Bệnh trẻ em

Kinh nghiệm chữa ho, viêm họng, viêm amidan, và hạ sốt bằng những bài thuốc đơn giản

Đến trả lời mới nhất
  • 196 Lượt chia sẻ
  • 278K Lượt đọc
  • 670 Trả lời

107 Người đang theo dõi

• 2,618 Bài viết

• 1,143 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Trâu Xem bài viết
    Em xin mạn phép chia sẻ một số kinh nghiệm của em trong việc chữa ho, viêm họng, viêm amidan và hạ sốt bằng những bài thuốc thông dụng ai cũng biết nhưng đạt được hiệu quả rất cao.

Như các mẹ đã biết khi bé ho là biểu hiện đầu tiên của bệnh viêm đường hô hấp trên như viêm mũi, họng amidan kèm thêm sốt cao có khi lên tới 40oC. Trong trường hợp này các mẹ thường cho con đi khám và được đưa một đơn thuốc bao gồm kháng sinh + long đờm giảm ho nếu có. Tuy nhiên trong bài viết này em cũng đưa ra một phương pháp chữa cũng kết hợp kháng sinh và long đờm nhưng hoàn toàn từ những bài thuốc cổ truyền tuyệt đối an toàn ai cũng biết nhưng cách dùng làm sao để có hiệu quả nhất.

1. Long đờm: đờm sinh ra nếu không phải do cơ địa thấp ẩm theo đông y mà sinh ra do bị viêm nhiễm vùng họng và amidan thì cách long đờm các mẹ làm như sau.
    - Pha 2 thìa cafe mật ong + 1/4 -1/3 quả chanh tươi cùng 5 thìa cafe nước lọc. Khi nếm vừa miệng không chua quá ngọt quá là được
    - Vào buổi sáng khi ngủ dậy, lúc bụng bé đói nhất và chưa ăn gì, các mẹ cho bé uống khoảng nửa cốc nước lọc (100ml) sau đó uống hỗn hợp mật ong chanh nói trên.
    - Sau khi uống mật ong chanh tuyệt đối không cho các bé ăn hoặc uống gì thêm để cho mật ong chanh ngấm vào họng. Tiếp đó các mẹ nên bế bé ngồi khoảng 15-20' sau đó các bé sẽ ho để long đờm. Trong khi ho mẹ nên bế bé trong lòng đầu hơi cúi xuống và khum bàn tay vỗ vào dưới gáy bé để long đờm. Các bé sẽ nôn hết chỗ đờm trong họng.
    Cách này làm tốt nhất vào buổi sáng lúc các bé chưa ăn gì, còn nếu làm trong ngày thì sẽ bị trớ ra thức ăn.
    Sau khi nôn trớ ra đờm, bé sẽ ra mũi, lúc đó mẹ mới nên nhỏ thuốc mũi, hút sạch mũi, rơ miệng, cho bé uống chút nước rồi cho bé ăn uống bình thường.

2. Kháng sinh
    Trước hết em xin gửi lời cảm ơn đến mẹ đã post bài thuốc này ở trong topic dùng rau diếp cá chữa ho mà em không tìm thấy để cảm ơn. Từ lâu em đã biết diếp cá là một trong những vị thuốc kháng sinh tự nhiên rất mạnh nhưng em không dám dùng cho bé vì một phần nó tanh rất khó uống nhưng cái chính diếp cá tính mát đến hàn dùng cho bé rất dế bị đi ngoài mà em không biết làm thế nào để giải quyết vấn đề này.
    Nhưng khi đọc bài của mẹ nó thì em thấy giải pháp dùng nước gạo quả thật là rất thông minh đã khắc phục hoàn toàn hai vấn đề em băn khoăn và thêm nữa nước gạo là thứ nước rửa sạch tất cả những chất nhờn bẩn cực kỳ hiệu quả.

Cách làm như sau:
    Diếp cá 1 nắm, nước vo gạo đặc: 1/2-2/3 bát ăn cơm (dùng trong 1 ngày cho bé từ 2-3 tuổi). Diếp cá các mẹ rửa sạch cho vào cối giã thật nhuyễn. Cho nước gạo cùng diếp cá vào đun sôi lên rồi giảm lửa thật nhỏ. Đun tiếp trong khoảng 20-30' và thỉnh thoảng nhớ đảo cho rau nhừ đều. Sau đó các mẹ lọc lấy nước để nguội, cho tý đường vào cho các bé dễ uống.
    Thứ nước này đảm bảo không tanh, và rất dễ uống.
    Liều dùng 2-3 lần / ngày sau bữa ăn khoảng 1 tiếng là tốt nhất. Không nên gần trước hoặc sau bữa sữa của bé
    Nước gạo đã rửa sạch họng cho bé và diếp cá có tác dụng kháng viêm trực tiếp trên họng và amidan
    Đây là vị thuốc kháng sinh hoàn toàn mát, nhất là đối với các bé bị táo bón. Nếu khi uống các mẹ thấy con đi phân hơi nát thì hoàn toàn là chuyện bình thường vì cơ thể đã thải ra một số chất bẩn, đờm....Nếu phân lỏng thì các mẹ thêm nước gạo hoặc tăng độ đặc của nước gạo lên sẽ hết hiện tượng này.

Bài thuốc diếp dùng rất giống kháng sinh nên chỉ khoảng từ ngày thứ hai đến ngày thứ ba là các bé có biểu hiện thuyên giảm rõ rệt.

3. Hạ sốt
    Trong thời gian bị bệnh, bé có thể bị sốt cao, mẹ có thể dùng hạ sốt thông thường nhưng vì nhưng thuốc hạ sốt trên thường được dùng 5-6 tiếng / lần nên có trường hợp uống mà các bé không hạ và các mẹ không được phép dùng tăng liều thì làm như sau.

Cỏ nhọ nồi (hàng lá nào cũng bán) các mẹ ngâm rửa sạch, ngâm lại bằng nước muối đun sôi để nguội. Cho vào cối sạch giã nát. Lọc kỹ lấy nước cho bé uống, mỗi lần khoảng từ 50ml. Đối với bé dưới 1 tuổi thì mẹ có thể đun sôi lên để nguội rồi mới cho bé uống
    Bã nhọ nồi đừng vứt đi mà cho vào khăn sữa của bé lau người nhất là trán, nách, bẹn và gan bàn chân.
    Trong quá trình hạ sốt, tuyệt đối không nên bật quạt, bật điều hoà (để da bé khô sẽ rất mất nước rất khó hạ sốt), cho bé tự ra mồi hôi. Mặc quần áo thoáng cho bé, lau sạch mồ hôi + thay quần áo cho bé và quạt nhẹ bằng tay cho thoáng.
    Cách này cùng kết hợp với bài diếp cá ở trên có thể được dùng cả trong trường hợp bé sốt virus và rút ngắn thời gian sốt còn khoảng 1-2 ngày thôi.

Nếu bé sốt cao khi hạ sốt sẽ ra rất nhiều mồ hôi các mẹ nên bù nước cho bé bằng orezon tri B có bổ sung vitamin nhóm B khi bé bị mất nước

4. Lưu ý khi ăn uống: Khi bé ốm mà các mẹ chữa theo cách này của em thì các mẹ lưu ý cho em như sau. Hạn chế đồ tanh như tôm cua, thịt gà (không cần kiêng hoàn toàn nhưng giảm bớt số lượng). Thức ăn của bé nên xay nhuyễn kể cả cho bé từ 2-3 tuổi để cho bé dễ nuốt dễ tiêu và để phòng gợn cổ khi bé nôn trớ ra đờm. Uống nhiều nước cam chanh. Bổ sung men tiêu hoá từ sữa chua nếu bé nôn trớ nhiều.

5. Thời gian chữa bệnh: Đối với long đờm bằng mật ong + chanh thì các mẹ chỉ cần cho con dùng đến khi nghe hết đờm (thường chỉ khoảng 2-3 ngày thôi) vì dùng lâu bé sẽ có thói quen nôn trớ nhiều. Còn diếp cá thì dùng như kháng sinh bình thường là từ 7-10 ngày. Thời gian xác định kết quả cũng như khi dùng kháng sinh là từ khoảng 2-3 ngày là bé đỡ dần. Nếu không thấy đỡ cần cho bé đi khám lại.

6. Lưu ý khác:
    - Để tiện cho việc lọc diếp cá và nhọ nồi các mẹ có thể ra chợ mua cái rây inôc mắt nhỏ cho tiện.
    - Trước khi dùng phương pháp này, các mẹ nên cho bé đi khám để xác định chắc chắn là bé bị viêm họng / amidan. Kể cả có bị sốt cao, đờm có xanh vàng đặc cũng cứ mạnh dạn đừng uống kháng sinh mà thử phương pháp này xem sao. (con em sốt 40o mà còn khỏi)
    - Phương pháp này là phương pháp chống nhiễm trùng trực tiếp trên mô da bị viêm y như kháng sinh, không có tác dụng bổ phế bổ phổi gì đâu các mẹ nhé. Nên các bé có thể bị lại nếu các mẹ không giữ cho bé. Tuy nhiên các mẹ vẫn có thể sử dụng liệu trình này để thay kháng sinh nếu thấy lần đầu có hiệu quả vì phương pháp này hơn hẳn kháng sinh là mát, kích thích cơ chế miễn dịch của cơ thể để bé có sức đề kháng cho những lần tiếp theo. và không bị nhờn thuốc và đặc biệt mùa hè có thể bớt rôm sảy cho các bé nữa đấy

Trên đây là vài dòng chia sẻ với các mẹ, nếu các mẹ có gì thắc mắc cứ post lên đây em hoặc mẹ nào đó sẽ nghiên cứu giải thích.

Mod đừng ghép vào topic khác vội nhé. Em nhờ mod để một thời gian để các mẹ dễ theo dõi sau đó mod có thể ghép thế nào thì tuỳ.

Em viết dài quá nên cảm ơn các mẹ đã theo dõi
    topic thật hay, em đánh dấu cái đã rồi lội ngược lại từ page 1 để nghiên cứu tiếp
    “Cùng tham gia cuộc thi Siêu Mẫu Nhí quảng cáo” tại ĐÂY

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,005 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Em đã dùng bài thuốc rau diếp cá và thấy rất hiệu nghiệm, tuy nhiên em muốn hỏi các mẹ là sau khoảng1 hay 2 lần có tác dụng nhanh thì các lần sau khác các mẹ còn thấy hiệu nghiệm nữa không, mẹ Trâu cho em hỏi là liệu không biết có phải con nhà em lại nhờn diếp cá hay không nữa mà sau hai lần công hiệu, bây giờ dùng mãi mà chỉ đỡ thôi chứ cuối cùng vẫn lại phải kháng sinh. Có rau nào khác thay thế không mẹ nó, em muốn tham khảo để đổi như kiểu đổi loại kháng sinh do bị nhờn ấy ạ. Cảm ơn các mẹ.
    • 1,612 Bài viết

• 10,563 Được cảm ơn

Bài này hay quá. CHo em đánh dấu cái.
    • 2,618 Bài viết

• 1,143 Được cảm ơn

em chia sẻ tí kinh nghiệm của em:

bé nhà em bị làm sao thì em đều cho bé đi khám bác sĩ. Khám bác sĩ là để phát hiện ra xem cụ thể bé bị làm sao, còn việc có dùng đơn thuốc bác sĩ kê không thì là chuyện khác.

Sau khi khám và xác định được nguyên nhân của bệnh, em sẽ quyết định điều trị thế nào cho hợp lý. Nếu chỉ bị viêm nhẹ thì em sẽ dùng thuốc dân gian, còn nều bị nặng rồi thì mới nghiên cứu tiếp đơn kê của bác sĩ.

cách đây 1 thời gian trên WTT có 1 mẹ cứ tự trách mình vì khi con bị ốm kô cho đi khám, chữa linh tinh theo cảm tính của mình, nghĩ là con bị thế này thế kia, rồi mời bác sĩ về nhà khám, thế là đến khi cho con vào viện thì từ viêm họng đã thành viêm phổi rồi.

thêm 1 kinh nghiệm nữa em rút ra: những bác sĩ đến nhà khám chưa chắc tay nghề đã ok đâu nhé. Còn những bác sĩ nào mà chỉ đồng ý khám tại phòng khám hoặc bệnh viện thì là những người tay nghề khá ok đó, vì cao tay mà họ kiêu kô đi khám tư tại nhà đâu (cái này em suy ra:Laughing

• 489 Bài viết

• 238 Được cảm ơn

Chị ơi, e cảm ơn bài viết của chị nhiều lắm. Giá như biết sớm thì đứa đầu nhà e ko phải uống KS nhiều thế, :Sad:
    Chị cho e hỏi ngoài lề một tí : bé thứ 2 nhà e giờ được 6 tháng, đang bị ho nhưng e sợ vào phổi nên e cho uống KS rồi. Nhưng hiện tại e thấy chân tay cháu rất hay bị lạnh, còn bình thường chỉ hơi nóng một tí (ko có điều hòa) thì ra mồ hôi trộm ở đầu rất nhiều, e có thể cho bé uống gì được hả chị.

E cảm ơn chị nhiều nhiều ạ!
    Ms hoa0916016899
    • 414 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_Inxinh Xem bài viết
    Chị Me trau ơi, con gái em được 23 tháng, cháu bị ho, sổ mũi 5 ngày rồi. Em cho cháu uống thuốc long đờm Mucomyst, kết hợp đi bác sĩ hút mũi, và sử dụng bài thuốc mật ong - chanh để bé trớ ra đờm. Đêm qua cháu ho nhiều quá nên sáng nay em mới cho cháu uống nước diếp cá-nc vo gạo (vì chủ quan nghĩ chưa cần dùng đến kháng sinh). Nhưng mũi cháu vẫn chảy nước mũi xanh đặc, ho nhiều hơn. Chị ơi nếu dùng lá diếp cá ép lấy nước thì một lượng bao nhiêu là đủ cho bé 2 tuổi ạ? Cháu lại bị đau mắt nưã, mắt rất nhiều gỉ, sáng dậy không mở được mắt, mẹ phải lấy nước nóng lau cho mềm gỉ mới mở được mắt, tội nghiệp bé lắm. Mà bé nhà em thường xuyên bị viêm họng, viêm A, tháng nào cũng 1-2 lần, mẹ stress kinh khủng. Chẳng biết mẹ phải làm gì để con không ốm đây.:Crying::Crying::Crying:
    Nàng ơi, không phải con bị đau mắt đâu mà vì đờm ở họng và mủ ở mũi nó không thoát được nên thoát bằng đường mắt đấy. Ngày trước con tớ cũng vậy, bs nói chữa khỏi họng và mũi là hết mắt ngay.
    Riêng vụ dùng lá diếp cá, tớ chưa dùng. Hôm nay con tớ có biểu hiện viêm họng (do hôm trước ngủ điều hòa bố mẹ ngủ say quên không đắp chăn cho con), đang nghiên cứu xem có nên dùng diếp cá hay không? Còn vụ chanh và mật ong, cứ cu nhà tớ có biểu hiện là bà lấy 1/2 quả chanh và một ít mật ong cho uống (bình thường là okie luôn).
    Phía trước là ánh sáng
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn ơi cho mình hỏi bé nhà mình 7 tháng tuổi có dùng loại kháng sinh này được không? Mỗi lần uống bao nhiêu ml là đủ hả bạn, 2/3 chén nước vo gạo đặc + 1 nắm lá diếp cá là cho một ngày phải không? Cám ơn bạn.:Smiling:
    • 1,786 Bài viết

• 995 Được cảm ơn

Công nhận topic này hay quá, giờ mình mới biết .

Nghệ thuật sống với nhau chính là nghệ thuật giữ khoảng cách. (O. Wide)
    • 1,165 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Trâu vì bài viết rất hữu ích!
    Bé nhà mình gần 9 tháng tuổi, dạo này nửa đêm về sáng hay sốt nhẹ, 37,5 đến 38 độ. Đa phần ban ngày lại bình thường. Không biết có bé nào bị thế ko?
    Mẹ Trâu ơi, mẹ nó tư vấn giúp mình trường hợp bé nhà mình với.
    Cả nhà ta cùng thương yêu nhau, xa là nhớ, gần nhau là cười :LoveStruc:
    Chúng mình cùng nhau hạn chế sử dụng túi nilon nhé :Rose:
    • 43 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bài viết của mẹ Trâu rất hữu ích, tớ cũng đã thử áp dụng bài này với bé nhà tớ thấy rất hiệu quả, đặc biệt nếu em bé bị táo thì sử dụng bài này rất tốt, có gì hay mẹ Trâu lại share cho mọi người với nhé, cám ơn nhiều.
    • 1,175 Bài viết

• 4,031 Được cảm ơn

cám ơn mẹ Trâu nhé bài thuốc hay mà lại dễ kiếm
    • 2,065 Bài viết

• 706 Được cảm ơn

Mẹ trau ơi, cho mình hỏi này với, bé nhà mình thỉnh thoảng hay bị sốt, không ho, không sổ mũi, đi BS khám thì lần nào cũng bảo viêm họng hết. Uống theo toa thuốc của BS khoảng 2-3 ngày là khỏi, thường là kháng sinh cefixime, kèm theo men đường ruột vì sợ tiêu chảy đấy.Trong trường hợp như vậy dùng bài thuốc của bạn được không vậy ?
    Con mình ngày nào cũng bài ca buổi sáng 1 chuối cau nhỏ, trưa ½ trái cam , chiều ½ hủ sữa chua campina Hugo, trước đây thì cho uống cam nếu mà hơi chua thì mình cho tí đường phèn bột, bây giờ thì cam + 1 muỗng mật ong(loại muỗng nhỏ xíu của bé đó), nếu uống hoài như vậy có sao không ? còn uống đường thì mình thấy không tốt lắm? hơn 1 tuối mà uống cam ko đường thì không biết có ảnh hưởng đến dạ dày không nữa? hihihi, biết làm thế nào đây, theo ý của bạn thế nào ? bạn tư vấn giúp mình nhen, cám ơn metrau nhiều
    • 265 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Mẹ Trâu ơi,

Con tớ 4 tháng tuổi. Mấy hôm nay chắc do nằm điều hòa buổi đêm bị lạnh nên ban đêm húng hắng ho, ban ngày không ho chỉ bị ho 1 lúc buổi sáng khi mới ngủ dậy. Hôm qua mình nghe tiếng ho hơi có đờm nên đã cho uống nước phật thủ đường phèn và tối qua đã cho con uống Atusin 20h, 2h và 8h sáng nay, mỗi lần 2ml.
    Giờ mới biết bài thuốc của mẹ Trâu. Mẹ nó cho mình hỏi mình nên tiếp tục cho con uống như thế nào?
    - Long đờm không uống mật ong chanh nhu mẹ nó mà = bằng phật thủ được ko? Và trước khi uống cai đó thì phải uống bao nhiêu nuoc lọc (vì con mình bé quá không thể uống 100ml nuoc đuoc)
    - Uống diếp cá luôn nhỉ vì chắc là bé viêm họng rồi?
    - ngoài ra, bé còn bị khò khè mũi vì thỉnh thoảng bị sặc sữa. Mình nhỏ nước muối và hút nhưng chẳng có gì nhưng mỗi lần bé bú là mình vẫn nghe tiếng khò khè còn bình thường thì không có. Vậy mẹ nó hướng dẫn mình cách làm sạch mũi cho bé với, mình đã mua 1 lọ nước muôi sinh lý 500ml rồi.
    Cảm ơn mẹ nó nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Bé Mập; 12/08/2009 vào lúc 09:44 AM.
    • 1,038 Bài viết

• 1,453 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bé Mập Xem bài viết
    Mẹ Trâu ơi,

Con tớ 4 tháng tuổi. Mấy hôm nay chắc do nằm điều hòa buổi đêm bị lạnh nên ban đêm húng hắng ho, ban ngày không ho chỉ bị ho 1 lúc buổi sáng khi mới ngủ dậy. Hôm qua mình nghe tiếng ho hơi có đờm nên đã cho uống nước phật thủ đường phèn và tối qua đã cho con uống Atusin 20h, 2h và 8h sáng nay, mỗi lần 2ml.
    Giờ mới biết bài thuốc của mẹ Trâu. Mẹ nó cho mình hỏi mình nên tiếp tục cho con uống như thế nào?
    - Long đờm không uống mật ong chanh nhu mẹ nó mà = bằng phật thủ được ko? Và trước khi uống cai đó thì phải uống bao nhiêu nuoc lọc (vì con mình bé quá không thể uống 100ml nuoc đuoc)
    - Uống diếp cá luôn nhỉ vì chắc là bé viêm họng rồi?
    - ngoài ra, bé còn bị khò khè mũi vì thỉnh thoảng bị sặc sữa. Mình nhỏ nước muối và hút nhưng chẳng có gì nhưng mỗi lần bé bú là mình vẫn nghe tiếng khò khè còn bình thường thì không có. Vậy mẹ nó hướng dẫn mình cách làm sạch mũi cho bé với, mình đã mua 1 lọ nước muôi sinh lý 500ml rồi.
    Cảm ơn mẹ nó nhé.
    Xin góp ý với mẹ Bé Mập thế này,
    Theo mình nhớ không nhầm thì Atusin có thành phần thuốc an thần, thường hay chỉ định dùng trong trường hợp các em bé có các cơn ho quá dày, rát -> khó thở.
    Không biết mẹ nó tự ý cho con uống hay đã đưa đi khám ở BS, nhưng nếu con có biểu hiện ho, mẹ nó có thể cho con uống Bạch Long Thuỷ, Bảo Thanh,... là những siro ho Đông y có tác dụng khá tốt thay cho việc uống thuốc tây, bên cạnh đó nhỏ mũi + nhỏ họng tích cực cho con bằng nước muối sinh lý hàng ngày, mỗi lần nhỏ đường họng khoảng 1 lọ con (nên mua chai nước muối dạng dung dịch tiêm truyền, vừa đảm bảo vừa kinh tế).
    Có thể dùng cách của mẹ Trâu, hoặc hấp mật ong + kha tử (ra hàng thuốc bắc có liền, vị thuốc này hơi đắng), sau đó pha thêm chút nước lọ cho bé uống ngậm vài lần/ngày.
    Biết lý do con ho do điều hòa thì mẹ lưu ý nhiệt độ điều hoà, hôm nào mát trời thì nên để quạt bình thường, em bé nhà bạn còn nhỏ nên dùng loại quạt tản gió để tránh tình trạng hơi gió từ quạt làm bạt hơi thở của bé, gây khô mũi, khô họng -> ho -> viêm họng, viêm mũi; sử dụng điều hòa liên tục cũng không phải là điều tốt đâu, lắp quạt thông gió để hạn chế bớt tình trạng ĐH làm khô không khí trong phòng kín.
    • 1,557 Bài viết

• 323 Được cảm ơn

Mẹ trâu ơi,nhờ chị hướng dẫn giùm em cách xịt mũi = xi lanh cho bé,làm mũi bên kia chảy thành vòi? để e về áp dụng thử,bé nhà e 21 tháng rồi, đang chảy mũi xanh,ho nhiều,có đàm,thank chị trước nha
    • 847 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mum's Gia Huy Xem bài viết
    Mẹ trâu ơi,nhờ chị hướng dẫn giùm em cách xịt mũi = xi lanh cho bé,làm mũi bên kia chảy thành vòi? để e về áp dụng thử,bé nhà e 21 tháng rồi, đang chảy mũi xanh,ho nhiều,có đàm,thank chị trước nha
    Cho em lanh chanh mẹ Trâu 1 tí. Nhà em hay làm thế này. Cho bé ngồi cầm cái bát hứng sát cằm hoặc mẹ cầm hộ, xịt nhanh xilanh nc muối vào từng bên mũi, mỗi bên 1 ống. Nc muối sẽ chảy thông sang mũi bên kia kéo theo cả nc mũi. Em lấy cái ống hút mũi 2 vòi hút sạch 2 bên mũi. Nếu thấy lúc hút vẫn còn lọc xọc nc mũi lại rút xi lanh nc muối xịt tiếp thêm lần nữa và lại hút sạch ra. Con em em toàn phải dụ cho đi chơi hay cho ăn kẹo nó mới chịu làm, vì xịt thế này nó khó chịu lắm. Nhg làm xong mũi con thông thoáng dễ thở và dễ chịu lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 265 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Moonti Xem bài viết
    Xin góp ý với mẹ Bé Mập thế này,
    Theo mình nhớ không nhầm thì Atusin có thành phần thuốc an thần, thường hay chỉ định dùng trong trường hợp các em bé có các cơn ho quá dày, rát -> khó thở.
    Không biết mẹ nó tự ý cho con uống hay đã đưa đi khám ở BS, nhưng nếu con có biểu hiện ho, mẹ nó có thể cho con uống Bạch Long Thuỷ, Bảo Thanh,... là những siro ho Đông y có tác dụng khá tốt thay cho việc uống thuốc tây, bên cạnh đó nhỏ mũi + nhỏ họng tích cực cho con bằng nước muối sinh lý hàng ngày, mỗi lần nhỏ đường họng khoảng 1 lọ con (nên mua chai nước muối dạng dung dịch tiêm truyền, vừa đảm bảo vừa kinh tế).
    Có thể dùng cách của mẹ Trâu, hoặc hấp mật ong + kha tử (ra hàng thuốc bắc có liền, vị thuốc này hơi đắng), sau đó pha thêm chút nước lọ cho bé uống ngậm vài lần/ngày.
    Biết lý do con ho do điều hòa thì mẹ lưu ý nhiệt độ điều hoà, hôm nào mát trời thì nên để quạt bình thường, em bé nhà bạn còn nhỏ nên dùng loại quạt tản gió để tránh tình trạng hơi gió từ quạt làm bạt hơi thở của bé, gây khô mũi, khô họng -> ho -> viêm họng, viêm mũi; sử dụng điều hòa liên tục cũng không phải là điều tốt đâu, lắp quạt thông gió để hạn chế bớt tình trạng ĐH làm khô không khí trong phòng kín.
    Cảm ơn bạn nhé.
    Tối nay mình đã thử cho bé uống nuoc diếp cá đun với nước vo gạo. Nhưng mà không biết liều lượng với trẻ 4 tháng thì thế nào là đủ mẹ Trâu nhỉ? Mình vừa cho uống thử 5ml (không cho đường vì mình thấy không khó uống lắm) chắc chút nữa trước khi đi ngủ cho uống thêm 5ml nữa. Hihi, tại vì mẹ Trâu bảo giống kháng sinh nên sợ uống nhiều lại quá liều, mà uống ít lại sợ không có tác dụng. Trả lời giúp tớ với nhé (cả vụ long đờm ở trên nữa). Cam ơn mẹ nó nhiều.
    • 2,618 Bài viết

• 1,143 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Trâu Xem bài viết

2. Kháng sinh
    Trước hết em xin gửi lời cảm ơn đến mẹ đã post bài thuốc này ở trong topic dùng rau diếp cá chữa ho mà em không tìm thấy để cảm ơn. Từ lâu em đã biết diếp cá là một trong những vị thuốc kháng sinh tự nhiên rất mạnh nhưng em không dám dùng cho bé vì một phần nó tanh rất khó uống nhưng cái chính diếp cá tính mát đến hàn dùng cho bé rất dế bị đi ngoài mà em không biết làm thế nào để giải quyết vấn đề này.
    Nhưng khi đọc bài của mẹ nó thì em thấy giải pháp dùng nước gạo quả thật là rất thông minh đã khắc phục hoàn toàn hai vấn đề em băn khoăn và thêm nữa nước gạo là thứ nước rửa sạch tất cả những chất nhờn bẩn cực kỳ hiệu quả.

Cách làm như sau:
    Diếp cá 1 nắm, nước vo gạo đặc: 1/2-2/3 bát ăn cơm (dùng trong 1 ngày cho bé từ 2-3 tuổi). Diếp cá các mẹ rửa sạch cho vào cối giã thật nhuyễn. Cho nước gạo cùng diếp cá vào đun sôi lên rồi giảm lửa thật nhỏ. Đun tiếp trong khoảng 20-30' và thỉnh thoảng nhớ đảo cho rau nhừ đều. Sau đó các mẹ lọc lấy nước để nguội, cho tý đường vào cho các bé dễ uống.
    Thứ nước này đảm bảo không tanh, và rất dễ uống.
    Liều dùng 2-3 lần / ngày sau bữa ăn khoảng 1 tiếng là tốt nhất. Không nên gần trước hoặc sau bữa sữa của bé
    Nước gạo đã rửa sạch họng cho bé và diếp cá có tác dụng kháng viêm trực tiếp trên họng và amidan
    Đây là vị thuốc kháng sinh hoàn toàn mát, nhất là đối với các bé bị táo bón. Nếu khi uống các mẹ thấy con đi phân hơi nát thì hoàn toàn là chuyện bình thường vì cơ thể đã thải ra một số chất bẩn, đờm....Nếu phân lỏng thì các mẹ thêm nước gạo hoặc tăng độ đặc của nước gạo lên sẽ hết hiện tượng này.

Bài thuốc diếp dùng rất giống kháng sinh nên chỉ khoảng từ ngày thứ hai đến ngày thứ ba là các bé có biểu hiện thuyên giảm rõ rệt.

cám ơn bài viết của mẹ Trâu nhé. Tuy nhiên, khi mình áp dụng bài thuốc của mẹ Trâu cho bé nhà mình thì không đỡ nên mình có 1 số thắc mắc như sau:

1. Tình trạng bé nhà mình: lúc đầu: ho húng hắng, sau đó có đờm. Ngay lập tức mình cho bé uống quất hấp mật ong, rồi lá hẹ hấp đường phèn. Bé kô đỡ, tối đó bé ho nhiều hơn.
    Mình liền áp dụng bài thuốc diếp cá của mẹ Trâu trong ngày thứ 2, cho bé uống 1 lần vào buổi sáng, 1 lần vào buổi trưa và 1 lần vào buổi chiều. Tuy nhiên bé ngày càng nặng, ho nhiều hơn, cơn ho nặng hơn, đờm nhiều hơn, và bé bị khan giọng, người có biểu hiện sốt vì bị viêm nặng hơn, nhìn bé mệt mỏi hơn nhiều.
    Đến lúc này mình buộc phải dùng ks Cifex vì bé nếu không bé sẽ lên cơn sốt và ho nhiều hơn, đặc biệt rất hay dọa trớ khi ăn, nên phải bế bé rất cẩn thận.

2. Thắc mắc của mình:

- 1 nắm lá diếp cá là bn? nắm to đẫy tay hay nắm nhỏ? không biết có phải lá diếp cá mình chế biến cho bé với nước gạo ít quá không? vì mình cho 1 nắm nhỏ thôi.

- tại sao phải đun diếp cá với nước gạo từ 20 - 30 phút? vì bản thân lá diếp cá giã nhỏ rồi lọc nước là có thể uống trực tiếp rồi, vậy nếu để khử trùng thì chỉ cần đun sôi với nước gạo là ok, sao lại phải ninh đến 20 - 30 phút? lá diếp cá nhừ sẽ có tác dụng như thế nào? (mình hỏi kỹ vì mẹ chồng mình là dược sĩ, bà hỏi tại sao phải ninh nhừ như vậy, mình kô biết trả lời sao)

- mẹ Trâu và các mẹ khác cho bé uống nước diếp cá với nước gạo bé có đỡ ngay không? hoặc ít nhất kô đỡ ngay thì bệnh cũng phải cầm chừng chứ? bé nhà mình thì ngày càng nặng nên mình buộc phải dùng kháng sinh :Sad:

- Mình cho bé uống kháng sinh rồi, thì vẫn có thể cho bé uống nước diếp cá với nước gạo chứ hay dừng luôn?

Rất cám ơn mẹ Trâu và các mẹ khác có kinh nghiệm chia sẽ những thắc mắc của mình nhé!

• 1,735 Bài viết

• 2,181 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bé Mập Xem bài viết
    Cảm ơn bạn nhé.
    Tối nay mình đã thử cho bé uống nuoc diếp cá đun với nước vo gạo. Nhưng mà không biết liều lượng với trẻ 4 tháng thì thế nào là đủ mẹ Trâu nhỉ? Mình vừa cho uống thử 5ml (không cho đường vì mình thấy không khó uống lắm) chắc chút nữa trước khi đi ngủ cho uống thêm 5ml nữa. Hihi, tại vì mẹ Trâu bảo giống kháng sinh nên sợ uống nhiều lại quá liều, mà uống ít lại sợ không có tác dụng. Trả lời giúp tớ với nhé (cả vụ long đờm ở trên nữa). Cam ơn mẹ nó nhiều.
    Mình dạo này ít vào đây và cứ tưởng nhà của mình trôi tít đi đâu rồi nên trả lời chậm. Xin nhận lỗi với mọi người nhé.

Bé Mập Bạn cho uống 1 ngày 3 lần mỗi lần 5ml là được rồi. Còn long đờm chỉ cần uống buổi sáng khoảng nửa thìa cafe thôi.

mecube: Nếu bạn không cho con long đờm thì diếp cá không có tác dụng đâu vì như mình đã nói là chỉ có tác dụng trực tiếp trên vùng da mô bị viêm. Nếu bạn không đảm bảo là lúc con uống sau khi đã long đờm thì diếp cá không tác dụng được vào họng vì đã bị đờm cản.

Uống diếp cá thường sau 1-2 ngày là đỡ luôn, sang đến ngày thứ 3 là nhẹ rồi nên nếu con không đỡ thì bạn phải tìm biện phám khác.

Diếp cá phải đung kỹ với nước gạo để cho chất kháng sinh trong diếp cá ra hết hoà tan với tinh bột trong nước gạo. Nước gạo chính là thứ nước rửa tốt nhất

Mật ong quất gừng, cũng như hẹ hầu như dùng để chữa ho, giảm ho tuy nhiên trong tình trạng ho có đờm thì nên uống long đờm trước rồi mới uống giảm ho sau.

Nhưng loại thuốc ho dân gian uống đúng cách là nên cho uống nhiều lần trong ngày, mỗi lần chỉ cho bé nhấp 1 tẹo thôi nhất là lúc đang ho. Không nên uống nhiều trong 1 lần.

Có thể sử dụng mấy loại thuốc giảm ho tuỳ từng trường hợp như sau:

Nếu bé ho nhẹ do bị cảm lạnh, trong mùa lạnh, không nhiều đờm hoặc đờm loãng trắng thì nên dùng mật ong + quất + gừng, mạch nha + phật thủ.

Nếu bé ho do bị nóng trong, biểu hiện là có rôm, người hơi sốt, khát nước, đờm đặc, xanh, uông kháng sinh nhiều thì dùng diếp cá + nước gạo, lá hẹ + đường phèn, trà phật thủ dùng uống thay nước

dấm táo + mật ong dùng chung cho cả hai trường hợp.

Tuy nhiên các mẹ lưu ý là để cho các loại thuốc giảm ho, giảm viêm đạt hiệu quả tốt thì bắt buộc phải long được đờm cho bé và hiện tại mình chỉ thấy mật ong + chanh là có tác dụng long đờm.

Thêm nữa để tăng sức đề kháng cho các con, các mẹ nên cho bé ra ngoài trời nhiều, nhất là vào buổi sáng sớm khi nắng chưa gắt. Bật điều hoà ít thôi, phòng của bé phải được mở cửa thường xuyên cho thoáng.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Giải pháp trang trí cho nhà chung cư

Việc mua nhà là của chồng còn việc trang trí bài trí nhà cửa phải là của chúng ta (đôi khi cả 2 đều...

• Thực phẩm an toàn cho bé vào mùa hè

Thời tiết nóng bức khiến trẻ em mệt mỏi và dễ mắc các loại bệnh, nhất là những trẻ nhỏ dưới 3 tuổi....

• Chữa ho bằng các bài thuốc đơn giản

Bạn có thể chữa ho bằng các vị thuốc dễ kiếm như tía tô, chanh, bạc hà, rau má... với cách chế biến cực kỳ đơn giản. Theo Đông y, chia ho làm hai thể bệnh: ho do ngoại cảm và ho do nội thương. Ho do ngoại cảm Cảm lạnh (phong hàn): Sốt, sợ lạnh, đau đầu, ho, đờm lỏng, ngạt mũi. Dùng lá tía...

• Chữa ho cho bé bằng những bài thuốc dân gian hiệu nghiệm

Khi phát hiện bé bắt đầu có triệu chứng ho, trước khi phải dùng đến giải pháp thuốc kháng sinh, bạn thử điều trị cho bé bằng những bài thuốc chữa ho dân gian nhưng rất hiệu quả dưới đây: Giã nát hai tép tỏi, trộn với hai thìa cà phê mật ong, đem hấp cách thủy. Chú ý không được hấp chín tỏi, nếm...

• Làm thế nào để bé đỡ táo các mẹ ơi giúp em với!

Các mẹ ơi, bé nhà em 5 hôm rồi không chịu đi i nặng, bình thường 2-3 ngày bé mới đi mà mỗi lần đi...

• 378 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Ui, mẹ Trâu ơi, em hỏi tý, thật ra bé nhà em sốt 3 ngày nay rồi, toàn trên dưới 38o, lại thêm đi ngoài phân như bã đậu và nước rời rạc, không tanh. Em chán quá, bé nhà em mới 6 tháng thôi, em chẳng dám vào viện đâu, thằng nhà em từ 1 tháng đã nằm viện 5 ngày rồi.