Bệnh trẻ em

Con tôi bi ngã chảy máu mồm

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 11.6K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 118 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Hôm qua bé Chích bông nhà mình bị ngã đập mồm vào thành giường, chảy nhiều máu lắm. Mình ân hận quá vì đã không để ý để thành giường có cạnh sắc như thế. Bây giờ mình thấy phần lợi của bé bị rạch một đường sâu, dài khoảng 1cm. Bé đã chơi ngoan trở lại nhưng ăn rất ít vì đau, và không để cho mẹ vệ sinh lưỡi và răng. Minh không biết phải làm sao để cho bé ăn được. Bây giờ thì bé không bị chảy máu nữa, Bs thì bảo cứ để kệ vậy rồi nó sẽ tự khỏi không động vào nhiều. Nhưng nếu không vệ sinh thì mình sợ nó sẽ viêm mất. Vệ sinh bằng cách nào cho bé đỡ đau, mà còn cho ăn thế nào đây.?
    không biết những vết thương trong miệng có khỏi nhanh không?
    Không biết có ai đã từng gặp phải trường hợp của mình không? giúp mình với.
    Me Chich Bong
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Thuong be Chich Bong qua, dau lam day. Hue nay, neu be khong chiu cho lau mieng, Hue lay mot chut nuoc muoi sinh ly (khoang nua thia thoi) lua luc be ha mieng, do vao cho dau, cho be nuot mot chut nuoc muoi khong sao dau, bay gio be dang so nen khong cho me dong vao mieng dau. Vet thuong phan mieng thuong nhanh lanh` vi niem mac mieng mong, nhieu mach mau, dung lo lang qua. Neu bi mung mu thi lien he voi minh, minh cho be Chich bong thuoc boi nhe
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Nghe thương thật đấy. Bạn có thể dùng bông cho mềm, nhúng vào nước muối (pha loãng) lau nhẹ cho bé. Cho bé ăn đồ loãng như súp, cháo loãng cho dễ nuốt và đừng cho ăn nóng.

Chúc bé chóng lành nhé.
    • hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

tội nghiệp bé nhà bạn quá. Trước đây bé nhà mình bị viêm họng, BS có kê đơn cho 1 loại gel để bôi miệng, bé có thể nuốt cho đỡ đau, mình đọc thấy có dành cho giảm đau khi bị các vết loét ở miệng. (Vì đang ở c.quan nên mình không thể nhớ chính xác tên gel đó). Bạn thử ra hiệu thuốc hỏi lại & mua 1 tuýp bôi cho bé đỡ đau.
    Mẹ Ếch cốm nói đúng đấy, bạn hãy cho bé nuốt chút nước muối pha loãng cũng được, như vậy sẽ đỡ lo phần vệ sinh.
    Mong bé của bạn chóng khỏi để mẹ vui lòng
    • 3,805 Bài viết

• 6,401 Được cảm ơn

Dung lo qua ban nhe. Vet thuong trong mieng nhanh lanh lam. Nuoc bot cung co kha nang khang khuan cao nen ban khong can phai ve sinh trong mieng cua be dau. Ban cu lam dung nhu BS khuyen ay, tranh dong vao do vet thuong se mau lanh. Neu can than thi sau khi cho be an ban cho be uong them nhieu nuoc. Be bi dau the chac chan se luoi an uong. Ban cung dung qua lo, vai ngay nua be khoi dau minh lai cho an bu.

Mong be chong khoi cho me bot lo. Thuong lam.
    Success is a journey, not a destination.
    • 415 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Ấy, Bông nhà mình cũng đã mấy lần ngã bị chảy máu môi rồi. Có lúc ngã vập vào cái gì đó, có lúc ngã răng trên cắn vào môi chảy máu, khóc tướng lên, lồm cồm bò dậy và... chơi tiếp!
    Trẻ con nó giỏi thật, chứ người lớn như mình mà bị vậy thì mất mấy ngày nhăn nhó!
    Rồi cũng tự khỏi hết, mình chỉ dùng bông y tế lau sạch bằng nước nhiệt độ thường. Cẩn thận hơn thì dùng nước muối pha loãng. Chú ý nếu vết rách hơi to hoặc đang rướm máu thì không nên lau bằng nước ấm. Nước ấm sẽ làm mở rộng vết thương, khiến máu chảy nhiều hơn. Mỗi lần như thế vừa thương con, vừa nghĩ: thôi, thế là công toi mấy bát bột!
    Nhưng nhờ vậy mà bọn trẻ con sẽ cẩn thận hơn khi chạy chơi, chúng nó cũng tự biết rút kinh nghiệm cho bản thân mà. Dĩ nhiên là bố mẹ cũng phải rút kinh nghiệm, cẩn thận hơn khi trông con.
    • 118 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

May quá các mẹ ạ, Hôm nay Chích Bông đã ăn được rồi vết thương ở môi đã khô còn vết ở trong lợi thì chắc cũng đỡ đau rồi nên bé đã ăn được và chơi cũng ngoan hẳn rồi. Mình mừng quá, chứ cứ như hôm qua thì nẫu hết cả ruột gan vì thương con. Trước bữa ăn mình nhỏ nước muối sinh lý vào chỗ đau cho bé, hình như nó làm tê tê đi nên bé không bị đau nữa. Đúng là trẻ con tài thật đấy. Người lớn chỉ bị nhiệt mồm một tí thì suýt xoa suốt vậy mà các bé chỉ khóc một tí thôi rồi lại vui vẻ như thường. Thế mới gọi là thiên thần! Tuy nhiên mình vẫn thấy sót ruột lắm vì mình có cảm giác bé gầy hẳn đi và xanh nữa. Mất bao nhiêu máu mà, chắc là bé mệt lắm nhưng mải chơi khoẻ nghịch nên cứ chơi tràn đi. Bây giờ mình muốn cho bé ăn những thứ bổ máu, các mẹ có thể chia sẻ cho mình một vài món được không?
    Chích Bông có lẽ vẫn còn bé qúa (9 tháng) nên chưa biết rút kinh nghiệm như anh Bông nhà KY đâu, vẫn vô tư như thế. Suốt ngày tập đứng rồi gọi mọi người (chỉ ê ê thôi) , hình như để khoe hay sao ấy. Trộm vía, sau hôm ngã xong, bé vẫn đứng vững lại được. Bố bé đã đi gia cố lại ngay cái thành giường cho khỏi vuông thành sắc cạnh. Nhưng thật đúng là mất bò mới lo làm chuồng. Bố mẹ bé tệ quá!
    Cảm ơn các bác đã quan tâm chia sẻ nhé.
    Me Chich Bong
    • 306 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Chan qua, hom nay BE MOT moi vao muc nay nen khong biet Chich Bong bi nhu vay.
    Cai thuoc gel boi cho be trong nhung truong hop bi viem loi, chay mau moi va loi ma ban HNM noi do la ZYTEE, tuyt 15g.
    Truoc day BE MOT bi om uong nhieu khang sinh nen cung bi loet niem mang moi chay mau, minh phai dung cai nay cho be do dau day.
    Mung la be Chich Bong da hon roi.

BÉ MỌT
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hôm wa, con em đang chơi trên giường, bò ra ngoài mép giường thế là trợt chân lao khỏi giường xuống đất, mặt cắm xuống đất . Bế lên thấy chảy máu đầy mồm, khóc thét lên (giọng khóc sợ hãi, hốt hoảng ghê lắm), sợ quá. Rồi em cho bú mẹ một lúc thì bình tĩnh lại nhưng môi trên sưng vều lên. Do con em đang mọc răng, hơi nhu nhú lên nên em nghĩ chắc răng bập vào môi hoặc môi dập xuống đất nên chảy máu môi. Môi sưng vều lên lệch hẳn một bên thấy thương quá. Sáng nay vẫn sưng.
    Các chị các mẹ ơi em rối quá nghĩ gì viết nấy ko biết các mẹ đọc co hiểu ko? Sáng nay đi công tác bên ngoài mà đi lố đương, vượt đèn đỏ lung tung cả lên, cứ nghĩ đến cái môi sưng vếu của con mà chỉ muốn khóc .
    Nhưng em muốn hỏi là té đưa môi xuống mà môi lại sưng lên thì mai mốt có sẹo ko? Làm sao để môi xẹp xuống? Đầu em bé có bị ảnh hưởng gì ko? (Sang nay vẫn quậy như thường). Em có cần phải đưa con em đi khám ko? Con em 9 tháng rồi.
    • 245 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Bạn ơi, nếu mình mà là bạn thì mình đã đưa be đi khám rồi, cẩn tắc vô áy náy mà. Mấy cái vụ ngã từ trên giường xuống nên đề phòng trải thảm hoặc chiếu dưới sàn, tốt nhất la cho bé vào cũi thì tha hồ yên tâm.
    • 1,008 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi con em bị té
    Hôm wa, con em đang chơi trên giường, bò ra ngoài mép giường thế là trợt chân lao khỏi giường xuống đất, mặt cắm xuống đất . Bế lên thấy chảy máu đầy mồm, khóc thét lên (giọng khóc sợ hãi, hốt hoảng ghê lắm), sợ quá. Rồi em cho bú mẹ một lúc thì bình tĩnh lại nhưng môi trên sưng vều lên. Do con em đang mọc răng, hơi nhu nhú lên nên em nghĩ chắc răng bập vào môi hoặc môi dập xuống đất nên chảy máu môi. Môi sưng vều lên lệch hẳn một bên thấy thương quá. Sáng nay vẫn sưng.
    Các chị các mẹ ơi em rối quá nghĩ gì viết nấy ko biết các mẹ đọc co hiểu ko? Sáng nay đi công tác bên ngoài mà đi lố đương, vượt đèn đỏ lung tung cả lên, cứ nghĩ đến cái môi sưng vếu của con mà chỉ muốn khóc .
    Nhưng em muốn hỏi là té đưa môi xuống mà môi lại sưng lên thì mai mốt có sẹo ko? Làm sao để môi xẹp xuống? Đầu em bé có bị ảnh hưởng gì ko? (Sang nay vẫn quậy như thường). Em có cần phải đưa con em đi khám ko? Con em 9 tháng rồi.
    Chào bạn , mình rất hiểu tâm trạng cua bạn trong lúc này ( vì con mình cũng đã từng bị ngã mà ngã cầu thang cơ nhé ) mình cũng rất lo lắng và hoang mang vi bé bị chảy rất nhiều máu và mình đã tính đến chuyện đưa bé đi BV để bác sỹ xem có phải khâu hay không đấy. Cuối cùng thì sau mấy ngày bé hết sưng và không để lại sẹo đâu bạn đừng lo lắng quá.

Chúc bé mau lành để mẹ sớm được an tâm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con em 16 tháng, cháu đang tập đi. Hôm thứ 4 vừa rồi cháu chơi trong phòng dẫm chân lên cái túi để dưới đất, em không kịp đỡ, cháu bị ngã xấp, vập môi trên vào thành giường chảy máu. Em đưa cháu vào viện Nhi cấp cứu thì họ bảo phải khâu nhưng nên đưa cháu đến viện Răng hàm mặt thì vết khâu sẽ đẹp hơn. Em đã đưa cháu đến viện răng hàm mặt, vết rách phải khâu bốn mũi. Em rất lo không biết ngã như thế có ảnh hưởng gì khác đến cháu không và có thuốc bôi gì để sau khi cắt chỉ không để lại sẹo trên môi cháu. Bác sĩ chỉ khám và không thấy ảnh hưởng gì đến răng thôi. Mong các mẹ giúp em với. Em cám ơn.
    • 3,850 Bài viết

• 3,110 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi voucher Xem bài viết
    Con em 16 tháng, cháu đang tập đi. Hôm thứ 4 vừa rồi cháu chơi trong phòng dẫm chân lên cái túi để dưới đất, em không kịp đỡ, cháu bị ngã xấp, vập môi trên vào thành giường chảy máu. Em đưa cháu vào viện Nhi cấp cứu thì họ bảo phải khâu nhưng nên đưa cháu đến viện Răng hàm mặt thì vết khâu sẽ đẹp hơn. Em đã đưa cháu đến viện răng hàm mặt, vết rách phải khâu bốn mũi. Em rất lo không biết ngã như thế có ảnh hưởng gì khác đến cháu không và có thuốc bôi gì để sau khi cắt chỉ không để lại sẹo trên môi cháu. Bác sĩ chỉ khám và không thấy ảnh hưởng gì đến răng thôi. Mong các mẹ giúp em với. Em cám ơn.
    Chỗ đó thì tốt nhất là không nên bôi vì trẻ nhỏ chưa biết gì, dễ liếm và nuốt phải thuốc.
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hôm nay môi cháu hết sưng rồi, hai hôm nữa cắt chỉ, trộm vía cháu vẫn ăn uống được. Em cám ơn chị.
    • 671 Bài viết

• 1,109 Được cảm ơn

Huhu, tình hình là bé nhà em vừa bị vấp ngã. Em bế lên thì thấy máu chảy, tưởng cu cậu cắn phải lưỡi. Ai dè, phần lợi dưới 1 chiếc răng cửa hàm dưới hơi tấy đỏ, đồng thời chiếc răng này nhô ra so với chiếc còn lại (bé nhà em được 9 tháng, có 4 răng). Em phải làm sao đây cả nhà ơi? bé ko khóc nữa nhưng nhìn con mà thấy thương quá, trách mình bất cẩn nữa. Có cách gì cho chiếc răng con em trở lại vị trí cũ không các mẹ?
    • 5,409 Bài viết

• 12,011 Được cảm ơn

Ko sao đâu bạn. Trẻ con vấp ngã là chuyện bt, nên rút kinh nghiệm để ý bé hơn,để phòng nguy hiểm!Cái răng ấy chân nó chưa chắc nên mới thế ( răng sữa), ít hôm nữa nó sẽ ổn thôi!!!
    Con lợn nằm gốc cây sung
    Há mồm chờ gió thổi rung quả nhiều
    Chén đẫy bụng ngủ đến chiều
    Tỉnh rồi dụi mắt nghĩ điều lung tung........
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chắc chắn là không vấn đề gì, Con mình cũng bị ngã vào thành ghế, dứt dây thắng môi, chảy rất nhiều máu, 2 tháng sau mình thấy dây thắng môi này lại khôi phục trở lại như cũ!!
    Lúc đầu thì hai vợ chồng cũng lo lắm!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)