Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Bệnh trẻ em

Ho, hắt hơi sổ mũi, nghẹt mũi, thở khò khè ở trẻ sơ sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 163 Lượt chia sẻ
  • 93.5K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, Bé Bi nhà em được 2,5 tháng rồi. Mấy hôm nay cháu bị hắt hơi, sổ mũi, thi thoảng lại bị ho và thở thì hơi khò khè. Em đã nhỏ nước rửa mũi sinh lý rồi nhưng cũng chẳng thấy đỡ mấy. Em được mọi người mách là dùng lá húng chanh và đường phèn hấp sau đó lấy nước cho uống. Có mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với. Tuổi như cháu nhà em dùng bài thuốc này có vấn đề gì không. Các mẹ có cách nào chữa hiệu quả mà không ảnh hưởng không. Em cảm ơn các mẹ.

• 541 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Bé con nhà tớ lúc 2 tháng đã uống húng chanh, lá hẹ, đường phèn chưng cách thủy rồi. Cho đường phèn ít thôi nhé k0 có ngọt khé cổ luôn đó.
    Ngoài ra bạn phải rửa mũi cho bé nữa cơ nhỏ xong phải hút mũi. Tớ có xin được 1 tờ hướng dẫn rửa mũi trẻ sơ sinh ở phòng khám 32 Phùng Hưng như sau: Ngâm Nacl 0.9% vào nước nóng khoảng 10 giây, kiểm tra nhiệt độ bằng cách nhỏ vào mũi mẹ k0 cay và khó chịu là được. Cách rửa: Bế con nửa nằm nửa ngồi, bơm vào 1 bên mũi khoảng 1ml nước, sau đó ngậm miệng kín 2 lỗ mũi bé hút mạnh hết sức từ 5-7 lần cho đến khi sạch. Cho bé nghỉ khoảng 1 phút rồi bơm nước vào mũi bên kia và lại hút sạch. Làm như vậy 3-4 lần (Lưu ý rửa trước bữa ăn 30 phút hoặc sau khi ăn 2 tiếng).
    Tớ thì mua 1 cái xi lanh nhỏ và bơm vào mũi bé chứ bế nhỏ giọt lâu nó khóc lắm, sau đó dùng hút mũi dây hút mũi ra. Nó không chảy mũi chỉ nghe tiếng khọt khẹt thôi mà hút ra đầy mũi vàng xanh. Làm 3 hôm thì trộm vía con thấy hết hẳn, hút cũng k0 có mũi nữa.

7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 301 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhht76 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, Bé Bi nhà em được 2,5 tháng rồi. Mấy hôm nay cháu bị hắt hơi, sổ mũi, thi thoảng lại bị ho và thở thì hơi khò khè. Em đã nhỏ nước rửa mũi sinh lý rồi nhưng cũng chẳng thấy đỡ mấy. Em được mọi người mách là dùng lá húng chanh và đường phèn hấp sau đó lấy nước cho uống. Có mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với. Tuổi như cháu nhà em dùng bài thuốc này có vấn đề gì không. Các mẹ có cách nào chữa hiệu quả mà không ảnh hưởng không. Em cảm ơn các mẹ.
    Mẹ nó quan sát xem con có bị sốt không nhé, sờ vào trán, nếu hơi âm ấm thôi cũng phải cho đi khám bác sĩ ngay. Nhưng tốt nhất cho đi khám luôn vì bé bị thở khò khè.

• 242 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhht76 Xem bài viết
    Bạn thử cho em bé ngửi tỏi xem nhé, mình dùng cách đó thấy hiệu quả lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 384 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Một điều cũng tối quan trọng là bé không nằm máy lạnh nhé. Bé ngủ máy lạnh càng làm bệnh nặng thêm.

• 958 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Trẻ con mà có hiện tượng lạ mình nghĩ nên đi khám để biết bệnh và nguyên nhân để còn biết mà phòng ngừa. Còn cách chữa trị thì các mẹ ở trên có đã nói vài kinh nghiệm quý quá. Cu nhà e cũng bị ho mỗi lần thay đổi thời tiết.Lần đầu phải uống kháng sinh + thuốc ho. E sẽ về làm vài bài thuốc của các mẹ xem sao

• 113 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cudlan Xem bài viết
    Bé con nhà tớ lúc 2 tháng đã uống húng chanh, lá hẹ, đường phèn chưng cách thủy rồi. Cho đường phèn ít thôi nhé k0 có ngọt khé cổ luôn đó.
    Ngoài ra bạn phải rửa mũi cho bé nữa cơ nhỏ xong phải hút mũi. Tớ có xin được 1 tờ hướng dẫn rửa mũi trẻ sơ sinh ở phòng khám 32 Phùng Hưng như sau: Ngâm Nacl 0.9% vào nước nóng khoảng 10 giây, kiểm tra nhiệt độ bằng cách nhỏ vào mũi mẹ k0 cay và khó chịu là được. Cách rửa: Bế con nửa nằm nửa ngồi, bơm vào 1 bên mũi khoảng 1ml nước, sau đó ngậm miệng kín 2 lỗ mũi bé hút mạnh hết sức từ 5-7 lần cho đến khi sạch. Cho bé nghỉ khoảng 1 phút rồi bơm nước vào mũi bên kia và lại hút sạch. Làm như vậy 3-4 lần (Lưu ý rửa trước bữa ăn 30 phút hoặc sau khi ăn 2 tiếng).
    Tớ thì mua 1 cái xi lanh nhỏ và bơm vào mũi bé chứ bế nhỏ giọt lâu nó khóc lắm, sau đó dùng hút mũi dây hút mũi ra. Nó không chảy mũi chỉ nghe tiếng khọt khẹt thôi mà hút ra đầy mũi vàng xanh. Làm 3 hôm thì trộm vía con thấy hết hẳn, hút cũng k0 có mũi nữa.
    Giống nhau nhỉ, mình cũng làm y như thế với bé của mình, mình cũng xịt nước muối rồi dùng hút mũi hút ra mấy lần là bé đỡ hẳn, nhỏ để hút thì nhớ nhỏ nhiều nhiều, còn hàng ngày nên nhỏ để vệ sinh mũi cho bé.

• 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, tớ có kinh nghiệm thế này các mẹ thử xem nhé. Lấy 1 củ gừng rửa sạch, giã nát, cho vào nồi đun sôi lên rồi pha vào nước tắm của bé, cho bé ngâm 1 lúc, nhất là phần lưng và phần ngực. Cu tý nhà tớ bị mầy lần, hồi đầu cho uống thuốc kháng sinh mãi cũng không đỡ, làm thử 1 tuần thì hiệu nghiệm luôn, không khò khè gì nữa. Hàng ngày các mẹ cũng nên rửa mũi cho bé, có thể dùng nước muối biển sẽ dễ xịt và xịt sâu hơn(ở hàng thuốc có bán đấy, 15 - 17k 1 lọ thôi), nếu hút mũi thì nên dùng dụng cụ hút, đừng hút bằng mồm vì sẽ làm vi khuẩn xâm nhập nhiều hơn đấy. Chuc các be mau khỏe nhé:Smiling:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,638 Bài viết

• 630 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hien286 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, tớ có kinh nghiệm thế này các mẹ thử xem nhé. Lấy 1 củ gừng rửa sạch, giã nát, cho vào nồi đun sôi lên rồi pha vào nước tắm của bé, cho bé ngâm 1 lúc, nhất là phần lưng và phần ngực. Cu tý nhà tớ bị mầy lần, hồi đầu cho uống thuốc kháng sinh mãi cũng không đỡ, làm thử 1 tuần thì hiệu nghiệm luôn, không khò khè gì nữa. Hàng ngày các mẹ cũng nên rửa mũi cho bé, có thể dùng nước muối biển sẽ dễ xịt và xịt sâu hơn(ở hàng thuốc có bán đấy, 15 - 17k 1 lọ thôi), nếu hút mũi thì nên dùng dụng cụ hút, đừng hút bằng mồm vì sẽ làm vi khuẩn xâm nhập nhiều hơn đấy. Chuc các be mau khỏe nhé:Smiling:
    Cho mình hỏi cu tí nhà chị mấy tuổi rồi, coca nhà mình hơn 4 tháng ko biết có áp dụng được ko?:Smiling:
    Mẹ iu bé Coca nhất nè! Chụt... chụt....

• 191 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeSyl Xem bài viết
    Mẹ nó quan sát xem con có bị sốt không nhé, sờ vào trán, nếu hơi âm ấm thôi cũng phải cho đi khám bác sĩ ngay. Nhưng tốt nhất cho đi khám luôn vì bé bị thở khò khè.
    Mẹ nó ơi, những triệu chứng trên mà kết hợp với trán âm ấm là có nguy cơ bị bệnh gì thế, có phải viêm phổi ko? Trán con mình chiều qua bắt đầu bị âm ấm, nhìn con có vẻ cũng mệt, ko sinh động trộm vía như mấy hôm trc (còn ho, hắt hơi, thở khò khè thì con mình bị từ mấy hôm rồi, cũng phải đến 1 tuần nhưng húng hắng thôi và trán thì mát).
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3