Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Bệnh trẻ em

Đau mắt ở trẻ sơ sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 140K Lượt đọc
  • 285 Trả lời

14 Người đang theo dõi

• 38 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các mẹ

Con em 10 tháng tuổi rồi, nhưng từ chào đời một mắt của cháu lúc nào cũng có dử mắt, em đã cho cháu đi khám ở viện mắt TW 2 lần rồi. Lần đầu, BS cho thuốc tobrex, lần sau Tobrin nhưng tra mà không thấy đỡ.
    Có mẹ nào có con bị như vậy không giúp em với.

• 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em bé nhà mình mới 2 tuần tuổi, gần đây mắt bé hay bị tàm nhèm vàng ngay mí mắt bé khó mở mắt, phải lấy khăn ướt hoặc liếm thì mới được. Vậy là sao ? (chỉ 1 mắt bị thôi)
    Mẹ nào có cách làm hết bị như vậy xin chỉ dùm em nhe.
    Cám ơn các mẹ

• 1,202 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

NGhe Bạn nói" liếm " mà mình không thể hình dung được bạn chăm sóc bé thế nào cả.
    Em bé nhỏ sau khi sanh rất dể bị đổ ghèn. Đó là do tuyến lệ ( một tuyến nước mắt vị trí kéo dài từ khóe dọc theo hai bên sóng mũi ) còn mỏng manh chưa phát triển toàn diện. Gây nên tình trạng tắt nghẽn tạm thời và bị đổ ghèn.
    Trong trường hợp này. Bạn cần phải giữ vệ sinh mắt bé kỹ lưỡng nhằm tránh vị viêm nhiễm .
    Trước nhất là cần phải lau rửa mắt bé bằng nước ấm hoặc nước ấm pha chút muối loãng. Bạn dùng bông gòn sạch lau cho bé một lần rồi vứt bỏ. Tiến hành lau nhiều lần trong ngày và cố gắng giữ sao cho mắt bé không bao giờ đọng ghèn kèm nhèm rất dễ nhiễm vi khuẩn. Chỉ lau nhẹ nhẹ bên ngoài mà không được chùi mạnh tay làm trầy xướt mắt bé. Đồng thời, bạn tiến hành dùng tay xoa nhẹ hai bên tuyến lệ vị trì chổ khóe mắt bé và hai bên sóng mũi. Mục đích là để khai thông tuyến này khỏi bị tắt nghẽn và bé sẽ trỡ lại bình thường nhanh chóng. Thông thường đối với trẻ sơ sinh 2 tuần tuuổi như con bạn thì nếu được chăm sóc và vệ sinh đúng cách sẽ khỏi trong vòng 1 tuần đến 2 tuần.
    Thông thường, ghèn trắng là bình thường không bị viêm nhiễm khuẩn và bạn không cần lo lắng. Nếu đã tiến hành lau rửa vệ sinh mắt bé kỹ lưỡng trong vài ngày mà mắt bé đổ ghèn ngã màu xanh hoặc vàng đậm màu thì đó là bé đã bị viêm nhiễm vi khuẩn do việc bạn đã không giữ vệ sinh đúng cách cho bé.
    Bạn không nên dùng khăn để lau vì có thể sẽ làm bé đau rát và trầy xướt. Chỉ nên dùng bông gòn mềm và nước, nước muuối loãng lau nhẹ mà thôi. Cũng không nên lau chùi bằng cách "liếm". Có thể mình không hiểu hết ý bạn trong từ :"liếm" Nhưng nếu việc bạn dùng lưỡi liếm mắt bé để làm sạch ghèn thì vô cùng không nên. Do nước miếng của chúng ta chứa rất rất nhiều vi trùng và vi khuẩn, thậm chí còn nhiều hơn là một cái mặt bàn , cái ghế chúng ta ngồi. Vì thế việc bạn liếm vào mắt bé để lau ghèn không những không có tác dụng mà sẽ làm cho mắt bé nhiễm vi khuẩn và trở nặng hơn.
    Trong trường hợp bé đã lỡ bị nhiễm trùng và đổ ghèn xanh , vàng thì bạn cần mang bé đến BS để được cho thuốc điều trị chứ không thể chửa trị lau chùi bình thường được đâu nhé.
    Chúc bé mau khỏe lại

• 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Da, mình cám ơn MeyeuBaby nhiều lắm, mình sẽ làm như chị chỉ dẫn.
    Chúc chị vui vẻ

• 6,186 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi voodoo3 Xem bài viết
    Em bé nhà mình mới 2 tuần tuổi, gần đây mắt bé hay bị tàm nhèm vàng ngay mí mắt bé khó mở mắt, phải lấy khăn ướt hoặc liếm thì mới được. Vậy là sao ? (chỉ 1 mắt bị thôi)
    Cám ơn các mẹ
    Con gái mình cũng bị ghèn rất nhiều 1 bên mắt trái. Mình nhỏ Natri clorit 0,9 % trong 2 ngày & nhỏ 4 lần/ ngày thì hết...

• 141 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi voodoo3 Xem bài viết
    Cám ơn các mẹ
    Chào bạn! Mình xin chia sẻ chút kinh nghiệm với bạn. Đó là do con bạn bị tắc tuyến lệ đó. Bạn mua Agyrol (màu nâu 4K/lọ) ở hiệu thuốc về nhỏ mắt bé, kết hợp với day hai bên hốc mắt theo chiều kim đồng hồ (mỗi bên khoảng 50 lần) và day từ hốc mắt dọc theo chiều mũi, từ hốc mắt day theo đường lông mày vài chục lần. Cứ như vậy khoảng 3-4 ngày là khỏi. Nếu bé vẫn không khỏi thì bạn mua Tobrex (kháng sinh) về nhỏ mắt cho bé theo liều lượng chỉ dẫn khoảng 5-6 ngày thì mắt bé sẽ sáng long lanh thôi!!!
    Hihi, nghe nói bạn liếm mắt cho bé mà mình không nhịn được cười.

• 4,794 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

Bạn vào đây tham khảo nè, đã có 1topic như thế rồi . Có thể bé nhà bạn bị tắc lệ đạo đấy . Giống em bé nhà mình .Bé nhà mình đã làm mọi cách nhưng khg khỏi. Cuối cùng phải đi thông đấy .
    Đau mắt ở trẻ sơ sinh
    Bài viết về cách day cho bé bạn xem ở đây nhé
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

• 55 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng bị hơn tháng mà chưa khỏi, mình cũng dùng các cách như các mẹ nói nhưng không hiệu quả hix... chắc sang đầu tuần phải đưa con đi thông mắt thôi.
    :Rose: :Rose: :Rose: :LoveStruc: :LoveStruc: Mẹ IU CHÚN lắm!!!:Kiss: :Kiss: :Rose: :Rose: :Rose:
    :LoveStruc: Mong con luôn ngoan khỏe:LoveStruc:

• 4,794 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nacy Xem bài viết
    bé nhà mình cũng bị hơn tháng mà chưa khỏi, mình cũng dùng các cách như các mẹ nói nhưng không hiệu quả hix... chắc sang đầu tuần phải đưa con đi thông mắt thôi.
    Bé nhà mình BS bảo trên 3 tháng mới thông được, nên vì thế lúc 1 tháng phải đợi đến 3 tháng mới thông đó.
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

• 5,649 Bài viết

• 1,443 Được cảm ơn

Nếu là gỉ mắt thông thường, bạn nhỏ luôn sữa mẹ vào ý, mỗi bên 1-2 giọt sữa thôi, chỉ 1 lát là sạch bong hết.
    Hồi Bông nhà mình trong tháng đầu cũng bị vậy, mình toàn nhỏ sữa mẹ thôi.