Hướng dẫn chăm sóc trẻ và giải đáp các thắc mắc thường gặp của trẻ nhỏ. DrThuong

• 1 Lượt chia sẻ
  • 3.41K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 15 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trẻ con như búp trên cành. Biết ăn, biết ngủ, biết học hành là ngoan.:Laughing:
    Ngày xưa, bố mẹ nuôi con dễ dàng hơn bây giờ rất nhiều, một nhà có 5 đến 7 đứa nuôi vẫn tốt. NHư tôi sau này vẫn đi học, đi làm mà chẳng có tí sữa nào cả, chẳng có bao giờ đi khám cả. Nhưng bây giờ vấn đề nuôi trẻ nhỏ thực sự không đơn giản, ngoài vấn đề cho ăn, sữa hàng ngày như thế nào, rồi trẻ hắt hơi, sổ mũi, ho, sốt... đã làm rất nhiều bố mẹ trẻ lo lắng, không biết làm thế nào. Nhiều người đưa con đi viện để rồi có một núi thuốc ( có lẽ chỉ cần uống thuốc đủ no), có đứa được bố mẹ đưa ra các phòng khám tư nhân ( Rồi cũng được những đơn thuốc mà không biết có nên dùng hay không) Hoặc dùng mãi cũng ko thấy khỏi. Là một bs Nhi khoa, sau khi đọc một số bài tâm sự trên một vài diễn đàn tôi thấy một số bài thuốc, mẹo vặt của các bà mẹ chia xẻ trên mạng rất hợp lý, nhưng trái lại một số thì lại sai lầm một cách kinh khủng. đặc biệt là một số còn nguy hiểm đến tính mạng của trẻ, vậy mà họ vẫn cứ làm.
    Với phương trâm, lấy trẻ em làm trung tâm. Tôi xin mở topic này. Hy vọng sẽ chia xẻ các kiến thức cùng các bạn. Mong rằng nó sẽ có ích cho các cháu sau này. :Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 551 Bài viết

• 1,442 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Chào bs Thuong, chúc bác một ngày tốt lành.:Rose:
    Em có 1 số thắc mắc nhờ bs tư vấn giúp ah!
    1 Con em khi uống sữa và khi ngủ ra rất nhiều mồ hôi đầu. Như vậy có ảnh hưởng gì không ah?
    2 Con em lười uống sữa, mỗi ngày cả nước, cháo, bột, (ngày 2 cữ dặm), sữa chỉ dc 600ml. Cháu có vẻ k thích uống sữa, mỗi lần dc khoảng 100 là thôi, nhưng đưa nước vào thì cháu uống rất ngon lành. Việc này có thể khắc phục dc không ah?
    3 Cháu tiểu nước rất vàng thì khắc phục bằng cách nào ah??
    Xin cảm ơn bs :Rose::Rose::Rose::Rose:
    ts63mcpnkkeNortjKzUjI0MTG1MFayBlwwFZEC1g,,29
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 15 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Ra nhiều mồ hôi do rất nhiều nguyên nhân. Bạn ko nói rõ con bạn bao nhiêu tuổi, cân, tiền sử trước nay thế nào? Gia đình sống ở đâu? Điều kiện kinh tế thế nào? Ngoài vấn đề ra nhiều mồ hôi thì có kèm theo triệu chứng gì khác không? Ví dụ như rụng tóc, chậm lên cân hay không?
    Đa phần trẻ ra nhiều mồ hôi trộm, tóc rụng sau gáy theo kiểu trâu liếm là một trong triệu chứng của thiếu vitaminD
    Vấn đề uống sữa của con bạn phụ thuộc vào tuổi, cân nặng thì mới biết được uống bao nhiêu là bình thường. Nhưng theo bạn tả thì có vẻ con bạn không thích uống sữa mà bạn đang chọn, biểu hiện là nó uống nước ngon lành nhưng ko chịu uống sữa
    Nước tiểu vàng có nhiều kiểu vàng, Nếu vàng sẫm như nước chè đặc kèm theo đứa trẻ xanh xao, hoặc phân bạc màu vv thì đó là bệnh lý, bạn cần mang tới viện nhi trung ương để kiểm tra. Còn chỉ vàng hơn bình thường thì đấy là do con bạn thiếu nước. Bạn chỉ cần cho con uống nhiều nước là ok.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)