• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Bệnh trẻ em

Đau mắt ở trẻ sơ sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 153K Lượt đọc
  • 286 Trả lời

• 53 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nghe200809 Xem bài viết
    nghé nhà e vẫn bị đau mắt.có mẹ nào có kinh nghiệm thì giúp e với ạ
    Bạn cho bé đi khám đi. nếu dùng thuốc mà không khỏi phải đi khám ngay để đổi thuốc. Bạn có thể cho bé qua pk 250 Hoàng Văn Thái khám cũng được. Ở đấy có bs cũng chuyên khám nhãn Nhi đấy.
    • 128 Bài viết

• 455 Được cảm ơn

Bạn thử nhỏ thuốc Argyrol cho bé xem sao. Đây là loại thuốc nhỏ mắt dùng cho bé sơ sinh. Hai bé nhà mình lúc mới sinh hay bị mắt có rỉ, mi mắt lại bị hơi tấy đỏ nhưng nhỏ Argyrol chỉ hai hôm là khỏi. Đây là loại thuốc mà khi mình học ở lớp tiền sản Bệnh viện Phụ sản HN được bác Thanh (hình như là Trưởng khoa Chăm sóc trẻ sau sinh thì phải?) hướng dẫn.
    Chúc bé sớm bình phục nhé.
    • 305 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bé nhà mình hay khám ở BS Ngọc - 117 Phố Huế thấy được lắm. Rất nhiều trẻ em khám mắt ở đó. Mẹ nó thử đến đó xem sao. Trẻ nhỏ đau mắt nhỏ nước muối ở nhà 2 hôm không thấy đỡ nên cho đi khám.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cutai nhà mình cũng đang bị đau mắt đây. Mà đau sưng đỏ chỉ 1 bên mắt cả tháng nay rùi. Trong mắt thì vẫn trong sáng, có ghèn, thỉnh thoảng có nước mắt, nhưng 2 mí mắt thì sưng đỏ nổi hạt hạt lên. CÓ cô bạn ở HN cho 1 ts thuốc mỡ ( bằng thảo dược) bôi vào 2 lần thì mí mắt hết sưng ngay. Nhưng mắt thì không hết ghèn. Đi khám thì bác sỹ bảo tắc lệ đạo, thông rùi, đổi thuốc nhỏ mắt rùi nhưng vẫn thế....
    Sót con quá mà chẳng biết làm thế nào....
    Nhiều người khuyên nên đi HN khám, nhưng xa qua, sợ Cutai không chịu nổi. Mình ở tận Điện Biên mà.
    Có mẹ nào biết phải làm sao, giúp mình với
    • 44 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 2 tháng tuổi rồi, mấy bữa nay thấy mắt bên phải của bé có nhiều ghèn, chảy nước mắt, mắt không bị đỏ. Khi khóc có chảy nước mắt nhưng ra có chút xíu à. Mình đang nhỏ nước muối 0.9/1000 cho bé. Xin các bạn tư vấn giùm mình xem bé bị bệnh gì không, cách xử lý ra sao. Mới có con đầu lòng nên hai vợ chồng mình lo quá!
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mắt của con bạn như vậy là giống cu Tom nhà mình rồi,bé nhà minhd được 3 tháng.Mình cho bé đi khám ở nhi đồng 2 thì bác sĩ kết luận bị viêm kết mạc cho toa về mua thuốc là cébémyxine 1 týp thuốc nước,1 týp thuốc mỡ mình bôi con thấy có 1 ngày là hết ah,bạn ra tiệm thuốc hỏi mua thử xem.Thuốc nước thì 1 ngày nhỏ 6 lần còn thuốc mỡ thì bôi vào buổi tối khi bé ngủ nhé.Chúc em bé mau lành bệnh nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 44 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

cảm ơn bạn nhé! Khổ cái mẹ con đang ở nhà ngoại (tp Vũng Tàu). Chắc phải lên tp một chuyến rồi.
    • 14,685 Bài viết

• 1,706 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuc_ck Xem bài viết
    Bé nhà mình được 2 tháng tuổi rồi, mấy bữa nay thấy mắt bên phải của bé có nhiều ghèn, chảy nước mắt, mắt không bị đỏ. Khi khóc có chảy nước mắt nhưng ra có chút xíu à. Mình đang nhỏ nước muối 0.9/1000 cho bé. Xin các bạn tư vấn giùm mình xem bé bị bệnh gì không, cách xử lý ra sao. Mới có con đầu lòng nên hai vợ chồng mình lo quá!
    Bé bị tắc tuyến lệ đó em, em dùng ngón cái và ngón trỏ day day mạnh ở 2 hốc mắt bé, day mạnh và đỏ nhé, nhẹ nhàng quá không có kết quả đâu, liên tục 1 tuần là hết liền hè, nhớ cắt ngắn móng tay không trầy da bé nhé....Bé chị hồi bé cũng bị thế, chị cũng học các mẹ trên wtt day hốc mắt bé nhưng chị day nhẹ nên bé không khỏi, sau đi bs day đỏ luôn hai chỗ đó về mình bắt chước theo là hết, hồi ý mỗi tối chị day cho bé đếm cả trăm cái...hehheh...Không dùng thuốc gì khác nữa ngoài nước muối sinh lý cho bé thôi. Ráng làm vì sợ sau này không hết phải thông tuyến lệ thì bé đau..Giữ gìn vệ sinh mắt bé bằng nước muối sinh lý nữa nhé. Chúc bé con chóng khoe mắt đẹp nào :LoveStruc:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi childlike mother; 09/03/2010 vào lúc 11:52 PM.
    • 1,370 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

đúng là giống con bé lớn nhà mình hồi nhỏ.Đi BV BS bảo bị tắc tuyến lệ,BS tiêm vào mắt ( bên vệ thì phải ) mình không dám nhìn,chịu đau một lần nhưng sau đó thì khỏi luôn không bị nữa.

• 289 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Bé 4th tuổi, từ lúc sinh đến giờ mắt luôn trong tình trạng: mắt có gỉ, lèm nhèm, chảy nước mắt ( mặc dù không khóc). Bố mẹ bé thường xuyên rửa mắt cho con bằng nước muối 0.9%, cả thuốc nhỏ mắt cho trẻ sơ sinh bị đau mắt nữa. Vậy mà mắt bé vẫn không đỡ, tình trạng trên vẫn còn. Mình thật sự lo lắng. Mình cũng đã nuôi con nhỏ, bé nhà mình tầm 4th là mắt đã trong veo rồi. Theo các mẹ có nên cho bé đi khám mắt không? hay là bé sơ sinh nào cũng vậy, do mắt chưa hoàn thiện nên vẫn còn các hiện tượng trên. Cá nhân mình nghĩ thì không nên chủ quan, nhất là mắt. Mình có nói một vài lần với bố mẹ bé, mình nghi có thể bé vị viêm tuyến lệ ( chảy nước mắt), nhưng bố mẹ bé thì chỉ nghĩ là bị đau mắt thôi, không có ý định đi khám.
    Bé còn nhỏ quá, thỉnh thoảng khó chịu lấy tay dụi mắt, đỏ hết lên. Nếu là mình mình cho con đi khám từ lâu rồi, không bị làm sao thì là may mắn, còn không mình cũng biết để chữa trị. Bố mẹ bé chủ quan quá.
    • 346 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Bé nhà mình khi sinh ra cũng bị có gỉ mắt và hay chảy nước mắt. Mình cũng dùng các loại thuốc nhỏ mắt nhưng không khỏi. Sau đó mình đưa con đi khám mắt chỗ Bác sĩ Thủy ( phòng mạch tư BS Thủy ở Tô Hiến Thành) thì chẩn đoán con bị tắc tuyến lệ - lúc đấy con 3 tháng. Bác sĩ thông mắt cho con 2 lần mới khỏi hẳn. Và sau đó mắt con trở lại bình thường. Mẹ nó nên khuyên bố mẹ bé đưa con đi khám cho yên tâm vì đau mắt kéo dài sẽ ảnh hưởng đến giác mạc và các vấn đề khác nữa. Thân
    • 289 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuncon1910 Xem bài viết
    Bé nhà mình khi sinh ra cũng bị có gỉ mắt và hay chảy nước mắt. Mình cũng dùng các loại thuốc nhỏ mắt nhưng không khỏi. Sau đó mình đưa con đi khám mắt chỗ Bác sĩ Thủy ( phòng mạch tư BS Thủy ở Tô Hiến Thành) thì chẩn đoán con bị tắc tuyến lệ - lúc đấy con 3 tháng. Bác sĩ thông mắt cho con 2 lần mới khỏi hẳn. Và sau đó mắt con trở lại bình thường. Mẹ nó nên khuyên bố mẹ bé đưa con đi khám cho yên tâm vì đau mắt kéo dài sẽ ảnh hưởng đến giác mạc và các vấn đề khác nữa. Thân
    Cám ơm mẹ cuncon1910, bé là con của vc anh chồng mình. Mình cũng đã đề cập mấy lần về mắt của bé rồi, nhưng mà bố mẹ bé có vẻ không thích khi mình nói nhiều. Mình cũng ngại lắm, chỉ sợ bố mẹ bé nghĩ là mình lúc nào cũng nghĩ bé mắc bệnh nọ bệnh kia. Nếu đó là con của chị gái ruột mình thì mình cũng sẽ kiên quyết hơn việc cho bé đi khám. Trẻ con thì mình thương lắm, chỉ sợ để đâu ảnh hưởng đến mắt của bé. Mình thử nói với MC xem thế nào. Chẳng biết bố mẹ bé có lo hay không, hay tại mình lo xa quá.
    • 44 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ý trời! Cái vụ thông tuyến lệ này em nghe mà ớn quá. Bé con nhà em bữa nay vẫn chưa khỏi, không biết mẹ ở nhà có day mạnh như chị Childlike mother mách không nữa. Cả hay tuần rồi mà chưa về thăm cu con được. Nhớ quá! Cảm ơn các bà mẹ đã giúp đỡ em nhiều lắm!
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Bé nhà mình mới sinh 10 ngày mắt nhiều dỉ trắng, bị lây đau mắt từ bố 4,5 ngày. Trước đó bố bé bị đau 1 bên do bụi không đeo kính(bình thường luôn đeo kính chống bụi). Cả nhà mình lo quá, mới dùng cho bé nước muối sinh lý, sau đó dùng Tobrex nhưng không thấy đỡ :Sad:, các mẹ biết có cách nào giúp mình với, cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 3,284 Bài viết

• 1,309 Được cảm ơn

Đưa bé đi bsi đi bạn. Bệnh mắt k coi thường được đâu. Bác sĩ chuyên khoa sẽ vệ sinh giác mạc + cho thuốc chuyên trị.
    Tội nghiệp, bé mới sinh 10 ngày sao k phòng tránh cho con vậy.

• 466 Bài viết

• 323 Được cảm ơn

mình nghĩ bạn nên cho bé đi khám ngay, có thể gỉ trắng do bé bị tắc tuyến lệ thôi bạn ạ, trẻ sơ sinh giờ nhiều bé bị lắm đấy

• 424 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhà mình lúc trước mới sinh cũng vậy, đưa đi bác sĩ cũng cho hai lọai thuốc này, và bác sĩ dặn dò ấn và xoay quanh hố mắt của bé.
    CHCC gần etown, Scetpa, KCN Tân Bình, COOPMARK Thắng Lợi cho người nước ngoài thuê- 0903316742
    • 37 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ là bạn nên đưa bé đi b.s. Bé từ 1 -> 6 tháng tuổi chỉ nên rửa mặt mũi cho bé bằng nước sôi để nguội. Và bạn cũng nên nhỏ nước muối 0,09 % vào mắt mũi cho bé hàng ngày để vệ sinh.
    • 1,262 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Vào viện mắt trung ương khám. Ngay đường Bà triệu, họ rất ưu tiên trẻ sơ sinh. Khám nhanh và cũng ko đắt.
    Bếp nhà Bình: http://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,396 Bài viết

• 1,572 Được cảm ơn

Giống các mẹ trên đây, mình cũng khuyên mẹ nó đưa con đến viện mắt Tw khám, yên tâm bé sơ sinh được ưu tiên khám luôn, ko cần chờ đợi.

Trước ku nhà mình 2 tháng tuổi cũng bị chảy nước mắt và đùn gỉ nhiều, đi khám mới biết bị tắc tuyến lệ... BS cho tra nước muối sinh lý kèm kháng sinh, kết hợp giay hốc mắt cho con nhiều lần trong ngày, khoảng nửa tháng thì con bình phục hoàn toàn.
    Đời mưa gió... Em có nơi bình yên... Giữa một trời hạnh phúc quá lớn lao...