Bệnh trẻ em

Mắt con tôi có nhiều ghèn/ nhử

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 46.4K Lượt đọc
  • 95 Trả lời

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con em dc 6 tháng mấy hôm nay mắt cháu bị gỉ nhiều nhất là sau khi ngủ dậy, mắt bị ướt, không biết co phải bị Tắc tuyến lệ không.Em nghe mọi người nói bị bệnh này đi thông sợ lắm. Có thuốc Tobrex collyre ko biết có hiệu quả ko. Các Bác có thuốc gì chỉ giúp em với.Thanks
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Bong Bang08; 16/02/2009 vào lúc 07:51 PM.
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chị ơi, chị làm cách ngày xem sao?con nhà em hồi 2 tháng tuổi cũng bị như thế. Lúc ấy, em nghe nói đi thông tuyến lệ thì sợ quá nên ra sức rửa mắt cho con. Không ngờ sau khoảng 1 tuần, mắt bé đỡ ghèn rồi hết luôn chị ạ. Sáng ngủ dây, rửa mắt = nước muối natri 0.9% nhé. Sau khi tắm xong, sau khi ngủ dậy...mỗi ngày rửa khoảng 4-5 lần rồi giảm dần nếu thấy bớt. Chị nhỏ nhiều nhiều nước vào mắt, để nước chảy qua 2 bên luôn í, để 1 lúc rồi lau khô đi. Bé ngọ ngoậy, cự um xùm, thương lắm nhưng nên làm nhé. Chị làm thử đi, nếu không hiệu quả thì hẵng đưa con đi bác sĩ. Mong bé mau hết bệnh nha!
    • 104 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bong Bang08 Xem bài viết
    Con em dc 6 tháng mấy hôm nay mắt cháu bị gỉ nhiều nhất là sau khi ngủ dậy, mắt bị ướt, không biết co phải bị Tắc tuyến lệ không.Em nghe mọi người nói bị bệnh này đi thông sợ lắm. Có thuốc Tobrex collyre ko biết có hiệu quả ko. Các Bác có thuốc gì chỉ giúp em với.Thanks
    Em lấy ngón tay út của em day vào chỗ khoé mắt của bé rồi vuốt xuống mũi. Hàng ngày em cứ nhỏ mắt bằng Natri clorit cho bé rồi day nhiều lần như thế chắc chắn sẽ khỏi thôi mà. Nhưng em nhớ chỉ day lúc bé ngủ thôi nhé và phải làm kiên trì thì con mới khỏi được. Chúc bé mau khỏi.
    • 1,024 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Đúng đấy, bạn chỉ nên nhỏ mắt cho con bằng natri 0,9% thôi, đừng nhỏ Tubrex có chứa kháng sinh, không tốt đâu. Lần trước 2 bé nhà mình cũng bị y như con bạn vậy, có mẹ khuyên nên nhỏ Tubrex nhưng mình hỏi bác sĩ, bác sĩ bảo chỉ nên nhỏ nước muối sinh lý, mình nhỏ ngày 4-5 lần, khoảng 5 ngày là khỏi hẳn, bạn thử xem nhé! Nếu không đỡ thì nên đưa bé đến bác sĩ là chắc ăn nhất bạn ah. Chúc bé nhanh khỏi!
    • 571 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 27 tháng, từ khi được 12 tháng đến giờ bé rất hay bị rỉ mắt, mọi người bảo là bị tắc tuyến lệ, nhưng theo mình biết thì nếu bị tắc tuyến lệ thì bé hay bị chảy nước mắt cơ nên mình cũng chưa cho bé đi khám ở đâu cả. Có mẹ nào có con bị như vậy không và phải làm thế nào để bé hết rỉ mắt chỉ giúp mình với.
    Thanks!
    • 571 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Ui không mẹ nào có con bị giống bé nhà mình ah?
    • 3,098 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Bạn nhỏ nước muối cho bé thường xuyên đi.Nếu đã làm mỗi ngày mà vẫn bị thì đưa con đi viện mắt khám cho chắc ăn.Bác sĩ khám trực tiếp nhiều khi còn chẩn không đúng bệnh,hỏi các mẹ trên này chỉ là tham khảo thôi nhé.Chúc bé mau hết gỉ mắt.

• 65 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tắc tuyến lệ là hiện tượng mắt bị ứ nước, nhất là khi bé khóc nước mắt không tiêu được bị ứ trong mắt, tắc tuyến lệ lâu cũng gây nên có ghèn. Mẹ nó nên nhỏ nước muối sinh lý vào mắt cho bé sau đó day dây ở khoé mắt rồi vuốt xuống sống mũi (mục đích là làm tiêu cặn bẩn gây tắc tuyến lệ) kiên trì mẹ nó nhé, có bé day 1 mấy ngày là khỏi, có bé phải 2 tháng. Còn nếu bé có ghèn mà không có nước mắt úng trong mắt thì mình nghĩ là bé bị viêm, cái này chắc phải dùng thuốc nhỏ mắt.
    • 179 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeuchunchin Xem bài viết
    Bé nhà mình được 27 tháng, từ khi được 12 tháng đến giờ bé rất hay bị rỉ mắt, mọi người bảo là bị tắc tuyến lệ, nhưng theo mình biết thì nếu bị tắc tuyến lệ thì bé hay bị chảy nước mắt cơ nên mình cũng chưa cho bé đi khám ở đâu cả. Có mẹ nào có con bị như vậy không và phải làm thế nào để bé hết rỉ mắt chỉ giúp mình với.
    Thanks!
    bạn ơi, bé nhà mình lúc mới sinh cũng hay bị ra rỉ mắt.
    mình dùng tobrex nhỏ ngày 4 lần và cứ nhỏ xong là day hai bên khoé mắt của cháu 10 phut. khoảng 10 ngày thì đỡ. now thi khoi roi. ban thu lam nhu the xem chau co do k nhe
    • 67 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hồi bé nhà mình được hai tháng tuổi, mắt bị nhiều mụn nhỏ li ti đỏ ở mí mắt, mình lo quá liền đưa ngay đến viện Mắt ở Bà Triệu khám, đến đó có 1 bác sĩ rất già chuyên khám mắt nhi khám cho bé nhà mình và kết luận bé bị viêm kết mạc và cho thuốc về nhỏ mắt, tuy nhiên mình nhỏ hết 1 tuần mắt bé không khỏi nên mình quyết định không nhỏ nữa mà tra bằng nước muối sinh lý 0.9% và lau mắt bằng nước muối pha thật loãng, sau 2 tuần mắt bé nhà mình hết hẳn mụn nhỏ. Vấn đề chỉ là vệ sinh mắt cho bé thế nào cho đúng cách mà thôi.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mắt con tôi có nhử , cháu cũng hay rụi mắt lắm , cháu hay quấy về sáng - liêu cháu có làm sao không nhỉ ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi trítôn; 13/03/2009 vào lúc 07:10 AM.
    • 109 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé trai nhà em đuợc 20 tháng tuổi rồi, ăn uống rất khoẻ. Cách đây 1 tuần nhà cho bé ăn dưa dấu lạnh nhiều tự nhiên ngày sau mắt bé đổ ghèn, ghèn đông thành từng cục vào sáng sớm bé thức dậy và kèm theo bé hơi xưng. Bé đang đi nhà trẻ, lên lớp cô nhỏ thuốc rồi về nhà nhỏ + uống thuốc nhưng vẫn ko hết. Ghèn giờ cứ lâu lâu đông cục lại nhìn rất tội nghiệp, vẫn ăn uống bình thường và chơi khỏe. Con em đang ở tĩnh Bình Phuớc, bác sĩ trên đó không đuợc giỏi lắm. E định dừng ko cho nhỏ thuốc nữa, nếu vẫn ko khỏi chắc em đưa bé đi thành phố. Các chị nào biết giúp em với, e sợ cứ nhỏ thuốc theo bác sĩ trên đó hoài chắc hư mắt con em quá.
    • 109 Bài viết

• 344 Được cảm ơn

Con bạn bị Viêm kết mạc rồi, 20 tháng thì an toàn nhất là tra Tobrex 0,3% 6lần/ngày, nếu sau 3-5 ngày không đỡ thì có thể chuyển sang Oflovid 0,3% 6lần/ngày. Không cần uống thuốc nhé.
    • 109 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Lúc trước mình có cho con nhỏ bằng sữa mẹ nhưng vấn ko hết. Sao có mẹ chỉ bằng cách nhỏ bằng nước muối sinh lý là hết? Liệu bé nhà em có bị viêm tuyến lệ hay ko? Có người nói do trong người bé nóng và chỉ cần ăn đồ mát là hết? Bé ở xa quá nên ko tiện đem lên tp chữa trị. Bé của mẹ nào đã từng bị như vậy cho e 1 lời khuyên chính xát nhất. E xin chân thành cảm ơn.
    • 115 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

chị dùng thuốc nhỏ mắt tobrex cho cháu thử xem . thuốc nhỏ mắt đấy dành cho trẻ sơ sinh tốt lắm chị à.con em ngày trước bị đau mắt dùng 2 ngày là khỏi hẳn luôn.
    • 503 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Mắt hơi ghèn thôi thì dùng nước muối sinh lý có thể khỏi được chứ con bạn ghèn nhiều thế rồi thì phải dùng tobrex thôi bạn à. Mùa này trẻ em dễ bị viêm mắt do dị ứng phấn hoa gì gì đó lắm, con mình cũng mới bị. Mình dùng tobrex (Tobramycin 0.3%) nhỏ 4 tiếng 1 lần. Mỗi lần 1 - 2 giọt mỗi bên mắt. Chỉ 1 - 2 hôm là khỏi thôi bạn à.
    • 34 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

tốt nhất là mẹ nó cho bé đi khám nhé. bé nhà mình cg phai thông tuyến lệ đến 3 lần thương lắm. nếu mẹ nó cần Oflovid thì mình có 1 lọ mới dg được 1 giọt minh sẽ cho mẹ nó. đừng nhỏ sữa vào nhé lại nhiễm trùng đấy
    • 230 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Bé nhà em cứ ngủ dậy là mắt đầy gỉ bám, chỉ bị lúc ngủ dậy thôi ạ, cả ngảy không sao, không biết bé nhà em sao nhỉ, nên đưa bé đi khám mắt ở đâu ạ, khám ngoài giờ là tốt nhất ạ, mong mọi người tư vấn giúp em
    • 573 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Bạn nên đưa bé đến bệnh viện, vào khoa nhi bác sĩ khám cho bạn ạ. Bé nhà mình thỉnh thoảng lại dụi mắt, mình cũng chỉ nhỏ nước muối sinh lý, mấy hôm vừa rồi sốt siêu vi mắt có nhiều gỉ vào buổi sáng, bạn đầu là mắt trái, rồi cả 2 mắt cùng bị, mình cho đi khám thì bác sĩ nói bị viêm kết mạc vì lúc lật mí mắt lên xem thì đỏ lắm, tra thuốc 2 hôm nay cũng hết ra gỉ mắt rồi, chỉ thỉnh thoảng vẫn còn ngứa thôi, chắc mấy hôm nữa mới khỏi, bên trong mí mắt vẫn hơi đỏ. Chia sẻ cùng bạn vậy nhé. :Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 359 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

các mẹ ơi, bé nhà em đầu mùa lạnh tới h hay bị ho + sổ mũi, hiện tại h vẫn ho và sổ mũi nhưng 3 hôm nay lại có hiện tượng có gỉ mắt nhiều (buổi sáng ngủ dậy ko mở mắt ra được) bé mới 14 tháng thôi và có nốt đỏ ở mông. có mẹ nào con ngủ dậy có nhiều gỉ mắt như bé nhà em không? em phải làm gì bây giờ ạ? em đọc bài này lại thấy lo quá http://www.vuongquocnhi.vn/n/1/65/16...-ngua%E2%80%9D
  • Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5