Bệnh trẻ em

Mắt con tôi có nhiều ghèn/ nhử

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 43K Lượt đọc
  • 96 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con trai đầu lòng tôi hiện được 14 ngày tuổi, cách đây 3 ngày mắt phải cháu ra nghèn rất nhiều và tôi có nhỏ cho cháu nước muối natri colrid ngày 3 lần thì mắt cháu có đỡ đổ nghèn, hiện thì mỗi khi cháu khóc thì mắt vẫn còn ra nghèn nhiều. Không biết là mắt cháu có vấn đề gì không? xin mọi người có kinh nghiệm chia sẽ giúp.

• 454 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

cam on các me!!!
    icuoi cung minh cung fai cho Bill nha minh di kham o viên mắt TW.bs bao be nha minh bi tắc tuyên le,fai thong.minh cho be sang thong luon.minh xót ruot lam nhung cu nghi trước sau gi cung fai lam nen cung danh,vay ma be fai thong den 3 lan co day.minh nhin ma xót xa,nghe con khóc ma dau long qua,lan thu 2,thu3 ko dam nhin.bs bao be nha minh nhiêu mu qua,ma toan mu đac.thong xong bs bao ve tra thuoc muoi cua BV va thước nho mát oflovid,duoc may hom roi nhung minh van thay mắt be co ghen va chua duoc trong.bs bao 2 tuân sau kham lai.minh dang lo ko biết be nha minh khoi chua nua

• 53 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cháu nhà tôi được 23 tháng mà mắt cháu rất hay chảy nước mắt, sáng ngủ dạy mắt cháu có rỉ mắt. Vậy cháu nhà tôi mắt bị làm sao không?

• 90 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nhiều em bé mới sinh ra đã bị rỉ ghèn ở mắt, khiến các bà mẹ lo lắng. Đây là một chứng nhiễm trùng thông thường, do lúc sinh ra mắt bé bị chất lỏng (máu, dịch ối…) chảy vào mắt.

Cũng có trường hợp do vệ sinh kém gây ra. Nhiều trường hợp rỉ đùn dính với lông mi bít kín mắt bé, nếu không vệ sinh kịp thời, rỉ khô đóng tảng lại khiến bé rất khó khăn khi mở mắt ra. Bạn nên chuẩn bị bông gòn sạch, nhúng vào bát nước đun sôi để ấm, pha với một chút muối, sau đó vệ sinh mắt cho bé, lau thật nhẹ nhàng. Tuy nhiên, tránh lau sâu vào trong mắt bé quá kẻo gây tổn thương mắt. Ngày vệ sinh 2-3 lần hoặc lau nhẹ bất cứ khi nào rỉ đùn ra. Không nên tự ý sử dụng các loại thuốc nhỏ mắt cho bé. Trên thị trường có những loại thuốc nhỏ mắt có tính năng "rửa mắt", dành cho trẻ sơ sinh. Để cẩn trọng hơn, bạn nên tư vấn bác sĩ trước khi mua thuốc cho bé.

Có trường hợp bé bị nhiễm trùng nặng: rỉ đùn có màu vàng như mủ và tình trạng này kéo dài 3-5 ngày không khỏi. Bạn cần đưa bé đi khám - có thể bé bị các bệnh nặng về mắt nếu không được chữa trị kịp thời.

Để tránh các bệnh về mắt cho trẻ sơ sinh, bạn nên rửa mặt cho trẻ dưới 6 tháng tuổi bằng nước đun sôi để nguội, lau mắt bằng nước ấm với một lượng muối thật loãng. Giặt khăn mặt của trẻ phơi ngoài nắng, không dùng khăn mặt của bé để vệ sinh các vùng cơ thể khác.

Bạn có thể tìm được nhiều thông tin cho bé tại đây :www.chaobe.com

• 90 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bạn có thể mua lọ nhỏ mắt Tobrex (5ml) tại hiệu thuốc gần cạnh viện mắt ( Ví dụ như ở Hà nội mua tại hiệu thuốc Bà triệu, Trần nhân Tông ).
    Chúc con bạn chóng lành !

• 541 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeChipPhuongAnh
    Các mẹ ơi CHíp nhà mình rất hay có nhử mắt, sáng ngủ dậy cũng thấy có, ban ngày cũng có, và bé rất hay rụi mắt. Nhưng khó một cái là bé khó chịu cho tra thuốc. Các mẹ ơi, nếu tình trạng như trên thì bé nhà mình có bệnh gì về mắt không? Và có cách nào tra được thuốc cho bé chỉ giúp mình với. Mình đang lo bé bị lây đau mắt đỏ
    Hôm trước mình đưa bé 3 tuổi nhà mình đi khám, BS bảo triệu chứng như vậy là bị viêm kết mạc. Bạn nên đưa bé đi khám mắt đi.
    Còn con mình thì mắt bé cứ bị bâu mí mắt lên, cứ như là bị phù ấy, có lúc mắt bé sụp hẳn mí thành mắt 1 mí luôn. Mình đã cho bé đi thử nước tiểu, BS bảo không có vấn đề gì, đi khám mắt thì bảo viemkết mạc, nó cũng sẽ có biểu hiện phù mí như vậy. Nhưng về mình đã nhỏ thuốc theo đơn, nhưng hiện nay lại thấy phù lại dù mấy hôm trước đã đỡ và hiện giờ vẫn đang uống thuốc. có mẹ nào biết phải xử lý trường hợp của bé nhà tớ thế nào ko?

• 142 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bebi2006
    Bạn có thể mua lọ nhỏ mắt Tobrex (5ml) tại hiệu thuốc gần cạnh viện mắt ( Ví dụ như ở Hà nội mua tại hiệu thuốc Bà triệu, Trần nhân Tông ).
    Chúc con bạn chóng lành !

Mình có người bạn làm ở Viện mắt, bé nhà mình lúc mới sinh cũng thỉnh thoảng có gỉ như vậy, nhưng bạn mình bảo không được dùng Tobrex cho bé dưới 5 tuổi, vì thuốc đó là kháng sinh mạnh, không dùng được cho trẻ em đâu. Các mẹ cứ nhỏ nước muối sinh lý cho bé thôi, nhỏ nhiều lần trong ngày cũng được. Bé nhà em cũng dùng như vậy mà đỡ đấy.

• 164 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi august
    Mình có người bạn làm ở Viện mắt, bé nhà mình lúc mới sinh cũng thỉnh thoảng có gỉ như vậy, nhưng bạn mình bảo không được dùng Tobrex cho bé dưới 5 tuổi, vì thuốc đó là kháng sinh mạnh, không dùng được cho trẻ em đâu. Các mẹ cứ nhỏ nước muối sinh lý cho bé thôi, nhỏ nhiều lần trong ngày cũng được. Bé nhà em cũng dùng như vậy mà đỡ đấy.

Chẳng biết thế nào? bác sĩ khám cho con mình lại bảo tobrex dùng được cho trẻ sơ sinh. Nhưng tốt nhất là không dùng lung tung. Nếu bé chỉ bị rỉ mắt thì có thể nhỏ acryzol, khi nhỏ day nhẹ tay vào tuyến lệ của bé (sát sống mũi cách mắt khoảng 1 cm), ngày nhỏ 2 lần.

• 454 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi august

minh cung tung nghe tre so sinh ko dước nho tobrex nhung do la sau khi minh nho het 1lo tobrex cho be nha minh,ko bit co lam sao ko nua,lo qua.ma be nha minh tac tuyen le thong den 6 lan roi chua khoi,buon qua,chang bit lam the nao,co me nao co kinh nghiem chi minh voi.

• 90 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bạn nên cho con bạn đi khám đi.
    Chúc con bạn mau lành !