Bệnh trẻ em

Hỏi về triệu chứng của bệnh viêm phổi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 35.7K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 595 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Cu Bill nhà em một đợt ho gần đến tháng trời, em đưa đi khám hết bác sỹ này đến Bs khác, hết viện Nhi rồi phòng khám tư, vừa rồi đỡ được khoảng hơn 1 tuần rồi giờ lại bị ho lại, nhưng ho không nhiều. Đợt này lại thêm tật ăn vào bao nhiêu là trớ ra bấy nhiêu, em lo quá, không biết đó có phải là triệu chứng của bệnh viêm phổi không? Các mẹ giúp em với!

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 668 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Viêm phổi bé sẽ sốt + ho kèm theo tiếng rít. Bạn sẽ có cảm giác bé thở rất khó khăn, bụng phập phồng theo từng hơi thở ý.

Theo như bạn nói chắc bé nhà bạn không phải bị viêm phổi đâu. Bạn cố gắng chữa dứt điểm bệnh ho của bé vì để lâu như vậy dễ bị biến chứng sang các bệnh khác.

• 363 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹcuBill
    Cu Bill nhà em một đợt ho gần đến tháng trời, em đưa đi khám hết bác sỹ này đến Bs khác, hết viện Nhi rồi phòng khám tư, vừa rồi đỡ được khoảng hơn 1 tuần rồi giờ lại bị ho lại, nhưng ho không nhiều. Đợt này lại thêm tật ăn vào bao nhiêu là trớ ra bấy nhiêu, em lo quá, không biết đó có phải là triệu chứng của bệnh viêm phổi không? Các mẹ giúp em với!
    Viêm phổi thì triệu chứng rất dễ nhận biết như mẹ KIBO nói đấy, viêm phổi thường kèm theo sốt nhẹ và ho còn nếu mẹ tinh ý và có kinh nghiệm thì có thể kiểm tra bằng cách là áp tai vào sau lưng của bé (phần phổi ấy) để nghe tiếng thở có bé, nếu thấy có tiếng ran rít thì có thể là bé đã bị viêm phổi. Nhưng mà mecubill đã cho bé đi khám rồi cơ mà, thế lúc trước bác sỹ kết luận thế nào? Bé nhà mình lúc trước bị viêm phế quản, mình cho bé đi khám rất kiên trì, cứ hết một đợt thuốc là lại cho khám lại, không biết là bao nhiều lần nữa, đến khi hết viêm phế quản thì lại bị ho, nghe con ho mà mẹ cứ não cả ruột ra. Bé nhà bạn bị ho + nôn nhiều cũng có thể chỉ là bị viêm họng thôi. Cứ cho bé khám lại và làm theo chỉ dẫn của bác sỹ thôi, mấy cái vụ ho này mẹ phải kiên trì thôi, nó sẽ không khỏi dứt điểm ngay đâu. Mặt khác vì bé rất dễ nôn trớ nên chú ý tới bữa ăn của bé, chia nhỏ các bữa ăn ra, cho uống nhiều cam....
    Không biết có giúp được gì bạn không, mong cho bé chóng khoẻ.

• 595 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bi Bi
    Viêm phổi thì triệu chứng rất dễ nhận biết như mẹ KIBO nói đấy, viêm phổi thường kèm theo sốt nhẹ và ho còn nếu mẹ tinh ý và có kinh nghiệm thì có thể kiểm tra bằng cách là áp tai vào sau lưng của bé (phần phổi ấy) để nghe tiếng thở có bé, nếu thấy có tiếng ran rít thì có thể là bé đã bị viêm phổi. Nhưng mà mecubill đã cho bé đi khám rồi cơ mà, thế lúc trước bác sỹ kết luận thế nào? Bé nhà mình lúc trước bị viêm phế quản, mình cho bé đi khám rất kiên trì, cứ hết một đợt thuốc là lại cho khám lại, không biết là bao nhiều lần nữa, đến khi hết viêm phế quản thì lại bị ho, nghe con ho mà mẹ cứ não cả ruột ra. Bé nhà bạn bị ho + nôn nhiều cũng có thể chỉ là bị viêm họng thôi. Cứ cho bé khám lại và làm theo chỉ dẫn của bác sỹ thôi, mấy cái vụ ho này mẹ phải kiên trì thôi, nó sẽ không khỏi dứt điểm ngay đâu. Mặt khác vì bé rất dễ nôn trớ nên chú ý tới bữa ăn của bé, chia nhỏ các bữa ăn ra, cho uống nhiều cam....
    Không biết có giúp được gì bạn không, mong cho bé chóng khoẻ.
    Cám ơn mẹ Bibi và mẹ Kibo lắm! Có người chia sẻ thế này em cũng thấy đỡ, dạo này quả thực đau đầu với vấn đề sức khoẻ, dinh dưỡng của cu Bill quá. Hôm trước có chị bạn bảo con chị ấy ko sốt, chỉ có ăn xong là nôn trớ thôi, cho đi khám thì phát hiện bị viêm phổi nên em mới lo. Lần trước cho Bill đi khám, bs chẩn đoán bị viêm phế quản, uống không biết đến bao nhiêu là kháng sinh rồi. Thương con lắm! Mỗi bác sỹ cho một cái đơn, em cứ là hoa hết cả mắt, chóng cả mặt. Giờ chắc lại phải nhồi thêm kháng sinh nữa rồi! Thật chẳng biết nên theo bác sỹ nào nữa đây. huhu... Mỗi lần nghe con ho, thấy con trớ ra mà mẹ thắt hết cả ruột cả gan....

• 697 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹcuBill
    Cám ơn mẹ Bibi và mẹ Kibo lắm! Có người chia sẻ thế này em cũng thấy đỡ, dạo này quả thực đau đầu với vấn đề sức khoẻ, dinh dưỡng của cu Bill quá. Hôm trước có chị bạn bảo con chị ấy ko sốt, chỉ có ăn xong là nôn trớ thôi, cho đi khám thì phát hiện bị viêm phổi nên em mới lo. Lần trước cho Bill đi khám, bs chẩn đoán bị viêm phế quản, uống không biết đến bao nhiêu là kháng sinh rồi. Thương con lắm! Mỗi bác sỹ cho một cái đơn, em cứ là hoa hết cả mắt, chóng cả mặt. Giờ chắc lại phải nhồi thêm kháng sinh nữa rồi! Thật chẳng biết nên theo bác sỹ nào nữa đây. huhu... Mỗi lần nghe con ho, thấy con trớ ra mà mẹ thắt hết cả ruột cả gan....

Hương ơi ! Khổ thân cu Bill.
    Ừ vẫn có trường hợp Viêm Phổi nhưng không sốt đấy. Chíp nhà mình cũng đã từng bị như thế. Thấy con chỉ ho mẹ nghĩ là Viêm họng nên cho uống thuốc "Dân gian", đến khi đưa con đi khám thì bị BS "Ca cho một bài vì để con Viêm Phổi nặng".

Hương thử đến chỗ BS Hoàn ở Ngõ Chùa Đồng Quang (Tây Sơn) xem sao. BS này cũng mát tay lắm. Mình biết chị này gần 10 năm rồi.

Nếu Hương cần, ngày mai mình đưa địa chỉ cho.

• 2,302 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

• 1,557 Bài viết

• 2,184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bi Bi
    Viêm phổi thì triệu chứng rất dễ nhận biết như mẹ KIBO nói đấy, viêm phổi thường kèm theo sốt nhẹ và ho còn nếu mẹ tinh ý và có kinh nghiệm thì có thể kiểm tra bằng cách là áp tai vào sau lưng của bé (phần phổi ấy) để nghe tiếng thở có bé, nếu thấy có tiếng ran rít thì có thể là bé đã bị viêm phổi.
    Xin bổ sung thêm một chút thôi, là cũng bằng cách áp tai vào lưng của bé, minh cũng có thể biết được bé có bị đờm không. Mình chẳng biết miêu tả thế nào, nhưng sau vụ Bi nhà mình bị viêm phổi lúc 7 tháng thì tới giờ, đó là cách mình vẫn thường xuyên kiểm tra mỗi khi thấy cu cậu có biểu hiện hơi không bình thường về sức khoẻ. Nếu thấy có tiếng khè khè kiểu có đờm một cái là Mucomist ngay, thế có khi chỉ 1 gói là ổn. Mà có cái loại thuốc của VN là babamol, rất rẻ mà có tác dụng lắm. Ngay khi thấy sốt, cho uống liền là dập tắt ngay mọi triệu chứng. Trộm vía, từ ngày mẹ cháu áp dụng như thế thì cu Bi không bị sao cả, chứ chỉ cần để dây dưa ra một chút, phát hiện chậm một chút là uống mãi mấy loại thuốc mới khỏi.

• 1,069 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Thương Bill quá. Mẹ cu Bill và chị Scoo ơi, mẹ cháu cũng đang lo lắm đây, con Linh nhà này cũng bao nhiêu kháng sinh rồi . Linh thì không sốt, nhưng cứ sụt sịt và ho mãi, cứ ở nhà ổn ổn nhưng đi học là lại bị lại, mà mẹ cháu chẳng thể nào cho cháu ở nhà mãi được . Chị scoobidoo cho em cái địa chỉ với ạ, để giắt túi, cảm ơn chị .

Mẹ cháu dốt vụ này quá, xin hỏi các bác thế triệu chứng mặt mũi hồng hào (má hồng môi đỏ trông rất xinh , bình thường xanh lét à) thì hình như không phải... phổi mà là... tim nhỉ
    Saving my energy.

• 139 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

PHÁT HIỆN TRẺ VIÊM PHỔI BẰNG CÁCH NÀO?

Một trẻ được coi là viêm phổi khi có ho và thở nhanh, vì khi phổi bị viêm, sự trao đổi oxy ở phổi trở nên khó khăn hơn nên cơ thể rất dễ thiếu oxy. Trẻ phản ứng lại tình trạng này bằng cách tăng nhịp thở lên để bù đắp lại tình trạng thiếu oxy.

Cha mẹ hoặc người chăm sóc có thể dễ dàng quan sát nhịp thở của trẻ bằng cách vén áo để quan sát sự di động của lồng ngực hoặc bụng. Nếu trẻ có thở nhanh thì thấy sự di động đó nhanh hơn những ngày trẻ bình thường. Ðiều quan trọng là phải quan sát lúc trẻ nằm yên hoặc ngủ. Không được quan sát lúc trẻ đang quấy khóc. Nếu có đồng hồ với kim giây, ta có thể để đồng hồ gần bụng hoặc ngực của trẻ và đếm nhịp thở trong vòng 1 phút. Một trẻ có tình trạng thở nhanh nếu ta đếm được:

- Từ 40 lần trong 1 phút trở lên đối với trẻ từ 1-5 tuổi.

- Từ 50 lần trong 1 phút trở lên đối với trẻ từ 2 tháng đến 1 tuổi.

- Từ 60 lần trong 1 phút trở lên đối với trẻ dưới 2 tháng tuổi.

Ðó là dấu hiệu sớm nhất của một trẻ bị viêm phổi.

Nếu không thể đếm được nhịp thở của trẻ hoặc không thể phân biệt được trẻ có thở nhanh hơn ngày thường hay không, bà mẹ có thể vén áo trẻ lên và quan sát lồng ngực. Nếu thấy trẻ thở khác thường hoặc khi thở phát ra một tiếng bất thường nào đó, cũng có thể trẻ đã bị viêm phổi. Khi nghi ngờ một trẻ bị viêm phổi, cần đưa trẻ đến khám tại các trạm hoặc cơ sở y tế gần nhất để được hướng dẫn điều trị cụ thể. Tuyệt đối không tự ý cho trẻ uống kháng sinh khi chưa có hướng dẫn của thầy thuốc.

Dấu hiệu thứ 2 là co rút lồng ngực.

Vén áo trẻ lên và nhìn vào phần ranh giới giữa ngực và bụng xem có dấu hiệu lõm vào khi trẻ hít vào hay không? Ðể quan sát dấu hiệu này dễ dàng và chính xác, hãy bế trẻ nằm ngang trên lòng mẹ hoặc đặt trẻ nằm ngang trên giường. Hiện tượng này phải thấy thường xuyên ở bất kỳ nhịp thở nào của trẻ khi trẻ nằm yên hoặc ngủ mới có giá trị, còn nếu chỉ thấy lúc trẻ quấy khóc hoặc khi cố gắng hít sâu thì không được coi là co rút lồng ngực. Một trẻ có co rút lồng ngực chứng tỏ đã bị viêm phổi nặng, cần được đưa đến bệnh viện điều trị ngay.

http://www.ykhoanet.com/yhocphothong...oa/11_0091.htm

• 134 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

sorry , pót nhầm
    Mít,sống chung với bệnh viêm VA , ngạt mũi mãn tính - Đã khỏi , nói không với nạo VA và kháng sinh.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2