Bệnh trẻ em

Đau mắt ở trẻ sơ sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 140K Lượt đọc
  • 285 Trả lời

14 Người đang theo dõi

• 1,164 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị thế, có ng nói đó là đờm dãi đẩy lên mắt khi đang bị viêm mũi, viêm họng, hoặc do ăn thức ăn quá âm (VD: nhiều trái cây, sữa bò,...).
    Cả nhà ta cùng thương yêu nhau, xa là nhớ, gần nhau là cười :LoveStruc:
    Chúng mình cùng nhau hạn chế sử dụng túi nilon nhé :Rose:

• 5,434 Bài viết

• 2,257 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng bị vậy, con mới được 8 ngày tuổi :Battin ey:. Em cũng sợ bị tắc tuyến lệ, đi thông đau lắm thì fải :Sigh:

• 669 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới có 10 ngày tuổi nhưng cũng thấy gỉ mắt rồi, mình vừa mua thuốc Tobrex về nhưng khong biết nhỏ mắt cho bé mấy giọt một lần? một ngày mấy lần?? dấu hiệu của tắc tuyến lệ là chảy nước mắt nhiều hay không chảy nước mắt?? giúp mình với

• 669 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bexuanmai Xem bài viết
    Bé nhà mình mới có 10 ngày tuổi nhưng cũng thấy gỉ mắt rồi, mình vừa mua thuốc Tobrex về nhưng khong biết nhỏ mắt cho bé mấy giọt một lần? một ngày mấy lần?? dấu hiệu của tắc tuyến lệ là chảy nước mắt nhiều hay không chảy nước mắt?? giúp mình với
    không mẹ nào giúp em à?? mà cho em hỏi thuốc dùng trong bao nhiêu ngày?? hôm qua e mới nhỏ mọt giọt, sáng nay mọt giọt mà cũng thấy đỡ, k còn gỉ mắt nữa

• 5,647 Bài viết

• 866 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bexuanmai Xem bài viết
    không mẹ nào giúp em à?? mà cho em hỏi thuốc dùng trong bao nhiêu ngày?? hôm qua e mới nhỏ mọt giọt, sáng nay mọt giọt mà cũng thấy đỡ, k còn gỉ mắt nữa
    Mẹ ơi, thuốc này là thuốc đặc trị đó, BS có kê đơn không vậy?:Sad:

• 5,647 Bài viết

• 866 Được cảm ơn

Mẹ xuân mai day hốc mắt cho con đi, 90% trẻ sơ sinh bị tắc tuyến lệ mà

• 62 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Về tắc tuyến lệ con em cũng bị. Từ hồi mới đẻ đến tháng thứ 6 thì khỏi. Em được bác sĩ giải thích là ở dưới khóe mắt gần sống mũi có 1 cái van, mắt mình luôn được nước mắt làm sạch, nhưng nhiều bé do bẩm sinh cái van này không hoạt động, nó cứ đóng nên nước mắt được tiết ra để làm sạch mắt không chảy xuống thoát đi được, thành ra cứ ứ đọng lại, rồi lâu ngày tất nhiên thành dỉ mắt, do vi khuẩn xâm nhập vào. Nhiều bé cái van sẽ tự hoạt động sau 2-3 tháng, nhiều bé thì cần thời gian lâu hơn, và nhiều bé thì phải trọc tuyến lẹ (tức là đưa 1 cây kim cực nhỏ vào cái lỗ thoát nước mắt để trọc thủng cái van, em gọi là van nhưng thực chất là 1 cái màng mỏng thôi ạ... sau khi cái màng thủng rồi thì tất nhiên tuyến lệ thông và bé hết dỉ mắt).

Không biết bác sĩ ở việt nam khuyến cáo thế nào, nhưng bác sĩ ở Đức thì bảo sau 8 tháng mới được trọc van. Vì tất nhiên trọc van phải gây mê, mà gây mê thì nguy hiểm, con càng nhỏ càng phải cẩn thân với thuốc men mà các mẹ.

Nói chung đây không phải là bệnh nghiêm trọng, trong thời gian tuyến lệ chưa thông thì các mẹ chịu khó mát xoa khóe mắt cho con, cái phần hơi hõm một tí chỗ dưới khóe mắt và gần sống mũi đấy ạ, lấy đầu ngón tay di đi di lại, không được nhẹ quá, không được mạnh quá, nhằm kích thích cái van hoạt động, đồng thời đẩy dỉ mắt đọng ở bên trong ra ngoài. Mỗi ngày làm 4-5 lần. Thuốc nhỏ mắt thực chất không cần thiết, vì nó không chưa khỏi bệnh, chỉ khi vi khuẩn hoạt động quá mạnh (gây ra quá nhiều dỉ mắt) thì mới phải dùng đến thuốc nhỏ mắt. Bác sĩ còn bảo em tra thuốc nhỏ mắt không đúng cách, tức là tra nhiều quá hoặc ít quá đều gây nguy hiểm hơn, và vi khuẩn sẽ sinh sôi nảy nở nhiều hơn. Các mẹ cẩn thận thì cứ rửa mắt bằng muối sinh lý cho con cũng được rồi, cho bớt tèm nhèm đi.

Các bác sĩ ở VN có thể rất giỏi nhưng mắc cái bệnh là coi bệnh nhân là loại ngu dốt, có giải thích cũng không hiểu, nên thường không bao giờ giải thích cặn kẽ. hic ...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi HenryHiếu; 27/08/2009 vào lúc 04:54 PM.

• 43 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bs VN fai lam viec qua tai, mot ngay kham 60-70 BN lay dau thgian ma giai thich trong khi ben nc noai kham khoang 20 Bn /ngay ma BN den trat tu co hen trc thi môic thgian ma giai thich can ke chu

• 62 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Bác sĩ ở nước ngoài cũng phải chạy long xòng xọc đấy ạ, có hôm em cho con đi khám da liễu không có hẹn trước, phải đợi 3 tiếng mới được khám, nhưng mình hỏi cái gì bao giớ người ta cũng trả lời. Lúc đấy đằng sau em cũng có 5 bệnh nhân chờ mà chỉ còn nửa tiếng là hết giờ làm việc.

Bác sĩ Việt hồi em về đi khám thai, trong lúc bác sĩ khám, em hỏi gì cũng ko trả lời, còn bảo : bảo làm gì thì cứ làm thế, hỏi lắm thế làm gì (???) Rồi kê toa thuốc sắt và thuốc canxi cho em uống. Em hỏi em bị bệnh trĩ, nên nếu uống sắt thì bị nặng hơn không, có nhất thiết phải uống thêm sắt không hay ăn nhiều thịt bò và các loại thịt đỏ là được. Thì được trả lời là, cứ uống đi, bị trĩ thì ăn nhiều rau quả, uống nhiều nước vào (???) ... cái này có bệnh nhân bị trĩ nào lại không biết.

Không phải em kỳ thị các bác sĩ ở vn nhưng bỏ vài phút ra giải thích, vừa khám vừa giải thích, có gì ko thể?

• 74 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới bị đỏ mắt do lây từ bạn học. Đang dùng KODOMO của Viroto, không biết có tốt không ???