• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Hỏi về sốt mọc răng và sốt bệnh?

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 140K Lượt đọc
  • 85 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 594 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi cho em hỏi một chút! Biểu hiện sốt mọc răng và sốt bệnh khác nhau thế nào ạ? Cu Bill nhà em hai hôm nay toàn sốt trên 38 độ (38,1 độ - 38,5 độ), ăn vào là trớ, miệng lúc nào cũng mím mím, cho cái gì vào miệng là nghiến lấy nghiến để, thỉnh thoảng húng hắng ho, em cho uống hạ sốt thì có giảm nhưng hết thuốc lại sốt lên như cũ, hiện tại Bill đã mọc được 2 cái răng hàm dưới rồi từ cách đây khoảng 3 tuần, sờ hàm trên thì chưa thấy nhú gì cả. Như vậy là sốt mọc răng hay là sốt bệnh ạ, nhờ các mẹ giúp để em còn biết đường gọi bác sỹ? Cám ơn các mẹ nhiều nhiều!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,217 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Cún Kin nhà em cũng bị sốt từ chiều hôm qua, 38.9 độ. Em đã cho uống 1 lần hạ sốt. Sáng nay sốt nhẹ ( 37.9 độ).
    Em không thấy ho hắng gì, cũng không hắt hơi xổ mũi, Kin vẫn chơi nghịch bình thường, thỉnh thoảng còn nghiến răng nữa.
    Có phải sốt mọc răng không hả các mẹ biết tuốt???
    • 182 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mẹ cubill ơi, mình nghĩ nếu là sốt mọc răng thì bé sẽ không ho đâu. Chỉ sốt nhẹ thôi. Còn nếu sốt mà kèm theo ho thì mình nghĩ là sốt do viêm họng. Tốt nhất mẹ cubill nên mời bác sỹ đến khám cho yên tâm. Rút kinh nghiệm cu tí nhà mình, cũng bị sốt cả nhà nghĩ là mọc răng, nhưng khi đi khám bác sỹ bảo là bị viêm họng cấp nên mới gây sốt đấy. Nhưng trẻ con cứ sốt trên 38 độ là cho uống hạ sốt rồi, không để sốt cao gây co giật thì nguy hiểm lắm.
    Chúc các bé mau khoẻ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 281 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Sốt mọc răng thường bé không sốt đến 38 độ đâu (con mình thường chỉ độ 37), ban ngày mải chơi nên có thể bé quên nhưng sẽ hay khó chịu, quấy khóc về đêm. Bé ngứa răng, thích cắn, hay chảy nước miếng và má bừng đỏ....

Sốt trên 38 độ theo mình nghĩ là lo bệnh, phải gặp bác sĩ thôi. Bạn nhớ cho bé uống thuốc hạ sốt đúng liều lượng, đúng như mecukhanh nói đừng để bé bị sốt cao có thể bị co giật (dân gian gọi là giựt kinh phong đó), rất nguy hiểm...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 866 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Tùy thể trạng của từng bé thôi các mẹ ạ. Bé nhà mình hiện tại cũng đang sốt mọc răng nhưng mà sốt 39 độ đấy. Lần trước mọc 4 răng thì chỉ hơi âm ấm đầu thôi, lần này thấy nứt lợi và nhú mầm trắng rồi. MecuBill ơi dù là sốt do nguyên nhân gì thì cứ sốt trên 38 độ là phải dùng thuốc hạ sốt rồi, nếu bé ho gió nhẹ thì có thể dùng bài thuốc dân gian hấp hẹ và húng chanh với đường phèn (or mật ong). Để yên tâm nhất thì mecuBill nên gọi bác sỹ đến khám cho Bill ngay để ngăn chặn bệnh kịp thời nhé. Chúc cu Bill chóng khỏi.
    • 789 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Xuka nhà mình cũng đang sốt, lúc cao nhất toàn là 39.4 độ, mình cũng thấy đa phần mọi người nói là mọc răng thì ko sốt cao, nhưng cũng có bé sốt cao lúc mọc răng, chắc là do tuỳ cơ thể từng bé thật các mẹ nhỉ.
    Mecukhánh ơi đứa bạn mình có con sốt cao, trớ nhiều đi khám bs cũng nói là viêm họng cấp bạn ạ, mặc dù bé ko ho nhưng bs nói là họng bé sưng nên mới gây trớ như vậy. Như vậy là dù bé ko ho (hoặc chỉ ho 1 đôi lần) cũng có thể là viêm họng? như vậy thì đúgn là khó biết thật, đưa bé đi bs thì cũng chỉ uống hạ sốt thôi, nếu viêm họng thì bs lại kê kháng sinh uống thì cũng ko khoái lắm.
    • 88 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Mình cũng không biết nhiều về Nhi, nhưng 2 ông bà ngoại mình thì làm y cả.
    Mình thấy bé nhà mình, mấy bé xung quanh khi mọc răng đều sốt có lúc 38-39 độ.
    Đi khám lúc nào bác sĩ cũng kê cho đủ thứ thuốc, với cả 1 vài lý do gây sốt như viêm họng, viêm A...

Nhưng bà ngoại thì bảo không làm sao, do mọc răng, đề kháng giảm nên dễ nhiễm bệnh khác...

Bà chỉ cho uống vài thuốc kháng sinh nhẹ và thông thường vì theo đơn của bác sĩ toàn kháng sinh đắt, không tốt, hại và dễ gây trờn thuốc ở trẻ...
    Mình thấy bà cho đứa nào uống cũng khỏi và có vẻ đỡ mệt hơn uống mấy thuốc nặng đấy...
    Các bác sĩ bây giờ cũng khó....lắm....
    Đi khám cho con nhiều khi xót ruột vì con bị bắt uống nhiều thuốc quá...
    Và thuốc nào cũng hại gan, thận...

....
    Giá mà bác sĩ cứ như bà ngoại, lúc nào cũng cho uống thuốc nhẹ nhất có thể ấy nhỉ???
    Đỡ mệt cho các con...
    Trong veo một ánh mắt cười
    Trong veo khuôn mặt - khoảng trời của Ba
    • 789 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cảm ơn các mẹ may quá Xuka sốt đến ngày thứ 3 thì đỡ nóng hơn, đến hôm nay thì hết hẳn sốt rồi, lại nghịch như khỉ, xoay như chong chóng. Trộm vía lần này hết sốt nhanh hơn những lần trước, trộm vía trộm vía trộm vía ....
    MẹcuBill, cún kin và Ha Le ơi các bé đã hết sốt chưa? có nhú ra cái răng nào ko. Cún kin ơi Kin cũng là khỉ (nhưng là khỉ quý 3 à) giống Xuka nhà mình đấy nhỉ?
    • 866 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chúc mừng Xuka đã hết ốm nhé. Bé Tuấn nhà mình sau đợt sốt mọc răng rồi viêm họng cũng nhú ra 2 cái răng đấy nhưng bây giờ bé lại đang bị ho và sổ mũi . Các mẹ ơi, các mẹ đừng chủ quan là bé không ho thì không bị viêm họng nhé. Chúc các bé chóng khỏi.
    • Mẹ Anh Minh
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹcuBill
    Các mẹ thông thái ơi cho em hỏi một chút! Biểu hiện sốt mọc răng và sốt bệnh khác nhau thế nào ạ?
    Mình thấy sốt mọc răng bé thường sốt từng cơn rồi thôi. Nếu nhìn vào lợi bé sẽ thấy sưng đỏ. Còn sốt VH hay bệnh khác thì thường sốt liên tục. Lúc bé sốt cao bất kể vì nguyên nhân gì đều nên cho uống thuốc hạ sốt giảm đau. Mình vẫn thường dùng thuốc cốm Babymall đấy các mẹ à.
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ các bé cung cấp cho mình nhiều thông tin bổ ích quá. Cu con mình được gần 7 tháng, mấy hôm nay sốt với các biểu hiện đi kèm như mọc răng nhưng bác sỹ khám lại bảo là do viêm họng, bé sốt trên 38 độ. May mà bs chẩn đoán và cho uống thuốc kịp thời. Lần sau, nếu bé có sốt gì mình cứ gọi bs ngay cho cẩn thận.
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hỏi về sốt mọc răng.bé nhà mình 6 tháng rồi hiện tại bé đang sốt 38 độ ,kèm theo sổ mũi và ho nhẹ.mình vừa đọc bài của các mẹ.mình muốn đưa bé đi kham bệnh tư.nhà mình o lê trọng tấn ,hà nội.các mẹ chỉ nhanh cho mình với.
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cu Cò nhà em cách đây khoảng 1 tháng cũng sốt >39oC. Đi BS thì nói là viêm hô hấp trên nhưng chỉ toàn cho uống hạ sốt với B1 không ah. 3 Hôm sau về thấy hơi nhú ở lợi lên tý răng ==> sốt mọc răng. Hôm nay 25/4 lại sốt như trước -> không biết có đúng như mình nghi không nữa nếu đúng như vậy thì "Chào mừng cái răng mới" hi vọng là như vậy. Xin chia sẻ với các mẹ bé như vậy. Em là bố cu còn mẹ đang cho cu ty bầu
    • 523 Bài viết

• 1,379 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMi Xem bài viết
    Chào các mẹ!
    Mình cũng không biết nhiều về Nhi, nhưng 2 ông bà ngoại mình thì làm y cả.
    Mình thấy bé nhà mình, mấy bé xung quanh khi mọc răng đều sốt có lúc 38-39 độ.
    Đi khám lúc nào bác sĩ cũng kê cho đủ thứ thuốc, với cả 1 vài lý do gây sốt như viêm họng, viêm A...

Nhưng bà ngoại thì bảo không làm sao, do mọc răng, đề kháng giảm nên dễ nhiễm bệnh khác...

Bà chỉ cho uống vài thuốc kháng sinh nhẹ và thông thường vì theo đơn của bác sĩ toàn kháng sinh đắt, không tốt, hại và dễ gây trờn thuốc ở trẻ...
    Mình thấy bà cho đứa nào uống cũng khỏi và có vẻ đỡ mệt hơn uống mấy thuốc nặng đấy...
    Các bác sĩ bây giờ cũng khó....lắm....
    Đi khám cho con nhiều khi xót ruột vì con bị bắt uống nhiều thuốc quá...
    Và thuốc nào cũng hại gan, thận...

....
    Giá mà bác sĩ cứ như bà ngoại, lúc nào cũng cho uống thuốc nhẹ nhất có thể ấy nhỉ???
    Đỡ mệt cho các con...
    Giá mà ai cũng có người nhà làm BS thì có phải đỡ khổ các bé không! Con em cũng sốt, đi tướt mọc răng nhưng vì cháu còn thỉnh thoảng ho nữa nên BS cũng bảo là VA cấp, ỉa chảy cấp. BS cho uống Cefalexin và Smecta 3 ngày k thấy con đỡ (ban ngày người mát nhưng đêm lại sốt, quấy khóc, ăn vào bao nhiêu nôn bấy nhiêu, đi ngoài tóe nước), em lại mang đến BS khác khám, cho uống 3 loại thuốc là Dibencozid, Biosubtyl và Zinc. Đến hôm nay cháu uống đc 2 ngày, đã hết sốt và giảm hẳn nôn trớ nhưng vẫn đi ngoài phân lỏng. Nhìn con mà xót ruột quá!
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ChipIn Xem bài viết
    Giá mà ai cũng có người nhà làm BS thì có phải đỡ khổ các bé không! Con em cũng sốt, đi tướt mọc răng nhưng vì cháu còn thỉnh thoảng ho nữa nên BS cũng bảo là VA cấp, ỉa chảy cấp. BS cho uống Cefalexin và Smecta 3 ngày k thấy con đỡ (ban ngày người mát nhưng đêm lại sốt, quấy khóc, ăn vào bao nhiêu nôn bấy nhiêu, đi ngoài tóe nước), em lại mang đến BS khác khám, cho uống 3 loại thuốc là Dibencozid, Biosubtyl và Zinc. Đến hôm nay cháu uống đc 2 ngày, đã hết sốt và giảm hẳn nôn trớ nhưng vẫn đi ngoài phân lỏng. Nhìn con mà xót ruột quá!
    bé Bòn Bon nhà mình mới được 6 tháng tuổi nhưng đã mọc 2 cái răng rồi, bé sốt, nôn trớ và ho và sổ mũi và còn đi tướt nữa chứ. Mình rất buồn và lo lắng vì bé đang tăng cân đều và khỏe mạnh thì đột nhiên bị như vậy làm bé sụt mất 1/2 kg (trước kia 9kg2). Đi khám thì bác sĩ nói bé bị rối loạn tiêu hóa và cho uống motilium nhưng vẫn không hết, đã thế lại còn bị ho và sổ mũi nữa chứ. Bác sĩ cho thuốc khác và bây giờ bé đỡ hơn rất nhiều nhưng vẫn cò bị đàm nhớt trong cổ và lâu lâu lại ho một chập và ói mửa tùm lum tội nghiệp lắm. Các mẹ có cách nào giúp mình chữa cho bé không còn bị ho nữa mà không phải dùng đến thuốc, uống thuốc tây nóng quá bé đi tè nước tiểu vàng đậm, trông tội lắm:Sigh:
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hai hôm nay cu Đỏ ( 8 tháng tuổi rồi) nhà mình không biết sao bị sốt, trưa nay vẫn không hết ( sốt 39 độ lận). Đi khám BS bảo bị cảm chỉ cho thuốc hạ sốt thôi. các Mẹ cho hỏi:
    - Nếu sốt do mọc răng thì thời gian sốt là bao nhiêu (cu đỏ nhà mình chưa có răng nào cả)?
    - Sốt đến bao nhiêu thì dùng thuốc hạ sốt nhét hậu môn được?
    • 445 Bài viết

• 367 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ cu đỏ Xem bài viết
    Hai hôm nay cu Đỏ ( 8 tháng tuổi rồi) nhà mình không biết sao bị sốt, trưa nay vẫn không hết ( sốt 39 độ lận). Đi khám BS bảo bị cảm chỉ cho thuốc hạ sốt thôi. các Mẹ cho hỏi:
    - Nếu sốt do mọc răng thì thời gian sốt là bao nhiêu (cu đỏ nhà mình chưa có răng nào cả)?
    - Sốt đến bao nhiêu thì dùng thuốc hạ sốt nhét hậu môn được?
    Con bạn không phải sốt mọc răng đâu vì sốt mọc răng thì sốt nhẹ thôi. Còn sốt gần 38 độ là dùng hạ sốt rồi. Bạn mua Efferagant (ko biết có chính xác không) loại viên đạt đút hậu môn, nhớ cho vào tủ lạnh. Khi dùng bóc ra cho vào hậu môn (ban đêm dùng loại này thì thích hợp). Hạ sốt chỉ là biện pháp tạm thời thôi vì viêm tai mũi họng thường hay sốt. Cần đi khám để khám kỹ càng và uống thuốc mới đỡ, chứ ko chỉ hạ sốt không thôi đâu. Chúc cháu nhanh khỏi nhé.
    Bố mẹ yêu các con nhiều lắm

Dù em chưa ngoan nhiều nhưng em ngày càng ngoan hơn.
    • 917 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Bạn ơi, trong y học ng ta k có khái niệm sốt mọc răng. Theo kinh nghiệm của tớ thì có khi có triệu chứng sốt lúc bé mọc răng, cũng có khi là sốt cao lắm, đến 40oC! Bé phải được theo dõi để chẩn đóan đúng bệnh vì có rất nhiều nguyên nhân gây sốt. Thuốc hạ sốt lọai nhét hậu môn cũng dùng liều lượng y như lọai thuốc uống và nó được dùng thay thế cho dạng uống trong 2 trường hợp sau: khi bé đang ngủ mà bị sốt hoặc khi bé không thể dung nạp thuốc bằng đường uống như trường hợp bé bị nôn nhiều. Một lưu ý quan trọng nữa là nếu đã cho bé uống thuốc hạ sốt chưa đến 4 tiếng đồng hồ mà bé vẫn sốt cao thì phải đưa bé nhập viện ngay (nếu sốt cao quá thì áp dụng hạ sốt bằng nước trước khi chở bé đi bệnh viện), không được nhét hậu môn trong khỏang thời gian này gây quá liều.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 917 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ChipIn Xem bài viết

Con bạn được mấy tuổi nhỉ? theo kinh nghiệm của tớ thì con bạn đang bị rối lọan tiêu hóa do uống kháng sinh. bạn xin ý kiến bác sĩ về liều lượng men vi sinh để cho con uống nhé. Lưu ý phải uống men cách kháng sinh khỏang 2 giờ đồng hồ. từ từ bé sẽ hết tiêu chảy (chắc khoảng 2-3 hôm). trong thời gian này cho bé ăn uống bình thường đủ dinh dưỡng nhưng ít rau, k ăn trái cây, chỉ uống sữa công thức và bú mẹ chứ k uống bất kỳ lọai sữa gì khác, ngưng ăn yaourt và phải uống nhiều nước - nếu con bạn trên 1 tuổi thì hầm thêm cà rốt cho con ăn rất tốt.
    • 917 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giadinhbonbon Xem bài viết
    bé Bòn Bon nhà mình mới được 6 tháng tuổi nhưng đã mọc 2 cái răng rồi, bé sốt, nôn trớ và ho và sổ mũi và còn đi tướt nữa chứ. Mình rất buồn và lo lắng vì bé đang tăng cân đều và khỏe mạnh thì đột nhiên bị như vậy làm bé sụt mất 1/2 kg (trước kia 9kg2). Đi khám thì bác sĩ nói bé bị rối loạn tiêu hóa và cho uống motilium nhưng vẫn không hết, đã thế lại còn bị ho và sổ mũi nữa chứ. Bác sĩ cho thuốc khác và bây giờ bé đỡ hơn rất nhiều nhưng vẫn cò bị đàm nhớt trong cổ và lâu lâu lại ho một chập và ói mửa tùm lum tội nghiệp lắm. Các mẹ có cách nào giúp mình chữa cho bé không còn bị ho nữa mà không phải dùng đến thuốc, uống thuốc tây nóng quá bé đi tè nước tiểu vàng đậm, trông tội lắm:Sigh:
    Bạn nên hỏi bác sĩ cho con đi lấy nhớt bằng phương pháp vật lý trị liệu, thường xuyên nhỏ mũi bằng nước muối sinh lý cho con, cho con uống càng nhiều nước càng tốt - nên uống nước ấm. Bé ói lúc bị bệnh là chuyện bình thường, mẹ đừng lo lắng gì hết, nếu bé ói nhiều thì cho bé ăn thành nhiều bữa, mỗi bữa từng ít một - lỡ bé ói thì cho bé nghỉ một lúc lại cho ăn trở lại - mẹ đừng quá lo lắng, k việc gì đâu nhé.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5