• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Hội chứng trào ngược thực quản và dạ dày

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 69.7K Lượt đọc
  • 211 Trả lời

• 108 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình vừa mới phát hiện ra những biểu hiện ho sau khi ăn của bé nhà mình là triệu chứng của Trào ngược dạ dày thực quản. Ai có thông tin gì về vấn đề này xin chỉ giúp ! Để lâu có thể gây viêm phế quản mãn tính, viêm thực quản hoặc thậm chí hen nữa, sợ quá đi mất
    Chị Kiki ơi chị có nhiều kinh nghiệm lại ở bên Tây, tìm hiểu giúp em được không ? Hình như có loại sữa riêng cho trẻ bị bệnh này hay sao ấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,809 Bài viết

• 6,422 Được cảm ơn

Mình chính là một nạn nhân đau khổ của cái chứng bệnh này đây. Bệnh này có nguyên nhân là van cuối thực quản có vấn đề, khi thức ăn đi từ thực quản xuống dạ dày, van mở ra nhưng đóng vào không hiệu quả khiến acid trong dạ dày trào ngược lên thực quản. Ở người lớn điển hình là chứng ợ chua. Ở trẻ nhỏ là nôn trớ. Kiki nhà mình nôn kinh dị. Nhưng những bé nôn được như Kiki nhà mình lại còn là may mắn, người ta gọi là happy spitter. Những bé không nôn được thì thức ăn cùng rất nhiều acid trong dạ dày cứ trào lên rồi lại trôi xuống có khi làm bỏng thực quản của bé. Khi bé nôn nhiều thì nguy cơ bị tràn thức ăn hoặc chất lỏng vào khí quản và các hốc trong mũi họng là rất rõ ràng, để lâu sinh viêm nhiễm. Bệnh này do cả nguyên nhân bẩm sinh (van giữa dạ dày và thực quản tự nhiên có vấn đề - bé trai hay bị hơn bé gái, bé sinh non có nguy cơ cao hơn trẻ đủ tháng, bệnh về sinh hóa- cơ thể sản suất ra quá nhiều acid trong dạ dày, loại này thì còn khó chữa hơn là có vấn đề về giải phẫu) và có thể do cả nguyên nhân khác (như Kiki nhà mình là do mẹ nhồi nhét, bị nôn quá nhiều ngay từ bé lâu dần cơ thể có phản xạ nôn mỗi khi có thức ăn trong dạ dày là suy yếu van cuối thực quản, kích thích tiết nhiều acid...). Bệnh này có thể khiến bé sợ ăn (mỗi lần ăn lại bị trào ngược, bị đau rát trong thực quản, bị nôn) biếng ăn và suy dinh dưỡng. Cách điều trị thì mình dùng Enfamil AR, kết hợp với Motylium, Zantac cũng thấy có hiệu quả. Mình thấy các bác sỹ ở Canada kê đơn cho bé của bạn mình dùng Infant Gaviscon nhưng ở chỗ mình không thấy có.

Do vậy, nếu bé nhà bạn may mắn không bị bệnh này bẩm sinh thì bạn cũng đừng vì nhồi nhét con đến sinh bệnh như mình nhé. Bệnh bẩm sinh thì thường tự khỏi dần dần đến khi bé lớn lên (1,5 tuổi) còn bệnh do mẹ gây ra thì 14 tháng rồi Kiki nhà mình vẫn tiếp tục nôn, cứ ăn được 15phút là lại có 1 cơn quặn lên trong dạ dày, húng hắng ho do bị acid trào lên cuống họng và nôn, rất khổ.

MeHyLam cũng có em bé bị GE Reflux xin mời tham gia giải thích thêm cho bà con với nhé.
    Success is a journey, not a destination.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,313 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

To chipbong: HyLam nha` mi`nh bi. GERD ba^?m sinh. Lu'c dda^`u mi`nh cu*' tu*o*?ng be' bi. colic. Nhu*ng sau ddo' be' no^n nhie^`u qua' ne^n mi`nh mo"i nghi~ dde^'n GERD va` ddu*a be' ddi ba'c sy~. Chi? co khoa?ng 5 % tre? con bi. be^.nh na`y. Most of them la` con trai ddo'! Me. Kiki dda~ gia?i thi'ch kha' ca(.n ke~ ve^` chu*'ng be^.nh na`y ne^n mi`nh chi? ddu*a ra kinh nghie^.m cu?a 1 ba` me. co' con bi. GERD, mong co' the^? giu'p ddu*o*.c gi` ddo' cho chipbong.

Ne^'u be' cu?a chipbong bi. no^n mo^~i nga`y 4 dde^'n 5 la^`n tro*? le^n thi` ddu'ng la` be' bi. GERD. Co' the^? be' kho^ng dung na.p ddu*o*.c lactose tu*` su*~a cow-milk base. Tru*o*'c tie^n ba.n ne^n ddo^?i cho be' uo^'ng su*~a lactose free nhu* la` Isomil cu?a Similac, hoa(.c ba^'t cu*' su*~a na`o kho^ng co' lactose, su*~a la`m tu*` dda^.u na`nh. Sau ddo' ba.n pha?i thicken su*~a ba(`ng ca'ch pha the^m rice cereal va`o su*~a cho be'. Ti? le^. la` 2 muo^~ng ca` phe^ cho 1 ounce su*~a ( 30ml.) Ne^'u ba.n co' the^? mua ddu*o*.c su*~a Enfamil AR thi` kho?e, ba.n kho?i pha?i pha che^' gi` ca? ( tru*o*`ng ho*.p con ba.n kho^ng bi. lactose intorlerence.) Be' bu' su*~a ddu*o*.c thichken thi` se~ i't no^n va` no^n i't ho*n! Sau khi la`m nhu* va^.y ma` be' va^~n co`n no^n thi` ba.n ne^n ddu*a be' ddi ba'c sy~ dde^? xin cho be' uo^'ng Zantac ne^'u be' du*o*'i 1 tuo^?i hoa(.c Prevacid ne^'u be' tre^n 1 tuo^?i. The^m nu*~a la` ba.n ddu*`ng cho be' a(n hoa(.c bu' su*~a nhie^`u mo^.t luc' ma` ne^n chia nho? ra. Mo^~i nga`y cho a(n nhie^`u la^`n, mo^~i la^`n mo^.t i't tho^i. Sau khi a(n hoa(.c bu' thi` ddu*`ng cho be' na(`m vo^.i ma` pha?i cho be' o*. ho*i va` ngo^`i hoa(.c be^' be' tha(?ng lu*ng le^n khoa?ng 30 phu't. Co' the^? be' se~ o*. ma` cu~ng co' the^? kho^ng, nhu*ng ba.n ddu*`ng qua' lo la('ng, cu*' vo^~ hoa(.c vuo^'t nhe. lu*ng be' khoa?ng 10 phu't va` cho be' o*? tu* the^' tha(?ng lu*ng the^m khoa?ng 30 phu't nu*~a.

Ddu'ng nhu* Me Kiki no'i, be^.nh na`y tu*. outgrow khi be' lo*'n. Nhu*ng mi`nh pha?i ddie^`u tri. so*'m ke?o la^u nga`y tha`nh hen suye^~n ra^'t nguy hie^?m. Mi`nh chu*a bie^'t la` ne^'u overfeeding thi` be' cu~ng co' the^? bi. GERD. Nhu*ng mi`nh nghi~ tre? con ma` tu*` cho^'i kho^ng chi.u a(n thi` chu'ng dde^`u co' ly' do ca?. HyLam bi. GERD lu'c cha'u khoa?ng 3 tha'ng. De^'n ho*n 5 tha'ng thi` tu*. nhie^n kho?i. Chi? co' ho*n 2 tha'ng tho^i ma` mi`nh cu*' tu*o*?ng nhu* forever! Ba^y gio*` so vo*'i tre? kha'c thi` HyLam a(n ra^'t i't. Mo^~i nga`y chi? bu' khoa?ng 24- 25 ounces su*~a tho^i, va` a(n 2 hu~ Gerber food, mo^.t hu~ ba'n sa(~n, mo^.t hu~ do me. na^'u . Buo^?i sa'ng ddo^i khi a(n the^m bo^.t dinh du*o*~ng, ddo^i khi chi? bu' su*~a ma` kho^ng a(n. Tre? con bi. GERD le^n ca^n ra^'t cha^m. Nhu*ng mi`nh cu~ng kho^ng lo la('ng vi` ngu*o*`i lo*'n cu~ng co' ngu*o*`i a(n i't a(n nhie^`u, ngu*o*`i be'o ngu*o*`i ga^`y, tre? con cu~ng the^' tho^i ne^n mi`nh kho^ng e'p con a(n. Mie^~n be' vui ddu`a bi`nh thu*o*`ng, kho^ng ddau o^'m gi` la` ddu*o*.c ro^`i.

Mi`nh dda~ tu*`ng ra^'t buo^`n kho^? vi` HyLam no^n qua' nhie^`u, bo^' cha'u pha?i gia(.t qua^`n a'o ( ba(`ng ma'y gia(.t ) cho hai me. con mo^~i nga`y. Ddo^i khi con kho'c me. cu~ng kho'c. Va^'t va? la('m chipbong a. . Nhu*ng kho' kha(n na`o cu~ng tro^i qua he^'t, ba.n ddu*`ng lo. Ddie^`u quan tro.ng la` ti`m ra nguye^n nha^n va` chu*~a tri.. Nuo^i con pha?i kie^n nha^~n va` bi`nh ti~nh. Tre? con ma` bi. GERD thi` a(n i't la('m, ba.n ddu*`ng buo^`n, ddu*`ng e'p be' nhe'! Mong chipbong gia?i quye^'t ddu*o*.c va^'n dde^` va` kho^ng co`n lo la('ng nu*~a.

To Me Kiki: Mi`nh ddo.c nhie^`u ba`i vie^'t cu?a chi., ra^'t ta^m phu.c kha^?u phu.c!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 108 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Cảm ơn chị Kiki và Mẹ Hylam, nhận được thêm thông tin và kinh nghiệm của mọi người em cũng đỡ lo lắng hơn. Bé nhà em đã từng đi khám bác sĩ vài lần, toàn vào Viện Nhi TĐ đấy chứ, các bác sĩ toàn bảo bé bị viêm phế quản, có lần còn bảo bị hen nữa cơ nên toàn cho thuốc kháng sinh và sabutamol, chẳng giải quyết được gì cả
    Mấy hôm trước em vào website: www.bebe-conseil nên mới phát hiện ra bé chắc bị bênh GERD. Chị Kiki ơi, bé nhà em thì không ở trong số happy spitter rồi vì bé rất khó nôn ra được, cứ sau bữa ăn là bé bị ho, nhiều khi thành từng cơn rũ rượi, rút ruột rút gan ấy, nếu nôn ra được thì đỡ hơn. Bé mới bị từ khi 8 tháng thôi, em cũng không chắc có phải do overfeeding không nữa vì bé bị đi gửi trẻ từ khi hơn 5 tháng cơ. À chị Kiki ơi những bé bị GERD hình như không nên uống nước hoa quả phải không ạ, nhất là nước cam (vì sẽ làm tăng nồng độ a-xít trong dạ dày), thế mà bé nhà em lại rất thích nước cam (hay tại uống nhiều nước cam quá nên bị thế hả chị ?).
    Sữa ENFAMIL AR có bán ở VN không hả chị, nếu có thì cho em biết địa chỉ với. Các bạn có ai biết chỉ giúp mình với !
    • 3,809 Bài viết

• 6,422 Được cảm ơn

Thực ra thì các bác sỹ cũng không khẳng định nguyên nhân chính mà Kiki nhà mình mắc bệnh. Nhưng họ cho biết rằng những bé bị overfeeding có tỷ lệ mắc cao hơn và những bé bú bình cũng có nguy cơ cao hơn bé bú mẹ. Mà giải thích của họ thì rất hợp lý là cái van chưa phát triển hoàn chỉnh của bé thì rất dễ suy yếu, malfunctional. Mình rất buồn vì chính mình lại là nguyên nhân khiến bé bị như vậy. Chỉ có điều bé vẫn lên cân được, tuy ăn ít nôn nhiều, lại chơi đùa bình thường nên mình cũng chẳng thể làm gì hơn.

Mình không hiểu Enfamil AR có thể mua ở đâu tại VN. Bạn nào thử hỏi Mead-Johnson giúp với nhé. Mình cũng có người bạn muốn tìm mua. Cả sữa lactose free và sữa đã tách đạm sẵn nữa. Những loại sữa này giúp bé tiêu hóa dễ dàng hơn.
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chipbong mến,
    Mình đọc trong sách cua bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc (chuyên khoa nhi TPHCM) thi` bệnh này nói cho dễ hiểu là "chứng nghẹt ở cuống bao tử". Ở đó, lớp niêm mạc quá dày làm nghẽn đường lưu thông của sữa. Bịnh thường xảy ra ở bé trai.

Cách chữa trị tạm thời là bạn có thể làm như Me.HyLam chỉ là chia ra an nhiều lần trong ngày, hoặc như BS ĐHNgọc này thì "Lúc bé mửa tạm ngưng các thức ăn, thức uống cho ruột bé nghỉ ngơi. Sau đó 15´, nửa giờ, cho uống lại chút nước - ít thôi - và nước lành lạnh càng tốt. Cho ăn chút cháo đặc, hoặc vài múi cam (điều này Chipbong đang thắc mắc phai không) . Nếu bé không mửa nũa, dần dần cho ăn lại. "

Một vài bổ sung nhỏ, mong bé nhà Chipbong mau hết chứng này nhe !
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,809 Bài viết

• 6,422 Được cảm ơn

Bệnh như BS Ngọc nói lại là bệnh khác Nhamnham à. Hẹp môn vị là hẹp van giữa dạ dày và ruột. Bệnh hẹp môn vị khiến cho thức ăn không đi xuống ruột mà trữ lại ở dạ dày và do dạ dày co bóp nên trẻ bị nôn vọt trở ra. Bệnh thường xuất hiện sớm ở tuần thứ 2 đến tuần thứ 8. Bé bị hẹp môn vị thì chắc chắn có nguy cơ suy dinh dưỡng. Một số bệnh nhi cũng tự khỏi, một số khác thì cần được phẫu thuật, nôm na là nong cái van bị hẹp đó ra. Bệnh này bé trai cũng hay bị hơn bé gái. Nếu bé cứ ăn vào là nôn, và nôn rất mạnh, phun cầu vồng thì bạn nên nghĩ đến hẹp môn vị.

Trào ngược dạ dày thực quản thì cũng là tội nợ của một cái van nhưng là van giữa thực quản và dạ dày. Bệnh này lại do cái van đóng lại không được tốt. Khi cần can thiệp bằng phẫu thuật thì người ta lại tìm cách bó chặt cái van này lại. Bệnh nhi có thể không nôn mà chỉ ợ lên thôi rồi lại tự nuốt thức ăn xuống được. Bệnh cũng làm trẻ chậm lớn nhưng chủ yếu là do bé biếng ăn do khi nuốt đau, bị ợ trớ, nôn, ho... và có thể bị viêm phế quản hay hen. Bệnh này thì có thể chữa khỏi bằng cách cho bé ăn thức ăn đặc biệt, tự đặc lại trong dạ dày, khiến đỡ trào ngược,và/ hoặc uống thuốc nhằm giảm sự tiết dịch hoặc co bóp của dạ dày.

Bé nhà mình cũng nôn từ rất sớm nên sau khi loại trừ nguyên nhân nôn do hẹp môn vị thì bé được điều trị theo hướng trị GE Reflux.

Trời ơi, mong là chẳng có bé nào trên WTT bị những cái bệnh quái ác như bé nhà mình.
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ủa vậy à ? Lúc mình đọc sách thì thấy có những điểm giống như Kiki và me.Hylam đã nói (cũng bé trai hay bị, cũng thường xảy ra ở trẻ sơ sinh), cho nên mình cứ tưởng đấy là bệnh này. Chung qui chỉ la mình không biết "môn vị" là gì, nghĩ là từ chuyên khoa, còn bình thường gọi là cuống bao tử. Haha ..... Vậy mình sorry nếu có làm Chipbong confused nhé . (nhưng mà cũng nhờ vậy biêt thêm 1 bệnh mới ha ---> bào chữa ops:
    Mà phải công nhận, chắc là mẹ Kiki có học y khoa nhỉ, sao mà 1 bụng kiến thức vậy, hơn nữa cách giải thích professional lắm !
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các chị ơi,
    Nói như vậy thì em đang bị lẫn lộn, không hiểu bé nhà em là bị trào ngược dạ dầy hay là hẹp môn vị vì sau khi ăn - hay thậm chí đang ăn cháu bị ộc thức ăn ra, cháu không thấy có biểu hiện bị đau bụng trước khi nôn. Nhưng cháu nôn rất nhiều, và khi đã nôn một ít rồi thì nhất định là phải nôn bằng hết thức ăn ra mới thôi, mỗi lần như vậy nhìn rất thương, bụng cứ quặn lên như là lộn hết ruột gan ra ngoài và mặt mũi thì đỏ tưng bừng lên. Cháu rất biếng ăn, khi cháu không thích ăn mà cứ ép là y như rằng sẽ ọe ra. Cháu là bé trai nên rất nghịch, lại ăn ít nữa, một ngày chỉ được 5 bữa thôi, nếu ép sữa thì thôi cháo mà cháo thì thôi sữa.
    Hiện nay em đang cho cháu ăn 3 bữa sữa, 2 bữa cháo (cháu đã 22 tháng rồi nhưng vẫn tiếp tục trớ). Cứ ăn bất cứ thứ gì lạ là cũng trớ. Nhiều khi em bắt chước chị Kiki làm milk shake nhưng vừa thử một cái là cu cậu đã trớ lộn hết cả ra rồi, thử vài lần không được em đành thôi.
    Thực đơn của cháu một ngày như sau:
    7h - 200-250ml sữa
    9h30 - 200ml sữa
    12h30 cháo - một bát ăn cơm con cháo hơi loãng (nếu đặc cháu sẽ ọe ngay)
    3h30-4h - sữa chua hoặc nước cam
    4h30 200ml sữa
    7h cháo
    Còn hoa quả thì thỉnh thoảng lúc nào cháu đòi thì cho ăn.
    Em không biết là làm thế nào để tăng cường năng lượng cho cháu bây giờ vì cháu không thích ăn, lúc nào ăn cũng phải ép, mà hôm nào cậu ấy mệt là lại trớ ra hết và lại phải nhồi lại từ đầu - rất mệt. Em đang tính hay là đi gửi trẻ cho chăm ăn hơn - nhưng mà thử ở lớp tư thục thì không ăn thua vẫn lười ăn thế - chẳng khác ở nhà.
    Em không biết làm thế nào với cháu bây giờ - cháu hiện nay sau khi ốm chỉ còn 9.3kg thôi và cao 83 cm.
    Có ai có cao kiến gì chỉ giúp em với
    Em xin chân thành cảm ơn
    • 108 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chipbong bận quá mấy hôm nay mới có thời gian lang thang lâu trên WTT. Cảm ơn tất cả các bạn về những thông tin và kinh nghiệm trao đổi.
    Chào bạn Tieuty, muốn biết chính xác con bạn có bị GERD không bạn nên cho bé đi khám bác sĩ chuyên khoa (rút kinh nghiệm từ mình nếu cứ đưa đến bệnh viện bình thường thì chưa chắc đã ra bệnh đấy đâu). Mình đã xem thực đơn của bé nhà bạn, cho mình góp ý một chút nhé : từ 7h tối hôm trước đến tận 12h 30 hôm sau mới ăn tinh bột thì có vẻ hơi lâu quá, mình nghe nói buổi sáng có chút tinh bột thì sẽ giúp tiêu hóa tốt hơn (có thể chỉ là vài lát bánh phụ vào với sữa nếu bé không chịu ăn cháo, mì...). Đối với những bé hay nôn trớ, nhất là GERD bác sĩ khuyên nên chia nhỏ các bữa ăn, bố mẹ thì hơi vất vả một chút nhưng đỡ cho bé hơn. Vì nếu cứ để bé lúc nào cũng trong tình trạng bị ép ăn và hay nôn trớ thì cũng là một nguyên nhân phát sinh GERD đấy.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhờ các mẹ tư vấn giúp em với:

Bé Nghé nhà em đã được 19 tháng tuổi mà vẫn hay bị trào ngược quá, hầu như ngày nào cũng bị một lần (cả sữa và cháo), có khi đi ngủ một lúc lại dậy ho, rồi nôn - không phải cháu bị viêm họng nhưng sao thỉnh thoảng lại bị như vậy nhỉ? Có mẹ nào có kinh nghiệm chỉ bảo giúp em với (cách chế biến thức ăn, cách cho ăn,...), có cần đưa cháu đi khám không và ở Hà nội thì khám BS nào (khám tại nhà hoặc Phòng khám tư là tốt nhất vì bây giờ thời tiết đang lạnh em sợ đưa cháu vào BV phải đợi lâu lắm)???

Các Mẹ giúp Mẹ Nghé với nhé!
    Me Nghe
    • 3,809 Bài viết

• 6,422 Được cảm ơn

Mình không biết phòng khám hay bệnh viện nào tốt trong trường hợp này. Nhưng nếu bé nhà bạn đã 19 tháng mà vẫn bị hội chứng trào ngược dạ dày thực quản thì nên đưa bé đi khám sớm. Thường các bé sẽ dần dần outgrow trước khi được 18 tháng tuổi. Bé thường phải thiếu cân so với tuổi và biểu hiện của bệnh lúc này sẽ tương tự giống như người lớn bị ợ chua. Sau khi bé ăn xong sẽ có những cơn dịch vị trào lên thực quản khiến bé bị đau rát trong ngực, lợm giọng, ho vài tiếng rồi nôn. Còn đôi khi bé nôn có thể do bạn cho bé ăn quá no, bé chạy nhảy quá nhiều trong khi dạ dày vẫn còn đầy thức ăn, bé vừa ăn no đã nằm xuống để ngủ... như vậy thì không gọi là bệnh. Tốt nhất là bạn nên giới hạn lượng thức ăn và thời gian bữa ăn của bé. Nhiều bữa nhỏ, ngắn sẽ tốt hơn ít bữa ăn lớn nhưng kéo dài. Hạn chế bé vận động mạnh hoặc nằm ngay sau bữa ăn. Bạn có thể chuyển sang cho bé ăn thức ăn đặc hơn thay vì ăn cháo. Sữa cũng có thể mua loại sữa có thêm chất làm đặc khi vào đến dạ dày, như vậy thì cũng hạn chế được phần nào việc nôn trớ.

Mong rằng bé không phải bị GERD và sẽ sớm hết nôn ói cho mẹ đỡ lo.
    • 290 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Chào các bà mẹ, Muội của mình năm nay đã 5 tuổi rồi, hồi trước đây bé ăn uống rất khó khăn hay nôn trớ nếu như chỉ ăn nhỉnh hơn bình thường một chút thôi là bé có thể nôn ra sạch, do đó bé không ăn được nhiều và phải ăn thành nhiều bữa. Sau tết bé đi học lại cô giáo ép ăn nhiều và bé cũng tự nhiên thích ăn nhiều lên thế là mình chủ quan cứ để bé ăn theo ý bé, nhưng sau đó bé xuất hiện những cơn ho về chiều sau bữa ăn. Thoạt tiên mình cứ nghĩ bé bị viêm họng hoặc viêm phế quản ,v..v nhưng bác sĩ cho uống kháng sinh và thuốc ho rất nhiều mà vẫn không tác dung. Đến nay thì mình có thể khẳng định đến 90% là bé đã bị chứng trào ngược thực quản và dạ dày, mình đã điều chỉnh các bữa ăn của bé lại cho ăn ít đi và không dám cho ăn trước khi đi ngủ nữa thì thấy bé không bị ho nhiều vào ban đêm nữa nhưng không có nghĩa là đã khắc phục được hoàn toàn Mẹ nào có kinh nghiệm hoặc có biết bác sĩ chuyên khoa nào về cái vụ này xin chỉ bảo cho mình với.Mình cám ơn nhiều lắm lắm
    • 1,566 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

• 290 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Cám ơn thông tin của Mẹ của BiTeo nhé
    • 31 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cac me oi , em moi doc duoc cai nạy Em thay ban khoan qua Tro sua sau khi an thi hau nhu be nao chang bi nhi Vay thi lam sao ma fan biet la be co bi benh ko? Be nha em it khi bi tro sua lam nhung trong luc bu thi cung hay van veo uon eo nguoi lam Ko hieu cac be khac co the ko? Em cung de y cho be ngam ti me cho dung cach roi day chu nhung nhieu khi luc dau sua me xuong nhanh qua thi be la tu nha ti ra de tho sau do lai bu tiep Ko hieu the co binh thuong ko
    Cac me cho em loi khuyen voi

Trào ngược dạ dày thực quản có thể gây tử vong

Trẻ có thể bị trớ ngay trong khi ăn.
    Trong lúc bú mẹ, cháu T.Đ.T. (2 tháng tuổi, TP HCM) bị sặc sữa, tím tái và ngưng tim, được cấp cứu ở Bệnh viện Nhi Đồng 1. Các bác sĩ phát hiện cháu trào ngược dạ dày thực quản bẩm sinh. T. đã qua đời giữa tháng 6 do biến chứng viêm phổi.

Ngay từ khi chào đời, cháu T. đã hay bị sặc sữa mỗi khi bú nhanh. Người nhà nghĩ đó là chuyện bình thường nên không đưa đi khám. Sau khi vào Bệnh viện Nhi Đồng 1, các bác sĩ đã hướng dẫn gia đình cho cháu ăn bằng cách bơm ống thông mũi - dạ dày hoặc đút từng muỗng một. Tuy nhiên, chứng viêm phổi quá nặng do hít phải dịch trớ đã lấy đi mạng sống của cháu sau 4 ngày nhập viện.

Chứng trào ngược dạ dày thực quản của cháu T. khá phổ biến ở trẻ em. Đó là tình trạng dịch tiết dạ dày trào ngược lên thực quản. Nó có thể là hiện tượng sinh lý, cũng có khi là triệu chứng của một bệnh nào đó. Chính vì vậy nên nhiều bậc cha mẹ xem thường và để xảy ra hậu quả nghiêm trọng.

Trào ngược dạ dày thực quản sinh lý xảy ra do trẻ ăn quá no, nuốt hơi nhiều trong khi bú. Trong trường hợp này, trẻ sẽ trớ ngay sau bữa ăn hoặc lúc đang bú, số lần bị rất ít, thoáng qua hoặc mỗi ngày một lần. Bản thân chứng trào ngược sinh lý không nguy hiểm nhưng có thể gây sặc và dẫn đến tử vong do tắc đường thở, cần được cấp cứu nhanh.

Theo bác sĩ Cam Ngọc Phượng, Trưởng khoa Hồi sức Sơ sinh Bệnh viện Nhi Đồng 1, nguyên nhân gây trào ngược dạ dày thực quản bẩm sinh là trương lực cơ vòng co bóp thực quản quá yếu, không giữ được thức ăn lại trong dạ dày. Hiện tượng này thường gặp ở trẻ sinh non và trẻ bại não. Trào ngược cũng hay gặp trong nhiều bệnh lý nhi khoa như bệnh đường hô hấp, tiêu hóa, tai mũi họng, viêm não hoặc chấn thương sọ não.

Trong trào ngược bệnh lý, triệu chứng này xảy ra thường xuyên, thường là khi thay đổi tư thế. Trẻ có thể bị nôn ra máu, nuốt khó, khóc nhiều, từ chối bú, uốn éo vặn người... Theo bác sĩ Phạm Thị Ngọc Tuyết, Trưởng khoa Tiêu hóa 2 Bệnh viện Nhi Đồng 2, trào ngược dạ dày thực quản có thể lại gây ra nhiều biến chứng nặng nề nếu trẻ không được điều trị sớm. Dịch dạ dày có axít nên lâu ngày sẽ gây loét niêm mạc thực quản, dẫn đến hẹp thực quản. Từ đó, trẻ sẽ bú khó, nuốt đau và ngày càng nôn nhiều hơn. Đến lúc trẻ ọc sữa hoặc thức ăn qua đường mũi thì bệnh đã ở giai đoạn nặng. Nếu trào ngược xảy ra trong lúc trẻ ngủ nằm đầu thấp, không được phát hiện kịp thời cũng dẫn đến tử vong do tắc thở.

Vì vậy, theo bác sĩ Tuyết, trẻ bị trào ngược cần được đi khám sớm. Nếu được điều trị trước 12 tháng tuổi, cơ vòng thực quản sẽ co bóp trở lại như trẻ bình thường. Sau thời điểm này, khả năng khỏi bệnh rất thấp, trẻ dinh dưỡng không đủ nên chậm phát triển, đề kháng kém và dễ mắc các bệnh nhiễm trùng.

5 nguyên tắc chăm sóc trẻ bị trào ngược dạ dày thực quản

- Chia khẩu phần thành nhiều bữa nhỏ và nên cho trẻ ăn đặc hơn bình thường để không bị trào.

- Tránh môi trường có khói thuốc lá, không cho trẻ dùng những thức ăn có chất kích thích như chocolate, nước trà, cà phê. Cho trẻ ăn đồ dễ tiêu để hạn chế tình trạng đầy hơi.

- Khi ngủ, đặt trẻ nằm ở tư thế đầu ngửa cao, đầu - ngực - cổ thẳng trục.

- Cho trẻ đi lại nhiều hơn nằm vì tư thế nằm dễ gây trào ngược. Mặt khác, ở trẻ nằm nhiều, trương lực cơ toàn thân, trong đó có cơ vòng thực quản, sẽ yếu hơn những trẻ khác, dễ dẫn đến trào ngược.

- Khi trẻ trào ngược có biểu hiện tím tái, ngưng thở, cần kích thích thở bằng cách vuốt nhẹ lưng và xoa lòng bàn chân. Nếu trẻ sặc sữa, phải vỗ lưng và cho nằm nghiêng để sữa trào ra. Ngay sau khi sơ cứu, cần đưa trẻ đến bệnh viện gần nhất.

(Theo Người Lao Động
    • 342 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Cac me oi

be nha em khi bu' cung van veo nguoi khong yen, y nhu la ngua o dau day. Nhung ma be rat it khi tro, lau lau moi tro 1 lan thoi. Ngay ca khi an bot cung chang bao gio tro.
    Van veo nguoi khi bu khong biet co sao khong ha cac me??
    HIEN (Singapore)
    • MTV
    • 8 năm
    • 366 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Em cũng băn khoăn quá! Bé nhà em từ khi mới sinh đã hay bị trớ sữa, mà hầu như lần nào cũng bị lên mũi. Cả nhà cũng nghĩ đó là hiện tượng sinh lý, lớn lên sẽ khỏi. Được khoảng 3 tháng thì bé cũng đỡ hơn. Từ đó đến nay (đã 2 tuổi rồi), lâu lâu bé lại bị một lần, có khi trong lúc ăn, có khi vừa ăn xong hoặc ăn xong được 1 lúc. Đặc biệt mỗi khi bé bị viêm hô hấp, ho thì bị liên tục, có ngày 2, 3 lần, và vẫn hay bị lên mũi. Nhưng bé không bao giờ bị trớ trong lúc nằm ngủ.
    Đọc bài của Ha Linh mà em lo quá! "trào ngược dạ dày thực quản có thể lại gây ra nhiều biến chứng nặng nề nếu trẻ không được điều trị sớm. Dịch dạ dày có axít nên lâu ngày sẽ gây loét niêm mạc thực quản, dẫn đến hẹp thực quản. Từ đó, trẻ sẽ bú khó, nuốt đau và ngày càng nôn nhiều hơn. Đến lúc trẻ ọc sữa hoặc thức ăn qua đường mũi thì bệnh đã ở giai đoạn nặng"
    Vậy hiện tượng của bé nhà em có phải là bệnh lý không nhỉ, có phải điều trị không? Em nhớ đã có vài lần hỏi bác sỹ nhưng họ đều bảo là bình thường, lớn lên hệ tiêu hoá phát triển hoàn chỉnh sẽ tự hết!
    Các mẹ ơi, có mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này không, chia sẻ cho em với! Thanks các mẹ nhiều!
    • 2,992 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Rồng Con của em bị Trào Ngược từ bé: Khi còn ẳm trên tay thì bị ọc sữa liên tục, trào ra mũi, miệng nhìn tội lắm. Lớn tí, được 2 - 3 tuổi thì ăn vào cứ tí là bị ói trở ra. Xót con quá mà chẳng biết làm sao, đi nhiều BS, uống nhiều thuốc lắm rồi nhưng chẳng ăn thua.
    BS bảo cứ nuôi đến 5 - 6 t tự nhiên bé sẽ hết vì khi đó cơ quan tiêu hóa sẽ phát triển hoàn chỉnh, miễn sao cứ cho bé chơi, vận động, uống nước chanh cam sau bữa ăn là sẽ giúp bé mau tiêu hóa. Nay bé em được 5t, chịu uống nước chanh nên dần dần hết bị ói rồi. Hồi nào giờ cứ phải nghiền nát thuốc cho bé uống mỗi khi bệnh vì lý do dễ ói nên ko cho uống viên được. Nay bé đã uống từng viên được rồi các mẹ ơi.
    Các mẹ làm thử xem nhé. Đến giờ em mới có thể yên tâm được tí.

Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: http://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con em 10 tháng rồi nhưng rất hay bị trớ trung bình 1 ngày/1 lần, có ngày cao điểm đến 4 lần, đọc bài này mà em hết cả hồn, các chị ơi nếu đi khám thì sẽ khám ở đâu ạ.