Bệnh trẻ em

Mắt con tôi có nhiều ghèn/ nhử

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 45.1K Lượt đọc
  • 95 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con toi duoc 12 ngay tuoi, hom nay khi ngu day mat bi ghen dinh, khong mo ra duoc, phai mot luc sau moi mo duoc, khong biet bi gi ? lam cach nao de chua ? co nho thuoc V.rôht duoc khong ? ai biet chi dum, cam on nhieu.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 43 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Ban yen tam, day chi la su co binh thuong cua cac chau moi sanh thoi. Nhung ban tuyet doi khong duoc tra thuoc mat cho chau ma khong duoc su huong dan cua BS. Ban hay dung Natri Clorid (nước muối sinh lý) 0.9% để rửa mắt cho cháu tối thiểu 2 ngày một lần. Bạn dùng bông sạch rửa từng bên mắt một, không dùng chung bông cho 2 bên mắt đâu nhé. Chỉ 2, 3 hôm là cháu hết dỉ mắt thôi.
    NhimBong
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,804 Bài viết

• 6,377 Được cảm ơn

Bạn Nhim bong đã cho bạn lời khuyên tuyệt đối chính xác đó. Mình chỉ muốn nói thêm là bạn chỉ nên dùng nước đun sôi để nguội để rửa mắt và mặt cho bé ít nhất là cho đến khi bé được 6 tháng tuổi. Việc đun sôi giup diệt khuẩn trong nước như thế sẽ an toàn hơn cho mắt và da mặt nhạy cảm của bé. Bạn có thể dùng nước muối sinh lý ngày 2 lần để rửa mắt cho bé nhưng lọ nước muối sau khi mở chỉ được sử dụng trong vòng 24h thôi. Tốt nhất là bạn nên mua lọ thật nhỏ vừa đủ dùng trong ngày rồi bỏ đi đỡ uổng.
    • 208 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi CHíp nhà mình rất hay có nhử mắt, sáng ngủ dậy cũng thấy có, ban ngày cũng có, và bé rất hay rụi mắt. Nhưng khó một cái là bé khó chịu cho tra thuốc. Các mẹ ơi, nếu tình trạng như trên thì bé nhà mình có bệnh gì về mắt không? Và có cách nào tra được thuốc cho bé chỉ giúp mình với. Mình đang lo bé bị lây đau mắt đỏ
    gần mực thì đen, gần đèn thì...cháy
    • 139 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chỉ có một cách duy nhất là thường xuyên nhỏ nước muối sinh lý cho bé, hai lần một ngày, sáng ngủ dậy và trước khi đi ngủ, chị thử quấn bé vào khăn để bé không đạp được sau đó đặt bé ngửa ra nhỏ, dùng nước muối sinh lý thôi nhé, nếu là dử mắt bình thường.
    • 208 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be_yeu09
    chỉ có một cách duy nhất là thường xuyên nhỏ nước muối sinh lý cho bé, hai lần một ngày, sáng ngủ dậy và trước khi đi ngủ, chị thử quấn bé vào khăn để bé không đạp được sau đó đặt bé ngửa ra nhỏ, dùng nước muối sinh lý thôi nhé, nếu là dử mắt bình thường.
    Khi còn nhỏ thì bé chịu cho nhỏ thuốc chứ lớn rồi không quấn khăn được đâu. Có mẹ nào có cách hay hơn không nhỉ?
    gần mực thì đen, gần đèn thì...cháy
    • 454 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Cu Bill nha minh 2,5 roi ma mắt van co ghen,ngay tu lúc moi sinh minh da goi bs kham cho be,bs bao bi viêm ket mac,co cho don thuoc,minh da tra het 1 lo Tobrex ma van chua khoi han,hoi bs khac lai bao co khi bi tac tuyen le,de theo doi.gio mắt be nha minh van co ghen moi khi be ngu day.co me nao biết cách chua chi minh voi
    • 711 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ga-tay
    Cu Bill nha minh 2,5 roi ma mắt van co ghen,ngay tu lúc moi sinh minh da goi bs kham cho be,bs bao bi viêm ket mac,co cho don thuoc,minh da tra het 1 lo Tobrex ma van chua khoi han,hoi bs khac lai bao co khi bi tac tuyen le,de theo doi.gio mắt be nha minh van co ghen moi khi be ngu day.co me nao biết cách chua chi minh voi
    Bạn nên cho con đi khám ở bệnh viện nhé, theo mình biết, tắc tuyến lệ thì bé sẽ có ghèn suốt ngày, ko chỉ lúc ngủ dậy đâu. Nếu thực sự bị tắc thì phải thông, nếu không sẽ bị viêm, khó chữa hơn.
    Chúc bé khỏi mắt nhé.

• 454 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

cam on các me.cai chinh minh ko biết chinh xác co fai la tắc tuyên le ko nua.minh goi tan 2 bs den kham ma van chua xd duoc chinh xac.co me nao biêt bs chuyên ve mắt gioi gioi chi minh voi.thanks!
    • 55 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

cam on các me.cai chinh minh ko biết chinh xác co fai la tắc tuyên le ko nua.minh goi tan 2 bs den kham ma van chua xd duoc chinh xac.co me nao biêt bs chuyên ve mắt gioi gioi chi minh voi.thanks!
    Chào mẹ ga-tay. Bé nhà mình cũng bị tắc tuyến lệ từ lúc mới sinh, bs cũng cho thuốc tra mắt mà đến hơn 2 tháng vẫn k khỏi. Bs bảo phải đi thông tuyến lệ nhưng mình sợ con đau nên cứ cố chờ. Có người bảo mình đưa con đến bs Phan Kế Tôn ở góc đường Nguyễn Đình Chiểu cắt Mạc Đĩnh Chi (mình k nhớ chính xác số nhà nhưng dễ tìm lắm. Từ MDC rẽ vào NDC bạn nhìn bên phải đường sẽ thấy một tấm biển nhỏ đề BS PHAN KẾ TÔN). Nếu bạn ở Sài Gòn thì có thể đến đây. Bạn sẽ biết mắt bé bị sao, nếu bị tắc tuyến lệ thi bs cho thuốc. Bạn cg đừng lo lắng nếu sau khi nhỏ thuốc mà ghèn ra nhiều hơn. Sau khoảng 5 ngày ghèn sẽ bớt dần và khỏi. Chúc con bạn mau lành nhé.
    • 55 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ối trời, mình đoảng quá. Post bài lên rồi đọc lại mới thấy là mẹ nó ở Hà Nội :4:
    Thôi thì cũng để bài đó để mẹ nào có con tắc tuyến lệ đọc vậy.
    Xin lỗi mẹ nó nhé.
    • 381 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

con em lúc mới sinh cùng nhìu ghèn 1 bên mắt lắm, hỏi bác sĩ nó bảo bthg, từ từ hết vì nó khám ko thấy làm sao. EM hỏi mẹ nuôi em thì mẹ bảo là ghen sữa, nhỏ vài giọt sữa mẹ thử xem sao. Em về làm có 1 lần vậy mà hết hẳn,chị thử vài lần xem. Nhưng đi khám mà bác sĩ phán vậy thì chị cố gắng chăm bé nhé, nếu tắc tuyến lệ thì chị lấy ngón tay di di ở 2 đầu lông mày cho bé. Mong bé mau khỏi để mẹ đỡ lo.

l0v3 t0g3tHer aNd 4eVer
    • 176 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Con mình hết 1 tháng cũng như con bạn, mắt vẫn còn ghen, mình đưa đến Viện mắt TW khám (nhờ người quen khám), cháu bị tắc tuyến lệ nhưng nhẹ, bác sỹ cho tra thuốc (tên thuốc mình ko nhớ, mình đang ở công ty, mai mình sẽ đưa tên thuốc cho bạn), thường bị nhẹ như vậy thì ko nên thông tuyến lệ, mà tra thuốc khoảng 2 tuần, vừa tra vừa day tuyến lệ như các mẹ đã hướng dẫn bạn đấy, sau đó hết thuốc thì tra nước muối sinh lý và tiếp tục day. Con mình bây giờ được hơn 6 tháng đã khỏi từ hồi tháng thứ 4. Tốt nhất bạn nên chịu khó đưa con đến Viện mắt TW khám (ko nên mời bác sỹ về nhà), ở đó họ sẽ quyết định con bạn có cần thông tuyến lệ ko hay chỉ cần tra thuốc là khỏi.
    • 176 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

mẹ ga-tay oi, mình quên mất, bác sỹ bảo trẻ sơ sinh, mắt bị như vậy ko được tra thuốc Tobrex. Tại vì khi mới phát hiện ra con bị thế, bà hộ lý mình thuê tắm cho con bảo mình mua Tobrex về tra mắt cho bé, mình thấy thuốc đó ghi phụ nữ có thai ko được tra nên mới gọi điện hỏi cho bác sỹ mới biết trẻ sơ sinh ko được tra thuốc đó.
    • 69 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ngày trước e bé nhà mình cũng bị ghèn cho đến gần 3 tháng tuổi, mình cũng nghĩ có thể do tắc tuyến lệ, nhưng nghe mọi người nói thông tuyến lệ đau lắm, nên mình sợ. Có chị bạn mách nhỏ thuốc a... gì nhỉ (tự nhiên mình quên mất hình như là argyrol thì phải) thuốc màu nâu nâu bán ở hiệu thuốc ấy, có 2-3nđ thôi, nhỏ cho trẻ sơ sinh mà. Mình nhỏ cho em bé vài lần là khô hết ghèn ngay. Bạn tham khảo thử nhé.
    • 454 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

cam on các me nhiêu nhieu.minh lo qua,neu be bi tắc tuyên le fai di thong thi dau lam,xot lam.minh da co gang day mắt cho be ngay tu thang dau tiên co,gio be co do hon nhung mắt van kem nhem lam,minh cung da nho sua vao mát cho be ngay tu lúc sua trong.thoi co le fai cho be di kham thoi,ke ra be con be qua chua muon cho be tiếp xúc voi benh vien,nhung cung chang biết lam the nao.

@me birua:ban oi,tre so sinh ko duoc nho tobrex sao?chet,minh cho be nho hét 1 lo roi,theo chi dinh cua bs ma.2 bs den kham cho be deu bao nho thuoc do ma.ko biết co anh hương gi ko nua?dung la lam thay nhiêu ma,moi ngươi noi 1 kiêu minh chang hiêu gi ca.
    co van de gi chi kho than các be,cac me nhi???
    • 454 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meocon05
    Ngày trước e bé nhà mình cũng bị ghèn cho đến gần 3 tháng tuổi, mình cũng nghĩ có thể do tắc tuyến lệ, nhưng nghe mọi người nói thông tuyến lệ đau lắm, nên mình sợ. Có chị bạn mách nhỏ thuốc a... gì nhỉ (tự nhiên mình quên mất hình như là argyrol thì phải) thuốc màu nâu nâu bán ở hiệu thuốc ấy, có 2-3nđ thôi, nhỏ cho trẻ sơ sinh mà. Mình nhỏ cho em bé vài lần là khô hết ghèn ngay. Bạn tham khảo thử nhé.
    minh cung so con dau lam,vi minh da thay 1 be fai di thong,me be bao dau lam ,be khóc du lam,nen minh rát lo.hay minh cu thu hoi loai thuoc cua ban vay,minh se co gang de be ko fai di vien.chu ko thi thương be lam.cam on meocon nhe!!!
    • 46 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

@ga-tay: Bé nhà mình cũng bị tắc tuyến lệ, nhưng nhờ day mắt mà hết đấy. Mỗi ngày mình day mắt cho bé 2 lần, mỗi lần 10-15 phút. Trước và sau khi day nhỏ nước muối. Mình cũng có nhỏ Tobrex cho bé, nhưng rấi ít.
    • 176 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mẹ ga-tay ơi, thuốc đó tên là Okacin, nhỏ 3 lần/1 ngày, nhỏ xong bạn phải day hốc mắt cháu. Chỉ nhỏ tối đa khoảng 2 tuần thôi, mắt cháu sẽ đỡ ghen nhưng vẫn chưa hết hẳn đâu. Bạn tiếp tục nhỏ nước muối sinh lý kết hợp với day hốc mắt từ 2-3lần/ngày, liên tục như vậy dần dần mắt sẽ hết hẳn ghen mắt. Thuốc mà mẹ Gacon cho bạn tên là Argyrol cũng tốt nhưng loại đó nhẹ lắm, Birua nhà mình tra cái đó gần 1 tháng mà ko khỏi. Về vấn đề tiêu hoá và hô hấp thì có nhiều bác sỹ giỏi cho mình lựa chọn, chứ còn bác sỹ mắt người giỏi ít lắm, mình cũng ko hiểu tại sao bác sỹ lại cho con bạn (chưa được 3 tháng) tra Tobrex, thuốc đó có chất Dexametaxon(mình ko nhớ chính xác) tra nhiều sẽ làm hỏng giác mạc. Hồi mình có thai thì bị đau mắt đỏ, bác sỹ Viện mắt cũng bảo ko được tra Tobrex mà phải thay thế bằng thuốc Cromal (loại nhẹ hơn, ko có Dexametaxon). Chúc con bạn mong khỏi bệnh
    • 81 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Theo em đc biết Tắc tuyến lệ là khi bé khóc nhưng nước mắt không chảy ra, còn khi bình thường mắt bé trông lúc nào cũng như ngân ngấn nước hoặc có thể chảy lèm nhèm ra ngoài. Nếu mắt cháu có ghèn nhưng mắt không bị đỏ, sưng thì không lo bị viêm nhiễm. Chị cứ nhỏ nước muối sinh lý đều đặn và day, ấn huyệt đầu mắt cạnh sống mũi như các mẹ đã tư vấn cũng hiệu quả lắm. Nếu qua 4 tháng mà vẫn không đỡ chắc chị phải cho bé đi thông tuyến lệ. Nghe nói chỉ 1,2 lần là sẽ ổn thôi. Còn tốt nhất chị nên đưa cháu vào viện mắt khám. Chúc bé chóng khỏi.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5