Bệnh trẻ em

Đi phân sống mãi không khỏi

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 125K Lượt đọc
  • 502 Trả lời

33 Người đang theo dõi

• JMC
    • 9 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ oi, giúp be Bông nhà mình với. Cháu được hơn 10 tháng nặng 8kg, còi quá nhỉ?, gần 6 tuần nay không lên một nạng nào do bi đi ngoài, toàn đi phân sống uông các loại thuốc mà không ăn thua. Cho đi xet nghiệm phân thì bị loạn khuẩn do uống theo dơn thuốc của bấc sỹ đấy, lúc thì men tiêu hoá + Smecta, úuc thì uông men Vi sinh của BV Bach mai. Bây giờ đang uống siro Enzich thấy cũng đỡ hơn. Các mẹ có cao kiến , kinh nghiệm gì giúp mẹ Bông với.
    Thanks
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

ôi, 6 tuần thì lâu quá đấy. Bạn nên cho bé đi bác sỹ khám cẩn thận đi thôi, bé nhà mình có lần đi khám ở BS Khánh (Trưởng khoa tiêu hoá viện nhi) ở Hàng Hòm (chùi ui, lâu lâu rồi nên mình không nhớ chính xác số nhà, 20 hoặc 22 gì đó), ngoài giờ HC, bạn có thể đến sớm hơn, lấy số trước để khi đưa bé đến đỡ phải xếp hàng lâu.
    Chúc bé chóng khoẻ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 622 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Chị ơi, Cún con nhà em cũng đang bị y như bé Bông. Đây là lần thứ 2 bé nhà em bị rồi. Lần trước bị gần 1 tháng, đi khám các nơi, uống các kiểu thuốc mà không khỏi, sau đó thì khỏi dần vì uống men Vi sinh của BVBM. Lần này, em cho cháu uống Antibio và men vi sinh nhưng đã 4, 5 ngày rồi vẫn bị sống.
    Em cũng mong các mẹ chỉ giúp.

Cảm ơn các mẹ trước nhé.

Mẹ Cún con
    • 2,292 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

Cháu nhà mình, 11 tháng, cai sữa, bị đi kiết, bố mẹ cháu cho uống thuốc bắc trong 1 tháng thì ổn định, từ đó mới phúng phính. Năm nay em bé đó đã 14 tuổi rồi.
    Bé Nhôm cũng đang bị đi phân sống, mình khuyên mẹ Nhôm:
    1- Theo dõi các bài của mẹ dongthanhnguyen trong mục Sức khoẻ.
    2- Cho uống thuốc đông y như anh xã nhà mình ngày xưa mua tại hiệu Thọ Đường, 6? Hàng Bông.
    3- Uống men Collosubtyl của BV Bạch Mai như mẹ Ếch cốm mua hộ các mẹ trong Nam.
    • 221 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Hai bé nhà em cũng vậy đi ngoài 3 tuần nay rùi buoonf quá mà khám Bác sỹ Khánh Lần thứ 3 mà vẫn chưa khỏi. Các mẹ ơi có nhiều kinh nghiệm chỉ rùm đi nhé. Úi rui ui xót con quá đi mất gầy đi phải 2 kg rồi mà không dám cho lên cân đấy.
    Minh rất thích mọi thứ liên quan đến....... BANK Bình Anh - Nam Khánh
    • 72 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

De em noi cac me nghe nhe. Thang con em hom Tet bi di phan song hon 1tuan luon. Luc do em rat bi si tret. E cho con uong men tieu hoa nhung khong khoi. Bac sy noi con em khong hap thu dc thuc an. Cuoi cung e dung bien phap nay: dung sua cong thuc danh rieng cho be bi roi loan tieu hoa ( em dung sua cua mead johnson - olac ), hang ngay em nau nuoc chao+carot cho chau uong, chao cho chau an thi em giam thieu do beo va lam loang hon binh thuong. Khong dung thuoc tay nua vi co nhieu be uong thuoc tay vao rat hay bi roi loan tieu hoa. Rat co hieu qua cac me a. Cac me thu xem sao nhe.
    • 251 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Các mẹ ạ,
    Hôm Tết bé nhà Em cũng bị mãi không khỏi. Em cũng thử rất nhiều các loại men tiêu hoá nhưng không khỏi. Cuối cùng đi khám ở Viện Nhi bác sỹ cho uống sữa Nursoy trong vòng 1 tuần mà không phải uống thuốc gì cả thế là khỏi luôn từ hồi đó đến giờ.
    Sữa này là loại dành cho trẻ Em bị đi ngoài hoặc dị ứng với sữa bò.
    Các Mẹ thử áp dụng xem sao.
    Chúc các bé mau khỏi.
    • 1,900 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Về vụ đi ngoài thì mẹ cháu có nhiều kinh nghiệm xương máu lắm.
    Trước đây bé nhà mình 6 tháng thì bị nhiễm khuẩn đường ruột, đi khám ở Bác sĩ Hương, phó khoa tiêu hóa viện Nhi, chữa trị hơn hai tháng liền không khỏi, cứ 2 ngày thì đến nhà BS lấy thuốc 1 lần, BS không cho đơn thuốc, chỉ cho mấy gói thuốc đã nghiền ra (chả biết là thuốc gì?), mỗi lần BS lấy 50K (cách đây 5 năm rồi). 3 ngày lại vào khoa tiêu hóa Viện nhi để xét nghiệm phân. Sau hai tháng, cháu hết nhiễm khuẩn nhưng lại bị rối loạn tiêu hóa, đi phân sống, ăn gì ra nấy, BS cho uống các loại men tiêu hóa nhưng chả ăn thua gì cả. Người nào mách bài thuốc gì mình cũng áp dụng nhưng chả ăn thua gì cả.
    Cuối cùng, mẹ cháu cho cháu uống thuốc cam Hàng bạc, được mấy hôm thì thấy đỡ nhiều, không còn đi ngoài phân sống nữa, uống 1 tháng thì thấy khỏi hẳn, hồi đó thuốc cam Hàng bạc có 24K một hộp. Sau đợt đó, cháu lên 8 lạng/ 1 tháng, mẹ cháu nhẹ hết cả người. Tiếp tục cho cháu uống thuốc cam cho đến hơn 1 tuổi.
    Thỉnh thoảng cháu cũng bị đi ngoài, rối loạn tiêu hóa do đường ruột yếu, ảnh hưởng từ lúc nhỏ. Lúc đầu mẹ cháu cũng rất lo lắng, mỗi lần như thế lại cho con đi khám, thuốc đông thuốc tây, tiền tấn tiền tạ, dai dảng mãi chả khỏi. Sau đó có người mách mỗi khi cháu đi ngoài chỉ cần cho uống 2 viên Berberin là tịt luôn. Mình đã áp dụng cách đó, cho đến tận bây giờ, mỗi lần cháu đi ngoài mình cứ nghiền 2 viên berberin cho uống, khỏi trong ngày luôn.
    Chắc lẽ con thấy bố mẹ nghèo nên chọn cách chữa dân dã :1:
    • 3,476 Bài viết

• 2,989 Được cảm ơn

Hô hô, đúng đấy, con nhà em đợt trước Tết cũng bị đi ngoài, đi khá, xét nghiệm phân đủ cả, các laoi thuốc, men tiêu hoá... mà không khỏi, đến ngày thứ 8, em chơi cho 1 nắm búp ổi với hồng xiêm xanh, sao vàng, hạ thỏ, cho uống, tắc tịt cho2 ngày mới ra được. Sau đó thì phân vẫn chưa ổn hẳn, em giảm chế độ ăn, ăn ít đạm hơn cháo loãng hơn để bộ máy tiêu hoá đang yếu của bé đỡ phải làm vệc vất vả, thế là dẫn dần ổn hẳn. Hôm T7 vừa rồi, từ chiều đễn lúc đi ngủ cháu đi 3 lần, lần cuối cùng toàn nước, em nghiền 2 viên Becberin cho uống, thế là đến tận tối Cn mới ị, phân vẫn chưa tốt hẳn nhưng đã khô rồi, em cho uống tiếp Antibio, đến hôm qua thì "ngon lành" rồi. Bố cháu thì không cho uống Becberin, em toàn pahri dấu diếm cho con uống thôi, thấy hiệu nghiệm lắm. Nhưng cũng phân vân, không biết như thế có nên không, đang định mở topic nhờ các mẹ tư vấn. Các mẹ ơi, có ai biết gì về vấn đề này thì xin chỉ giáo nhé.
    Mình rất dị ứng với kiểu cho đi khám BS tư rồi được bán cho một lô thuốc không rõ tên, nguồn gốc.
    Hồi cu nhà mình được 11 tháng, bị viêm phế uqarn co thắt, bế đến BS Linh (nghe nói là phó khoa viện Nhi đã nghỉ hưu) ở gần Lạc Long Quân, BS khám rồi bán cho một lô xít xông các loại thuốc, từ kháng sinh, siro ho, thuốc nhỏ mũi.... không nhãn mác và tự pha chế, mất gần 200K cả tiền khám. Nhìn đống thuốc, mẹ cháu choáng quá, bảo trả tiền khám rồi xin BS kê cho 1 cái đơn nhưng bị từ chối. Mẹ cháu giải tán luôn, vì thuốc không róc nguồn gốc, không róc thành phần, công dụng, chẳng biết bà ấy phja chế thế nào...., dùng thuốc cho trẻ nhỏ thì cần phải cẩn thận hoen gười lớn rất nhiều, nhỡ bà ấy cho toàn thuốc dành cho người lớn cho con mình uống, khỏi nhanh thật đấy, nhưng tác hại thì..... Mà mình thấy bé nào cũng được bán bằng ấy thuốc, con mình viêm PQ cũng thế, các bé khác bị ho thôi cũng thế.... , thế là mẹ cháu byebye luôn và cạch mặt.
    Mới đây con bé bennhafng xóm nhà mình do ăn dặm cũng bị đi ngoài, cho đến chỗ ấy khám cũng được bán cho một đống thuốc không róc tên, trong đó có 1 loại trông như viên Biseptol to tổ chảng của người lớn.
    Ôi, chẳng biết thế nào nữa.
    Chạ ký kọt gì nữa cho xong
    • JMC
    • 9 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ của Bé nhiều, bé Bông nhà mình đã đỡ rồi hai hôm nay cháu chỉ đi 2 lần, phân tốt không con bị đi sống nữa. Tuy nhiên mình vẫn cho ưống thuốc Enrich và uống sữa Olac thêm một thời gian cho cháu ổn định hẳn. Mình cũng đã mua thuốc Cam ở 95 Hàng Bạc hiệu Tùng Lộc 28K một gói và sẽ cho cháu uống sau khi cháu đã khỏi vì thuốc cam uống mát không có hại gì.
    • 141 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cho các bé ăn thật nhiều cà rốt vào (nấu với cháo, hoặc luộc chín để các bé tự ăn, hoặc cô đặc lấy nước). Có một loại sữa nũa đặc biệt tốt, chỉ tội hơi đắt thôi (300.000/hộp) là Hope Doctor (của Hàn Quốc thì phải). Đặc biệt trong lúc các bé bị đi ngoài thì dừng hẳn các loại sữa bình thường khác, kể cả sữa chua, cũng khỏi cần cho ăn thịt và các chất đạm luôn (bé không ăn thịt vài ngày không có sao hết nhưng bé bị đi ngoài một vài ngày là rất mệt).
    • 81 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

KN của mình như sau :
    - Nếu đã cho uống rất nhiều loại men ko khỏi thì rất có thể bé thuộc số ít trẻ em ko hấp thụ đường đường lactose trong sữa bột thông thường. Có thể cho bé uống sang các loại sữa ko đường lactose như PediaPlus, Pediasure, Dielacsure ,... (nhưng hình như Công nghệ loại bỏ đường lactose ra khỏi sữa chắc là khó nên các loại sữa ko đường lactose toàn đắt hơn là các sữa có đường lactose thì phải)
    - Thông thường trẻ em hay hợp với 1 loại men nào đó, chỉ có điều là tìm ra loại men con mình hợp là hơi khó. Như mình đây sau khi phát hiện ra con ko hấp thụ được đưòng lactose, tiến hành đổi sữa và cho uống men Biofidin thì bé lập tức đi ngoài ngon lành ngay (mặc dù trước đó bị đi ngoài liên tục từ lúc 2,5 tháng, mẹ cho uống đủ các loại men vẫn ko đỡ cho đến khi 18 tháng mới hết đấy các mẹ ạ)
    Mẹ Jun & Tít (HN)
    • 587 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Alice Dương
    Các mẹ ạ,
    Hôm Tết bé nhà Em cũng bị mãi không khỏi. Em cũng thử rất nhiều các loại men tiêu hoá nhưng không khỏi. Cuối cùng đi khám ở Viện Nhi bác sỹ cho uống sữa Nursoy trong vòng 1 tuần mà không phải uống thuốc gì cả thế là khỏi luôn từ hồi đó đến giờ.
    Sữa này là loại dành cho trẻ Em bị đi ngoài hoặc dị ứng với sữa bò.
    Các Mẹ thử áp dụng xem sao.
    Chúc các bé mau khỏi.

Bạn ơi cho mình hỏi sữa Nursoy có quy định cho trẻ bao nhiêu tháng tuổi k? mua ở đâu? bao nhiêu tiền?

Mình hỏi vì bé nhà mình tiêu hoá cũng k tốt lắm

Trả lời sớm giúp mình nhé, cảm ơn bạn nhiều?
    • 2,403 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Sữa Nursoy áp dụng cho các bé không hấp thụ được đường Lactose từ sơ sinh có mẹ Ỉn còi à. Giá của nó là 97.500 đ/ hộp 400g, bán ở Hàng Buồm nhiều lắm ( chính là sữa đậu nành đấy).
    Còn về BS Khánh thì mình ngại rồi, đợt vừa rồi con bé nhà mình lười ăn quá cho đi khám, ông ấy cho hàng đống thuốc, về uống được mấy hôm thì bì trướng bụng đầy hơi, lúc đi phân lỏng, lúc đi phân sống đến hôm nay vẫn chưa khỏi đây. Mấy ngày nghỉ là mấy ngày trong bệnh viện. Buồn và lo lắm.

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • 211 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, triệu chứng như thế nào thì gọi là phân sống thế? Tôm nhà em phân lúc thì xanh, lúc thì vàng, lúc lại hơi có nhớt, lúc thì hơi bọt. thế có phải là phân sống không? Một ngày cháu cũng đi khoảng 2-3 lần, mỗi lần rát ít, thì có sao không? Thanks các mẹ nhiều!
    • 2,691 Bài viết

• 4,776 Được cảm ơn

Sao minh thay các me chi cho be ương thước ma ko cho an sua chua nhi !!! Lúc trước minh cho Decon an sua chua moi ngay thi tiêu hoa cua be rát tót. Den lúc Decon di nha tre, minh ko biết cho be an sua chua vao lúc nao nen be cung bi phan song. Bay gio di hóc ve la minh cho 1 hu sua chua ngay, két qua thi do phai cho ương thước ma tiêu hoa OK roi.

To Me Bong : be 10 thang thi da an sua chua dước roi day. Sua chua cua Netle con bo sung men tiêu hoa tót cho dương rướt va giúp be háp thu thúc an nua. Ban thu cho be an moi ngay 1 hu xem sao. Thước thi BS da cho nen minh ko dam co y kiên nhung minh thay thước com Biobaby de ương ma lai bo sung nhiêu men tiêu hoa va vitamin nua (be ương thước nay tiêu hoa va háp thu thúc an de dang nen "chiu an" lam day !) Hiêu thước nao hiên nay cung ban (65.000 thi phai)

To Me Incoi : neu o HCM thi ban co the mua sua Nursoy o may cua hang sua quanh BV Nhi Dong 2 vi minh thay be nao bi tiêu chay hoac phan song deu dước BS khuyên nen ương loai sua nay day.

Thoi tiết nang, nong the nay tre con bi benh ve tiêu hoa nhiêu lam, hu...hu...
    Hà Nội mùa này nắng lắm hả em
    Phượng vĩ kia đã rực trời chưa nhỉ…
    Ðường Hùng Vương đã tím màu chung thuỷ
    Hoa bằng lăng đã trải bước em về ?!
    !
    • Mẹ Chã
    To: Các mẹ thường dùng Becberin.

1 lần mình vào khoa Dị ứng BM, thấy có 1 anh bị băng kín từ đầu đến chân, người nhà bảo bị dị ứng thuốc Becberin, bỏng cả ngoài và trong nội tạng luôn. Hoá ra lọ thuốc đó là giả hay quá hạn gì đó. Vậy nên các mẹ mỗi lần mua thuốc cần xem kỹ nhãn bên ngoài nhé! Mình trước kia mỗi lần ra hiệu thuốc mua, cũng chẳng xem kỹ chỉ nhìn loáng thoáng Berberin gì gì đó, còn chẳng care đến nhà sx nữa, nhưng sau vụ đó "soi" còn kỹ hơn các công chứng viên.
    • 704 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Cac me oi day chinh la van de nan giai cua nha em suot may thang nay day. Mun nha em bi di phan song rong ra may thang troi co. Sau do em phai cho be uong 3 hop thuoc cam Tung Loc day. A o day ho co loai thuoc goi la thuoc ia chay rat tot. Neu be bi di ngoai nhieu lan thi chi can uong 1 goi (5000d) la cam duoc ngay thoi. Em da thu cho be Mun nha em va em thay hieu nghiem lam. Cac me thu xem nhe.
    • 103 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Có thể một số mẹ chưa biết là chế độ ăn cũng ảnh hưởng rất lớn đấy, nếu bé bị đi ngoài và phân sống (do uống thuốc kháng sinh hoặc gì gì đó làm mất men tiêu hóa), ngoài chuyện uống bổ sung men tiêu hóa các mẹ phải chịu khó cho các cháu ăn kiêng. Con mình có đợt bị mãi không khỏi, cứ uống smeta thì đỡ rồi hết thuốc lại đít lại nở hoa. Đứa bạn mách là chỉ cho ăn cháo thịt lợn nạc với carot, mà phải xay nhuyễn hoặc dùng rây chà nhuyễn để dễ tiêu. Ngưng cho uống sữa mà thay các bữa sữa bằng cháo luôn, con mình ăn đêm bằng bình thì mình lấy nước cháo cho vào bình cho uống, khoảng 2 hôm hết hẳn rồi cho uống sữa trở lại và ăn các thứ khác như thịt bò, thịt gà... tôm cá thì chờ mấy hôm nữa. Đợt vừa rồi mình làm hơi quá tay, cho ăn nhiều ca-rot quá (cả xay lấy nước uống), thế là lại thành táo bón... khốn khổ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 288 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Con em cũng bị phân sống mấy tháng rồi đây,chữa rất nhiều thuốc mà chẳng khỏi gì cả,em cũng không biết làm thế nào nữa. Bắt đầu là bị ốm,sau đó uống KS rồi bị RLTH,từ đó đến giờ cứ ăn rau xanh vào là đi ra hết,nhìn thấy nguyên cả rau luôn,không ăn thì không sao,ngày nào cũng đi 2,3 lần như vậy.Em đã xin tư vấn của BS Abbott,họ nói bệnh này kiên trì chữa hàng tháng,ngày nào cũng uống men tiêu hoá,em đã cho uống gần 1thangs rồi chẳng thấy thay đổi gì cả,mà thấy con mình bị đi như vậy nhưng vẫn lên cân nên lười chẳng cho uống thuốc nữa.Khoong biết để lâu vậy có sao không nhỉ,mà em cũng chẳng biết chữa cách nào nữa.