Bệnh trẻ em

Giúp em gấp với ạh, răng con em hư hết trơn rồi...hic..hic

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.08K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 631 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Con trai em 4 tuổi, răng cháu bị hư hết rồi ạh. Cả răng cửa và răng cấm đều bị vàng, mục và bể dần dần.:Worried: :Worried: :Worried:

Em lo quá, răng cửa thì có thể thay được chứ răng cấm thì hình như không thay phải không các mẹ???

Cháu vẫn đánh răng bình thường, nhưng không hiểu tại sao??? Àh, cháu vẫn còn bú sữa đêm. Không biết đó là nguyên nhân không nhỉ:Sigh: :Sigh:

Vì vấn đề răng miệng nên cháu ăn uống rất khó khăn! Không nhai được thịt hay thứ gì hơi cứng và ăn rất chậm. Em đang rất khổ tâm, thương con và tự trách mình sao vụng về thế, chả biết chăm con gì cả:Sad: :Sad: :Sad:

Các mẹ giúp em với ạh. Em cảm ơn nhiều!!

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thì việc phải làm đầu tiên là metringuyen đưa bé đi khám nha sỹ đi đã, xem còn chữa được cái nào không.
    4 tuổi thì bé mới toàn răng sữa thôi, không có răng vĩnh viễn đâu, nên bạn đừng quá lo.
    Bú sữa đêm cũng có thể là vấn đề nếu sau đó bạn cho bé ngủ luôn mà không làm vệ sinh răng miệng, tối thiểu bạn nên cho bé uống nước sau mỗi lần bú, răng sẽ sạch và ít bị hỏng hơn.
    Thế bạn chải răng cho bé thế nào?
    Đen...kịt!
    Bố yêu Tít hơn bạn hươu! :LoveStruc:

• 99 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà em 3tuổi mà răng cũng bị mục và hư hết rồi. Tối nào trước khi đi ngủ và sáng dậy em cũng đánh răng bằng nước muối cho bé (bé ko chịu mùi kem đánh răng.) Thế mà răng cấm thì lủng lỗ rất to, các răng còn lại thì đang mục dần. Bé nhỏ quá, em đưa đi khám răng thì chỉ há miệng cho xem chứ bác sỹ mà cầm đồ nghề thì bịt chặt miệng lại. Em chỉ sợ sâu ăn vào tủy răng bé sẽ bị đau lắm. Phải làm gì đây ạ?
    Mà bé nhà em ko bú đêm, vì bé ko bú bình, chỉ uống sữa bằng muỗng. Tối 9 h là cử sữa cuối rồi

• 631 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dentist Xem bài viết
    Thì việc phải làm đầu tiên là metringuyen đưa bé đi khám nha sỹ đi đã, xem còn chữa được cái nào không.
    4 tuổi thì bé mới toàn răng sữa thôi, không có răng vĩnh viễn đâu, nên bạn đừng quá lo.
    Bú sữa đêm cũng có thể là vấn đề nếu sau đó bạn cho bé ngủ luôn mà không làm vệ sinh răng miệng, tối thiểu bạn nên cho bé uống nước sau mỗi lần bú, răng sẽ sạch và ít bị hỏng hơn.
    Thế bạn chải răng cho bé thế nào?
    Cảm ơn bạn dentist:LoveStruc:

Có lẽ vậy, mình sẽ cho bé đi khám thử thế nào!

• 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meNuNu Xem bài viết
    Bé nhà em 3tuổi mà răng cũng bị mục và hư hết rồi. Tối nào trước khi đi ngủ và sáng dậy em cũng đánh răng bằng nước muối cho bé (bé ko chịu mùi kem đánh răng.) Thế mà răng cấm thì lủng lỗ rất to, các răng còn lại thì đang mục dần. Bé nhỏ quá, em đưa đi khám răng thì chỉ há miệng cho xem chứ bác sỹ mà cầm đồ nghề thì bịt chặt miệng lại. Em chỉ sợ sâu ăn vào tủy răng bé sẽ bị đau lắm. Phải làm gì đây ạ?
    Mà bé nhà em ko bú đêm, vì bé ko bú bình, chỉ uống sữa bằng muỗng. Tối 9 h là cử sữa cuối rồi
    3 tuổi thì có thể cho bé đi trám răng được rồi bạn ạ, mình thấy các bé hay bị sâu răng ở vùng kẽ giữa các răng nhất, khi đã bắt đầu sâu mà không trám ngay thì vùng ấy rất dễ ứ đọng, mắc thức ăn, làm cho sâu răng phát triển nhanh hơn và cuối cùng phá hủy toàn bộ mặt răng. Bạn phải gắng thuyết phục bé để đưa bé đi nha sỹ thôi. Ở mình chưa phát triển việc gây mê thoáng tại ghế để chữa răng nên chẳng có cách nào khác cả. :Sad:

Bạn cũng phải vệ sỉnh ăng cho bé kỹ hơn, tìm loại thuốc đánh răng không mùi cho bé, hoặc tìm mùi nào mà bé thích, trước khi chải răng bạn gắng lấy tăm xỉa sạch sẽ các điểm mắc thức ăn trong răng cho bé vì với bé nhà bạn như thế chỉ chải không thì không đủ đâu.
    Đen...kịt!

• JAL
    • 11 năm
    • 3,099 Bài viết

• 2,920 Được cảm ơn

Mình tưởng loại răng mục như thế là do cơ chế trong cơ thể làm mục chứ? Nếu không chăm sóc kỹ chắc cũng ko đến nỗi như thế nếu răng mình khỏe tự nhiên phải không?

Mình thấy nhiều mẹ, nhiều bé rất kỹ lưỡng trong việc chăm sóc răng, ngày đánh răng 3 lần, nhưng có người răng vẫn bị mủn ra giống như vữa ko có xi măng vậy. Con mình cũng lười lắm, thúc giục, dọa nạt... mới chịu đánh răng, nhưng bé lớn 6t rồi răng cũng ko đến nỗi nào.

Nha sĩ nào tốt bụng vào đây chia sẻ ít kinh nghiệm cho bọn mình với.

• 37 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

theo mình nghĩ thì ko hoàn toàn nguyên nhân vì chăm sóc răng miệng đâu mà các bé bị thiếu 1 chất gì đó. Trẻ em nông thôn có bao giờ đánh răng đâu mà vẫn ok đấy thôi, con nhà mình trước có tình trạng như vậy giờ thì hết rồi.

• 63 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình 13 tháng, mới có 6 răng, nhưng mà các răng lại bị chấm đen, đầu tiên là 1 răng, giờ nó lan ra cả 6 răng rồi huhu, mình muốn mang bé đến dentist mà ko biết ở đâu tốt, với lại nhỏ thế thì có khám được ko nhỉ, có ai là dentist tư vấn hộ mình với.

• 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

@ nothingspc: mấy cái chấm đen ấy chỉ là mảng bám màu trên răng thôi chứ không phải là sâu răng đâu bạn ạ, bạn có thể đưa cháu đi nha sỹ để đánh sạch, nhưng có lẽ cũng chưa cần thiết lắm đâu.
    @phong_thanh và JAL: sâu răng là do vi khuẩn bạn ạ. và đánh răng giúp loại trừ nguyên nhân ấy. vấn đề là phải biết cách dùng bản chải, kem đánh răng, cách thức đánh răng và vệ sinh răng miệng cho đúng. Với trẻ em dưới 6 tuổi thì đừng trông chờ các bé tự đánh răng, vì độngtác của các bé còn chưa hoàn thiện, luôn phải có trợ giúp từ người lớn mới được
    Để hôm nào rảnh mình sẽ pót 1 bài tổng quan về cách vệ sinh răng miệng cho các bé mới được.
    Đen...kịt!

• 71 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dentist Xem bài viết
    @ nothingspc: mấy cái chấm đen ấy chỉ là mảng bám màu trên răng thôi chứ không phải là sâu răng đâu bạn ạ, bạn có thể đưa cháu đi nha sỹ để đánh sạch, nhưng có lẽ cũng chưa cần thiết lắm đâu.
    @phong_thanh và JAL: sâu răng là do vi khuẩn bạn ạ. và đánh răng giúp loại trừ nguyên nhân ấy. vấn đề là phải biết cách dùng bản chải, kem đánh răng, cách thức đánh răng và vệ sinh răng miệng cho đúng. Với trẻ em dưới 6 tuổi thì đừng trông chờ các bé tự đánh răng, vì độngtác của các bé còn chưa hoàn thiện, luôn phải có trợ giúp từ người lớn mới được
    Để hôm nào rảnh mình sẽ pót 1 bài tổng quan về cách vệ sinh răng miệng cho các bé mới được.
    Bạn ơi, con mình răng hàm số 6 bị một lỗ đen rồi, mình định cho đi ra viện Răng hàm mặt ở Tràng thi để hàn răng, liệu có nên không? Giờ cháu mới 3 tuổi. Nguyên nhân cũng là do cháu toàn ngậm bình sữa đi ngủ lúc cháu còn nhỏ. Giờ biết làm thế nào để chỗ sâu này nó không lây lan ra nữa nhỉ. Nếu nó ăn vào tủy răng thì chết mất. Nhờ các mẹ tư vấn cho mẹ cháu với ạ.

Mẹ bé Chíp

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4