• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Mấy mẹ ơi Bé bị ho nên chữa như thế nào?

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 17K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 10 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

" Subin nhà mình bị khò khè trong mũi và ho hơn một tuần rồi, mình đưa Subin đi khám mà uống thuốc chưa bớt, đi bác sĩ thì được khám qua loa, với lại bệnh nhân đông mình cũng không dám hỏi nhiều, biết là không được tự tiện cho bé uống thuốc, mà cứ thế này mình lo quá. Mình đọc qua mấy bài viết thấy triệu chứng ho lâu không hết cũng không thể xem nhẹ, mình lo quá.

Có mẹ nào biết bài thuốc chữa ho cho bé bằng cách hấp lạ hẹ + đường phèn + quả quất thì cho mình kinh nghiệm với nhé. Mình thì bận rộn công việc, gia đình, con bệnh thế này vừa xót vừa lo "
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 19 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

mẹ nó cho uống mật ong pha nước ấm mỗi tối trước khi đi ngủ hoặc sáng sớm nhé, 2 bé nhà mình áp dụng bài này hợp lắm, trộm vía =))
    • 10 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vivalanani Xem bài viết
    mẹ nó cho uống mật ong pha nước ấm mỗi tối trước khi đi ngủ hoặc sáng sớm nhé, 2 bé nhà mình áp dụng bài này hợp lắm, trộm vía =))
    Mình nghe bảo mật ong chưng tắc đó cũng hiệu quả lắm, thế bé nha bạn uống khoản bao lâu thì đỡ ho ạ
    • 81 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tonightbiba Xem bài viết
    Mình nghe bảo mật ong chưng tắc đó cũng hiệu quả lắm, thế bé nha bạn uống khoản bao lâu thì đỡ ho ạ
    bạn ra hiệu thuốc mua lọ siro Quất ho nhé. do là thuốc gia truyền, cho bé uống hiệu quả lắm, nhớ là kiên trì vài ngày nhé,sẽ khỏi nhanh thui. nó có thêm hoa hồng nên rất hiệu quả. bé nhà mình cứ chớm ho uống 2 lần là khỏi ngay.mỗi lần 5ml
    Chíp :NB :4kg - 1M :5kg - 2M :6kg - 3M :7kg - 3M7D :lật.-4M :7,5kg - 5M :8kg - 5,5M :9kg.6M: Ngồi vững.
    10M : 10,5kg.Có thể tự đứng lên ,ngồi xuống và đang tập đi được 1,2 bước.
    11M :11kg đi vững
    18M : 12kg và đã biết nói rất nhiều.
    • 308 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Ho khò khè có đờm thì giã gừng, cho mật ong ngập gừng rồi cho vào hấp cơm và cho bé uống dần cũng sẽ hết. Vài ngày sẽ khỏi nha mẹ nó. Chúc bé mau khỏi bệnh. Thân!
    • 19 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

lúc bé chớm ho cho uống luôn thì chỉ 1, 2 buổi sáng là khỏi. Còn khi ho lâu lấu vài ngày thì mình cho uống siro ho Muhi của người nhà gửi từ Nhật về, trộm vía 2, 3 lần đỡ rồi khỏi, sau khi khỏi mình đều đặn cho uống mật ong pha nước ấm, (lại trộm vía) lâu lắm không thấy con ho ^^
    • 653 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Liều lượng pha thế nào hả bạn? Bé nhà mình hôn qua chảy nước mũi thế là hôm ho rồi. Sáng mai mình sẽ cho uống mật ong với nước ấm.
    Cảm ơn Phật Trời đã ban cho con một thiên thần nhỏ!!!
    Thiên thần của ba mẹ ăn ngoan, ngủ ngoan nhé con!!! yêu con lắm lắm!!!
    • 19 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

chảy mũi thì mẹ cháu cho uống thuốc rồi. còn chớm ho thì mẹ cháu pha 1 thìa mật ong với 1/3 chén nước ấm đối với ku 2 tuổi rưỡi, còn với đứa nhỏ mới 7tháng mẹ cháu chỉ cho uống 1 thìa mật ong đã pha nước ấm thôi. mẹ cháu phòng bệnh hơn chữa bệnh nên cứ mỗi tối trước khi đi ngủ hoặc sáng sớm lại cho thằng anh uống mật ong pha nước ấm, ok lắm (ngàn lần trộm vía con) =)) chúc bác thành công trong công cuộc điều trị cóc cụ!
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình nghĩ mới chớm ho thì dùng mấy bài thuốc này được, chứ bé đã ho khò khè lâu rồi thì nên dẫn bé đi khám, uống thuốc mới mau khỏi.
    Không mấy mấy mẹ dẫn bé đi khám ở bệnh viện nhi đồng đi (gần lý tự trọng ý), phòng khám bên đó bác sĩ mát tay mà không phải vật vã chờ đợi đâu
    Chúc bé mau khỏi nha ^^
    • 13 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bữa trước chị đồng nghiệp cũng giới thiệu em đưa bé đi khám ở phòng khám này, các mẹ từng tới đây khám rồi chia sẻ cho em với.
    Như là thủ tục khám như thế nào, đến giờ nào là đỡ đông nhất, thứ 7 chủ nhật có khám không ạ

• 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cafebb5 Xem bài viết
    Bữa trước chị đồng nghiệp cũng giới thiệu em đưa bé đi khám ở phòng khám này, các mẹ từng tới đây khám rồi chia sẻ cho em với.
    Như là thủ tục khám như thế nào, đến giờ nào là đỡ đông nhất, thứ 7 chủ nhật có khám không ạ

Mình đã đưa bé đi khám ở pk Nhi đồng thành phố này rồi, trước khi đưa bé đi khám mình thường alo đặt giờ khám nên khi đến là được khám liền, các b các thể hẹn qua 1080 hoặc đt đặt trực tiếp đến pk số : 38284702
    Các bs đa số là trưởng, phó khoa của bv Nhi Đồng 2 khám và tư vấn nên mình an tâm khi cho bé đến khám ở đây
    Theo mình biết thứ 7 sáng : 7h30-11h30
    chiều: 16h-20h
    Chủ nhật: 7h30 -11h30
    Pk có dịch vụ tiêm ngừa đó các mẹ, khỏi vào bv chen chúc, đợi chờ lâu lắc
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ nó cho cháu dùng mật ong thử xem, bé nhà mình thường dùng cách này giúp tiêu đờm và bớt ho nhiều lắm đó.
    • 18 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Khám ở bệnh viên Nhi ĐỒng cũng được lắm đó mấy mẹ, em cũng hay cho bé nhà em khám định kì ở đây
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn thử vào đây tham khảo xem sao http://www.danyduoc.com/
    • 14 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cũng muốn cho bé nhà mình đi khám định kì, nhưng khổ nổi công việc lu bu lắm, chỉ rãnh mỗi chủ nhật, mà không biết mấy phòng khám vào chủ nhật có lấy phí đắt hơn ngày thường nhiều hông nữa
    • 10 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi myego Xem bài viết
    Mình cũng muốn cho bé nhà mình đi khám định kì, nhưng khổ nổi công việc lu bu lắm, chỉ rãnh mỗi chủ nhật, mà không biết mấy phòng khám vào chủ nhật có lấy phí đắt hơn ngày thường nhiều hông nữa
    Ơ em cũng tính sau khi bé nhà em bớt ho này em chăm lo sức khỏe cho bé hơn, nên sẽ cho bé đi khám định kì. thế nếu bạn cũng định cho con bạn đi thì hẹn đi chung đi, cho nó vui mình cũng chưa có kinh nghiệm gì trong việc cho trẻ đi khám định kì cả
    • 138 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Chị chobé uống sirô ho Astex, uống khoảng hơn 1 tuần, bé hết ho rồi, chị cho bé uống thêm 3 ngày nữa, buổi tối chị hút đờm cho bé nữa là bé khỏi à, 2 bé nhà em toàn uống như vậy mà hết họ đấy chị, uống sirô bé không bị mệt người mà vẫn ăn uống và chơi bình thương.
    Thật Hạnh Phúc Khi Gia Đình Ta Có Hai Thiền Thần Đáng Yêu
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Không biết sao thể trạng bé nhà em yếu lắm mấy mẹ ạ, dù là mùa gì trong năm cũng bị ho, có khi ho vài hôm thì khỏi, có khi ho đến cả tháng rồi còn bị đờm nữa. Mà bé cũng hay mắc bệnh vặt nữa. Các mẹ có ai có con hay bị bệnh vặt, ho sốt nhiều như bé nhà em không huhu
    • 13 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shishang Xem bài viết
    Mình đã đưa bé đi khám ở pk Nhi đồng thành phố này rồi, trước khi đưa bé đi khám mình thường alo đặt giờ khám nên khi đến là được khám liền, các b các thể hẹn qua 1080 hoặc đt đặt trực tiếp đến pk số : 38284702
    Các bs đa số là trưởng, phó khoa của bv Nhi Đồng 2 khám và tư vấn nên mình an tâm khi cho bé đến khám ở đây
    Theo mình biết thứ 7 sáng : 7h30-11h30
    chiều: 16h-20h
    Chủ nhật: 7h30 -11h30
    Pk có dịch vụ tiêm ngừa đó các mẹ, khỏi vào bv chen chúc, đợi chờ lâu lắc
    Cảm ơn bạn nha, để mình sắp xếp chủ nhật này đưa con đến khám thử, ơ mà chủ nhật không có khám giờ chiều hả bạn, định buổi sáng dẫm bé qua nhà ngoại chơi chiều mới khám
    • 17 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chào mẹ tonightbita!
    Con mình cũng hay bị như bé nhà bạn lắm. Từ nhỏ đã bị khò khè rồi, mình phải vào bệnh viện hút đàm suốt đó, vừa đau lòng, vừa lo nữa nên mình hiểu tâm trạng hiện giờ của mẹ. Con mình cũng vừa chấm dứt đợt khò khè, sổ mũi, có đàm trong cổ, mình toàn tự trị thôi vì trước kia cho bé đi bác sĩ thấy uống thuốc cả tháng và bị loan khuẩn đường ruột nên sợ quá. Mình kết hợp cả chăm sóc thân thể, đến việc ăn uống. Mình chia sẻ với mẹ, mẹ xem có thực hiện được không nhé vì mùa này trẻ dễ bị khò khè tái đi tái lại lắm. Bị như thế chủ yếu là do bé bị nhiễm lạnh, ảnh hưởng đến hệ hô hấp, khò khè là do đàm (bé nhà mình vậy) nên khi bé thở đàm kéo ra kéo vào, lại thêm phổi yếu nên hơi thở mệt nhọc hơn. Cách làm như sau:
    Về ăn uống:
    Mẹ nấu cho bé ăn những món cháo mướp nấu tép: mướp có vị ngọt, giải nhiệt, tiêu đà+gạo, tép có tác dung giải nhiệt, tốt cho dạ dày và tiêu đàm.
    Bé lớn một chút thì nấu món cơm gà hoa atisô: hỗ trợ chữa trị các bệnh về đường hô hấp (ho, viêm phế quản...), trẻ vừa ốm dậy.
    Chè củ năng, hoa atisô, lê đường: giúp trị các chứng ho có đàm, viêm họng, ho mãn tính (suyễn...).
    Nước tỏi đường phèn: hơi khó uống nên dung cho trẻ lớn, tiêu đàm tốt cho phổi, dạ dày.
    ***Đây là bài thuốc mà mình đã làm cho bé nhà mình dùng: tắc (quất) chưng đường phèn: cách làm:
    Nguyên lieu:
    - Tắc 4 quả
    - Đường phèn 60g
    Thực hiện:
    - Tắc rửa sạch. thái lát mỏng, cho vào chén, rồi cho đường phèn vào.
    - Chưng cách thủy khoảng 20phút là được
    - Cho trẻ uống ngày 3 lần, mỗi lần 15ml.
    Mình đã làm nhiều lần chi bé nhà mình dùng, thấy có hiệu quả với bé khò khè, có đàm ở cổ, ho (có đàm chứ không phải ho khan)
    Về chăm sóc than thể
    Mình dùng tinh dầu được chiết xuất từ các loại oải hương, quế, chanh, tram...(do người nhà mình mua ở Mỹ, loại của Nhật) nếu trẻ lớn thì xoa trực tiếp vào long bàn chân trẻ, là trẻ nhỏ thì cho khoảng 2 giọt vào long bàn tay, cho thêm sữa dưỡng thể vào rồi xoa lòng bàn chân cho bé, tối ngủ xoa thêm lên ngực (chỗ cuống phổi), sau lưng, vuốt vào cổ trước bé vài lần. Cách này chủ yếu là để cho tinh dầu thấm vào cơ thể, làm cơ thể bé ấm lên.
    Còn cách làm cho phổi hoạt động tốt là dùng máy xông (xông hơi khi nhẹ và xông mũi khi nặng - đàm sẽ tan chảy ra, sẽ hết khò khè). Bé nhà mình chon cách xông mũi vì mình sốt ruột, muốn đàm bé mau tan. Cũng dùng tinh dầu đó.
    Thật ra, mình chủ yế chăm sóc bé bang tinh dầu với các bệnh về hô hấp, cảm, viêm mũi họng vì mình rất tin tưởng công dung loại tinh dầu đó mang lại. Mẹ nên tham khảo các loại tinh dầu kỹtrước khi dùng nhé. Đặc biệt là phải giữ hạn chế tối đa bé bị lạnh nhé, nếu lỡ bị thì dùng ngay tinh dầu (hay dầu khuynh diệp) xoa xho bé. Tinh dầu của mình thì uống được nhưng mình không dám chia sẻ vì mình không biết cc loại kia như thế nào.
    Mình khuyên nè, mẹ nên cho bé xông mũi, sẽ rất nhanh có kết quả, làm bé dễ thở. Sau khi xông rồi, sẽ có nươc mũi chảy ra ngay, cho bé xì liền. Nếu bé bị sổ mũi, cho dầu vào 2 ngón tay xoa hai bên mùi bé, sẽ nhanh khỏi (người lớn cũng vậy, nhất là ai bị viêm xoong mũi).
    Trên kinh nghiệm của mình, mình chia sẻ với mẹ, hi vọng mẹ có thể thực hiện được.
    Chúc bé mẹ chónh khỏe.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3