Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 25.7K Lượt đọc
  • 133 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• 305 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp em với!!! Có mẹ nào biết như thế nào là bị dị ứng sữa bò không? Nếu dị ứng thì thay thế bằng sữa gì bây giờ?

Bé nhà em mới sinh ra 2 ngày đầu phải ăn sữa ngoài vì mẹ chưa có sữa. Em cho nó ăn sữa Similac. Hồi 5 tháng mẹ đi làm ít sữa nên phải cho con ăn thêm sữa ngoài. Đầu tiên em cho uống sữa Enfalac nhưng bé có vẻ không thích mùi vị, toàn nhè ra không nuốt hay chỉ ăn 1 ít. Được khoảng 2-3 bữa như vậy em chuyển sang sữa NAN. Bữa đầu tiên ăn bé đã bị nổi mẩn đỏ khắp người và nôn hết ra. Em nghĩ là dị ứng sữa NAN nên lại mua Similac về, ăn được 1 bữa không thấy biểu hiện gì nhưng hôm sau đi bác sỹ thì ông bác sỹ Pháp ở viện Việt Pháp bảo là có thể bé nhà em bị dị ứng sữa bò, ko nên cho bé ăn sữa bò cho đến 1 tuổi. Ông ấy kê cho em tên 1 loại sữa là Pregestimilk nhưng em tìm khắp nơi không có.

Ôi dài dòng quá nhưng em phải kể tỉ mỉ như thế để mẹ nào biét thì tư vấn cho em với. Em lúng túng quá không biết làm thế nào cả. Em nghĩ là không phải dị ứng đâu nhưng không dám mua sữa về đem con ra làm thí nghiệm nữa. Sữa mẹ thì ngày càng ít đi rồi, con thì ngày càng còi đi. Lo quá...

• hnm
    • 11 năm
    • 1,293 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tiu
    đi bác sỹ thì ông bác sỹ Pháp ở viện Việt Pháp bảo là có thể bé nhà em bị dị ứng sữa bò, ko nên cho bé ăn sữa bò cho đến 1 tuổi. Ông ấy kê cho em tên 1 loại sữa là Pregestimilk nhưng em tìm khắp nơi không có.
    BS đã nói vậy rồi thì còn không biết dị ứng hay là không dị ứng gì nữa. Giờ tìm không thấy sữa Pregestimilk trên thị trường thì chạy lại BV - gặp ông BS ấy nói không có loại đó, kêu ông kê cho loại khác - hoặc hỏi ông ấy thực tế loại sữa kiểu như Pregestimilk là loại gì - có thành phần gì hoặc đã tách phần gì để mình biết mà tìm trên thị trường VN -tên thực tế có thể khác nhau nhưng suy từ thành phần thì hỏi các hãng sữa là sẽ ra thôi.

• 46 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ở trên này có mẹ Lanhuong1978 cũng có con dị ứng sữa bò thì phải.
    Mình biết 1 loại sữa cho bé làm từ sữa đậu nành ( Nursoy ), bán ở Hàng Buồm rất nhiều. Bạn thử hỏi tư vấn xem sao nhé.

• 805 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Con mình cũng bị dị ứng sữa bò cho tới khi được 13 tháng tuổi, lúc nhỏ đưa đi BS khám thì họ khuyên dùng soy milk có tên là Similac Isomil Advance Soy Formula with Iron hoặc Similac Alimentum Advance Protein Hydrolysate Formula with Iron (ở trên hộp sữa có ghi dòng chữ hypoallergenic formula). May mắn thay là mình có đủ sữa mẹ nên không phải dùng loại này. Đây là loại sữa đặc biệt nên giá cả đắt và không biết ở VN có bán không. Pregestamil, Alimentum và Nutramigen là dòng sữa chuyên dùng cho trẻ bị dị ứng nên mua bất cứ loại nào trong 3 loại kể trên đều dùng được. Nếu được thì tốt nhất là cho bé bú sữa mẹ nhưng mẹ cũng phải kiêng ăn những sản phẩm làm từ sữa bò. Chúc bạn sớm tìm được giải pháp vì mình đã trải qua giai đoạn này rồi nên nghĩ lại thấy vẫn còn ngán.

• 1,720 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Đúng rồi đấy bé mà dị ứng với sữa bò thì nên cho bé uống sữa đậu nành thôi, nếu trên 1 tuổi thì cho uống Pedisure.

• 46 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình lúc trước cũng bị dị ứng, nổi mẩn đỏ bất cứ chỗ nào dính sữa bò nhưng không bị nôn. Lúc đó mình cũng lo lắm. Cuối cùng mình phải cho bé uống thêm sữa Nursoy khi không có sữa Mẹ, thấy bé cũng OK. Tự nhiên đến lúc bé 8 tháng, mình thử cho uống lại sữa bò thì thấy bình thường không hề gì. Có lẽ cơ thể bé đã tự điều chỉnh hay sao ấy.

• 305 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sweet Pea
    Con mình cũng bị dị ứng sữa bò cho tới khi được 13 tháng tuổi, lúc nhỏ đưa đi BS khám thì họ khuyên dùng soy milk có tên là Similac Isomil Advance Soy Formula with Iron hoặc Similac Alimentum Advance Protein Hydrolysate Formula with Iron (ở trên hộp sữa có ghi dòng chữ hypoallergenic formula). May mắn thay là mình có đủ sữa mẹ nên không phải dùng loại này. Đây là loại sữa đặc biệt nên giá cả đắt và không biết ở VN có bán không. Pregestamil, Alimentum và Nutramigen là dòng sữa chuyên dùng cho trẻ bị dị ứng nên mua bất cứ loại nào trong 3 loại kể trên đều dùng được. Nếu được thì tốt nhất là cho bé bú sữa mẹ nhưng mẹ cũng phải kiêng ăn những sản phẩm làm từ sữa bò. Chúc bạn sớm tìm được giải pháp vì mình đã trải qua giai đoạn này rồi nên nghĩ lại thấy vẫn còn ngán.
    Sweet Pea ơi con chị cũng bị dị ứng sữa bò à? Biểu hiện thế nào? Có nguyên nhân gì không? Bác sỹ bảo tại em cho ăn sữa bò sớm quá, mới đẻ đã cho uống Similac rồi (nhưng mẹ không có sữa thì biết uống cái gì?)

Bé nhà chị sau 13 tháng thì tự hết dị ứng hay sao? bác sỹ bảo thế hay chị thử cho nó uống sữa bò lại? Thế mẹ cũng phải kiêng ăn những thứ như sữa chua hay phomat à?

• 4,896 Bài viết

• 1,036 Được cảm ơn

Con nhà em cũng dị ứng sữa bò, ăn vào là nổi mẩn khắp người... em cho ăn thử loại sữa bò nào cũng nổi mẩn như thế cả, kể cả bột ăn liền cũng vậy, thế là phải mua nursoy (sữa đậu nành cho trẻ sơ sinh) về cho con măm, nhưng con nhà em cũng không thích (ko dị ứng nhưng không chịu ăn, chỉ tu ti mẹ thôi), thế là đành phải cho ăn dặm sớm (tròn 3 tháng đã ăn dặm) và bú mẹ
    Đến giờ chíp ăn được gain advance (chưa thử qua loại khác) nhưng no cũng không thích sữa ngoài luôn, em nghe các chị trên này mách uông vitamin E, vừa đẹp da mẹ, vừa có sữa cho con măm, thế là mua vít E về uống, trộm vía đúng là hiệu nghiệm thật, con gần được 1 tuổi mà sữa vẫn thoải mái cho con măm :3: :3:

• 805 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Sweet Pea ơi con chị cũng bị dị ứng sữa bò à? Biểu hiện thế nào? Có nguyên nhân gì không? Bác sỹ bảo tại em cho ăn sữa bò sớm quá, mới đẻ đã cho uống Similac rồi (nhưng mẹ không có sữa thì biết uống cái gì?)
    Me Tiu, mình tập cho cháu uống sữa công thức lúc 3 tháng tuổi ngay lần bú đầu tiên cháu đã có biểu hiện khó chịu như nôn sữa ra thành vòi rồi sau đó là nổi mẩn đỏ đầy mặt và chân tay, ngứa ngáy khó chịu (eczema) và rất khó ngủ ở một số trẻ còn có thêm những triệu chứng khác như tiêu chảy, khóc nhiều. Mình tìm hiểu thì biết được đây là biểu hiện của dị ứng sữa bò. Việc cho uống sữa bò sớm không phải là nguyên nhân vì có rất nhiều bà mẹ cho con uống sữa công thức ngay lúc mới sanh cũng đâu có sao. Nguyên nhân chính là cơ thể trẻ không chấp nhận được lượng protein có trong sữa (cow's milk protein allergy). Giải pháp đầu tiên là phải ngừng ngay không cho uống loại sữa gây dị ứng sau đó thì chuyển sang hoặc là sữa làm bằng đậu nành, tuy nhiên có một số trẻ đậu nành cũng gây dị ứng (như con mình) hoặc sữa đặc biệt dành cho trẻ bị dị ứng.

Bé nhà chị sau 13 tháng thì tự hết dị ứng hay sao? bác sỹ bảo thế hay chị thử cho nó uống sữa bò lại?
    Ở một số trường hợp dị ứng sẽ theo trẻ cả cuộc đời, nhẹ nhất là sau một tuổi sẽ hết dần. BS không thể nào cho mình biết lúc nào sẽ hết. Cách thông thường là đợi cho bé được một năm tuổi rồi tập cho uống lại từ từ bằng cách lần đầu thử cho uống 90ml trong vòng 3 ngày nếu không có biểu hiện gì thì 3 ngày tiếp theo tăng lượng sữa lên gấp đôi 180ml cứ tiếp tục như vậy cho đến khi lượng sữa uống đến mức mà nhu cầu cơ thể của trẻ cần trong một ngày. Trong giai đoạn này bất cứ lúc nào trẻ có biểu hiện dị ứng là phải dừng ngay đợi đến 6 tháng sau lại thử lại.

Thế mẹ cũng phải kiêng ăn những thứ như sữa chua hay phomat à?
    Nếu trẻ bú sữa mẹ thì mẹ phải kiêng tất cả những sản phẩm làm từ sữa như bơ, sữa chua, phomat v.v.. Những trẻ này cũng thường dị ứng với những thức ăn khác như trứng, đồ biển, lúa mạch, các loại trái dâu. Nói ra đây không phải để bạn sợ nhưng nhớ chú ý quan sát và tránh cho bé. Có rất nhiều thông tin về loại dị ứng này bạn cứ vào google đánh "cow's milk allergy" sẽ tìm ra.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 305 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trời ơi chị Sweetpea đúng là chuyên gia về dị ứng rồi.
    Em có đọc một số tài liệu họ nói là có 2 kiểu dị ứng: 1 là bất dung đường lactose, 2 là dị ứng với protein có trong sữa bò. Em không biết phân biệt như thế nào cả. Có ai biết chỉ cho em với.