Bệnh trẻ em

Giúp mẹ con Tí tồ với, Tí tồ bị lác đồng tiền

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 13K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 1,716 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Không biết mẹ Tí tồ nói có đúng bệnh không, nhưng trên má Tí tồ hiện giờ có 2 vòng tròn viền đỏ ở ngoài ở trong da bóng láng cũng hơi đỏ. Có mẹ nào có kinh nghiệm về vụ này giúp mẹ Tí với nhé...

Mẹ Tí cảm ơn nhiều nhiều...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 161 Bài viết

• 538 Được cảm ơn

Thương Tí Tồ chưa, MeBy không rành vụ này lắm, mùa lạnh năm ngoái By có bị khô da ở vài chổ trên mặt, có vảy màu trắng lấm tấm chứ không đỏ, hỏi thì mọi ngưòi bảo là lác gió, MeBy dùng Lotion (không biết viết thế có đúng không) thì thấy bớt. Đầu mùa này MeBy đã chuẩn bị sẵn một bình to đùng để bôi cho By đấy.

MeBy nghe nói nếu đúng là lác đồng tiền thì nó lan ghê lắm nên phải trị sớm. MeBy đã đi khám cho By ở chỗ BS Hào (15 - Hải Phòng thì phải), By bị nổi nốt đỏ nhỏ li ti khắp người, đặc biệt là vùng lưng và mông dày cộm lên như là cơm cháy, ổng bảo là By bị sôm rảy cho thuốc bôi buổi sáng đến chiều là hết luôn, nhưng MeBy không định đến nữa vì thuốc ông ta cho đã lột hết nhãn rồi.

Hay là Lý đưa Tí đến BV da liễu để biết có phải lác đồng tiền không đã, nếu là lác thật thì làm quen với BS nhờ ổng chữa cho luôn.

Chúc Tí Tồ khoẻ, ngoan, mau l ớ ớ ớ n... để chơi với chị By nhé
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Gởi mẹ tía tồ
    Con bé nhà em khoảng 10-11 tháng cũng bị đỏ ửng hai bên má, dần dần nó lộ da ra tôi tội lắm, đi khám bác sĩ da liễu thì ổng bảo là bị lác sữa ngoài ra còn cử ăn nào ga, thịt bò...
    Đến khi mấy chị trong cơ quan chỉ đến bệnh viện da liễu TP.HCM mua thuốc tự chế trong bệnh viện "Darlibour" khoảng 2.000đ/chai thì vài ngày sau lại khỏi liền. Thuốc này còn trị lác, lăng ben, nổi sảy nựa
    Mẹ tía tồ có điều kiện thì mua thử cho tía tồ dùng
    Vo Thuan Hoa
    • 996 Bài viết

• 910 Được cảm ơn

Me Thuan Hoa oi, thuoc nay neu dinh vao mieng cua be (be nuot phai) thi co sao ko? vi be nha minh cung dang di momang nho nho o ngay mep?
    Cam on ban nhieu.
    • 1,716 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Lợi ơi Lý đưa đến BS Thọ trên đường Cao Thắng mà không có bà ấy ở nhà chẳng lẽ lại bồng về nên đưa đến ông BS chỗ 15 Hải Phòng ổng chém đẹp luôn. Ổng kết luận Tí bị chàm thể khô cho thuốc bôi và 1 chút thuốc hăm đít lấy 60 ngàn không có lọ nào có nhãn cả :evil: :evil: . Chị By có ảnh mới điệu quá đi thôi .bé By đi trẻ có ngoan không? Học được nhiều thứ không? Cu Tí bây giờ đã biết chống tay hít đất rồi nâng cả mông lên nhé và biết trườn lùi thôi chưa tiến được...

To Vo Thuan Hoa: Thuốc tự chế của bệnh viện TP.HCM thì chắc họ không bán ra ngoài rồi. Mình ở tận ĐN nên chắc không mua được, thuốc rẻ mà hiệu nghiệm ghê mẹ Hoa nhỉ (Không biét có đúng không ). Cảm ơn Vo Thuan Hoa nhiều nhiều.
    • 1,141 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Mình lôi topic này lên. Hic, hi vọng có ai chữa khỏi rồi thì chỉ mình với.
    Con mình bị lác đồng tiền, đi BV Da Liễu (HCM) 3 lần, cả 3 lần bác sĩ liếc nhìn 1 cái rồi ghi toa thuốc, nhưng không khỏi. Sau đó đi bác sĩ tư gì khá nổi tiếng ở chung cư đường Nguyễn Thiện Thuật mấy lần cũng không khỏi. (Thú thật là cho cháu uống thuốc tây y hoài mình cũng lo)Từ 1 vết ban đầu giờ đã lan thành 3 vết tròn. Các mẹ có biết cách nào chữa không, chỉ mình với. Con mình là con gái mà có sẹo nơi chân cũng tội cháu quá.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mekentucky; 12/07/2012 vào lúc 09:27 PM.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tội bé quá, mình có tham khảo trên internet về bệnh này nhưng đa phần khuyên là cẩn thận với các tác dụng phụ của thuốc bôi lên da, và có 1 số lưu ý như sau:

"Điều quan trọng nhất vẫn là ngăn ngừa bệnh không xảy ra và tránh tái phát. Thứ nhất, không dùng khăn tắm, khăn mặt hay quần áo ướt. Về thuốc thì các loại thuốc kháng nấm thông thường và ít có tác dụng phụ hiện nay như ketoconazol hoặc là bôi tại chỗ hoặc dùng đường uống toàn thân kháng nấm. Để điều trị hiệu quả, tránh bộc phát và lây lan, vấn đề phòng ngừa và giữ vệ sinh da vẫn là quan trọng hàng đầu." và "Lác đồng tiền là nấm da, là bệnh có thể chữa khỏi. Bạn có thể bôi (Nizoral, Amfuncid…) và uống các loại thuốc kháng nấm, ủi quần áo mặt trong trước khi mặc. Điều trị nấm thường kéo dài, phức tạp do dễ tái phát và kháng thuốc. Bạn nên đến khám và điều trị tại phòng khám da liễu bệnh viện Nhi đồng 2". 2 thông tin trên là mình lấy được từ trên mạng mong sẽ giúp ích được bạn.

Chúc bé mau hết bệnh hì hì
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Dùng lá muồng trâu giã với chút muối hoặc dầu trứng gà bôi là khỏi, bài thuốc này mình chữa cho 2 bé khỏi rồi, nhưng .... con mình thì không khỏi. Hồi đó có bà bạn cho 1 chai thuốc từ mĩ gởi về bôi mới khỏi, có điều lâu rồi quên mất tên thuốc.
    • 434 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đa chia sẻ. Cháu nhà mình đang bị lan ở trên má, không biết mình dùng Gentrisone có được không? Nếu mệ nào biết thì mách dùm nhé. Thanks nhiều!