• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Ho, hắt hơi sổ mũi, nghẹt mũi, thở khò khè ở trẻ sơ sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 167 Lượt chia sẻ
  • 113K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, Bé Bi nhà em được 2,5 tháng rồi. Mấy hôm nay cháu bị hắt hơi, sổ mũi, thi thoảng lại bị ho và thở thì hơi khò khè. Em đã nhỏ nước rửa mũi sinh lý rồi nhưng cũng chẳng thấy đỡ mấy. Em được mọi người mách là dùng lá húng chanh và đường phèn hấp sau đó lấy nước cho uống. Có mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với. Tuổi như cháu nhà em dùng bài thuốc này có vấn đề gì không. Các mẹ có cách nào chữa hiệu quả mà không ảnh hưởng không. Em cảm ơn các mẹ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 543 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Bé con nhà tớ lúc 2 tháng đã uống húng chanh, lá hẹ, đường phèn chưng cách thủy rồi. Cho đường phèn ít thôi nhé k0 có ngọt khé cổ luôn đó.
    Ngoài ra bạn phải rửa mũi cho bé nữa cơ nhỏ xong phải hút mũi. Tớ có xin được 1 tờ hướng dẫn rửa mũi trẻ sơ sinh ở phòng khám 32 Phùng Hưng như sau: Ngâm Nacl 0.9% vào nước nóng khoảng 10 giây, kiểm tra nhiệt độ bằng cách nhỏ vào mũi mẹ k0 cay và khó chịu là được. Cách rửa: Bế con nửa nằm nửa ngồi, bơm vào 1 bên mũi khoảng 1ml nước, sau đó ngậm miệng kín 2 lỗ mũi bé hút mạnh hết sức từ 5-7 lần cho đến khi sạch. Cho bé nghỉ khoảng 1 phút rồi bơm nước vào mũi bên kia và lại hút sạch. Làm như vậy 3-4 lần (Lưu ý rửa trước bữa ăn 30 phút hoặc sau khi ăn 2 tiếng).
    Tớ thì mua 1 cái xi lanh nhỏ và bơm vào mũi bé chứ bế nhỏ giọt lâu nó khóc lắm, sau đó dùng hút mũi dây hút mũi ra. Nó không chảy mũi chỉ nghe tiếng khọt khẹt thôi mà hút ra đầy mũi vàng xanh. Làm 3 hôm thì trộm vía con thấy hết hẳn, hút cũng k0 có mũi nữa.

• 313 Bài viết

• 271 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhht76 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, Bé Bi nhà em được 2,5 tháng rồi. Mấy hôm nay cháu bị hắt hơi, sổ mũi, thi thoảng lại bị ho và thở thì hơi khò khè. Em đã nhỏ nước rửa mũi sinh lý rồi nhưng cũng chẳng thấy đỡ mấy. Em được mọi người mách là dùng lá húng chanh và đường phèn hấp sau đó lấy nước cho uống. Có mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với. Tuổi như cháu nhà em dùng bài thuốc này có vấn đề gì không. Các mẹ có cách nào chữa hiệu quả mà không ảnh hưởng không. Em cảm ơn các mẹ.
    Mẹ nó quan sát xem con có bị sốt không nhé, sờ vào trán, nếu hơi âm ấm thôi cũng phải cho đi khám bác sĩ ngay. Nhưng tốt nhất cho đi khám luôn vì bé bị thở khò khè.
    • 239 Bài viết

• 257 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhht76 Xem bài viết
    Bạn thử cho em bé ngửi tỏi xem nhé, mình dùng cách đó thấy hiệu quả lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 384 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Một điều cũng tối quan trọng là bé không nằm máy lạnh nhé. Bé ngủ máy lạnh càng làm bệnh nặng thêm.
    • 958 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Trẻ con mà có hiện tượng lạ mình nghĩ nên đi khám để biết bệnh và nguyên nhân để còn biết mà phòng ngừa. Còn cách chữa trị thì các mẹ ở trên có đã nói vài kinh nghiệm quý quá. Cu nhà e cũng bị ho mỗi lần thay đổi thời tiết.Lần đầu phải uống kháng sinh + thuốc ho. E sẽ về làm vài bài thuốc của các mẹ xem sao
    • 115 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cudlan Xem bài viết
    Bé con nhà tớ lúc 2 tháng đã uống húng chanh, lá hẹ, đường phèn chưng cách thủy rồi. Cho đường phèn ít thôi nhé k0 có ngọt khé cổ luôn đó.
    Ngoài ra bạn phải rửa mũi cho bé nữa cơ nhỏ xong phải hút mũi. Tớ có xin được 1 tờ hướng dẫn rửa mũi trẻ sơ sinh ở phòng khám 32 Phùng Hưng như sau: Ngâm Nacl 0.9% vào nước nóng khoảng 10 giây, kiểm tra nhiệt độ bằng cách nhỏ vào mũi mẹ k0 cay và khó chịu là được. Cách rửa: Bế con nửa nằm nửa ngồi, bơm vào 1 bên mũi khoảng 1ml nước, sau đó ngậm miệng kín 2 lỗ mũi bé hút mạnh hết sức từ 5-7 lần cho đến khi sạch. Cho bé nghỉ khoảng 1 phút rồi bơm nước vào mũi bên kia và lại hút sạch. Làm như vậy 3-4 lần (Lưu ý rửa trước bữa ăn 30 phút hoặc sau khi ăn 2 tiếng).
    Tớ thì mua 1 cái xi lanh nhỏ và bơm vào mũi bé chứ bế nhỏ giọt lâu nó khóc lắm, sau đó dùng hút mũi dây hút mũi ra. Nó không chảy mũi chỉ nghe tiếng khọt khẹt thôi mà hút ra đầy mũi vàng xanh. Làm 3 hôm thì trộm vía con thấy hết hẳn, hút cũng k0 có mũi nữa.
    Giống nhau nhỉ, mình cũng làm y như thế với bé của mình, mình cũng xịt nước muối rồi dùng hút mũi hút ra mấy lần là bé đỡ hẳn, nhỏ để hút thì nhớ nhỏ nhiều nhiều, còn hàng ngày nên nhỏ để vệ sinh mũi cho bé.
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, tớ có kinh nghiệm thế này các mẹ thử xem nhé. Lấy 1 củ gừng rửa sạch, giã nát, cho vào nồi đun sôi lên rồi pha vào nước tắm của bé, cho bé ngâm 1 lúc, nhất là phần lưng và phần ngực. Cu tý nhà tớ bị mầy lần, hồi đầu cho uống thuốc kháng sinh mãi cũng không đỡ, làm thử 1 tuần thì hiệu nghiệm luôn, không khò khè gì nữa. Hàng ngày các mẹ cũng nên rửa mũi cho bé, có thể dùng nước muối biển sẽ dễ xịt và xịt sâu hơn(ở hàng thuốc có bán đấy, 15 - 17k 1 lọ thôi), nếu hút mũi thì nên dùng dụng cụ hút, đừng hút bằng mồm vì sẽ làm vi khuẩn xâm nhập nhiều hơn đấy. Chuc các be mau khỏe nhé:Smiling:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,689 Bài viết

• 665 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hien286 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, tớ có kinh nghiệm thế này các mẹ thử xem nhé. Lấy 1 củ gừng rửa sạch, giã nát, cho vào nồi đun sôi lên rồi pha vào nước tắm của bé, cho bé ngâm 1 lúc, nhất là phần lưng và phần ngực. Cu tý nhà tớ bị mầy lần, hồi đầu cho uống thuốc kháng sinh mãi cũng không đỡ, làm thử 1 tuần thì hiệu nghiệm luôn, không khò khè gì nữa. Hàng ngày các mẹ cũng nên rửa mũi cho bé, có thể dùng nước muối biển sẽ dễ xịt và xịt sâu hơn(ở hàng thuốc có bán đấy, 15 - 17k 1 lọ thôi), nếu hút mũi thì nên dùng dụng cụ hút, đừng hút bằng mồm vì sẽ làm vi khuẩn xâm nhập nhiều hơn đấy. Chuc các be mau khỏe nhé:Smiling:
    Cho mình hỏi cu tí nhà chị mấy tuổi rồi, coca nhà mình hơn 4 tháng ko biết có áp dụng được ko?:Smiling:
    Mẹ iu bé Coca nhất nè! Chụt... chụt....
    • 191 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeSyl Xem bài viết
    Mẹ nó quan sát xem con có bị sốt không nhé, sờ vào trán, nếu hơi âm ấm thôi cũng phải cho đi khám bác sĩ ngay. Nhưng tốt nhất cho đi khám luôn vì bé bị thở khò khè.
    Mẹ nó ơi, những triệu chứng trên mà kết hợp với trán âm ấm là có nguy cơ bị bệnh gì thế, có phải viêm phổi ko? Trán con mình chiều qua bắt đầu bị âm ấm, nhìn con có vẻ cũng mệt, ko sinh động trộm vía như mấy hôm trc (còn ho, hắt hơi, thở khò khè thì con mình bị từ mấy hôm rồi, cũng phải đến 1 tuần nhưng húng hắng thôi và trán thì mát).
    • 24 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

cho mình hỏi chút với các mẹ, bé nhà mình trong tháng đã bị khò khè, nhưng lại không bị sổ mũi, đi khám BS bảo là có đờm trong miệng, khỏi 1 thời gian lại bị tái phát, dạo này bé ngủ chập chờn, nhìn bé thấy sót ruột quá! trong lưỡi bé hay dính cặn sữa, vì bé hay trớ không biết đó có phải là nguyên nhân gây ra đờm không nhỉ?
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình được hơn 3 tháng jui... Áp dụng tất cả các biện pháp của các mẹ hướng dẫn nhưng cũng chẳng thấy khỏi gì cả. Hôm trước mang đi khí dung ở chỗ bs Lâm - Hòa Mã 5 hôm jui cũng không thấy đỡ la bao. Chỉ khổ con bé là phải uống kháng sinh liều cao mà không khỏi. Có mẹ nào có địa chỉ và số điện thoại của bác sĩ nhi chuyen khám tai mũi họng hiệu quả thì cho mình nha! thanks...
    • 577 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jinny2010 Xem bài viết
    Bé nhà mình được hơn 3 tháng jui... Áp dụng tất cả các biện pháp của các mẹ hướng dẫn nhưng cũng chẳng thấy khỏi gì cả. Hôm trước mang đi khí dung ở chỗ bs Lâm - Hòa Mã 5 hôm jui cũng không thấy đỡ la bao. Chỉ khổ con bé là phải uống kháng sinh liều cao mà không khỏi. Có mẹ nào có địa chỉ và số điện thoại của bác sĩ nhi chuyen khám tai mũi họng hiệu quả thì cho mình nha! thanks...
    Đứa lớn tớ hay cho khám ở bs Vĩnh - 49 Triều khúc, hợp bs lần nào khám ở đấy con cũng nhanh khỏi, nhưng đứa nhỏ khám ở đấy lại ko ăn thua nên tớ hay cho cu khám ở nhà bs Hiền ở gần st Co.op mark. Chỗ này tớ ko nhớ địa chỉ nhưng cũng dễ tìm thôi, nếu mẹ nó cần thì cứ hỏi dân xung quanh đấy họ cũng biết mà. Chúc bé nhà bạn nhanh khỏi nhé!

Cu nhà tớ là chuyên gia khò khè đấy nhưng lớn tí là hết rồi, các mẹ yên tâm đi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thienthan2k6; 18/01/2011 vào lúc 10:06 AM.
    Riêng mặt trời chỉ có một mà thôi, và ...
    • 511 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jinny2010 Xem bài viết
    Mẹ nó ah, mình khám bác sĩ gì ở chỗ láng hạ ấy, nghe nói trưởng khoa tai mũi họng viện nhi, bé nhà tớ bị 2 vết rộp trong họng, đi khám các nơi bảo đau họng cho uống kháng sinh, nhưng tớ thấy bé nhà tớ không sốt chỉ đau không ăn được, tớ đến bs nói luôn là ko phải không dùng kháng sinh gì cả, bôi mỗi zytee giảm đau tại chỗ, còn lại sát khuẩn nước muối, mấy hôm sau bé tự khỏi còn lúc đau thì chấm thuốc nên vẫn ăn được, bạn đến đó thử xem
    Cũng tự nhủ hãy yêu đàn ông ít thôi, nhưng ta vẫn quên mất điều đó, trước ta yêu một giờ thì yêu cả hai người đàn ông một lúc mất rùi. (^_^)

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé bị ho và khó thõ phải làm sao
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ cudlan nha. Bé nhà e cũng đươc gần 3th roi dao nay bé hay khò khè ngẹt mũi không thở được khoc miét thấy tội wa. Ma đờm ở cổ nhiều lúc bú no xong khọt khẹt lại ọc ra hết à. Để e áp dụng thử xem sao.
    • 35 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bí Ngô nhà mình hơn 3th, mấy hôm nay cũng hắt hơi, sổ mũi nhìu, mình có xịt mũi cho bé mỗi lần bé hắt hơi ra mũi xanh cũng nhìu lắm. Bé mình trán thì mát nhưng sau 2ho6mnay bú kém quá và ít chơi nũa, mình k biết có sao không ngại đi BS toàn uống kháng sinh tội bé ( mấy hn hời tiết thất tuho7ng2 quá)
    Mom của Bí Ngô
    Iu con ^^
    • 27 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào bạn!
    Mình đang học văn bằng 2 về y học cổ truyền tại HV Y dược học cổ truyền Việt Nam. Mình được một thầy giáo mách 01 bài chữa ho, chảy nước mũi, nhiều đờm... cho trẻ em như sau:

- Dùng tỏi nướng trị sổ mũi. Ngày 02 lần mỗi lần 01-02 nhánh tỏi (để cả vỏ).
    + B1: Cho lên bếp nướng cho đến khi có mùi thơm là được.
    + B2: Bóc tỏi đã nướng cho vào chen nhỏ, dùng thìa nghiền nát ra.
    + B3: Cho 02 thìa cafe nước lọc vào chén, khuấy đều.
    + B4: Chắt nước cho bé uống.

Note:
    - Nước tỏi nướng rất dễ uống không hăng như nước tỏi sống.
    - Kết hợp vệ sinh mũi cho bé bằng nước muối sinh lí để sạch mũi và đờm rãi
    - Nếu trẻ ho lâu ngày, dai dẳng. khóc quấy, kém ăn, kém ngủ cần chích nặn huyệt bàn tay để nhanh khỏi.

Có gì chưa rõ bạn p.m cho mình nhé! Mr Cường - 0989 167 330
    Chỉnh sửa lần cuối bởi CUONGLC1979; 14/12/2013 vào lúc 03:07 PM.
    • 70 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé bú kém và ít chơi thì mẹ nó phải cho đi khám đi. Bé nhà mình mới đc hơn 2th. Lúc bé được hơn 1th cũng bị ngạt mũi, ho, khò khè. Vì thương bé quá sợ đi khám lại bị uống ks nên mình cũng tự rửa mũi ở nhà. Nhưng thấy mãi ko đỡ. Đành phải cho đi khám, bs cho uống ks mãi cũng ko thấy đỡ. Càng ngày càng thấy con ho nặng tiếng, bú ít và ko nhanh như trước. Mình đưa vào viện nhi TW thì con đã bị viêm phế quản phổi phải nhập viện. Nămf điều trị 11 ngày mà vẫn chưa khỏi hẳn đấy mẹ nó ah. Trẻ con ko chủ quan đc đâu.
    • 70 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CUONGLC1979 Xem bài viết
    Chào bạn!
    Mình đang học văn bằng 2 về y học cổ truyền tại HV Y dược học cổ truyền Việt Nam. Mình được một thầy giáo mách 01 bài chữa ho, chảy nước mũi, nhiều đờm... cho trẻ em như sau:

- Dùng tỏi nướng trị sổ mũi. Ngày 02 lần mỗi lần 01-02 nhánh tỏi (để cả vỏ).
    + B1: Cho lên bếp nướng cho đến khi có mùi thơm là được.
    + B2: Bóc tỏi đã nướng cho vào chen nhỏ, dùng thìa nghiền nát ra.
    + B3: Cho 02 thìa cafe nước lọc vào chén, khuấy đều.
    + B4: Chắt nước cho bé uống.

Note:
    - Nước tỏi nướng rất dễ uống không hăng như nước tỏi sống.
    - Kết hợp vệ sinh mũi cho bé bằng nước muối sinh lí để sạch mũi và đờm rãi
    - Nếu trẻ ho lâu ngày, dai dẳng. khóc quấy, kém ăn, kém ngủ cần chích nặn huyệt bàn tay để nhanh khỏi.

Có gì chưa rõ bạn p.m cho mình nhé! Mr Cường - 0989 167 330
    Bé nhà em mơis đc 2th tuổi. Vừa bị viêm phế quản phổi điều trị tự nguyện ở viện Nhi Tw 11 ngày thì đc ra viện. Bé vẫn ho nhưng bác sĩ bảo phổi hết ran và kết quả thử máu bạch cầu ko tăng là hết viêm nhiễm rồi nên được ra viện. Và kê cho zinnat với về nhà tiếp tục uống. Từ hôm về đến hôm nay là đc 3 ngày mà bé vẫn ho, ngạt mũi và có đờm ở họng. Vậy bé nhà em mới 2th có dùng đc bài thuốc đông y này ko ạ?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2