Bệnh trẻ em

Đau mắt ở trẻ sơ sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 150K Lượt đọc
  • 286 Trả lời

15 Người đang theo dõi

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mong các bác giải đáp giải đáp giúp tôi
    Con gái tôi được 1 tháng rưỡi, ngay sau khi sinh một bên mắt của bé hay bị đùn gỉ mắt nhất là sau khi ngủ dậy và chảy nước mắt . Những ngày đầu tôi đã dùng thuốc nhỏ mắt Natriclorid nhưng không đỡ, sau tôi mua thuốc Argyrol dùng cho trẻ sơ sinh màu nâu đỏ (có thể tên thuốc tôi viết không chính xác tuyệt đối) nhưng đến nay vẫn không tiến triển và vẫn chảy nước mắt và đùn gỉ mắt khi ngủ dậy. Tuy nhiên mắt vẫn có những lúc khô không chảy nước. Tôi mới cho bé đi khám ở dịch vụ khám chuyên khoa mắt của Đại học Y Thái Bình thì được khuyên là thông tuyến lệ cho bé nhưng cũng có thể để đến lúc bé được 3 tháng mới thông, và có cho đơn thuốc có thuốc nhỏ mắt OCLE, nhưng tôi đi hỏi tại hiệu thuốc thì được biết là thuốc này không dùng cho trẻ sơ sinh mà chỉ dùng được cho trẻ em nên tôi chưa dùng. Tôi đang rất băn khoăn, xin các bác cho tôi một lời khuyên, hoặc có cách nào điều trị. Tôi xin cảm ơn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,439 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Thế thì chắc là tắc tuyến lệ rồi. Thông thi nói thật là mình chỉ biết Viện Mắt ở HN, mà khi nào thông thì nên lên mạng hỏi kỹ BS xem.
    Bancóthể làm thế này: vẫn tiếp tục nhỏ mắt (Agyrol hoặc NatriClorrit) đều đặn; dùng ngón tay day nhẹ hai bên sống mũi ngay cạnh khoé mắt bé, day đều, ngày nhiều lần xem bé có đỡ ko, có trường hợp day là thông (cái này là một BS ở Viện mắt TW hướng dẫn cho)
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 673 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Trời ơi, có bé nhà em đây bị tắc tuyến lệ mà đến tháng thứ 9 (sau 3 lần thông) mới khỏi. Thương, xót con đứt ruột luôn, nghĩ lại vẫn còn sợ.

Làm như mẹ B&B nói là đúng đó nhưng chỉ khỏi trong trường hợp bé bị nhẹ thôi. Hy vọng bé nhà chị Vu_NgocMai bị nhẹ thì đỡ...
    • 1,049 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

NHím nhà mình lúc mới sinh cũng bị viêm tuyến lệ đấy!!!! BS khám và bảo rằng rửa mắt bằng muối sinh lý và nhỏ thuốc Agyrol thường xuyên, khoảng 15-20 ngày hoặc đến > 1 tháng đấy!!! Sau đấy thì Nhím khỏi nhưng khoảng 2 tháng sau lại bị lại, mình cũng làm như cũ và từ đấy đến giờ kô thấy mắc lại nữa đâu. Cứ chịu khó nhỏ thường xuyên cho bé chắc ko sao đâu. Bé nào nặng mới phải thông tuyến lệ đấy!!!
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • 536 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chị Mai ơi!
    Cu Bin nhà em mấy hôm trước cũng bị như vậy đấy, mắt lúc nào cũng đầy gỉ màu vàng và chảy nước suốt.
    Em có cho cu Bin đi khám ở Khoa sản ĐH Y dược TPHCM, được bác sĩ cho thuốc Tobrex Collyre (Alcon) của Bỉ (40.000/lọ), nhỏ 1 ngày 3 lần mỗi lần 2 giọt rất hiệu quả chỉ đến ngày thứ 2 là mắt cu Bin nhà em lại trong veo rồi.
    Thuốc đấy dành cho trẻ sơ sinh rất tốt đấy, chị thử xem sao.
    Chúc bé nhà chị mau khỏi nhé!!!
    • 104 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nếu mắt bé chảy nước mắt và có gỉ thì đúng là bé bị tắc tuyến lệ rối, nhưng còn phải xem bé bị nặng hay nhẹ, nếu nhẹ thì rử bằng nước muối 0,9% + day hay bên khoé mắt + nhỏ thuốc thì bé khỏi, nặng thì phải thông. Bob nhà mình trước phải thông 2 lần mới khỏi.
    Thuốc nhỏ mắt cho bé có thể dùng Tobrex Collyre hoặc Tobrex (Tobramicine 0,3%) nhỏ cho trẻ sơ sinh và các bé rất tốt.
    Chúc bé nhà bạn nhanh khỏi.
    Con cái là giấy mơ của cha mẹ !
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các bà mẹ đã cho tôi những lời khuyên quý báu, đúng là mới có con nhỏ lần đầu chẳng biết đằng nào mà lần, hơi tí là cuống lên rồi, ai cũng nói là mắt của trẻ sơ sinh rất quan trọng thành ra tôi càng lo. Tôi xin mở ngoặc tôi là bố của bé NgocMai đó, không bác Lequynhtrang lại nhầm là Chị Mai, Hi hi....
    Tôi đang làm việc trên HN nội mà mẹ và bé lại ở Thái Bình cơ, nên cũng khó đưa lên trên HN khám được, tôi sẽ theo dõi tiếp và tìm thuốc Tobrex Collyre dùng cho bé xem,
    Chào các mẹ
    • 37 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào các bạn, con gái Khánh Linh của mình bị đau mắt, cháu mới được 14 ngày thôi, mắt có ghèn, bác sĩ nói đứa nào cũng thế, có cách nào làm cho bé hết ghèn mà không phải nhỏ kháng sinh ko? mẹ cháu sinh mổ nên phải dùng kháng sinh(theo chỉ dẫn của bác sĩ) không biết có ảnh hưởng đến việc bú của cháu không nhi? híc híc có con thật là vui các bác ah
    Cảm ơn các bác
    • 2,892 Bài viết

• 1,647 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chumanhthang
    Chào các bạn, con gái Khánh Linh của mình bị đau mắt, cháu mới được 14 ngày thôi, mắt có ghèn, bác sĩ nói đứa nào cũng thế, có cách nào làm cho bé hết ghèn mà không phải nhỏ kháng sinh ko? mẹ cháu sinh mổ nên phải dùng kháng sinh(theo chỉ dẫn của bác sĩ) không biết có ảnh hưởng đến việc bú của cháu không nhi? híc híc có con thật là vui các bác ah
    Cảm ơn các bác
    không cần nhỏ thuốc chi hết, cứ dùng sữa mẹ mà nhỏ trực tiếp vào mắt con, vô hại. không khỏi không ăn tiền.
    Mã vạch hàng hóa TQ bắt đầu bằng các số: 690, 691, 692, 693, 694, 695. Mã Đài Loan là 471
    • 117 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hi u.
    Bạn có thể dùng tăm bông nhúng nước muối pha loàng lau mắt cho bé, nhỏ thêm nước muối sinh lý. KHông nhỏ sữa mẹ trực tiếp vào mắt bé để tránh bị bỏng, phải vắt sữa ra cốc rồi nhỏ cho bé.
    Chúc em bé nhanh khỏi.
    • 256 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Chào,

Ba cái vụ này thì Cún nhà này mới hết đây, một số cháu thì bị tình trạng gọi là "nghẽn ống ghèn" và cách trị là dùng nước muối sinh lý nhỏ ngày nhiều lần vào mắt bé và nhớ là rửa sạch ngón tay mình và day nhè nhè trên mắt bé, đoạn gần sóng mũi, làm vài lần là khỏi.
    Đối với những trẻ bị đau mắt hì nhỏ sữa mẹ vào mắt. mỗi lần 1 giọt, ngày 3-4 lần, và nhớ là để khoảng nửa tiếng sau phải nhỏ vào mắt 1 giọt nước muối sinh lý để tránh sữa mẹ có thể bị lên men trong mắt bé, đoạn này là quan trọng nhất.
    Sữa mẹ vừa mát vừa có nhiều kháng sinh, nên rất tốt cho bé
    Sống trong đời sống cần co' một TẤM LÒNG.
    Để làm gì, em biết không?
    Nguyen Tu`ng Qua^n - my angel
    • 290 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bo Cu Jean
    Chào,

Ba cái vụ này thì Cún nhà này mới hết đây, một số cháu thì bị tình trạng gọi là "nghẽn ống ghèn" và cách trị là dùng nước muối sinh lý nhỏ ngày nhiều lần vào mắt bé và nhớ là rửa sạch ngón tay mình và day nhè nhè trên mắt bé, đoạn gần sóng mũi, làm vài lần là khỏi.
    Đối với những trẻ bị đau mắt hì nhỏ sữa mẹ vào mắt. mỗi lần 1 giọt, ngày 3-4 lần, và nhớ là để khoảng nửa tiếng sau phải nhỏ vào mắt 1 giọt nước muối sinh lý để tránh sữa mẹ có thể bị lên men trong mắt bé, đoạn này là quan trọng nhất.
    Sữa mẹ vừa mát vừa có nhiều kháng sinh, nên rất tốt cho bé
    Be nha minh hien da duoc 1 thang may ngay nay mot may cua be co hien tuong chay ghen va nuoc mat , minh cung dang lam cac bien phap ma cac ban chi, nhung minh sot ruot qua khong biet tinh trang nay keo dai bao lau, cho minh biet voi de minh yen tam hon . Cam on
    • 1,364 Bài viết

• 1,333 Được cảm ơn

Ôi ôi các bố, các mẹ ơi! Dùng Tobrex thì rất tốt, nhưng đấy là kháng sinh nên không được dùng dài ngày cho bé đâu, và cũng chỉ dùng trong trường hợp tương đối nặng thôi.
    Thời gian bị tắc tuyến lệ lâu hay mau tuỳ vào tình trạng tắc của mỗi bé, nhưng không thể khỏi trong 1 vài ngày được. Nếu kiên trì nhỏ thuốc, vệ sinh mắt và day mắt cho bé thì bé sẽ khỏi (tỷ lệ khỏi rất cao đấy). Nhưng cũng có bé không thể khỏi vì tuyến lệ của bé không phải là bị tắc mà là bẩm sinh đã không thông được với nhau thì phải giải phẫu. Nói chung trong trường hợp con bị tắc tuyến lệ thì bố mẹ nên kiên trì day cho con, chứ đưa bé đi thông thì tội lắm, có bé phải thông 2, 3 lần mới xong đấy. Mà bé thì nhỏ, người giữ tay, người giữ chân, giữ đầu, người thì đút 1 cái dụng cụ gì đấy có cái đầu dài dài vào cái tuyến lệ của bé ở phía đầu mi mắt dưới, bé dãy khóc và đau phải biết!
    Cả 2 đứa con mình đều bị tắc tuyến lệ, bé đầu do mẹ day không kiên trì và cũng không biết cách day nên phải đi thông, đứt cả ruột. Đến bé thứ 2, mình day vài ngày thấy không khỏi mới hỏi bác sĩ: "Liệu day có giúp bé khỏi bệnh được không?", bác trả lời dứt khoát "Được", thế là mình cũng dứt khoát thực hiện "đường lối" day, cuối cùng khỏi đấy, chả phải đi thông đi thiếc gì cả.
    Khi day mắt cho con, tay bố mẹ phải sạch nhé, day mạnh bạo lên nhé, day nhẹ quá thì chả ăn thua gì đâu. Khi nào mắt con có gỉ thì phải lấy bông sạch chùi đi và nhỏ nước muối để mắt khỏi bị nhiễm trùng thêm nhé!
    Tất cả vì con em chúng ta
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 290 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

To me2Xiu : Nghe ban noi minh mung qua, ban co the chi can ke cho minh cach day nhu the nao khong ? Manh bao la nhu the nao ? Minh day cho be thay da cua no do ung len nen cung so. Ban da lam qua roi co kinh nghiem giup minh cang chi tiet cang tot nhe. Cam on nhieu nhieu. Thong cam may tinh cua minh khong danh duoc tieng Viet.
    • 1,364 Bài viết

• 1,333 Được cảm ơn

Mình cũng không chắc chắn lắm về cách day đâu. Hồi đó là ax nhà mình tìm trên mạng rồi in về cho mình 1 bài viết về bệnh này, cũng có hướng dẫn cách day nhưng không có hình vẽ cụ thể, mình tự mày mò làm thôi. Sau đó khi gặp bác sĩ (mà mình đã nhắc tới) mình có bảo bs day trực tiếp lên mắt mình để mình bắt chước. Nhưng tốt nhất thì để mình bảo ax mình tìm lại đ/c bài viết về tắc tuyến lệ rồi sẽ đưa lên cho bạn đọc nhé.
    Mạnh bạo có nghĩa là đừng quá sợ con đau, chứ cũng không có nghĩa là day lấy day để đâu. Còn việc da đỏ cũng không có nghĩa là bạn đã day mạnh, vì với bé lớn nhà mình, mình thấy ngón tay của mình to quá, sợ day không đúng "huyệt", lại sợ con đau với lại bs khám cho con mình khi đó hướng dẫn lấy tăm bông day cho con, mình chỉ day nhẹ nhẹ mà da bé ở chỗ đó cũng đã đỏ lên rồi, vì da bọn nó mỏng mà. Sau này đến bé thứ 2 mình rửa sạch tay, cắt cụt móng (thật cụt í, xong rồi dũa đi, chỉ còn 1chút móng thôi cũng làm đau bé) rồi day. Cố gắng kiên nhẫn tí, rồi bé sẽ khỏi thôi mà.
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình bị tắc tuyến lệ khi mới sinh, mình nhỏ Natriclorit 0.9%, không đỡ, 20 ngày sau mới đi khám, đếm viện mắt TW, BS nói không nên thông tuyến lệ ngay, vì nó sẽ để lạ sẹo, dễ bị tái phát, (BS là cô ruột mình), kê cho thuốc Ocle, nhỏ ngày 3 lần, mỗi lần 1 giọt, vừa nhỏ vừa day chỗ hốc mắt (chỗ giứã mắt và mũi), mình nhỏ cho cháu 3 hôm thì cháu khỏi.
    Sau đó chỉ nhỏ Natriclorit 0.9%
    Bạn nên mang con đi khám ở viện mắt TW, các cháu bé đến khám sẽ không phải đợi, được vào khám ngay. BS sẽ có hướng điều trị cho con bạn.
    • 290 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Cam on me2Xiu va me khoaito minh se lam theo loi chi dan cua cac me. Khi nao me2Xiu ranh post cho minh xin bai tac tuyen le nhe. Bac si cung bao minh lam nhu vay, nhung minh van muon hoc kinh nghiem thuc te tu cac me nhieu hon.
    • 1,364 Bài viết

• 1,333 Được cảm ơn

Mình đã có bài viết về bệnh tắc lệ đạo rồi, nhưng vì không có đường link nên bố mẹ nào cần thì gửi đ/c mail cho mình, mình gửi cho. Vì bài viết này có cả ảnh nên mình muốn gửi nguyên file, các bố mẹ xem cho cụ thể.
    À, tốt nhất là gửi tới email của mình: loan2810@yahoo.com
    • 13,611 Bài viết

• 9,526 Được cảm ơn

Để khỏi mất thời gian gởi email cho từng người. Bạn có thể gởi kèm luôn cả file vào bài viết của mình. Hoặc bạn gởi cho Admin qua email webmaster@webtretho.com để Admin upload cho các bạn khác lấy về cho nhanh.
    Các thắc mắc thường gặp khi tham gia diễn đàn: http://www.webtretho.com/forum/f79/c...g-gap-1897182/
    Gặp bài viết vi phạm Quy định diễn đàn, vui lòng nhấn vào nút " Báo vi phạm" ở góc trái dưới mỗi bài viết hoặc mỗi tin nhắn xấu. BQT WTT chân thành cảm ơn các thành viên góp phần giữ gìn diễn đàn trong sạch hơn
    • 1,364 Bài viết

• 1,333 Được cảm ơn

Ối giời ơi, cảm ơn Admin nhé, thế mà lâu nay mình chuối quá, chẳng biết đính file kèm ở chỗ nào vì mình thường vào phần Trả lời nhanh nên chẳng làm sao gửi file kèm được cả.
    Mình đã gửi file cho bạn Muoimuoi rồi, chỉ có mỗi Muoimuoi đăng ký thôi mà. Giờ thì mình gửi lên đây luôn, bố mẹ nào có nhu cầu thì lấy về cho tiện.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me2Xiu; 26/11/2007 vào lúc 08:59 AM.