé ăn ít thịt và các thức ăn khó tiêu hoá để cho gan đỡ phải làm việc. Nên cho ăn nhiều hoa quả và uống nhiều nước. Không biết con gái bạn bao nhiêu tháng tuổi?
    • 1,073 Bài viết

• 675 Được cảm ơn

Mẹ Ngân Giang ơi,Tủn nhà mình mới được 3 tuổi thôi, vì thế mình rất thương. Các BS còn thấy buồn cho mình nữa đó. Men gan của bé là (SOCT:180 và SOPT:240) mà theo mình biết người bình thường chỉ khoảng 30 thôi. Vì thế mình rất sợ. Nếu là do uống thuốc nhiều mà men gan tăng cao như bạn và bo oc van nói thì mình cũng yên tâm phần nào. Nhưng chỉ sợ bé một bệnh lý đặc biệt gì khác về gan mà bs chưa phát hiện ra thôi. Nên mấy bữa nay mình lo lắng đến mất ăn, mất ngủ. Buồn quá!
    • 587 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Mẹ Tủn đừng lo lắng quá nhé. Nếu đã làm hết các xét nghiệm và loại trừ men gan tăng do nhiễm virus thì đây có thể chỉ là tình trạng rối loạn chức năng gan tạm thời. Ngoài khả năng men gan của bé tăng cao có thể do uống kháng sinh dài ngày thì bạn nên xem xét xem đợt bé bị viêm VA vừa rồi có phải dùng nhiều (kể cả đường uống cũng như đặt hậu môn) thuốc giảm sốt (paracetamon) ko ??? Nếu câu trả lời là có thì đây có thể là nguyên nhân chính làm tăng men gan. Mình cứ băn khoăn ko biết bs. có hỏi bạn câu hỏi này ko. Vì y học đã chứng minh ảnh hưởng của paracetamon tới chức năng gan rồi.

Rất nhiều người lớn đi kiểm tra chức năng gan thấy men gan tăng cao thì lo sợ nhưng sau khi loại trừ các nguyên nhân do virus thì mới chợt nhớ ra khi bs hỏi là do mấy hôm trước đó đã uống vài viên thuốc giảm đau, hạ sốt. Hiện nay mình thấy rất nhiều người lạm dụng paracetamon, đau đầu một chút là uống Panadol, Pamin....

Bây giờ, bạn cứ cho bé uống các thuốc làm giảm men gan theo toa của bs. Men gan bé cao như vậy thì cần uống thuốc để giảm nhanh. Cho bé ăn uống các thức bổ gan, mát gan như ăn trứng, uống thêm nước nhân trần.. cũng nên giảm bớt dầu mỡ trong khẩu phần ăn.

Sau một thời gian, 1-2 tháng, bạn nên tham vấn bs và đưa bé đi xét nghiệm lại chức năng gan nhé.

Mong bé Tủn chóng khỏi , khoẻ mạnh để mẹ đỡ lo nhé.
    Hương Giang (Hà Nội)
    • 545 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, thằng cu nhà mình cũng men gan cao này. Bây giờ cháu mới được 19 tháng. Hồi 1,5 tháng, cháu đã bị viêm phổi rất nặng, dùng rất nhiều kháng sinh. Cũng thời gian này, cháu bị tắc lệ đạo, thông đến 8 lần chẳng khỏi, cuối cùng phải nhờ 1 bác sĩ quen tìm hiểu rất kĩ mới biết cháu có 1 cái màng lấp lệ đạo, phải cắt cái màng ấy đi. Cũng dùng rất nhiều kháng sinh. Khoảng 1 tuổi, cháu bị viêm tai thanh dịch, phải vào BV Hồng Ngọc đặt ống thông khí (bây giờ 19 tháng vẫn có 2 cái ống ấy trong tai).

Để gây mê đặt ống thông khí, cháu phải xét nghiệm máu, bs bảo là men gan của cháu tăng cao quá. Sao một đứa trẻ bé thế men gan đã tăng cao thế nhỉ (mình quên không nhớ chỉ số). Rồi ông í bảo, sau 2 tháng, cho đi xét nghiệm lại. 2 tháng sau (không dùng kháng sinh nữa), xét nghiệm, men gan vẫn tăng. Xét nghiệm các loại viêm gan A, B, C... đều không bị gì sất. Gần đây, mình đi xét nghiệm cho cháu, men gan vẫn cao.

BS thì chả biết là tại làm sao. Nhưng họ đều bảo để theo dõi thêm

Mình chả biết thế nào nữa. Đành vậy thôi. Họ cũng chả cho uống thuốc thang gì sất cả. Bé nhà mình dữ da lắm, muỗi đốt bao giờ cũng sưng vu lên, thành mủ, thành sẹo mới thôi. Chắc do gan hết đấy.

Mình cũng chả biết làm thế nào. Vài tháng nữa cho bé đi kiểm tra lại thôi.
    • 1,073 Bài viết

• 675 Được cảm ơn

@Mẹ 2 gấu: Thương bé quá, bé nhỏ hơn Tủn nhà mình 14 mà đã bị bệnh nhiều thế. Da của Tủn cũng độc lắm, giờ được bầu là "hoa hậu... ghẻ" rồi đấy. À mà lúc men gan bé tăng cao bs vẫn gây mê đặt ống thông khí hả bạn. Trường hợp của Tủn thì bs không cho gây mê để nạo VA nữa mà bảo phải đi chữa gan đã, vì gây mê lúc này rất nguy hiểm. Nên mình cũng k biết làm sao khi Tủn vẫn bị ho, mũi xanh, hôi và thỉnh thoảng đau tai.
    @Mẹ Hương Giang: Đúng là cách đây khoảng 2 tuần Tủn có uống thuốc hạ sốt. Lúc đi khám bs cũng không hỏi gì đến vấn đề uống thuốc của bé. Mình cũng nghi là do dùng ks nhiều, nhưng khi hỏi thì ông ấy chỉ im lặng av2 bảo cứ về uống thuố hạ men gan đi rồi tái khám. Thành ra mình mù tịt, càng thêm hoang mang.
    • 545 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trộm vía, trông Tủn đáng yêu quá cơ mẹ nó ạ.
    Đấy, thằng nhà mình khổ thế đấy. Bây giờ lại đang ốm lăn lóc kia kìa, lại kháng sinh rồi
    Hồi ấy, người ta cũng hơi băn khoăn về men gan của bé một tí. Nhưng vẫn quyết định gây mê, đặt ống. Chả hiểu có phải bệnh viện tư không. (Mình nghĩ nếu là bệnh viện công, họ chả làm đâu, dầu sao họ cũng phải để một khoảng an toàn rộng hơn :4: ).
    Hôm nào về bà ngoại mình thử tìm chỉ số men gan của thằng nhà mình nhé. Hình như nó tăng gấp 1,7 lần hay sao í, hay bao nhiêu nhỉ, mình chả nhớ nữa.
    Mẹ nó cứ cho Tủn đi khám vài nơi xem sao, bệnh viện nhi nào uy tín í. Không cứ phải thử máu lại đâu, cứ mang tờ xét nghiệm đi là được rồi
    • 429 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Đọc bài của các mẹ về men gan cao, mình cũng hoang mang quá. Bé nhà mình đợt rồi bị VPQ, uống thuốc KS gần 10 ngày, sau đó bị tái lại, uống thêm thuốc kháng viêm 5 ngày nữa, mà toàn là các thuốc rất nhiều tác dụng phụ : presnisolon, cifex, subotamol (chẳng biết viết thế đúng không nữa )
    Sau đợt uống thuốc này, BS cũng cho bé nhà mình uống thuốc giải độc gan , là thuốc bar, dạng sirô.Không biết có mẹ nào cho bé nào uống thuốc này chưa nhỉ? Các mẹ có kinh nghiệm gì để giải độc gan, thận cho bé sau mỗi đợt uống kháng sinh dài ngày không?Chỉ cho mình với nhé.
    • 245 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ATUN HCM
    @Mẹ 2 gấu: Thương bé quá, bé nhỏ hơn Tủn nhà mình 14 mà đã bị bệnh nhiều thế. Da của Tủn cũng độc lắm, giờ được bầu là "hoa hậu... ghẻ" rồi đấy. À mà lúc men gan bé tăng cao bs vẫn gây mê đặt ống thông khí hả bạn. Trường hợp của Tủn thì bs không cho gây mê để nạo VA nữa mà bảo phải đi chữa gan đã, vì gây mê lúc này rất nguy hiểm. Nên mình cũng k biết làm sao khi Tủn vẫn bị ho, mũi xanh, hôi và thỉnh thoảng đau tai.
    @Mẹ Hương Giang: Đúng là cách đây khoảng 2 tuần Tủn có uống thuốc hạ sốt. Lúc đi khám bs cũng không hỏi gì đến vấn đề uống thuốc của bé. Mình cũng nghi là do dùng ks nhiều, nhưng khi hỏi thì ông ấy chỉ im lặng av2 bảo cứ về uống thuố hạ men gan đi rồi tái khám. Thành ra mình mù tịt, càng thêm hoang mang.
    Mẹ tủn cho mình hỏi Tủn có hiện tượng vàng da (mặt, lòng bàn tay, bàn chân...) và vàng mắt không? BX nhà mình gần đây bị vàng da, mình muốn cho đi thử máu nhưng BS bảo là nếu ko bị vàng mắt thì không cần thử máu làm gì cho khổ. Nhưng từ dạo đấy đến nay vẫn chưa hết hẳn nên mình thấy hơi lo lo.
    LienTK- HN
    • 1,073 Bài viết

• 675 Được cảm ơn

@hoa luuly: Có chị bạn bs quen bên Viện y được học dân tộc cũng mới chỉ cho Tủn nhà mình uống thuốc Bar giải độc gan, nhưng mình vẫn chưa cho uống vì đang uống thuốc hạ men gan của bs BV Nhiệt Đới cho. Thế bạn đã cho bé nhà bạn uống chưa, kết quả thế nào?

@lientk: Tủn nhà mình thì không có hiện tượng vàng da, vàng mắt, mà chỉ vô tình phát hiện men gan tăng cao khi xét nghiệm máu thôi. Nhưng bs bảo trẻ e nếu men gan tăng cao thì cũng gây biếng ăn và khó ngủ vì gan nóng bứt rứt trong người. Quả thực, từ bữa uống thuốc hạ men gan đến giờ Tủn nhà ban đêm ngủ ngoan hơn rất nhiều, k thức giấc nửa chừng nữa, tuy vẫn còn hơn biếng ăn.
    Giờ mình sợ cho Tủn uống ks quá rồi, nên chuyển qua uống thuốc Đông y xem có cải thiện tình hình k? Buồn quá cơ!
    • 46 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới được 17 tháng. Sáng nay mình cho bé đi XN máu vì mình cảm thấy chức năng gan của bé hơi yếu ( ăn kém, chậm lớn, hay ốm) thì thấy men AST=101, ALT=137, tăng gấp gần 4 lần so với mức bình thường ( bình thường AST <=37, ALT<=40). BS kết luận là men gan tăng cao, mình rất lo lắng. Bác sĩ kê đơn cho con mình uống 1 lọ Davita, 300gam đường Glucose, 10 viên VitaminA-D, 10 ống Actiso.
    Hiện nay mình đang rất lo lắng vì tình trạng men gan của bé. Trước đây hồi mình còn nhỏ cũng đã bị viêm gan A ( chữa khỏi ngay sau đó) nhưng mình nghĩ chắc gan của mình hiện tại cũng hơi yếu.
    Các mẹ biết về men gan giúp mình với!!

To mẹ ATUN HCM: Mình vừa đọc được bài viết của bạn về men gan tăng cao. Mình muốn hỏi bạn: Khi Tủn bị men gan tăng cao, bs cho uống loại thuốc gì để hạ men gan? uống trong thời gian bao lâu? Sau bao lâu thì cho Tủn đi XN lại và kết quả ra sao?? Bây giờ gan của Tũn không có vấn đề gì chứ? Mình rất mong nhận được sự hồi âm của mẹ Tủn - những kinh nghiệm, những lời khuyên.
    • 376 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

con gái mình 25.5 tháng, cân nặng 11.5kg cao 80cm, vì lùn nên đi khám bác sĩ cho làm xét nghiệm mới phát hiện
    AST 131.6
    ALT 187.1
    ACTH 7.2
    Nhưng bs chẳng cho uống thuốc gì, hẹn 1 tháng sau nhưng cũng bảo với mình là NGUY HIỂM.
    Sáng nay mẹ Thubinh đưa vào khoa nội tiết và tiêu hóa thì bs lại hẹn 1 tuần lễ làm lại các xét nghiệm nhưng con mình mệt lắm, tôi cứ không ngủ được, ăn uống cũng kém đi từ cả tháng nay.
    Ngày mai mình sẽ đưa đi VF.
    Cầu mong con không sao. Bây giờ tôi chỉ mong con khỏe mạnh.
    • 1,877 Bài viết

• 1,989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ri.rich Xem bài viết
    con gái mình 25.5 tháng, cân nặng 11.5kg cao 80cm, vì lùn nên đi khám bác sĩ cho làm xét nghiệm mới phát hiện
    AST 131.6
    ALT 187.1
    ACTH 7.2
    Nhưng bs chẳng cho uống thuốc gì, hẹn 1 tháng sau nhưng cũng bảo với mình là NGUY HIỂM.
    Sáng nay mẹ Thubinh đưa vào khoa nội tiết và tiêu hóa thì bs lại hẹn 1 tuần lễ làm lại các xét nghiệm nhưng con mình mệt lắm, tôi cứ không ngủ được, ăn uống cũng kém đi từ cả tháng nay.
    Men gan như vậy thì con bạn bị viêm gan rồi, mệt mỏi và ăn uống kém cũng là biểu hiện của bệnh. Nước tiểu của cháu màu sắc thế nào? Tuy vậy cũng cần làm xem các xn khác xem cháu là vg gì A, B,C hay D. Gia đình người thân có ai bị vg không?
    • 304 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Gửi 2 chị.
    cho cháu dùng 3 loại này an toàn &tốt nhất
    LENTIN PLUS 1000 1/2 gói/ng.GENECEL 2v/ng.ẤT CAN NINH 1gói/ng.
    các cháu uống liền 2-3 tháng.chỉ cần theo dõi tình trạng các cháu khỏe lên là tốt.sau 2 th làm xn lại.
    kiêng mỡ động vật(trừ mỡ cá)
    chúc các cháu khỏe.
    • 376 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuanbacsy Xem bài viết
    Gửi 2 chị.
    cho cháu dùng 3 loại này an toàn &tốt nhất
    LENTIN PLUS 1000 1/2 gói/ng.GENECEL 2v/ng.ẤT CAN NINH 1gói/ng.
    các cháu uống liền 2-3 tháng.chỉ cần theo dõi tình trạng các cháu khỏe lên là tốt.sau 2 th làm xn lại.
    kiêng mỡ động vật(trừ mỡ cá)
    chúc các cháu khỏe.
    Hình như bạn là bác sỹ. Làm ơn cho mình hỏi về chỉ số ACTH(mỏning) 7.2, hiện con gái mình chỉ cao 80cm, cháu ăn uống tượng đồi tốt. Chỉ số ấy làm mình không yên tâm và lo lắng vô cùng. Thật thương cho con vì mình sinh con nhưng con phải ốm đau suốt.

Cám ơn .
    • 46 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

AST 131.6
    ALT 187.1
    ACTH 7.2
    Bạn đã cho bé đi khám lại ở VF chưa? Kết quả và chỉ dẫn của bs thế nào. Mình chỉ cầu mong sao men gan của các bé mau hạ để bố mẹ bớt lo.
    • 376 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metoliti Xem bài viết
    Bạn đã cho bé đi khám lại ở VF chưa? Kết quả và chỉ dẫn của bs thế nào. Mình chỉ cầu mong sao men gan của các bé mau hạ để bố mẹ bớt lo.
    Bác sỹ khuyên nên xét nghiệm lại sau 1 tháng. Nên hiện tại mình vẫn chưa đưa con đi xét nghiệm lại.Nhưng thắc mắc quá vì đi 2 bác sĩ cả 2 đều bảo không uống thuốc gì cho đến khi tìm được nguyện nhân.
    Thật cám ơn bạn và mọi người đã chia sẻ cùng mình.
    • 1,877 Bài viết

• 1,989 Được cảm ơn

Bác sỹ khuyên nên xét nghiệm lại sau 1 tháng. Nên hiện tại mình vẫn chưa đưa con đi xét nghiệm lại.Nhưng thắc mắc quá vì đi 2 bác sĩ cả 2 đều bảo không uống thuốc gì cho đến khi tìm được nguyện nhân.
    Thật cám ơn bạn và mọi người đã chia sẻ cùng mình.
    Nếu thế thì cũng hơi đáng ngại, ai lại cứ để bệnh đó chờ cho rõ nguyên nhân. Theo tôi bạn nên cân nhắc điều trị = ĐY cho cháu. Như bạn trên cho con uống atiso có kq ko?, đó cũng là đy mà
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2