• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Đi ngoài có ăn sữa chua được không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 15.6K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 104 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mình hỏi chút.Cu Tí nhà mình đang bị đi ngoài có nên cho bé ăn sữa chua nữa không? vì mình thấy có người nói vẫn cho ăn được, có người bảo không?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 484 Bài viết

• 463 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi canhamennhau Xem bài viết
    Các mẹ ơi cho mình hỏi chút.Cu Tí nhà mình đang bị đi ngoài có nên cho bé ăn sữa chua nữa không? vì mình thấy có người nói vẫn cho ăn được, có người bảo không?
    Không thể ăn được vì ăn vào sẽ bị đi ngoài nặng hơn, lý do là cháu nhà bạn đang bị nhiều thấp ở bên trong nên không được dùng sữa chua.
    Sữa chua còn có một tác dụng nhuận táo, nếu người nóng, táo bón, da khô mà ăn là rất hợp.
    Facebook: Anh Tuấn. Tel: 01234111765 Email: anhtuan_g@yahoo.com
    • 275 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Ăn được đấy, bạn tham khảo thêm ở đây nhé:
    http://www.ykhoanet.com/duoc/dinhduong/05_0152.htm
    Chủ đề này các mẹ WTT cũng đã từng đề cập đến rồi, có mẹ đã thông báo bs Viện Dinh dưỡng cũng nói là ăn được, càng tốt đấy.
    http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=201841
    Căn bản là bé có thích ăn không ý chứ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 180 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi canhamennhau Xem bài viết
    Bé đang bị đi ngoài thì không nên ăn sữa chua, uống sữa và uống nước cam. Hai bé nhà mình khi bị đi ngoài mình điều chỉnh bằng chế độ ăn là khá ổn. Cho bé ăn cháo thịt lợn cà rốt, thịt lợn chuối xanh và nhớ cho thêm cả nghệ nhé. Mình chơi tiền tù tì thực đơn này thế là bọn trẻ không những cầm được đi ngoài mà còn tắc luôn hihhii.Chúc bé nhà bạn chóng khoẻ.
    • 456 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

tớ toàn dùng sữa chua như là 1 vị thuốc khi con đi ngoài. Sữa chua làloại men tiêu hóa tự nhiên mà, táo bón ăn sẽ đỡ táo bón, mà đi ngoài ăn sẽ khỏi đi ngoài. Hãn hữu lắm tớ mới dùng men tiêu hóa.
    • 104 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều lắm.Hôm qua thấy bé nhà mình cũng đỡ nhiều rồi.Hôm nay mình sẽ cho bé ăn sữa chua lại.
    • 1,026 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

Em thấy ăn sữa chua giống như men tiêu hoá. Ví dụ như bản thân em thấy bụng dạ có vấn đề làm một hộp sữa chua là khoẻ re. Con em cũng áp dụng thế :Smiling:. Nhưng nếu bé ị phân chua thì nên dừng vì đang dư axit.
    • 50 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhà mình thì BMC ko cho mình ăn bảo là ăn vào con bị đi ngoài vì sữa chua có vị chua. bó tay luôn mà ko thể làm gì được:Nottalkin:
    • 3,043 Bài viết

• 1,968 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Anh Tuấn Xem bài viết
    Không thể ăn được vì ăn vào sẽ bị đi ngoài nặng hơn, lý do là cháu nhà bạn đang bị nhiều thấp ở bên trong nên không được dùng sữa chua.
    Sữa chua còn có một tác dụng nhuận táo, nếu người nóng, táo bón, da khô mà ăn là rất hợp.
    Bác Tuấn ơi, sao mẹ cháu đi VDD họ bảo nên cho bé ăn sữa chua ngay cả khi bé đi ngoài để bổ sung các vi sinh có ích đường ruột ah?
    • 484 Bài viết

• 463 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me bé Na Xem bài viết
    Bác Tuấn ơi, sao mẹ cháu đi VDD họ bảo nên cho bé ăn sữa chua ngay cả khi bé đi ngoài để bổ sung các vi sinh có ích đường ruột ah?
    Họ nói theo lý thuyết suông là như thế, anh căn cứ theo thể trạng, trong hai chứng đi ỉa gồm có hàn và nhiệt, chứng hàn thì không nên dùng vì sữa chua mát tính nhu nhuận sẽ càng làm cho bệnh nặng hơn.
    Chứng nhiệt, dùng sữa chua sẽ đỡ hơn do sữa chua ấy giải độc và khống chế cái nhiệt đang ứ bên trong.
    Người mẹ khôn ngoan và tỉnh táo sẽ biết được thể trạng con mình mà quyết định chính xác có nên ăn hay không.
    Người khuyên nên ăn người khuyên không nên ăn, hai loại lời khuyên này đều đúng một nửa, câu trả lời của anh mới là trọn vẹn.
    Facebook: Anh Tuấn. Tel: 01234111765 Email: anhtuan_g@yahoo.com
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mình hỏi với :
    Bé nhà mình 6 tháng mình mới cho ăn sữa chua có vẻ rất thích ăn, nhưng mà mình không biết nếu để lạnh thì bé có ăn được không?
    • 200 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaipho2780 Xem bài viết
    Các mẹ ơi cho mình hỏi với :
    Bé nhà mình 6 tháng mình mới cho ăn sữa chua có vẻ rất thích ăn, nhưng mà mình không biết nếu để lạnh thì bé có ăn được không?
    bạn đừng cho bé ăn lạnh, dễ bị viêm họng lắm, trước khi ăn nửa tiếng, bạn bỏ ra khỏi tủ lạnh và gần ăn thì ngâm nước ấm, không phải nước nóng nhé, sau đó thử ra tay thấy không lạnh là được.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bengocuame; 09/10/2009 vào lúc 04:03 PM.
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Lúc trước bé nhà mình cũng hay bị đi ngoài. Khi cho bé đi khám bác sĩ ở bệnh viện Nhi đồng 2, mình hỏi bác sĩ có nên cho cháu tiếp tục ăn sữa chua như bình thường cháu vẫn ăn hay không. Bác sĩ này trả lời nhát gừng rằng: “Không được ăn, vì sữa chua của mình (tức là hàng của Việt Nam) tui không đảm bảo chất lượng”??!! :cool: Ám ảnh câu trả lời của vị bác sĩ đó nên tới giờ mình vẫn không cho bé dùng sữa chua thường xuyên nữa (trước kia mình cho cháu dùng sữa chua của Vinamilk). Nhưng vì sữa chua có nhiều công dụng tốt cho hệ tiêu hóa nên chỉ lâu lâu mình mới cho bé ăn lại nhưng cũng chỉ dám mua sữa chua nhập – hàng của Elle gì đó ở bên Metro có ghi rõ dành cho trẻ em. Ngoài ra mình còn bổ sung thêm men tiêu hóa cho cháu bằng cốm Biobaby (lọ hơn 70 ngàn). :Thinking:
    • 5,197 Bài viết

• 1,896 Được cảm ơn

Ăn đi bạn. Nó là dạng men tiêu hóa chứ gì đâu. Sợ con viêm họng thì trc khi ăn bỏ ra ngoài cho nguội đi đã. Con tớ xì xoẹt , tướt vẫn cứ ăn như bình thường. Chẳng làm sao cả.
    Bên nhà phomai tươi, các chị ý cũng toàn làm như thế thôi.
    • 107 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

trời em em đọc xong các comment của các anh chị mà em cũng tẩu hỏa luôn, không biết là nên hay không nên cho con ăn nếu bé bị đi ngoài... Hix
    • 1,907 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi umnghe Xem bài viết
    trời em em đọc xong các comment của các anh chị mà em cũng tẩu hỏa luôn, không biết là nên hay không nên cho con ăn nếu bé bị đi ngoài... Hix
    Thật ra thì cứ kiêng cho lành bạn ạ, đúng là sữa chua giống như dạng men tiêu hóa, nhưng nó lại được chế biến từ sản phẩm sữa. Vậy khi con đi ngoài, bạn dừng tất cả những sản phẩm có liên quan tới sữa, cho con ăn cháo nấu với chút thịt nạc, hoặc cà rốt +khoai tây.

Thật ra hồi bé nhà mình bị tiêm kháng sinh, BS nói trước là sẽ bị đi ngoài vậy nên phải làm giống như vậy.
    Thứ nhất là tu tại tâm, thứ hai tu chợ thứ ba tu chùa
    Với những kẻ nghĩ rằng tiền làm được tất cả thì sẵn sàng làm tất cả để có tiền./.
    • 201 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhdu Xem bài viết
    Thật ra thì cứ kiêng cho lành bạn ạ, đúng là sữa chua giống như dạng men tiêu hóa, nhưng nó lại được chế biến từ sản phẩm sữa. Vậy khi con đi ngoài, bạn dừng tất cả những sản phẩm có liên quan tới sữa, cho con ăn cháo nấu với chút thịt nạc, hoặc cà rốt +khoai tây.

Thật ra hồi bé nhà mình bị tiêm kháng sinh, BS nói trước là sẽ bị đi ngoài vậy nên phải làm giống như vậy.

Ăn được chứ bạn, tuy là sp sữa nhưng sữa chua, cũng như phô mai đã được lên men và quá trình này làm giảm/mất/hạn chế đường lactose. MÌnh lấy thông tin trên trang wholesomebabyfood, trang này rất nhiều thông tin về cho trẻ ăn dặm.

Thứ nhất, về sữa chua:

Lactose is broken down with the culturing of the yogurt or cheese and milk proteins are either semi-removed or limited. The culturing makes yogurt and cheese easier to digest. Many people with lactose intolerance often are be able to eat cheese and/or yogurt without trouble. The same is often true for some people with a milk protein (either to the casein or the whey) allergy.

http://www.wholesomebabyfood.com/tipYogurt.htm

Thứ hai, nên cho trẻ ăn gì/tránh ăn gì khi bị tiêu chảy. Người ta khuyên: sữa chua là một trong số các đồ ăn giúp phân trẻ đặc và dính hơn.
    What foods should you feed baby when she has diarrhea and what foods should you avoid when baby has diarrhea?

Please offer your baby small meals when he has diarrhea. Offering smaller meals will allow baby's digestive system to work slowly. The tiny intestines and still fragile digestive system will take a bit of time to get back on track and healed. Don't worry if it takes 3 to 4 days for your baby's stools to get back to "normal"; healing takes time.
    B.R.A.T - When baby has diarrhea, remember B.R.A.T.

Bananas - Rice - Applesauce - Toast

The foods that make up the B.R.A.T diet are those foods that will help cause the bulking and hardening of the stool. These foods include grains, and certain fruits. Below are more foods that will help firm-up and bind baby's stools when diarrhea occurs.

Foods to Avoid with Infant Diarrhea
    Avoid any foods that are used to help alleviate constipation and certain fruits as well. Below is a list of foods to avoid when baby has diarrhea:

• all dairy products (yogurt is the exception due to its helpful bacteria - consult your baby's pediatrician about feeding yogurt with diarrhea)
    • Fruits that begin with the letter "P" such as peaches, pears, prunes, and plums
    • apricots and other "Stone" fruits are typically known to help loosen stools so avoid those fruits as well
    • High Fiber foods

Applesauce vs. Diluted Apple Juice

As we mention on our page about Infant Constipation, please keep in mind that Applesauce is actually a binding food. Applesauce is the whole of the fruit. It contains a higher level of pectin - which firms up stools and may thus lead to constipation.

Apple juice contains more of the sugars found in the apple and it also contains more actual liquid; hence apple juice is a good remedy to help relieve constipation.
    http://www.wholesomebabyfood.com/bab...rhea_foods.htm

Theo kinh nghiệm của mình thì chuối xanh là vô cùng tốt. Bé nhà mình bị rối loạn tiêu hóa 1,5 tháng trời. Ăn chuối xanh đỡ ngay nhưng cứ cuối tuần thì hết, mẹ đi làm trong tuần lại bị. Cuối cùng mình cắt luôn sữa ngoài, bé chỉ ăn dặm và bú mẹ, 1 ngày 1 hộp sữa chua, giờ tháng này output đẹp như mơ. Trộm vía trộm vía. Chúc các bé sớm hết tiêu chảy cho mẹ yên tâm :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hp09; 22/10/2009 vào lúc 03:58 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 47 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Tốt nhất là bạn nên xem con bạn là bị tiêu chảy hay rối loạn tiêu hóa. Nếu mà bị tiêu chảy thì cứ kiêng cho lành và uống men tiêu hóa, nhưng nếu bị rối loạn tiêu hóa bạn có thể cho bé ăn sữa chua được, nhưng nên ăn sau bữa ăn mới tốt.
    • 47 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhdu Xem bài viết

Mẹ nó ơi! quả avatar con bạn trông ngộ ghê, đáng yêu thật đấy!:Laughing::Battin ey:
    • 1,036 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Chị ấy ơi, Người nói có ăn được, người nói không ăn được, nhưng em thấy bài của Bác Anh Tuấn có lẽ hợp lí đấy. Con em bị tiêu chảy em cho cháu ăn cháo cá hoặc thịt nấu cà rốt. Mọi người cứ bảo tiêu chảy mà ăn đồ tanh thì càng bị nặng hơn, nhưng BS bảo không việc gì cả, muốn cá hết tanh thỉ trước khi nấu bỏ da và gân cá đi, nước nóng mới cho cá vào, đảm bảo không có chút vị tanh. Cháu bị tiêu chảy bụng yếu, nếu ăn đồ khó tiêu thì sẽ khó chịu lắm đấy