Bệnh trẻ em

Khẩn....Bé bị mở khóa đầu

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 5.21K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

• 12 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các bạn ơi, cu tí nhà em mới sinh được 6 ngày bị mở khóa đầu, đầu bé có 1 rãnh lõm và nhũn, bé cứ ngủ li bì, cho bé ti thì bé ti yếu, mọi ngày bé ti rất khỏe. Làm thế nào bây giờ, Các bạn giúp mình với, thương bé quá...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me_thienbao; 14/05/2007 vào lúc 11:03 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 160 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_thienbao Xem bài viết
    Các bạn ơi, cu tí nhà em bị mở khóa đầu, đầu bé có 1 rãnh lõm và nhũn,bé cứ ngủ li bì, cho bé ti thì bé ti yếu, mọi ngày bé ti rất khỏe. Làm thế nào bây giờ, Các bạn giúp mình với, thương bé quá...
    Bạn ơi,

Nếu bạn cảm thấy rất nguy cấp cho bé thì bạn cho bé đi khám ngay đi nhé! Các mẹ trên này rất tốt bụng và giàu kinh nghiệm nhưng ko thể thay thế bác sĩ được. Nghe mẹ nó tả qua thì nếu là mình, mình cho bé vào viện Nhi ngay

Chúc bé khỏe mạnh
    • 12 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ơn trời, bé đã ổn rồi.
    Một vài điều về mở khóa đầu trẻ em.
    Trẻ em mở khóa đầu khi bị lạnh, hay xảy ra ở các vùng có núi đá vôi (Quảng Ninh,Cao Bằng...., có vẻ ở HN bé ít bị vì mình seach trên google không thấy nói về bệnh này), nôm na như người lớn bị cảm vậy.
    Thông thường bé trai bị sau 7 ngày, bé gái bị sau 9 ngày. Bệnh này các bệnh viện không chữa được và cũng không nhận chữa.
    Triệu chứng : Bé nằm li bì, trông mệt mỏi, thóp của bé nhũn, có 1 rãnh lõm chạy dọc đầu.
    Cách chữa chủ yếu là chữa theo cách dân gian. Bé của mình được 1 bà cụ chữa bằng cách nhai nát trầu không, vôi, gừng gió(như ăn trầu vậy). Ba thứ đó +nước bọt tạo ra chất sệt và xoa bóp đầu bé(như matxa vậy) và xoa bóp, bấm huyệt 2 lần/2ngày. Dần dần khoảng 5 ngày sau rãnh lõm ở đầu bé khép dần lại trở lại bình thường.
    Những cái hôn vụng trộm bao giờ cũng ngọt ngào nhất và bao giờ cũng tiềm ẩn những cái tát nảy đom đóm mắt nhất
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 160 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Ơn trời, bé đã ổn rồi.
    Trẻ em mở khóa đầu khi bị lạnh, hay xảy ra ở các vùng có núi đá vôi (Quảng Ninh,Cao Bằng...., có vẻ ở HN bé ít bị vì mình seach trên google không thấy nói về bệnh này), nôm na như người lớn bị cảm vậy.
    Thông thường bé trai bị sau 7 ngày, bé gái bị sau 9 ngày. Bệnh này các bệnh viện không chữa được và cũng không nhận chữa.
    Triệu chứng : Bé nằm li bì, trông mệt mỏi, thóp của bé nhũn, có 1 rãnh lõm chạy dọc đầu.
    Cách chữa chủ yếu là chữa theo cách dân gian. Bé của mình được 1 bà cụ chữa bằng cách nhai nát trầu không, vôi, gừng gió(như ăn trầu vậy). Ba thứ đó +nước bọt tạo ra chất sệt và xoa bóp đầu bé(như matxa vậy) và xoa bóp, bấm huyệt 2 lần/2ngày. Dần dần khoảng 5 ngày sau rãnh lõm ở đầu bé khép dần lại trở lại bình thường.
    Chúc mừng bé đã khỏe mạnh. Mình chưa biết đến bệnh này bao giờ. Tks mẹ bé đã chia sẻ kinh nghiệm.
    • 2,683 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

Ơn trời, bé đã ổn rồi.
    Bệnh này kì nhỉ, chưa từng nghe thấy ai nói bao giờ. Có ai biết về bệnh này không ?
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình ở Quảng Ninh, ngoài chỗ mình bệnh này cũng khá phổ biến, ngoài bệnh viện không thể chữa được, chỉ chữa bằng dân gian thôi, bé nhà mình trước cũng bị như thế, bà lang dùng củ địa liền và lá ngãi cứu dã nhỏ ra rồi đắp lên vết thương, chỉ vài ngày là lành, ngoài ra còn có cánh bấm huyệt rất hiệu quả chỉ trong vài tiếng.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình vừa tìm hiểu về bệnh này. Nói chung là không đáng lo, ở vùng Quảng Ninh rất hay bị, được giải thích là do nguồn nước đá vôi.
    Có nhiều dạng mở khóa đầu như: chỉ ngủ, chỉ khóc, chỉ nôn,...
    Loại chỉ nôn(nước, dớt dãi) là nặng nhất và bố mẹ bé rất lo lắng. Nếu bé nhà bạn có bị bệnh này cũng đừng quá lo lắng, vì nó là bệnh hay gặp và dễ chữa.
    Trong y văn thế giới thì chưa ghi nhận bệnh này, bởi vậy về mặt khoa học thì chưa có cách chữa nào có hiệu quả(uống thuốc, tiêm,... ko có tác dụng).
    Nhưng trong dân dan việt nam mình thì đã ghi nhận rất, rất nhiều trường hợp bé sơ sinh bị mở khóa đầu. Bởi vậy cũng có nhiều bài thuốc cực kỳ công hiệu cho bệnh này.
    Mình giới thiệu với các mẹ bài thuốc được cho là hay và dễ làm nhất:
    ----
    Vị thuốc:

+ Lá khế 1 nắm chặt
    + Lá rau ngót một nửa nắm(bằng 1/2 đến 1/3 lá khế)
    + Lá nhọ nồi một nhúm(bằng 1/2 lá ngót) => chú ý nếu mùa đông ko có là thì đào lấy dễ cũng có cùng công hiệu
    + Hành khô 3->5 nhánh

Cách dùng:

+ Tất cả được rửa sạch, cho vào cối giã nhuyễn, dùng tay vét tất cả ra một khăn vải màn rồi đắp vào theo rãnh nứt ở trên đầu bé.(có thể hòa thêm chút nước sôi trước khi vét ra khăn, vì như vậy bé đỡ lạnh đột ngột, đảm bảo khi đắp vào đầu bé thấy dễ chịu)

Ghi chú:

+ Đắp đến khi khăn khô hết mới bỏ ra thay băng mới, đắp đến khi khỏi thì thôi(thường thì chỉ 1 ngày là có công hiệu)
    + Mẹ cho bé bú thì kiêng ăn thịt gà, kiêng ăn tôm.

Thanks!
    Chúc các bé hay ăn, nhanh lớn!
    • 31 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình ở Quảng Ninh nè, bé nhà mình sinh vào 9h tối hôm trước thì khoảng sáng hôm sau bé bị mở khóa đầu. Chưa rõ nguyên nhân chính xác nhưng theo các bác cùng phòng là do y tá cho mình nằm giường có cái quạt trần ngay bên trên. Chờ phòng tự chọn lâu quá nên mình nằm tạm phòng chung mà. Cả nhà rất lo vì mới sinh mà. Mẹ đẻ mình gọi cho bác cùng xóm, bác đến kiểm tra và cho 3 lá trầu, 1 lá đắp thóp trên, 2 lá đắp thóp dưới. 1 lúc sau bé dậy bú liền . Tối đắp thêm 1 mồi gì đó giống như miếng bã trầu vào rốn. Không đắp trực tiếp vì bé vẫn còn băng rốn mà. Đắp mấy tối là khỏi.
    Mình nghĩ bé bị mở khóa đầu 1 phần do thóp bé còn rộng, bị lạnh nên bị mở khóa đầu.
    Khi gặp tình huống này, các mẹ hết sức bình tĩnh, vì mới sinh, thể trạng còn yếu, không nên quá lo lắng mà ảnh hưởng tới lượng sữa cho con sau này. Có thể nhờ người nhà đi tìm các bài thuốc trên từ các mẹ có kinh nghiệm. Tuyệt đối không xông hương quanh đầu bé, rất nguy hiểm. Phải để ý bé nếu ngủ quá lâu hơn 3h ko dậy bú phải kiểm tra ngay.
    Chúc các mẹ vui, các bé hay ăn chóng lớn!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)