• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Lấy tủy do răng bị sâu là sao?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.72K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 423 Bài viết

• 681 Được cảm ơn

Lấy tủy do răng bị sâu là sao hả các mẹ?
    - Bé nhà mình được 06 tuổi. Răng hàm bị sâu đã trám được mấy tháng rồi, hôm nay bị tróc ra đi trám lại thì bác sỹ bảo phải lấy tủy. Cái răng này chưa thay
    - Mình lo quá không biết lấy tủy có ảnh hưởng gì không? Lấy tủy là sao?
    - Mình thắc mắc là lần trước trám tủy vẫn tốt sao lần này lại phải lấy ra ? . Trám rồi mà vẫn sâu tiếp được sao?
    Có mẹ nào biết chỉ cho mình rõ cái.
    Cảm ơn các mẹ thông thái.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5,656 Bài viết

• 12,942 Được cảm ơn

Răng hàm bị sâu thì phải đi trám, thường sẽ phải trám 3 lần, trong đó có 2 lần phụ và lần cuối cùng sẽ là trám vĩnh viễn( cái này cũng còn tuỳ thuộc vào chất lượng nữa). Nếu răng em bé nhà bạn chỉ mới sâu ở mức độ bình thường nghĩa là chưa ăn sâu vào tuỷ ( bị sâu như vậy thường không bị đau nhức), thì chỉ cần trám 1 lần vĩnh viễn luôn. Trường hợp sâu đã ăn vào tuỷ thì như mình nói ở trên sẽ phải trám nhiều lần để cho tuỷ chết đi thì mới trám vĩnh viễn được, công đoạn này nếu bác sĩ không làm cẩn thận sau này rất dễ bị đau nhức mặc dù răng đã được hàn. Kinh nghiệm đau thương từ mình đó. Vì vậy, các mẹ cố gắng giữ gìn răng cho bé.
    Chỉ mẹ mới hiểu
    http://www.webtretho.com/forum/f3162...Pampers_subbox

Anh Bill và con là tình yêu lớn của đời mẹ! Bố Kute là tình yêu nhỏ thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,656 Bài viết

• 12,942 Được cảm ơn

Mà con bạn mới 6 tuổi răng đã sâu vậy á?
    Chỉ mẹ mới hiểu
    http://www.webtretho.com/forum/f3162...Pampers_subbox

Anh Bill và con là tình yêu lớn của đời mẹ! Bố Kute là tình yêu nhỏ thôi.
    • 423 Bài viết

• 681 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuonglinh2611 Xem bài viết
    Răng hàm bị sâu thì phải đi trám, thường sẽ phải trám 3 lần, trong đó có 2 lần phụ và lần cuối cùng sẽ là trám vĩnh viễn( cái này cũng còn tuỳ thuộc vào chất lượng nữa). Nếu răng em bé nhà bạn chỉ mới sâu ở mức độ bình thường nghĩa là chưa ăn sâu vào tuỷ ( bị sâu như vậy thường không bị đau nhức), thì chỉ cần trám 1 lần vĩnh viễn luôn. Trường hợp sâu đã ăn vào tuỷ thì như mình nói ở trên sẽ phải trám nhiều lần để cho tuỷ chết đi thì mới trám vĩnh viễn được, công đoạn này nếu bác sĩ không làm cẩn thận sau này rất dễ bị đau nhức mặc dù răng đã được hàn. Kinh nghiệm đau thương từ mình đó. Vì vậy, các mẹ cố gắng giữ gìn răng cho bé.
    Cảm ơn bạn nhiều. Mình băn khoăn không biết khi thay răng mọc răng khác thì không biết răng mới có vững không?
    • 796 Bài viết

• 1,127 Được cảm ơn

Việc điều trị tủy răng sữa là khá phổ biến ở VN, nó sẽ được làm khi tủy bị viêm không thể hồi phục và khi tủy đã chết. Việc làm này giúp trẻ không bị đau, và bảo vệ các mầm răng đang phát triển bên dưới. Việc điều trị tủy trẻ em là rất cần thiết nhưng nó cũng là việc làm khó khăn nên nhiều nha sĩ sẽ ngại khó mà nhổ răng đó đi. Việc nhổ răng sữa sớm là nguyên nhân chính dẫn đến các lệch lạc hàm mặt sau này. Bấy nhiêu đây đủ thuyết phục bạn đưa con đi điều trị được chưa?
    Gác kiếm
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

răng mà lấy tủy thì trước sau cũng bị rụng. vì tủy răng quyết định "sự sống còn" của răng mà. nên hạn chế rút tủy, chỉ có bs yếu năng lực mới làm kiểu này để giảm cơn đau răng cho bệnh nhân.
    • 658 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaugau1982 Xem bài viết
    răng mà lấy tủy thì trước sau cũng bị rụng. vì tủy răng quyết định "sự sống còn" của răng mà. nên hạn chế rút tủy, chỉ có bs yếu năng lực mới làm kiểu này để giảm cơn đau răng cho bệnh nhân.
    Khi răng sâu ăn vào đến tủy thì kiểu gì chẳng phải điều trị tủy rồi mới hàn. Răng mình cũng bị hàn hơn nửa hàm rồi, nhưng có 4 chiếc là phải lấy tủy. Mình hàn cách đây mười mấy năm rồi mà không thấy vấn đề gì cả, không biết đến lúc 70 tuổi nó có dụng cho không :Laughing:. Mà người làm răng cho mình là BS rất giỏi và khá nổi tiếng đấy nhé, không hề kém năng lực đâu
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rua&In Xem bài viết
    Khi răng sâu ăn vào đến tủy thì kiểu gì chẳng phải điều trị tủy rồi mới hàn. Răng mình cũng bị hàn hơn nửa hàm rồi, nhưng có 4 chiếc là phải lấy tủy. Mình hàn cách đây mười mấy năm rồi mà không thấy vấn đề gì cả, không biết đến lúc 70 tuổi nó có dụng cho không :Laughing:. Mà người làm răng cho mình là BS rất giỏi và khá nổi tiếng đấy nhé, không hề kém năng lực đâu
    Vậy bạn hãy giới thiệu ông Bs đó cho mọi người đi. mình tìm được thông tin này từ web về nha khoa, người ta nói nên hạn chế lấy tủy răng http://www.nhakhoa.com/vn/tim-hieu-k...nh-rang-gia-2/
    • 129 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Mang qua bác sĩ khác khám thử xem, rồi tổng hợp các ý kiến tư vấn cho tin cậy hơn. Sớm muộn nó cũng thay nên chất lượng răng giảm đôi chút không quan trọng lắm. Nếu lấy tủy thì từ nay đến lúc thay cái răng này sẽ không bị đau, vẫn đảm bảo thẩm mỹ và tốt cho răng mới và cả hàm răng và khuôn mặt. Đã trám mà bị bong thường là có vấn đề, có thể nó đang tiếp tục bị sâu ăn nữa, làm cho răng thoái hóa và phần trám không có chổ định vị, tổ chức tủy mà bị viêm thì đau lắm. Nếu sâu nặng, viêm hư tủy.. không giữ được tủy thì bắt buộc lấy tủy thôi. Cũng không quá ghê gớm: Đại khái là mấy lần đầu bỏ thuốc cho chết tủy răng, lấy sạch và lần cuối cùng hàn nó lại, khoảng 3-4 lần, thiệt hại khoảng 250K.
    @ bạn gaugau1982: Bằng BS phải học 6 năm trở lên đó bạn. Dựa vào bài báo mà bạn kêu bác sỹ yếu năng lực e rằng hơi hồ đồ quá! Mình chắc rằng không bác sỹ nào muốn lấy tủy còn lành lặn của một cái răng. Còn tủy đã viêm hay bị ảnh hưởng thì trám lại sẽ có xác suất phát triển xấu. Thử nghĩ lúc đó bạn sẽ thế nào???
    Bể học vô biên, quay đầu là bờ!
    • 2,864 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Mình nghĩ bạn nên dẫn bé đi tư vấn thêm 1 số bs nha nữa, vì theo mình chỉ có khi không còn có thể trám được nữa thì mới dùng biện pháp lấy tủy thay cho nhổ răng, vì răng sữa thường được bé dùng đến năm 10-12 tuổi do vậy bs yêu cầu lấy tủy để sử dụng thêm 1 thời gian tránh nhổ quá sớm gây lệch xương hàm của bé. Tuy nhiên lấy tủy khá là đau so với tuổi của bé, vì vậy theo mình lấy tủy nên là phương pháp cuối cùng khi mà không thể trám được nữa.
    • 2,540 Bài viết

• 3,880 Được cảm ơn

Tớ lại nghĩ là răng hàm thì không thay chứ? Cu M nhà tớ bị sâu mất 3 cái răng hàm. mai cho đi khám!
    • 658 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sea_love79 Xem bài viết
    Mình nghĩ bạn nên dẫn bé đi tư vấn thêm 1 số bs nha nữa, vì theo mình chỉ có khi không còn có thể trám được nữa thì mới dùng biện pháp lấy tủy thay cho nhổ răng, vì răng sữa thường được bé dùng đến năm 10-12 tuổi do vậy bs yêu cầu lấy tủy để sử dụng thêm 1 thời gian tránh nhổ quá sớm gây lệch xương hàm của bé. Tuy nhiên lấy tủy khá là đau so với tuổi của bé, vì vậy theo mình lấy tủy nên là phương pháp cuối cùng khi mà không thể trám được nữa.
    Lấy tủy hoàn toàn không đau bạn ạ. Chỉ có lúc tủy bị viêm thì đau kinh khủng, mình là người lớn mà không biết bao lần phải khóc. Sau khi khám và chỉ định điều trị tủy, BS sẽ bỏ thuốc vào để cho tủy chết (làm 3 lần) sau đó họ dùng dụng cụ để rút cái tủy ra, mình không có một cảm giác gì cả, BS còn cho mình xem luôn (bé bé, dài dài… cắm ở cái đầu dụng cụ nhọn hoắt)
    • 658 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaugau1982 Xem bài viết
    Vậy bạn hãy giới thiệu ông Bs đó cho mọi người đi. mình tìm được thông tin này từ web về nha khoa, người ta nói nên hạn chế lấy tủy răng http://www.nhakhoa.com/vn/tim-hieu-k...nh-rang-gia-2/
    Đây chỉ là cái tít QC để gây sự chú ý thôi mà, nhưng bạn đọc đọc thì cũng thấy, họ chỉ ghi là điều trị không lấy tủy trong các trường hợp sau:

+ Răng bị sâu nhẹ, không đau nhức.

+ Phục hình mão, cầu răng cho các răng sâu, mẻ, vỡ lớn nhưng chưa lộ tủy.

+ Phục hình thẩm mỹ răng: răng sậm, tetracycline, răng thưa… mà không cần chỉnh dạng răng, cung răng (giảm hô, móm,…) nhiều.
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

@ namelessongs: đây chỉ là quan điểm riêng của mình. bệnh thì phải chữa. bác sỹ học 6 năm nhưng cũng có bs học được 10 điểm, có người chỉ học được 7 điểm. mỗi khi bạn đau ốm bạn có chọn, hỏi mọi người tư vấn để đến bs có tiếng tăm khám hay là ai khám cũng được (vì họ đã học 6 năm)???

Bài báo mình đưa ra là của Bs Nha khoa, chứ không phải của một tay mơ nào đó.

just make your own decision!
    • 879 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi, con mình gần 4 tuổi, bị sâu răng. Nếu đi trám răng thì có cần gây mê không? Mình thấy mới chỉ đi khám thôi mà đã giãy giụa, khóc lóc kinh hồn rồi, bác sĩ cũng ko khám kĩ được mà chỉ nhìn sơ qua và phát hiện ra mấy cái răng sâu.
    Và nếu trám răng thì địa chỉ nào tốt (có gây mê ý).
    Cam on cac me nhieu nhe (tu dung ko go duoc dau)
    • 658 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBob0710 Xem bài viết
    Các mẹ cho mình hỏi, con mình gần 4 tuổi, bị sâu răng. Nếu đi trám răng thì có cần gây mê không? Mình thấy mới chỉ đi khám thôi mà đã giãy giụa, khóc lóc kinh hồn rồi, bác sĩ cũng ko khám kĩ được mà chỉ nhìn sơ qua và phát hiện ra mấy cái răng sâu.
    Và nếu trám răng thì địa chỉ nào tốt (có gây mê ý).
    Cam on cac me nhieu nhe (tu dung ko go duoc dau)
    Nếu bé nhà bạn chỉ sâu nhẹ, chưa bị viêm tủy thì hàn đơn giản lắm, không đau tẹo nào và k ai gây mê đâu.
    Chắc mẹ nó dọa con nhiều nên khi đi khám con mới sợ thế
    • 161 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

mình cũng đã từng lấy tủy rùi,ok ko sao đâu bạn ah.coi như bỏ đi cái tủy đã chết và sau đo' ăn uống như thường.nếu k lấy nó đi sẽ gây ra biến chứng lâu dài còn khổ nữa
    Ba Vinh,mẹ Vân Anh yêu kon nhất trên đời.!!!!!!! :Kiss:.so much
    :Rose::LoveStruc::Rose::LoveStruc::Rose::LoveStruc ::Rose::LoveStruc::Rose::LoveStruc::Rose::LoveStru c:.............:Smiling!!
    :

love my family......!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    • 879 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rua&In Xem bài viết
    Nếu bé nhà bạn chỉ sâu nhẹ, chưa bị viêm tủy thì hàn đơn giản lắm, không đau tẹo nào và k ai gây mê đâu.
    Chắc mẹ nó dọa con nhiều nên khi đi khám con mới sợ thế
    Hic, oan cho mẹ Bob quá, có bao giờ dọa con đâu và cũng rất ghét người khác dọa trẻ con. Nhưng Bob nhà tớ, cứ há mồm cho bác sĩ khám là nôn ọe, xong rồi nhìn thấy một đống dụng cụ của bác sĩ là khóc ầm lên. Khi bác sĩ và mẹ bảo thôi ko khám nữa, ra khỏi ghế khám là lại ngồi nói chuyện với bác sĩ vui vẻ như không.
    Tớ hỏi chuyện gây mê vì hôm đấy cho con khám ở VP, bác sĩ nói nếu con ko hợp tác thì phải gây mê, nhưng chi phí gây mê ở VP cao quá, bố mẹ ko kham được nên muốn hỏi địa chỉ khác để làm.
    Bạn có biết địa chỉ nào ko?
    • 658 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBob0710 Xem bài viết
    Hic, oan cho mẹ Bob quá, có bao giờ dọa con đâu và cũng rất ghét người khác dọa trẻ con. Nhưng Bob nhà tớ, cứ há mồm cho bác sĩ khám là nôn ọe, xong rồi nhìn thấy một đống dụng cụ của bác sĩ là khóc ầm lên. Khi bác sĩ và mẹ bảo thôi ko khám nữa, ra khỏi ghế khám là lại ngồi nói chuyện với bác sĩ vui vẻ như không.
    Tớ hỏi chuyện gây mê vì hôm đấy cho con khám ở VP, bác sĩ nói nếu con ko hợp tác thì phải gây mê, nhưng chi phí gây mê ở VP cao quá, bố mẹ ko kham được nên muốn hỏi địa chỉ khác để làm.
    Bạn có biết địa chỉ nào ko?
    Phòng khám răng hàm mặt ở ngoài bây giờ có rất nhiều, mà cũng rất hiện đại. Gần nhà mình cũng có phòng khám của uy tín lắm, hoạt động mười mấy năm rồi, có hai BS rất giỏi. Nhưng nếu thực sự cần gây mê thì bạn nên đưa con vào bệnh viện cho an toàn. Mình thấy viện RHM VN-CB ở Hai Bà Trưng cũng được đấy, không bị đông quá
    • 796 Bài viết

• 1,127 Được cảm ơn

Lấy tủy hay không là tùy từng trường hợp cụ thể. Bạn không thể nói là không được lấy tuỷ trong mọi trường hợp và việc lấy tuỷ là một việc làm khó trong nha khoa nên BS không qua đào tạo bài bản thì không thể làm tốt được.
    Tủy đang lành mạnh thì các loại điều trị phải lấy tủy cũng có, ví dụ như làm mão sứ cho các răng bị xoay, nghiêng lệch nhiều... nhưng nó sẽ làm giảm tuổi thọ của răng do mô răng sẽ giòn và dễ vỡ.Trong các trường hợp chỉ là sâu răng mức độ nhẹ chưa gây tổn thương tuỷ thì việc lấy tuỷ là không cần thiết và không có lợi cho sức khoẻ của bệnh nhân.
    Tuỷ đã tồn thương không thể hồi phục được sẽ gây đau, chết tuỷ và hoại tử gây viêm nhiễm trong xương hàm, việc không lấy tuỷ sẽ dẫn đến các tổn thương lan rộng nghiêm trọng, gây mất răng đó thậm chí là các răng lân cận, và có thể phải can thiệp bằng điều trị phẫu thuật nạo đi các tổn thương đó. Vậy việc lấy tuỷ và rất cần thiết khi tuỷ đã tổn thương không thể hồi phục bạn nhé.
    Gác kiếm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)