Bệnh trẻ em

Con Tôi Bị Ngộ Độc Thức ăn (Giúp tôi với)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 9.75K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

• 137 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các mẹ ơi em buồn quá đi mất. tối hôm qua lúc 6:30 phút em cho Cun ăn cháo nói chung là nấu bình thường như mọi ngày (Cháo Tim Cật). Vậy mà cả một buổi tối cháu cứ trằn trọc và song đến như 1 giờ đêm là cháu dậy khóc và nôn trơ (rất hôi và toàn là thức ăn) và sau đó đòi đi Ỉ. ôi giời ơi ỉ toàn là nước và thúi ơi là thúi í. bé đi 1 lần song vào ngủ khoảng 1 tiếng sau là dậy đòi đi ỉ tiếp mà toàn nước thế. đi khoảng 2-3 lần sau đó mới đi ngủ lại tiếp.
    Trông cháu luội hết cả người. thân thì xơ xác vàng vọt thế.
    Đến sớm mai mẹ phải đi làm có gì giữ trẻ trông ở nhà và bảo là sang này lại đi tiếp 2-3 lần nữa rồi. em không biết đó có phải là bị ngộ độc thức ăn hay không? em đã cho bé uống thuốc Smectar (kháng sinh"tiêu hoá") không biết có được không.

Nhờ các mẹ chỉ giúp em.
    Em cảm ơn nhiều
    Thu Dung
    Saubocun@yahoo.com
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 314 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Bé nhà mình cách đây mấy hôm cũng bị như vậy, cũng ăn cháo tim và uống một chút canh bắp cải của bố mẹ.
    Mình phải cho bé đến khám BS thì được BS kê Lacteol Fort (2 gói/ngày- chia 2 lần) và uống thêm viên bù nước Hydrit.
    Mình cho bé ăn thêm cháo cà rốt và chuối tiêu.
    Vậy mà phải sau 3 ngày mới khỏi hẳn đấy.
    Chúc bé mau lành nhé.
    • 1,862 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Dung ơi, mình mới thấy bài viết về ngộ độc thức ăn ở TE, nguyên nhân và cách chữa trị. Dung tham khảo thêm. Mong bé chóng khỏi.

Ngộ độc thức ăn ở trẻ nhỏ(21/8/2004)
    Cũng như người lớn, khi ăn phải thức ăn bị ôi thiu trẻ sẽ bị ngộ độc, nhất là trẻ nhỏ, sức chống đỡ còn yếu do hệ miễn dịch còn chưa hoàn thiện.

Tùy theo mức độ nặng nhẹ, thời gian ăn phải thức ăn nhiễm bẩn mà bệnh nhi có những biểu hiện khác nhau. Chẳng hạn, sau khi ăn những thức ăn bị hỏng như bánh, sữa, trứng, hoa quả; thức ăn bị ôi thiu như thịt, cá, tôm, cua, ốc, canh, xúp...; hoặc ăn đồ hộp để quá hạn sử dụng, bị hỏng ngộ độc sẽ xảy ra đột ngột. Trẻ bị sốt, có thể sốt cao kèm theo nôn, lúc đầu nôn ra thức ăn, sau đó nôn ra nước, nếu nặng nôn ra nước màu sẫm như bã cà phê (do xuất huyết đường tiêu hóa), bụng chướng hơi hoặc có cơn đau quặn. Sau đó trẻ tiêu chảy, lúc đầu phân lỏng nhiều nước, mùi tanh, sau lẫn chất nhầy như mũi, có khi lẫn máu. Trẻ mệt mỏi, ăn uống kém, có thể không muốn ăn, trẻ nhỏ không muốn bú mẹ, trẻ quấy khóc, đôi khi vật vã.

Do nôn nhiều, tiêu chảy nhiều và sốt cao, nếu không được xử lý kịp thời (như cho uống ORS) trẻ sẽ bị mất nước. Tùy theo mức độ: trẻ khát nước, mắt trũng môi khô, trẻ nhỏ sờ thóp lõm. Nếu trẻ bụ bẫm thì dấu hiệu mất nước sẽ khó nhận biết hơn, chủ yếu chỉ thấy trẻ khóc không có nước mắt, đái ít.

Nếu bị nhiễm độc nặng, trẻ có thể bị vật vã, hoặc li bì, co giật, chân tay lạnh, mạch yếu. Trẻ không đái được do không có nước tiểu. Trẻ khó thở, tím tái, nếu không điều trị kịp thời có thể bị tử vong do mất nước hoặc do nhiễm độc nặng.

Vì vậy khi phát hiện thấy trẻ có những biểu hiện bị ngộ độc thức ăn như: nôn, đau bụng, tiêu chảy hoặc nghi thức ăn bị nhiễm bẩn mà trẻ ăn phải thì trước hết phải làm cho trẻ nôn hết thức ăn đã ăn vào. Sau đó cho uống dung dịch ORS (dung dịch bù nước và điện giải), cho uống theo nhu cầu của trẻ. Nếu trẻ nôn, sau khi nôn 10 phút lại cho uống dung dịch ORS. Nếu chưa có ORS có thể dùng nước sạch đun sôi để nguội pha theo công thức: 1 lít nước + 2 gạt thìa cà phê đường và 1/4 gạt thìa cà phê muối cho uống theo nhu cầu. Nếu thấy có những dấu hiệu nặng như: sốt cao li bì, co giật, mạch yếu, chân tay lạnh, đái ít hoặc trong 6 giờ trẻ không đái được thì phải đưa trẻ đến bệnh viện càng sớm càng tốt để được cấp cứu và bù nước bằng đường truyền tĩnh mạch.

Ðể phòng ngộ độc thức ăn cho trẻ nhỏ không nên cai sữa vào mùa hè, các thức ăn bổ sung cho trẻ như: bột, súp, cháo... nấu bữa nào cho ăn bữa ấy. Dụng cụ chế biến thức ăn cho trẻ phải đảm bảo sạch sẽ. Trước khi chế biến thức ăn và cho trẻ ăn phải rửa tay sạch sẽ. Nếu phải đi xa, ngoài việc chuẩn bị thức ăn cần thiết, đừng quên mang theo 1-2 gói ORS để phòng khi trẻ bị tiêu chảy có sẵn dùng ngay, trước khi tìm được hiệu thuốc hoặc cơ sở y tế.

BS. Minh Nguyệt (SKĐS)
    • 3,805 Bài viết

• 6,413 Được cảm ơn

Xin chia sẻ với bạn tí kinh nghiệm xử lý khi bé bị đi ngoài.

Đầu tiên là bạn nên mời BS. Nếu bé chỉ bị đi ngoài phân nát (chứ không đến mức watery như trường hợp của bé) thì mình có thể tự điều trị. Nhưng nếu bạn đã nghi là bé ngộ độc thực phẩm và có biểu hiện đi ngoài nặng và mất nước thì nên mời BS hoặc đưa bé đi BV ngay. Sau đó làm theo đúng các chỉ dẫn của BS về điều trị.

Bé bị mất nước do đi ngoài cần phải bù nước và điện giải. Do vậy, bạn nên cho bé dùng các loại ORS thay vì uống nước không (plain water) tránh làm cho tình trạng thiếu điện giải trầm trọng hơn. Mỗi ngày bé cần được bù 1,5L nước cơ đấy nên phải cho bé uống thường xuyên và đặc biệt là sau mỗi lần đi ngoài.

Bé không nên uống sữa vì sữa làm cái bụng bé khó chịu lắm. Bù lại, bé có thể ăn được sữa chua (cũng là sản phẩm sữa lại bổ sung men tiêu hóa). Thay vì sữa cow-milk-base bạn có thể cho bé uống sữa ngô, sữa gạo. Bé nên được ăn nhẹ hơn bình thường. Nếu bé đã ăn được cơm thì ta có thể quay lại cho bé ăn cháo vài bữa.

Nếu bạn nghi con mình bị ngộ độc thực phẩm thì không nên dùng thuốc hoặc thức ăn làm cầm đi ngoài. Trong trường hợp này bé cần đi ngoài trong một vài ngày để tống hết chất độc ra ngoài. Việc cầm đi ngoài sẽ khiến số ngày bé bị đi ngoài dài hơn cho dù số lần mỗi ngày có thể giảm xuống.

Bạn phải cẩn thận gấp đôi trong việc giữ gìn vệ sinh, rửa tay cho mình, cho bé sau khi đi vệ sinh, trước khi nấu ăn và trước khi cho bé ăn, càng phải chú ý hơn đến việc chế biến thức ăn cho gia đình và cho bé.

Nếu sau 4 ngày điều trị đúng chỉ dẫn mà bé không khỏi thì nên mời BS hoặc đưa bé đi bệnh viện.

Chúc bé chóng lành.
    Success is a journey, not a destination.
    • 137 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều nhé.

Em không chắc lắm là bé có đi ngoài do ngộ độc thức ăn không nhưng vì đọc các bài của các mẹ gửi đây thì em nghĩ là chắc có bị nhưng bị nhẹ (chém mồn). vì khi lúc bé khóc nhiều và cố tình khạc đờm để cho ra và thế là thức ăn cũng ra theo và còn hôi nữa. còn đi ngoài thì đi rất nhiều lần mà rất hôi (thối) nhưng lúc trưa em về thì thấy gì giữ em bảo là đã cho uống thuốc và chưa thấy đi ngoài nữa.
    Lạy trời phù hộ cho Cún khoẻ chứ mẹ mệt mỏi lắm rồi các mẹ ạ.
    em đến gắp bác sỹ trình bày với bác sỹ thì bác ấy đưa một nhả thuốc để cho bé uống. nhưng em chưa giám cho bé uống vì thấy bé đỡ. hy vọng bé không phải uống thuốc.

Bé uống thuốc khổ lắm các mẹ ơi. mỗi lần uống thuốc là phải uống 2 lần , trớ một ít cháo, khóc nước mắt đầm đìa.

Ôi thương Cún quá đi mất.
    Thu Dung
    Saubocun@yahoo.com
    • 44 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình có một chút kinh nghiệm thế này : nếu bạn ngửi thấy phân của bé có mùi rất thối, rất khó chịu, như mùi trứng ung vậy (phân bé toàn nước mà có màu nâu nâu), mà bé lại hay nôn. Nếu lúc bé nôn bạn để ý thấy có những cơn quặn ruột như kiểu muốn tống hết mọi thứ ra ngoài, đặc biệt là lúc vừa ăn xong, bé rất dễ nôn, thì có thể là bé bị đi ngoài do virut. Trong trường hợp này bạn nên cho bé uống Ozeron để bù nước, ăn cháo cà rốt... như các mẹ khác đã hướng dẫn thôi, ko nên cho uống thêm bất cứ thuốc gì để cầm đi ngoài cả. Nếu bé nôn nhiều quá thì trứoc khi ăn 20 phút cho bé uống Motilium để bé còn giữ được chút dinh dưỡng vào người. Trường hợp đi ngoài mất nước nhiều quá thì phải cho bé vào viện để truyền dịch. Chúc bé của bạn chóng khoẻ
    • 137 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Em cảm ơn các mẹ nhiều nhiều

Sau khi theo dõi bé bị thì là may rằng bé chỉ bị sơ thôi (ngộ độc nhẹ) Bé chỉ nôn ói lúc nửa đêm và đi ngoài đến sáng là đã thấy đỡ và chơi lại bình thường, tuy nhiên em vân kiêng chưa cho bé uống sữa và chỉ ăn ít thịt lợn nạc thội

Em cảm ơn các mẹ cho em lời khuyên và đủ tự tin để vượt qua nhẹ

Chào thân ái
    Thu Dung
    Saubocun@yahoo.com
    • 627 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Con nhà mình hôm kia ăn cháo cá với nấm rơm (mọi khi vẫn cho ăn như vậy) tối và đêm không sao tự nhiên gần sáng kêu mẹ ơi đau bụng sau đó vật vã quấy khóc và nôn, nôn đến 4 lần liền, cả buổi sáng không ăn được gì nhìn con nôn mẹ xót ruột quá đến tận 11h trưa ăn được 180ml sữa được độ 2 phút lại nôn thốc nôn tháo (hoàn toàn không đi ngoài, không sốt). Mẹ cháu đã cho đi khám sau khi Bác sĩ nghe mẹ cháu kể bệnh tình và sờ nắn bụng chuẩn đoán là ngộ độc tiêu hoá cho Multilum về uống đến hôm nay cứ nhìn thấy bất kể cái gì chuẩn bị cho bé ăn là bé nôn khan.
    Tối hôm qua thỉnh thoảng lại kêu đau bụng và đau đít (có thể là ngứa nhưng bé k biết nên kêu đau vì khi mẹ gãi cho thì chẳng thấy nói gì) Có mẹ nào có cao kiến gì cho mẹ cháu kinh nghiệm voiiiiii
    Mẹ cháu kê thức ăn hôm bị nôn ra để các mẹ tham khảo và cho ý kiến:
    Sữa Friso 3, đu đủ, cháo cá nấm, sữa chua + bơ xay, cháo cá nấm, nước cam, sữa Friso 3.
    • 3,130 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

Con em hôm qua aqn cháo tim gà rau cải lúc 7h tối, 9h uôngs sữa rồi đi ngủ. 11h dậy nôn sạch sẽ đồ ăn, rồi ngủ thiếp đi. Sau đó lại dậy nôn, rồi lại ngủ, phải đến 5 lần liền. Bụng sôi và thi thoảng đánh rắm. Người hơi hâm hấp sốt. Sau đó ngủ 1 mạch đến sáng. Sáng con dậy ăn đc tí cháo. Em đưa cho đi khám, BS bảo chưa có vấn đề gì, có thể con sẽ bị đi ngoài.

Đi khám về, con mệt nên không ăn gì, con mệt nên đòi đi ngủ. Ngủ đến 4h chiều mới dậy. Hỏi con có đói muốn ăn không thì không ăn, sữa cũng k. Đút vào nhè ra. Con nhịn đến 7h tôi, em cho ăn cơm, không ăn, ăn tí rau luộc. Mẹ sốt ruột đành dỗ dành đủ trò cho ăn, cả ngày k ăn gì, người con cứ mệt rũ ra, vẫn chơi nhưng không tươi tỉnh. Ăn xong đc tí cơm mới thấy con cười nói đc tí. Sau đó là đi ngoài, phân hơi nặng mùi, sền sệt thôi và con có vẻ đau bụng. Trước khi đi ngủ cho uống tí sữa, thế là bao nhiêu đồ ăn lại ra hết:Sick:. Uống bù ít sữa rồi ngủ rồi.

Em không biết mai phải làm gì, cho con ăn gì. Đây là lần đầu tiên con bị thế này, cũng gần như là lần đầu tiên con ăn tim gà:Sad:. Chắc em cạch món này luôn.
    • 270 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

minh nghi la khong nen cho con an ngu tang dong vat tuy la chua nhieu dam
    • 4,332 Bài viết

• 4,251 Được cảm ơn

Con em từ rạng sáng đến h cũng cứ nôn thôi.
    Đặc biệt ôống sữa vào là nôn ngay...