Bệnh trẻ em

Lam gì khi bé táo bón nhiều lần sau đợt uống kháng sinh dài ngày

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.4K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chị bạn em có con 1 tuổi thưởng xuyên bị táo bón, bị đi bị lại nhiều lần - chữa khỏi rồi lại bị lại, nhiều lần như vậy lắm ạ. Mỗi lần bị táo bón là phải ép bé ăn nhiều rau và uống nhiều nước, bổ sung cả chất xơ. Khi bé đại tiện quá khó thì phải dùng thụt. Cứ như thế đến lúc bé đỡ hẳn, có lần thì chỉ vài ngày có khi cả tuần mới khỏi. Nhưng khổ nỗi được một thời gian sau lại tái phát trở lại, không biết làm sao để dứt hẳn ạ. Chị ấy sợ nếu để bé táo bón nhiều và lâu sẽ dẫn tới giãn đại tràng, dùng thụt nhiều làm cơ tống đẩy đại tràng bị trơ. Hồi bé 6 tháng tuổi có sử dụng lượng thuốc kháng sinh dài ngày điều trị viêm phổi, tiêu hóa (mấy bệnh liền cơ ạ).

Có chị nào có con bị như thế này không, giúp chị em với ạ. Cảm ơn các chị
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Làm gì khi bé sợ bồn tắm?

Bé thích tắm nhưng thường la hét khi tôi đặt bé vào bồn. Nếu cứ thả bé vào bồn tắm, bạn sẽ không bao giờ chấm dứt được nỗi sợ hãi của bé đâu. Thay vào đó, hãy tưới nước lên người hoặc chuyển bé sang một chậu tắm nhỏ hơn. Em bé sợ hãi khi mới bị đặt vào chậu tắm, rồi sau đó lại tỏ ra...

• Làm gì khi bé bị táo bón?

Thứ bảy, 4/2/2006 Làm gì khi bé bị táo bón? Trẻ bị táo bón không nên ăn cà rốt, hồng xiêm, táo.. Khi nấu bột và cháo, cần băm nhỏ rau và cho bé ăn cả cái. Táo bón không phải là bệnh mà là một triệu chứng thường gặp ở trẻ. Cần nghĩ tới chứng táo bón khi trẻ sơ sinh, nếu đại tiện dưới 2...

• Khi nào nên bổ sung collagen là cần thiết?

Trước giờ, em may mắn sở hữu da trắng mịn giống mẹ nên cũng không quan tâm nhiều lắm, có ăn nhiều...

• Làm sao ngăn ngừa bệnh viêm xoang cho con khi chuyển mùa

Chào bác sĩ! Dạo này thời tiết mưa nắng khá thất thường, đọc một số bài báo tôi thấy nói bệnh...

• Cảnh báo nguy hiểm, dịch sởi đang bùng phát mạnh và biến chứng nặng nha các mẹ

Mới tết vừa rồi con mình bị sởi, ban đầu mình chủ quan ko để ý vì con chỉ bị sốt, ko bị gì khác, đi...

• 174 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

cho bé ăn món sau sẽ cải thiện tiêu hóa mà không cần loại men vi sinh nào cả:
    Cà rốt 50g (carot nạo), đường phèn 50g (giã vụn). Bỏ carot vào bát, phủ đường phèn lên trên, ủ sau 3 tiếng bỏ vào nồi cơm hấp. Sau đó bỏ ra để bớt nóng (âm ấm) và cho bé ăn cả bát (thay cho ăn 1 bữa cháo).
    mỗi ngày ăn 1 lần và liên tục trong 7 ngày sẽ thấy hiệu quả tốt.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 35 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trường hợp bé 7 tuổi, bị táo bón kéo dài từ khi sinh (4 -5 ngày mới đi được 1 lần và rất khó khăn, đau), cháu bị dài đại tràng và cho uống Duphalac kết hợp nong hậu môn hàng ngày vào 1 giờ nhất định (như 1 số bạn đã hướng dẫn, dùng bao cao su bôi Geriserin trước khi nong hậu môn cho con). Làm như vậy 1 tháng thì bé tự đi vệ sinh được, nhưng sau 1 đợt ốm tình trạng lại như cũ.
    Sau đó, được 1 người bạn mách cho cách làm, dùng mật ong cô đặc thành từng viên nhỏ (như viên hạ sốt đút hậu môn của trẻ) thụt cho trẻ vào 1 giờ nhất định trong ngày. Về cơ bản mục đích của cách chữa này là:
    1/ Tạo phản xạ có điều kiện cho trẻ;
    2/ Sử dụng phương pháp cơ học (mật ong khi đút vào hậu môn nóng sẽ chảy ra tạo cảm giác cho trẻ muốn đi vệ sinh);
    3/ Mật ong lành và hoàn toàn ko phải là thuốc nên ko có hại khi sử dụng lâu dài;
    4/ Thuận tiện khi sử dụng
    Phải kiên trì cho bé áp dụng cách này trong khoảng 2 năm (đút 1 viên mật ong vào hậu môn vào 1 giờ nhất định trong ngày, thường là buổi chiều khi cháu học mẫu giáo về). Từ năm cháu 5 tuổi thì đã tự đi được, tuy nhiên người lớn vẫn phải nhắc khi đến giờ đi vệ sinh. Thi thoảng khi cháu ko đi được thì lại đút 1 viên mật ong.
    Gia đình đã đưa bé đi chữa nhiều nơi và áp dụng rất nhiều biện pháp kết hợp mà không khỏi, nhưng áp dụng cách làm đơn giản này lại hiệu quả.
    Cách làm chi tiết như sau:
    Chuẩn bị: Nylon cắt sẵn thành nhiều miếng kích thước 5 x 5cm
    1 thìa canh mật ong loại tốt cho vào nồi đun sôi, sau đó vặn thật nhỏ lửa (nếu lửa to sẽ cháy thành nước hàng ko có tác dụng) đun tiếp khoảng 10 phút. Nhúng đầu đũa vào mật ong rồi nhỏ vào cốc nước lạnh, mật ong cô được thành viên hình tròn là được. Bắc mật ong ra ngâm nước lạnh làm nguội, vừa ngâm vào ngoáy đến khi kéo được thành sợi tơ thì bỏ ra vê thành từng viên nhỏ (như đầu đũa, dài khoảng 2 - 2,5cm) bọc vào miếng nylon vào cho vào cất trong ngăn đá tủ lạnh. Mỗi lần làm như vậy có thể đủ dùng liên tục trong 2 tháng. Hàng ngày, vào 1 giờ nhất định chỉ cần lấy một viên mật ong đó, bóc nylon, nhét vào hậu môn của con, chỉ sau 5 - 10 phút là bé sẽ tự đi vệ sinh được.
    Các chị tham khảo cách này xem sao ạ. Chắc cách này chỉ áp dụng cho các bé bị mạn tính thôi ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mylan27; 23/11/2012 vào lúc 10:14 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn chi mylan về thông tin bổ ích. Nhưng cách đó chỉ cần làm với những bé bị lâu ngày thôi, như cháu em cũng bị táo bón nhưng chỉ vài ngày lại khỏi rồi lại bị lại thì phải làm sao?
    • 708 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

Bé nhà em đợt vừa rồi viêm phế quản, uống một loại kháng sinh bị tiêu chảy chuyển sang loại khác bị táo bón. Hết ho táo bón kinh khủng, em cho bé uống men tiêu hóa lactomin plus thì thấy khắc phục được tình trạng này. Mẹ nó thử xem.
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn chị, em sẽ cho bảo chị bạn em xem sao. Mấy hôm rồi cũng không cập nhật tình trạng con chị ấy. Tks chị ạ
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nếu bé đã bị táo bón lâu rồi thì các mẹ phải kiên trì, uống thuốc hay cho bé ăn uống cũng phải một thời gian dài sau mới có hiệu quả. Mình thấy một số chị ở công ty mình rất hay sốt ruột khi chữa táo bón cho con, đúng là phải dùng biện pháp giúp con đại tiện được luôn rồi phải kiên trì sử dụng sản phẩm để chữa dứt hẳn bệnh thì mới hiệu quả ạ. Mấy sản phẩm đảm bảo yếu tố an toàn, không tác dụng phụ cần phải có tác dụng từ từ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 59 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Khi bé uống kháng sinh có hai trường hợp xảy ra, hoặc là bé bị tiêu chảy, hoặc là bé bị táo bón. Đều do nguyên nhân khi uống kháng sinh, các vi sinh vật có lợi trong hệ tiêu hóa của bé bị tiêu diệt gây cản trở cho việc tiêu hóa.
    Vì vậy, khi uống kháng sinh, các mẹ cũng nên cho con uống thêm men vi sinh để bổ sung vi sinh vật có lợi trong hệ tiêu hóa của con.
    Các mẹ có thể tham khảo men biolactoMen hoặc enterobac của viện công nghệ.

Chúc các mẹ lựa chọn được cách tốt nhất cho con yêu...
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Không thấy mẹ Bellapt vào diễn đàn nhỉ?
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hồi trước thắc mắc sao Immuxative và bigBB sao giống nhau, nhưng giờ thấy chị bạn bảo dùng Immuxative cho bé thấy cũng tốt đang cho bé sử dụng tiếp và rèn cho bé đúng giờ để sau này lớn bé không bị nữa.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

trong IMuxative có chất xơ (inlunin) 1 thành phần quan trọng trong điều trị táo bón các mẹ ạ.Trẻ con hay lười ăn rau lém ,nên thiếu chất xơ. Có những mẹ cũng đã cố gắng cung cấp chất xơ cho bé nhưung do các bé phải đi học bán trú (bữa trưa ăn ở trường ) nên việc cung cấp chất xơ cũng không được đảm bảo